[Funland] Du học tự túc và những viễn cảnh viển vông!

Nick2

Xe máy
Nó là thực tế mà bác: Con tôi cũng đang học bên bển.
Tất nhiên, tôi rất mong muốn nó về đây, để gần gia đình, để tôi sau này có cu cháu tóc đen như mắt, và nhân thể đóng góp đôi chút cho nước nhà.

Và tôi đã yêu cầu/van vỉ/năn nỉ/ra lệnh nó ở lại, đừng về.
Rảnh thì gửi kiều hối về cũng được, cháu tôi mắt xanh mũi lõ cũng đành chịu.
Em cũng đang mong F1 học xong có công việc, rồi ở lại

Demchinhhang.net

Xe container
Em cũng cười suýt sặc với comment đấy cụ ạ.
Thua, chắc đại ý muốn con về là mong ước, nhưng ở lại tốt hơn cho con. Trình bầy lủng cà lủng củng, câu trước đá mít câu sau. Nghĩ nó chán:D

YarisVerso

Xe tải
Cho con đi du học tự túc thì chắc đa số muốn con ở lại định cư luôn, chỉ trừ số ít định hướng cho con trở về tiếp quản cơ ngơi của gia đình hoặc vị trí trong quan trường đã được bố mẹ sắp xếp.

Thỉnh thoảng gặp các cháu người Việt vừa đặt chân sang Đức học nghề thì gần như 100% nói là sẽ ở lại Đức. Bây giờ Đức lại cho phép 2 quốc tịch, việc đi lại dễ dàng, thu nhập và công việc đều ổn cho nên chả có lý do gì để các gia đình bắt con phải chọn ở hay về cả.

Lọ mọ

Xe buýt
Cho con đi du học tự túc thì chắc đa số muốn con ở lại định cư luôn, chỉ trừ số ít định hướng cho con trở về tiếp quản cơ ngơi của gia đình hoặc vị trí trong quan trường đã được bố mẹ sắp xếp.

Thỉnh thoảng gặp các cháu người Việt vừa đặt chân sang Đức học nghề thì gần như 100% nói là sẽ ở lại Đức. Bây giờ Đức lại cho phép 2 quốc tịch, việc đi lại dễ dàng, thu nhập và công việc đều ổn cho nên chả có lý do gì để các gia đình bắt con phải chọn ở hay về cả.
Du học toàn phần còn muốn con ở lại nữa là bỏ ra một đống tiền cho con du học tự túc chẳng ai muốn con về cả. trừ khi con nó đòi về hay ở thì chẳng bố mẹ nào cản nổi đâu.

expanium

Xe hơi
Mấy cụ trên cũng viển vông, thiếu thực tế quá ạ! :D
Việc các cụ cho con cái đi du học tự túc ở Tây (em chỉ đề cập đến khối các nước có môi trường chính trị, KTXH và giáo dục giống nhau là Mỹ, Canada, Úc, New Zealand) nó đơn giản như hái ngọn cỏ trong vườn. Có chút tiền và ý chí quyết tâm là đi du học được. Nhưng học xong mà được ở lại định cư hợp pháp và có công ăn việc làm ổn định thì khó hơn hái sao trên trời. Kể cả tầng lớp DHS xuất sắc chứ chưa nói đến các bạn DHS có học lực làng nhàng ở VN. Tất nhiên vẫn có một tỷ lệ may mắn nhưng nó vô cùng nhỏ. Các cụ cứ thử tra google số lượng DHS nước ngoài tốt nghiệp tại Úc và số lượng visa định cư được cấp hàng năm thì sẽ thấy rõ.
Một điều các cụ vẫn hay nhầm lẫn khi quyết định lựa chọn cho con đi du học là "chọn học ngành này để được ở lại". Điều này hoàn toàn không chính xác, Vì sẽ có một số ngành do nhu cầu nhân lực tại thời điểm đó nên Chính phủ Úc sẽ cấp một số lượng chỉ tiêu để được ở lại làm việc. Những ngành này thường thay đổi hàng năm tùy theo nhu cầu của nền kinh tế Úc tại thời điểm xét duyệt. Và điều kiện để được xét duyệt là một sự cạnh tranh của DHS toàn cầu tại Úc, người được chọn chắc chắn phải là những người giỏi nhất, thỏa mãn các điều kiện do CP Úc đưa ra. Thế nên nếu học ngành đó thì mới chỉ đủ điều kiện để nộp hồ sơ xin xét duyệt, còn có được duyệt hay không thì chưa thể biết được.

