[Funland] Đúng hay sai? Chuyện tách ra làm riêng

TNLak

Xe điện
Em tách ra khởi nghiệp cũng đôi năm rồi, thỉnh thoảng nghĩ chuyện cũ thấy phân vân, các cụ đi qua đá bài cho em xem em làm như này đã đủ tình trọn nghĩa chưa?
Em làm việc ở cty cũ được 5 năm, 3 năm đầu 1 mình cân cả miền Bắc từ nghệ an ra, 2 năm sau thì có thêm 1 em nhân viên nhưng khối lượng công việc vẫn vậy, trong thời gian làm em có đề xuất tăng lương 2 lần nhưng đều bị từ chối, lương em khởi điểm 15tr, sau 5 năm làm việc vẫn 15tr, thêm % doanh số loanh quanh hơn 20, cầm về thì được khoảng 15 đến 18 vì em tiếp khách nhiều và chi phí tự bỏ. Sau 5 năm xây dựng hệ thống đại lý cho công ty mà không đc tăng lương, em thấy chán và bi quan về công việc, mặc dù sếp rất tin và tốt, mỗi khoản tiền là hơi chặt chẽ, em thấy mình cần thay đổi, cần thử thách mới và cần làm gì đó cho bản thân trước khi sang đầu 4
Em xin nghỉ và khởi nghiệp, khách hàng cũ của công ty em dựa vào 1/3, những chỗ quen thân từ xưa ( toàn bộ khách hàng đều là em xây dựng và duy trì quan hệ) còn 2/3 là em tự xây dựng khách mới, trước khi nghỉ em báo trước 6 tháng, bàn giao đầy đủ công nợ, sếp sốc khi em nghỉ vì gắn bó lâu, cũng cắt của em tháng lương cuối và toàn bộ thưởng doanh số, tết năm đó thưởng của em là 1 chai rượu vang đà lạt, mặc dù chính sếp nhờ em làm hết năm cho công ty
Khách gọi điện lấy hàng em không bán, vẫn bảo khách lấy hàng của công ty, nhưng nhiều lúc em cũng thấy áy náy, công ty từ ngày em đi cứ suy dần, mấy lần em đề nghị giúp bán hàng mà bên đó từ chối, có lẽ không còn tin em. Các cụ nghĩ em có sai, có ăn cháo đá bát không?
Quản lý toàn bộ miền Bắc mà trừ tất tật tháng cầm về 20 thì em sợ là hơi ít ợ

VIKO L

Xe điện
Cụ xử đẹp, tay đẹp như tay con gái.

dalink

Xe điện

Em khoe với cụ con đồng hồ cỏ của em :)

bigbrother

Xe buýt
Sếp cũ của cụ giẻ rách quá.
Nếu đúng như những gì cụ nói

Nhưng em theo dõi cụ thấy thập cẩm các loại thớt từ việc xây nhà ở đất nhà vợ cho, đến công ty cụ làm ăn sa sút, giờ lại đến công ty cũ của cụ làm ăn sa sút giờ cụ muốn giúp
Thánh soi :)

Big Bang

Xe điện
Theo luật bản quyền, thì khi một người được thuê làm một việc thì kết quả của công việc đó thuộc vể sở hữu của người bỏ tiền ra thuê.
Cụ chủ dựa vào một phần 3 số khách hàng của Công ty cũ về lý là sai.
Một số công ty nó còn có hợp đồng ràng buộc về việc sử dụng dữ liệu, quan hệ khách hàng, thậm chí cả ngành nghề sau khi thôi việc

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Theo luật bản quyền, thì khi một người được thuê làm một việc thì kết quả của công việc đó thuộc vể sở hữu của người bỏ tiền ra thuê.
Cụ chủ dựa vào một phần 3 số khách hàng của Công ty cũ về lý là sai.
Một số công ty nó còn có hợp đồng ràng buộc về việc sử dụng dữ liệu, quan hệ khách hàng, thậm chí cả ngành nghề sau khi thôi việc
cụ nói đúng
Tuy nhiên việc duy trì quan hệ và xây dựng mối quan hệ lên tầm cao hơn đó lại bằng tiền của em bỏ ra nên cũng không thể cho rằng đó là toàn bộ tài sản của công ty, dù gì thì em cũng có 1 phần không đúng trong trường hợp này, cái này em cũng công nhận

