[Funland] Đua tam mã sản xuất xe ở Việt Nam: Hyundai Thành Công vs THACO vs VinFast tạo từng đại bản doanh

nicholas1618

Xe điện
Liệu với cs nhà máy lớn vậy a Vượng có đi gia công cho hãng xe khác giống a Thaco ko? Song song vẫn phát triển dòng xe riêng. Làn sóng thoát Trung hoặc Thái chuyển qua thì cũng có cơ hội cho anh.

cocsku

Xe cút kít
Kei car được ưu chuộng từ khá lâu tại Nhật do phục vụ được tốt nhu cầu sử dụng của đại đa số người dân thành thị. Với hệ thống đường xá nhỏ trong thành phố giống như tại Anh và Italy, việc thiết kế những mẫu xe nhỏ gọn và tiết kiệm nhiên liệu được nhiều hãng xe hướng tới trong những thập niên 50,60,70 và đầu 80. Rất nhiều mẫu xe Kei car của Nhật lấy cảm hứng từ Anh và Ý nếu cụ dành thêm thời gian tìm hiểu lịch sử.

1 bộ phận không nhỏ người Nhật cũng rất thích xe Mỹ và cụ thể là American Muscle hay Low ride - đến giờ những câu lạc bộ này cũng vẫn rất mạnh và góp nên nét đặc sắc cho văn hoá xe tại Nhật.

Ngoài ra người Nhật còn rất đam mê những thương hiệu xe của Italy như Ferrari và Lamborghini, rất dễ hiểu là họ có 2 nhóm câu lạc bộ lớn của 2 hãng xe này nổi tiếng thế giới với những nhà sưu tập xe siêu hiếm.

Sự tôn trọng những chiếc xe Huyền thoại và truyền thống của các hãng nội địa đối với người Nhật là rất lớn. Điều đó được thể hiện qua những giải đua GT đặc thù tại đây, văn hoá chơi xe và tạo phong cách chơi xe đặc biệt chỉ có tại Nhật mà giờ đây được phổ biến khắp nơi trên thế giới.
Clb chơi xe chưa chắc đã thể hiện lối sống bình dân cụ ạ. Vd ở vn có clb Ducati, Harley.... v.v. tuy nhiên ko có nghĩa là mẫu xe đó phổ biến ở vn. Vn ko có clb honda lead, tuy nhiên xe đó lại rất phổ thông.

Dân Tổ

Xe container
Clb chơi xe chưa chắc đã thể hiện lối sống bình dân cụ ạ. Vd ở vn có clb Ducati, Harley.... v.v. tuy nhiên ko có nghĩa là mẫu xe đó phổ biến ở vn. Vn ko có clb honda lead, tuy nhiên xe đó lại rất phổ thông.
Cụ đang nhầm giữa văn hoá xe với văn hoá sinh hoạt rồi đấy ạ.

cocsku

Xe cút kít
Liệu với cs nhà máy lớn vậy a Vượng có đi gia công cho hãng xe khác giống a Thaco ko? Song song vẫn phát triển dòng xe riêng. Làn sóng thoát Trung hoặc Thái chuyển qua thì cũng có cơ hội cho anh.
Vd như lắp xe Chevrolet chẳng hạn! Cụ nhể!

hatrang1234

Xe buýt
Em đang tranh luận với cụ kia về thị hiếu xe hơi của Nhật nó khác và độc, lạ so với thế giới.
Ở VN thị hiếu xe hơi cũng rất lạ đấy : phần lớn mọi người gần đây ( khoảng 10 năm đổ lại đây ) thích mua xe SUV / CUV / Crossover để đi trong thành phố.
Đường hay bị lụt cụ à, đi gầm cao lội nước dễ hơn.

provtc

Xe container
Em thấy trong Miền nam đi Vinfast nhiều hơn ở miền bắc

pthk

Xe tăng
Em thấy trong Miền nam đi Vinfast nhiều hơn ở miền bắc
Người Nam tính Bốc Đồng hơn người Bắc cụ ah.
Về xe đã nhỡn tiền con Vitara JLX với màn leo bậc cầu thang cùngg anh ca sĩ Quang Dũng.