Dan du an

Xe cút kít
Aged care, child care, disability care ở bang em vẫn luôn trong top các ngành thiếu nhân lực. Học lấy chứng chỉ mất khoảng 3-6 tháng, có đi thực tập. Child care sẽ phải viết lách nhiều hơn, cũng là chăm sóc nhưng đặc thù là educator, nên tiếng Anh tốt sẽ thuận lợi hơn. Aged care nếu ko giỏi tiếng Anh có thể xin vào công ty có người Việt phụ trách và làm cho khách hàng người Việt. Có công ty ko yêu cầu chứng chỉ, họ đào tạo khi mình vào làm. Lương ko đến nỗi bị cắt phế 50%, công ty trả lương cho mình theo đúng luật, casual + 25%, ca chiều, thứ 7, CN, ngày lễ mức cao hơn. Aged care nếu ko làm trong nhà dưỡng lão thì có community care hay home care, ca kíp dễ chịu hơn, tới nhà người già giúp họ dọn dẹp nhà cửa, đưa họ đi khám bác sĩ, đi siêu thị. Học lấy chứng chỉ xong nếu muốn có thể đăng ký ABN rồi tự mở business.

Theo quan sát cá nhân em thấy đa số người local khi chọn làm carer là họ thực sự yêu nghề mới chọn, còn người nhập cư ko ít người chọn nghề vì ngành này dễ kiếm việc. Cô giáo ở daycare con em học ngày trước, các cô local rất yêu nghề, nhiệt huyết, nhiều năng lượng, còn cô Ấn Độ tâm sự cô chọn nghề này vì xin mãi ko tìm được việc kế toán. Cô người Trung Quốc dịu dàng, chăm sóc tỉ mỉ thì làm tạm để học lên làm giáo viên tiểu học.

Em thấy ở bang em kiếm việc làm ko khó. Chỉ cần mình có permission to work, và mình chủ động là sẽ có việc làm. Đi làm rồi em thấy người Úc local work ethic của họ rất cao, họ làm việc có trách nhiệm, tuân thủ quy trình. Mặc dù ở đâu cũng có người này người kia, nhưng em thấy kỷ luật lao động của người Úc rất đáng để mình học hỏi.
Như bang em sống ở Mẽo đợt đó có khu dành cho trẻ khuyết tật bị câm điếc. Nó sẵn sàng trả cao phết (20 đô/giờ) cho người trông đêm biết ngôn ngữ tay chân ra hiệu. Cháu biết được có tí do ông bạn người Nhật cùng trường dạy cấp tốc nên phỏng vấn không được. Không thì ngon phết. Còn ở Úc đợt cháu qua bang Victoria có viện tâm thần, họ cần bác sỹ hoặc điều dưỡng cực kỳ. Có ông đi cùng đoàn người Ấn độ trúng luôn vì có bằng bác sỹ tâm thần.

