[Funland] Du học tự túc và những viễn cảnh viển vông!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cơ quan cũ của tôi hồi xưa yêu cầu bằng cấp English, tôi bẩu, iem đếch có chứng chỉ Ăng lê, nhưng thế đệch nào toàn phải đi dịch cho các anh chị có bằng cấp xịn xò.

Mà, các ổng bả toàn tiến sĩ cầu lông với thạc sĩ cờ chớp cả đấy.
Xưa thôi kụ... Hồi ý ai có năng khiếu chút nghe nói được là có job. Hội gen Z bây giờ thạo Ăng lê lắm kụ. Mình nói Ăng lê công trường thì thua ngay 😅

New car 2023

Xe container
Xưa thôi kụ... Hồi ý ai có năng khiếu chút nghe nói được là có job. Hội gen Z bây giờ thạo Ăng lê lắm kụ. Mình nói Ăng lê công trường thì thua ngay 😅
Thì rõ là xưa mà bác.
Còn cái loại đồng chí được đào tạo bài bản, chưởng thành từ cơ sở, kinh qua nhiều vị trí công tác, và vô tình là vị trí đếch nào cũng có chứng chỉ công chứng là hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, thì chấp làm gì hả bác.

Idemitsu

Xe tăng
Quan điểm của e nếu đủ giỏi để đi du học thì đặt mục tiêu phấn đấu săn học bổng, ko săn đc mà vẫn muốn đi thì gia đình phải lên phương án tài chính đầy đủ. Mục đích đi du học là để học, nếu có làm thêm thì coi như kiếm tiền tiêu vặt, học hỏi kỹ năng giao tiếp. Nếu đi làm thêm để đủ tiền trang trải thì phải làm rất nhiều, ko có thời gian mà học cuối cùng là xa rời mục đích ban đầu
Cụ nói chuẩn đấy. Nhưng mà nhiều khi do cám dỗ hoàn cảnh cộng với trẻ người non dạ làm cho mình cũng ko hành động đúng được. E đi du học cách nay 15 năm. Đợt sang đi làm tuần 2 buổi mà hàng tháng gấp 3 lần lương ở VN. Thế là cắm đầu làm tuần 5 buổi luôn. Bị giới hạn giờ thì sẵn sàng làm chui thêm để có tiền. May vẫn cầm được cái bằng về (em muốn về chứ hồi đó cửa ở lại vẫn dễ chứ không như bây giờ).

LongLH

Xe điện
Đi Đức đợt này có vẻ dễ, cháu có cậu em trước học đầu bếp, cũng không phải học tiếng gì, có hợp đồng lao động bên Đức gửi về là được cấp Visa, chi phí đi cũng không quá cao. Mà làm thủ tục cũng nhanh, tầm khoảng 2 tháng là đã bay rồi.
Nhà em có 3 anh chị con bác đều đang định cư bên Đức, đều có cửa hàng ăn uống. Có cái cửa hàng to, có cái cửa hàng nhỏ, các anh chị ấy bảo với mẹ em: bọn bên này nó ăn uống rất dễ tính, như bọn cháu vụng thối vụng nát mà nấu ra bán vẫn rất đắt hàng. Như trình đầu bếp của cô sang thì khỏi phải bàn. Nên em nghĩ nghề đầu bếp bên đó chắc dễ sống.

Nongdantb

Xe tăng
Học ở dâu cũng là học, nhân tố chính vẫn là con người có bản lĩnh vượt qua được trở ngại hay không thôi.
Đến đất nước tư bản thì k có chuyện dễ dàng, k đổ mồ hôi sôi nước mắt thì chỉ có khó khăn trầy trật.

beSuSu

Xe điện
Thành phần giỏi du học nó mới ngon chứ Thành phần thi trong nước chả đỗ trường nào bm cho đi du học thì cũng bt mà.

Giờ cứ nghe đứa nào chém học Anh, học Úc là em cứ phải hỏi tên trường gì rồi xem ranking nó ra răng, hoặc hỏi luôn trường cháu # bn. Hoặc cháu đã tốt nghiệp chưa, vì nhiều đứa có ngày vào nhưng có ngày ra đâu.
Về Vn chém ảo lắm.

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Thành phần giỏi du học nó mới ngon chứ Thành phần thi trong nước chả đỗ trường nào bm cho đi du học thì cũng bt mà.

Giờ cứ nghe đứa nào chém học Anh, học Úc là em cứ phải hỏi tên trường gì rồi xem ranking nó ra răng, hoặc hỏi luôn trường cháu # bn. Hoặc cháu đã tốt nghiệp chưa, vì nhiều đứa có ngày vào nhưng có ngày ra đâu.
Về Vn chém ảo lắm.
Tôi biết vài bạn dạng này.
Em họ tôi chẳng hạn, đi học UK về, mà khoản Ăng lịch nó chỉ hơn tôi tý tẹo, thế thì hỏng.
1 dạng mua bằng rất rõ ràng.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]

Về Vn chém ảo lắm.
Giờ đám này nhiều lắm, sang cả Mẽo, vật vờ bên đó rồi hết visa phải về, về nước thì chê việc, chê lương thấp chê xh này nọ không hòa nhập được