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Em tách ra khởi nghiệp cũng đôi năm rồi, thỉnh thoảng nghĩ chuyện cũ thấy phân vân, các cụ đi qua đá bài cho em xem em làm như này đã đủ tình trọn nghĩa chưa?
Em làm việc ở cty cũ được 5 năm, 3 năm đầu 1 mình cân cả miền Bắc từ nghệ an ra, 2 năm sau thì có thêm 1 em nhân viên nhưng khối lượng công việc vẫn vậy, trong thời gian làm em có đề xuất tăng lương 2 lần nhưng đều bị từ chối, lương em khởi điểm 15tr, sau 5 năm làm việc vẫn 15tr, thêm % doanh số loanh quanh hơn 20, cầm về thì được khoảng 15 đến 18 vì em tiếp khách nhiều và chi phí tự bỏ. Sau 5 năm xây dựng hệ thống đại lý cho công ty mà không đc tăng lương, em thấy chán và bi quan về công việc, mặc dù sếp rất tin và tốt, mỗi khoản tiền là hơi chặt chẽ, em thấy mình cần thay đổi, cần thử thách mới và cần làm gì đó cho bản thân trước khi sang đầu 4
Em xin nghỉ và khởi nghiệp, khách hàng cũ của công ty em dựa vào 1/3, những chỗ quen thân từ xưa ( toàn bộ khách hàng đều là em xây dựng và duy trì quan hệ) còn 2/3 là em tự xây dựng khách mới, trước khi nghỉ em báo trước 6 tháng, bàn giao đầy đủ công nợ, sếp sốc khi em nghỉ vì gắn bó lâu, cũng cắt của em tháng lương cuối và toàn bộ thưởng doanh số, tết năm đó thưởng của em là 1 chai rượu vang đà lạt, mặc dù chính sếp nhờ em làm hết năm cho công ty
Khách gọi điện lấy hàng em không bán, vẫn bảo khách lấy hàng của công ty, nhưng nhiều lúc em cũng thấy áy náy, công ty từ ngày em đi cứ suy dần, mấy lần em đề nghị giúp bán hàng mà bên đó từ chối, có lẽ không còn tin em. Các cụ nghĩ em có sai, có ăn cháo đá bát không?
Như cụ nói thì ko có gì phải áy náy. Cụ vẫn là người quân tử.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Nếu đúng như cụ trình bày thì cụ quá tử tế. Thương trường không có chỗ cho từ thiện hay quân tử nghĩa khí, chỉ có cạnh tranh sòng phẳng. Nghĩa vụ của tất cả là phát triển, ai dừng lại là bị đạp qua đẩy lùi dĩ vãng. Sếp cụ nếu đàng hoàng thì đối xử với cụ đàng hoàng, có tầm nhìn thì có thêm đại lý tốt là cụ. Đơn giản thế thôi. Và hy vọng cụ cũng chúc phúc khi nhân viên của cụ ra riêng và phát triển hơn.

Nếu mảng mới thì em ăn hai mang, vừa làm vừa chơi vừa nhận lương, nhưng nói thật tiếc công sức mình cày gần 10 năm, thứ nữa là kinh nghiệm, quan hệ bỏ hết để làm cái mới khả năng thất bại rất cao, em vẫn để khách lại cho công ty, chứ em không đi mà lấy hết, vẫn chung đụng 1/3, em chấp nhận lương 5tr nhưng mình làm mình muốn sau vài năm nó phải tăng lên, chứ 5 năm không tăng, 10 năm không tăng thì thật sự nó quá dở
Cụ trả phải áy này với ai cả. Gia đình cụ, vợ con cụ ai nuôi cụ đi cày cho người ta là cụ làm giàu cho người ta còn vợ con cụ có được hưởng cái lợi ích cụ làm ra cho công ty cụ đâu. Em cũng đi làm thuê sau đó ra làm chủ nhưng quan điểm của e là.ae nào có khả năng sẵn sàng giúp đỡ để nó tự lực, nếu khéo léo thì sẽ tránh được cảnh đối đầu mà chuyển sang liên minh. Thị trường nào cũng vậy trả ông nào 1 mình ăn tất được.