Nowherelands

Xe buýt
Mấy cụ trên cũng viển vông, thiếu thực tế quá ạ! :D
Việc các cụ cho con cái đi du học tự túc ở Tây (em chỉ đề cập đến khối các nước có môi trường chính trị, KTXH và giáo dục giống nhau là Mỹ, Canada, Úc, New Zealand) nó đơn giản như hái ngọn cỏ trong vườn. Có chút tiền và ý chí quyết tâm là đi du học được. Nhưng học xong mà được ở lại định cư hợp pháp và có công ăn việc làm ổn định thì khó hơn hái sao trên trời. Kể cả tầng lớp DHS xuất sắc chứ chưa nói đến các bạn DHS có học lực làng nhàng ở VN. Tất nhiên vẫn có một tỷ lệ may mắn nhưng nó vô cùng nhỏ. Các cụ cứ thử tra google số lượng DHS nước ngoài tốt nghiệp tại Úc và số lượng visa định cư được cấp hàng năm thì sẽ thấy rõ.
Một điều các cụ vẫn hay nhầm lẫn khi quyết định lựa chọn cho con đi du học là "chọn học ngành này để được ở lại". Điều này hoàn toàn không chính xác, Vì sẽ có một số ngành do nhu cầu nhân lực tại thời điểm đó nên Chính phủ Úc sẽ cấp một số lượng chỉ tiêu để được ở lại làm việc. Những ngành này thường thay đổi hàng năm tùy theo nhu cầu của nền kinh tế Úc tại thời điểm xét duyệt. Và điều kiện để được xét duyệt là một sự cạnh tranh của DHS toàn cầu tại Úc, người được chọn chắc chắn phải là những người giỏi nhất, thỏa mãn các điều kiện do CP Úc đưa ra. Thế nên nếu học ngành đó thì mới chỉ đủ điều kiện để nộp hồ sơ xin xét duyệt, còn có được duyệt hay không thì chưa thể biết được.
Em thấy sở di trú Úc nó list nhóm 44 ngành nghề ưu tiên cấp WP ngay từ Việt Nam. Trong đó có bảng tính điểm từ bằng cấp, ngành nghề, độ tuổi, ngoại ngữ, kinh nghiệm làm việc......cá nhân tự tính được đủ điều kiện hay không. Bạn nào muốn đi thì chịu khó học hành tích lũy kinh nghiệm từ VN, đúng đợt nó cần ngành của mình apply có khi còn hay hơn là đi du học. Bỏ một đống tiền sang mà cơ hội cũng chẳng lớn.

expanium

Xe hơi
Kính chào các cụ!

Em nhận thấy topic này đã hết nhiệm vụ vì vậy em có vài lời trước khi tạm biệt các cụ trên topic này!
Em lập topic này sau khi chứng kiến một số hoàn cảnh quá vất vả và bế tắc của DHS Việt Nam tại Úc. Phần lớn là nạn nhân của làn sóng ồ ạt đến Úc theo con đường du học tự túc do CP Úc lơi lỏng việc xét duyệt trong mấy năm sau Covid. Qua đó em muốn góp một tiếng nói cảnh báo với các phụ huynh ở quê nhà đang có ý định cho con đi du học biết cân nhắc, biết lượng sức mình trước khi quyết định.
Tuy nhiên, mọi việc đã thay đổi quá nhanh. Chính phủ Úc đã mạnh tay xiết chặt lại việc này và làm sóng DHS trá hình sẽ không còn cơ hội tràn sang Úc. Và những cảnh đời như thế chắc sẽ không còn xảy ra nữa, vì vậy topic này của em cũng đã hết nhiệm vụ. Em xin phép dừng update mọi thông tin và trao đổi với các cụ tại đây.

Trước khi đóng topic, như đã hứa với một số cụ là em sẽ kể một vài câu chuyện bi-hài của các bậc phụ huynh trẻ con như bọn em ở bên này. Do sự khác biệt về văn hóa, phương pháp thậm chí là ngôn ngữ nên đã xảy ra khá nhiều xung đột giữa phụ huynh và học sinh, giữa phụ huynh và nhà trường và thậm chí cả các cơ quan chức năng của Chính quyền sở tại. May mắn là cá nhân em và gia đình em chưa bao giờ gặp phải tình huống nào. Có lẽ vì em ở Tây đã lâu nên cũng quen thuộc về văn hóa và không bị hạn chế về ngôn ngữ. Em xin phép kể 02 câu chuyện của chính bạn bè thân của em ở bên này.