Tuanlq

Xe buýt
Không có gì đâu cụ. Đấy là em khoe f1 nhà em tý thôi chứ ko có ý gì đâu ạ. Nếu theo dõi thì em đã vài lần khuyên trong các thớt du học tự túc hoặc vừa học vừa làm bậc phổ thông cũng như đại học là nên cho con học đại học ở Việt Nam rồi đi làm một hai năm lấy kinh nghiệm lúc đấy nó biết mình cần học và làm cái gì hướng cái gì học ngoại ngữ rồi xin học bổng thạc sĩ nước ngoài nếu được thì tốt không thì tự túc cũng chỉ hết vài trăm triệu 2 năm.sau nếu hòa nhập được thì ở lại không thì về cũng tốt. Em làm theo cách này đã tương đối thành công với thằng đầu. còn thằng thứ 2 năm 3 đại học FPT học xong em cũng cho cháu ở lại hà nội làm 2 3 năm lấy kinh nghiệm và học tiếng rồi xin sang nước ngoài học thạc sĩ đó cũng là hình thức học xong ở lại hợp pháp.chứ không hết vài tỷ đi tự túc bậc học đại học nhất là cháu nào mà không thành công đòi về thì tiếc tiền lắm gia đình nào nhiều tiền thì ko sao chứ gia đình bình thường đi vay thì chỉ có nước bán nhà.
Cụ cho em hỏi F1 cụ học FPT đào tạo có ổn không ạ. F1 nhà em theo bạn cũng muốn vào FPT.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Không có gì đâu cụ. Đấy là em khoe f1 nhà em tý thôi chứ ko có ý gì đâu ạ. Nếu theo dõi thì em đã vài lần khuyên trong các thớt du học tự túc hoặc vừa học vừa làm bậc phổ thông cũng như đại học là nên cho con học đại học ở Việt Nam rồi đi làm một hai năm lấy kinh nghiệm lúc đấy nó biết mình cần học và làm cái gì hướng cái gì học ngoại ngữ rồi xin học bổng thạc sĩ nước ngoài nếu được thì tốt không thì tự túc cũng chỉ hết vài trăm triệu 2 năm.sau nếu hòa nhập được thì ở lại không thì về cũng tốt. Em làm theo cách này đã tương đối thành công với thằng đầu. còn thằng thứ 2 năm 3 đại học FPT học xong em cũng cho cháu ở lại hà nội làm 2 3 năm lấy kinh nghiệm và học tiếng rồi xin sang nước ngoài học thạc sĩ đó cũng là hình thức học xong ở lại hợp pháp.chứ không hết vài tỷ đi tự túc bậc học đại học nhất là cháu nào mà không thành công đòi về thì tiếc tiền lắm gia đình nào nhiều tiền thì ko sao chứ gia đình bình thường đi vay thì chỉ có nước bán nhà.
Cụ tính toán hay quá

beSuSu

Xe điện
Giờ đám này nhiều lắm, sang cả Mẽo, vật vờ bên đó rồi hết visa phải về, về nước thì chê việc, chê lương thấp chê xh này nọ không hòa nhập được
Bọn đấy có tốt nghiệp thì cũng ko ăn thua, nhiều trường thấp lắm. Thứ hạng gì đâu.

Nói vui chứ cái bọn vật vờ rồi out ấy, nó có hack in màu cái bằng thì ng trong nước cũng chả biết, chả có gì kiểm chứng.
Có khi nó về đưa cho bố mẹ, bố mẹ ko rành, ko biết E, ko phải ng giữ mail nhận thông báo nhà trường, ko dự lễ tốt nghiệp thì có khi cũng gật gù.

Trà đặc

Xe tăng

Về Vn chém ảo lắm.
Loanh quanh trong nhà bà con gần xíu, e cũng thấy có vài khầy dư này. Nói chung cũng chưa thấy ra gì lắm,.:D

Lọ mọ

Xe buýt
Cụ cho em hỏi F1 cụ học FPT đào tạo có ổn không ạ. F1 nhà em theo bạn cũng muốn vào FPT.
Nếu khả năng cháu điểm cao thì vào được trường công như bách khoa đh công nghệ hoặc bưu chính viễn thông học phí cho rẻ. còn không chọn FPT cũng là lựa chọn tốt học phí không quá cao so với mấy trường quốc tế.đào tạo chuyên sâu tốt ,môi trường sv năng động cơ sở vật chất trường tốt..nếu có bằng tiếng Anh chỉ học 3,5 năm ra trường bằng cử nhân .f1 nhà cụ cháu trai hay gái cháu thích ngành gì ạ?

Lọ mọ

Xe buýt
Cụ tính toán hay quá
Vg em ít tiền lên em chỉ lo được cho con như vậy là tốt lắm rồi. có một số cụ thì bảo cho con đi du học từ bậc trung học và đại học thì để hòa nhập sớm nhưng cũng có cái ngược lại là khi không hòa nhập ở lại nước ngoài được mà quay về Việt Nam thì lại mất vài năm khó mà hòa nhập lại được. chứ học đại học VN đi làm bươm chải Hà Nội lấy kinh nghiệm 1-2 năm tầm 24-25 tuổi cho chín chắn rồi mới đi ra nước ngoài học thạc sỹ nếu thích về lập nghiệp ở Việt Nam thì có mà khôn hơn chấy.