AVANZA

Xe tăng
Nói gì thì nói, có cty, cụ mới phát huy đc năng lực như ngày nay. Từ kinh nghiệm đến mqh khách hang. Cũng nên cảm ơn cty, khg phải nơi kiếm tiền, phát triển sự nghiệp thì cũng là 5 năm trường đời quí giá.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Nếu ko dịch thì rất okie, 1 năm tách ra em mở thêm hơn chục đại lý chi nhánh, toàn miền Bắc hơn 20 điểm, tiếc là anh nCov phá, giờ đang cố gắng trụ lại ạ
Cố lên cụ, tốt như cụ sẽ mặc sức mà ăn. Tách ra này chắc vợ cùng mừng lắm!

huchich

Xe tải
nghe một tai..thấy cụ sống có đạo đức nhưng nó cứ ntn ấy!
Tư duy này cứ lòng vòng nên quy y tam bảo như a Vũ Hoa Sen ấy.

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Cố lên cụ, tốt như cụ sẽ mặc sức mà ăn. Tách ra này chắc vợ cùng mừng lắm!
vợ em chả lo sốt vó, vẫn ủng hộ chồng nhưng dịch khiến kinh tế lao đao hơn hồi đi làm thuê, đầu tư hệ thống chưa kịp gặt hái đã dính sâu bệnh, vợ bảo cho anh thêm 1 năm, nếu không thành công thì đi làm thuê cho em :D

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
nghe một tai..thấy cụ sống có đạo đức nhưng nó cứ ntn ấy!
Tư duy này cứ lòng vòng nên quy y tam bảo như a Vũ Hoa Sen ấy.
Có tiền như anh ấy em cũng đi, tính em không thích bon chen, thích sống bằng cái tâm, không nghĩ hại ai hay ăn không của ai cái gì
Còn diễn đàn thôi mà, cụ tin không tin thì tùy ah

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
vợ em chả lo sốt vó, vẫn ủng hộ chồng nhưng dịch khiến kinh tế lao đao hơn hồi đi làm thuê, đầu tư hệ thống chưa kịp gặt hái đã dính sâu bệnh, vợ bảo cho anh thêm 1 năm, nếu không thành công thì đi làm thuê cho em :D
Thì người tính ko bằng trời tính mà cụ. Sau covid đến giờ e ko bg mở mồm ra kêu ca than vãn bất cứ khó khăn gì. Bởi cái gì cũng vượt qua được, trừ khi dịch bệnh ập đến. Cụ cứ cố gắng cầm cự, dịch bệnh hay thị trường đi xuống là thử thách, ai mạnh thì sau rất tốt cụ ạ. Nhà e làm nội thất, năm nay facebook ở Mỹ dịch nên fb ngáo lắm, các bên nhỏ hoặc mới đều ko chạy được fb nữa và rời bỏ thị trường tạm thời. Còn em vẫn cố gắng duy trì và chăm chỉ đi tìm kiếm khách hàng ở các nguồn ạ.

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Thì người tính ko bằng trời tính mà cụ. Sau covid đến giờ e ko bg mở mồm ra kêu ca than vãn bất cứ khó khăn gì. Bởi cái gì cũng vượt qua được, trừ khi dịch bệnh ập đến. Cụ cứ cố gắng cầm cự, dịch bệnh hay thị trường đi xuống là thử thách, ai mạnh thì sau rất tốt cụ ạ. Nhà e làm nội thất, năm nay facebook ở Mỹ dịch nên fb ngáo lắm, các bên nhỏ hoặc mới đều ko chạy được fb nữa và rời bỏ thị trường tạm thời. Còn em vẫn cố gắng duy trì và chăm chỉ đi tìm kiếm khách hàng ở các nguồn ạ.
vâng, em cũng đang mở rộng liên kết để cố gắng vượt qua, giờ ngành thời trang bị ảnh hưởng nặng quá, may ra thì sang năm sau kiếm bù lại chứ từ giờ đến cuối năm chắc còn khó khăn nhiều

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Chuyện bình thường ở các doanh nghiệp VN, từ lớn tới bé. Nói thật, ông éo nào chả tham cho riêng mình, thời thế nó phải xoay vần, thành bại có tới có lui, chỉ cố gắng sống tốt đẹp không hại ai là được