1. Đánh con: Hàng xóm Việt Nam nhà em (gọi là hàng xóm vì chơi thân nhưng hai nhà cũng cách nhau chừng 15 km) xảy ra việc ông bố đánh con, lần thứ nhất thì chỉ tét 1 cái vào mông vì nổi nóng khi dạy con học. Đứa bé hôm sau có kể với một bạn ở lớp, bạn ấy về kể lại với bố mẹ sau đó bố mẹ bạn kia lên trên trường học phản ánh và cả hai vợ chồng bạn ấy bị nhà trường gọi lên trao đổi nhắc nhở.
Lần thứ hai sau đấy mấy tháng thì nghiêm trọng hơn, lần này chắc do tát đau nên bạn trẻ con khóc to và hàng xóm họ gọi cảnh sát. Thế là ông bạn em được cảnh sát đến tận nhà chở lên Police Beat (kểu như đồn CA bên mình) ngồi. Sau đó mấy gia đình bọn em cùng với vợ bạn ấy phải viết một bức thư giải trình và cả giãy bày về văn hóa dạy con của nười Việt bọn tao nó thường nghiêm khắc như thế sau đó gửi lên Sở Cảnh sát để thanh minh. Sau khi mời luật sư và viết cam kết thì bạn bố mới được thả về kèm theo một letter cảnh cáo nếu còn vi phạm một lần nữa thì sẽ bị tước quyền nuôi con. Cho đến giờ thì may mắn là vẫn chưa xảy ra lần thứ 3 :D

2. Chuyện thứ 2 thì mới xảy ra xong và khá funny: Một bạn khác của em về VN công tác (bạn này là một nhà khoa học trẻ gốc Việt khá nổi tiếng ở Úc). Khi trở lại Úc và cuối tuần mấy gia đình tụ tập party, lúc vui chuyện thì bạn ấy kể chuyến về VN vừa rồi được ăn con cầy con cáo, chim to chim bé gì gì đấy.... Bọn trẻ con ngồi bàn bên nghe được. Hôm sau con gái bạn ấy (đang học lớn 6) đến trường và kể lại với các bạn trong lớp. Các bạn Tây nghe chuyện hoảng quá nên báo lên Admin của trường. Sau đó trường gửi thư mời cả hai vợ chồng lên nhắc nhở. Đại ý là mày ra nước ngoài mày làm gì thì là việc của mày, nhưng tại nước Úc này mày không được nói nhưng chuyện như thế trước mặt trẻ con làm tổn thương tâm hồn của chúng nó. :)

Cảm ở các cụ rất nhiều vì đã vào topic để xem, bình luận, đóng góp thêm thông tin và đặc biệt là rót rượu mời em!

Kính chúc các cụ và gia đình luôn có nhiều niềm vui và thành công trong cuộc sống!

Hẹn gặp lại các cụ ở những topic khác! :)

Chỉnh sửa cuối:

vingraux

Xe tăng
Cả hai vợ chồng bạn này đều sang Úc học tiến sỹ cách đây hơn 10 năm. Khi học xong thì đạt điều kiện ở lại vì ngành học nghiên cứu là Nông nghiệp. Nhưng sau khi được nhận Visa thường trú nhân thì hai vợ chồng bạn ấy không làm việc theo chuyên môn đã học mà rẽ sang con đường aged care đến tận bây giờ. Những thông tin dưới đây là em mới được nghe kể trong lúc trà dư tửu hậu với team rỗi việc ở bên này.

Chăm sóc người già là một lĩnh vực kinh doanh cực kỳ phát triển và thịnh vượng tại Úc. Vì số lượng người già quá nhiều và chi phí chăm sóc người già rất lớn. Tuy nhiên nó có những đặc thù như sau:

1. Về các điều kiện chuyên môn, sức khỏe, y tế, đạo đức và pháp lý của người lao động: Cái này thì em hoàn toàn không biết vì không quan tâm đến ngành này bao giờ. Nhưng theo hiểu biết của cá nhân thì ngành này đòi hỏi trình độ ngoại ngữ rất cao, khả năng học tập phải rất tốt vì em thấy họ học và thi liên tục kể cả đã hành nghề nhiều năm rồi. Chắc là để lên level gì đó.
Đã học xong tiến sỹ ở Úc rồi đi làm aged care mà vẫn phải lo về trình độ ngoại ngữ hả bác? Hay đoạn văn bên dưới là viết chung chung cho số đông?

Sinh viên đi du học với điểm IELTS tối thiểu là 6.0 thì đã đáp ứng được đòi hỏi về ngoại ngữ của ngành này chưa?