Chỉnh sửa cuối:

Cuaoctom

Xe hơi
Đúng là các đơn vụ tư vấn du học chỉ toàn thấy màu hồng.

Tuanlq

Xe buýt
Nếu khả năng cháu điểm cao thì vào được trường công như bách khoa đh công nghệ hoặc bưu chính viễn thông học phí cho rẻ. còn không chọn FPT cũng là lựa chọn tốt học phí không quá cao so với mấy trường quốc tế.đào tạo chuyên sâu tốt ,môi trường sv năng động cơ sở vật chất trường tốt..nếu có bằng tiếng Anh chỉ học 3,5 năm ra trường bằng cử nhân .f1 nhà cụ cháu trai hay gái cháu thích ngành gì ạ?
F1 cháu trai đang thích học quản trị kinh doanh em đang hướng sang học quản trị khách sạn. Cháu tiếng Anh tốt đạt itels 7.0, học bạ 10,11 tốt. Gia đình cũng muốn cháu thi mấy trường loanh quanh gần nhà nhưng thấy các bạn chơi thân thích học FPT.

Ne0_Njcky

Xe tải
Thật sự, với quan điểm của em đã từng đi các nước từ tư bản tới tiền tư bản, chỗ nào cũng xương cả. Ngoại trừ Mỹ thì nói thật em chưa đi (em ghét kiểu xét visa bên đó nên không apply) chứ các nước khác, muốn làm được việc thì:
1. Hiểu được ngôn ngữ giao tiếp bên đó. Cái này là đầu tiên, không có ngôn ngữ thì không làm gì được cả. Hỏi đường, xin ăn cũng không xong.
2. Có một cái nghề trong tay. Tay không bắt giặc thì không thể làm được. Kể cả bốc vác nhé, chưa kể làm tới những mảng cần kỹ năng hơn như làm vườn, trồng cây hay kỹ năng cao cấp hơn.
3. Hiểu được cái văn hóa bên đó.
=> Có 3 cái này thì mới tồn tại trước hết và lâu dài được. Người mà chủ thớt kể đến mà không có cả 3 cái đấy thì hết tiền là về thôi, về ôm theo 1 đống nợ.
Lại khổ người dân miền Trung !!!

Em có bà chị tốt nghiệp Thạc sĩ, Tiến sĩ luật ở Nhật, bỏ ông chồng Việt Nam, cắp theo thằng con trai theo 1 anh người New Zealand. Anh này thì dạy tiếng anh, khi thì ở Nhật, khi thì ở Việt Nam.
giờ thấy đang ở Úc, chị này giờ đang đi bán bánh mì ở cửa hàng. Bằng cấp đủ cả mà chả dùng được gì
=> Nó lấy cái quốc tịch thôi cụ ơi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thật sự, với quan điểm của em đã từng đi các nước từ tư bản tới tiền tư bản, chỗ nào cũng xương cả. Ngoại trừ Mỹ thì nói thật em chưa đi (em ghét kiểu xét visa bên đó nên không apply) chứ các nước khác, muốn làm được việc thì:
1. Hiểu được ngôn ngữ giao tiếp bên đó. Cái này là đầu tiên, không có ngôn ngữ thì không làm gì được cả. Hỏi đường, xin ăn cũng không xong.
2. Có một cái nghề trong tay. Tay không bắt giặc thì không thể làm được. Kể cả bốc vác nhé, chưa kể làm tới những mảng cần kỹ năng hơn như làm vườn, trồng cây hay kỹ năng cao cấp hơn.
3. Hiểu được cái văn hóa bên đó.
=> Có 3 cái này thì mới tồn tại trước hết và lâu dài được. Người mà chủ thớt kể đến mà không có cả 3 cái đấy thì hết tiền là về thôi, về ôm theo 1 đống nợ.
Lại khổ người dân miền Trung !!!

=> Nó lấy cái quốc tịch thôi cụ ơi.
Hay mê cái ấy Teilon các kụ nhẩy

STElectrics

Xe lăn
Nhà em có 3 anh chị con bác đều đang định cư bên Đức, đều có cửa hàng ăn uống. Có cái cửa hàng to, có cái cửa hàng nhỏ, các anh chị ấy bảo với mẹ em: bọn bên này nó ăn uống rất dễ tính, như bọn cháu vụng thối vụng nát mà nấu ra bán vẫn rất đắt hàng. Như trình đầu bếp của cô sang thì khỏi phải bàn. Nên em nghĩ nghề đầu bếp bên đó chắc dễ sống.
Cửa hàng người nhà cụ nấu món Tây hay món Việt Nam ạ? Nếu món Việt Nam và chúng nó đi ăn theo kiểu cho biết thì đúng là vụng mấy chúng cũng ăn vì có gì để so sánh đâu.