cardreamer

Xe điện
hôm nay vc thằng em em rước thêm con SA20 là đủ bộ VF, chồng SA, vợ A20, ông bà FADIL cho nhẹ nhàng.
Tất cả đều hoan hỷ. Việc rước con SA20 hôm nay là kết quả chuột bạch từ ông bà già chạy FADIL, đến con em dâu chạy A20 hơn năm nay, và giờ chúng quyết định vậy đó. Không có ai làm cho Vin hết nha.

pthk

Xe tăng
hôm nay vc thằng em em rước thêm con SA20 là đủ bộ VF, chồng SA, vợ A20, ông bà FADIL cho nhẹ nhàng.
Tất cả đều hoan hỷ. Việc rước con SA20 hôm nay là kết quả chuột bạch từ ông bà già chạy FADIL, đến con em dâu chạy A20 hơn năm nay, và giờ chúng quyết định vậy đó. Không có ai làm cho Vin hết nha.
Nhà ấy thật là Mãnh liệt.
Chắc được anh Vô va đưa vào bảng Phong Thần mất :P :P :P

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Ủng hộ hàng VN nhà cháu cố con Fadil để tiện bề luồn lách trèo vỉa hè, vứt ngoài đường không sợ bị vặt gương.

cocsku

Xe cút kít
Em cụ mua nhà của Vin chưa?

Mr.Alo

Xe lăn
đó là kết quả của tuyên truyền tốt :D , đến như con gấu em và đồng nghiệp làm ở phố mà cũng khen xe với nhà vin rõ ác , em thì never =))

TsarPutin

Xe tăng
quan trọng nhất là nó mà lớn mạnh thì các ngành công nghiệp phụ trợ ptrien theo, đó mới là động lực chính và mục đích chính để 1 đất nước phải có 1 nền công nghiệp oto hay hơn hết là 1 nền công nghiệp hiện đại, giờ toàn nằm trong tay bọn SS, LG, Toy... thì ptrien kiểu gì.
cái lũ ghen ăn tức ở , sợ ng khác giàu giỏi, làm tốt hơn mình nó có nghĩ như cụ đâu :)) nhiều ng tư duy cứ như 1 số ng ở hải ngoại, mong VN hỗn loạn kém phát triển cho hả hê =))
Nói dc câu nào ra sặc mùi đố kỵ

cardreamer

Xe điện
em chạy thử SA20 rồi, cũng thích mà hơi quá tầm. Cuối giờ làm, ra bãi xe liên cơ quan có 1 team SA20 nối đuôi về trông thích phết. Lại gom lúa, có khi đủ tiền thì nó có bản mới rồi

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Thấy báo chí nói dân Nhật có thị hiếu xe hơi rất lạ, họ thường thích xe nhỏ và dạng hộp, gọi là KEI-CAR như này :

View attachment 5511175

Đây là lý do mà các hãng xe Mỹ không thể chiếm lĩnh thị trường Nhật Bản, .....vì các hãng xe Mỹ không chịu SX các loại xe như KEI-CAR, họ thường SX xe to lớn....Hãng Mỹ duy nhất có xe nhỏ là Ford với Ford Fiesta, nhưng cũng vẫn lớn so với KEI-CAR và vẫn thất bại tại thị trường Nhật.
Doanh số xe hơi tại Nhật năm 2018 là hơn 5,2 triệu chiếc. Tuy nhiên, trên đường phố Nhật Bản, cơ hội để phát hiện ra một chiếc xe hơi thương hiệu Mỹ gần như là bằng không. Hãn hữu lắm bạn mới có thể quan sát thấy một chiếc Jeep Wrangler. Theo Bloomberg, năm 2017 các nhà sản xuất Mỹ chỉ bán được chưa đầy 20.000 xe tại thị trường Nhật.
Nhiều cụ có vẻ mê cái con KEI CAR này của Nhật nhỉ. Cá nhân em thấy xe này nó dị quá, không có xe hoặc không có điều kiện mua xe tốt hơn thì phải đi xe này chứ hay ho gì đâu. Xe pháo nó cũng như quần áo vậy, không chỉ cần ấm mà còn cần đẹp.