[Funland] Du học để làm gì?

ocean1

Xe tăng
Cụ ơi, cụ chia sẻ thêm cho bọn em về cviec bên đó đc không? cách quản lý đánh giá và xây dựng lộ trình nghề nghiệp? Cty VN kém cái này. Mà cty toàn cầu ở VN toàn làm Sales thôi nên chả có mấy vị trí, sales, presales, manager các nhóm sales và presales đó với Country Manager là hết. Như em lúc nghỉ cty Mỹ vẫn rất tiếc văn hóa cty nhưng mà cviec thì chán, lúc đó em làm sales nên sau rất nhiều năm chả còn gì để học, năm cuối làm vài tháng đủ số còn lại chơi dài thành ra em cũng nghỉ khi có offer từ một cty VN sang làm việc ở HQ, để trải nghiệm và học cái mới.
Mỗi công ty có cách đánh giá nhân viên khác nhau. Khi đến kỳ review, sẽ từ thành tích của nhân viên, tạo ra ưu và khiết điểm , cần được bổ xung, và phát triển.

Trong công ty, có nhiều department khác nhau , chỉ riêng về Engineering, có Softare, hardware, Technology, front end, backend Manufacturing v.v... . Trong mổi department có thể có 50-150 nhân viên , và chia thành nhiều nhóm nhỏ khác nhau. Đến kỳ review, tất cả các sếp bậc trung và sếp lớn, ngồi lại để đánh giá từng người 1, và xếp hạng từng người . Bảng xếp hạng thường có 3 mục chính: need improvement, satisfaction và exceed. Rồi căn cứ theo bảng sếp hạng đó để phân chia sự lên lương . Mỗi 6 tháng sẽ có mid year review, để nv biết khả năng làm việc , cống hiến của mình đang ở mức độ nào.

Hơn nữa, chính tự người nhân viên đó, phải đề ra mục tiêu phấn đấu và hoàn thành cho kỳ review kế tiếp ( tức là năm sau) . Bên cạnh các công việc hàng ngày . Không hoàn thành được mục tiêu phấn đấu, sẽ không còn được xem là nv trong nhóm satifaction level nữa. Tóm lại, làm việc cho tập đoàn công ty lớn rất áp lực. Mình không học hỏi,sẽ bị bỏ rơi ở phía sau .

Vì thế sự cạnh tranh để sinh tồn trong nhóm nhỏ của mình và trong nguyên department, rất cao . Không phải chỉ nói suông hay có bằng cấp là đủ, phải có thực tài, mới trụ được trong công ty lâu dài.

Smile1102

Xe container
Mỗi công ty có cách đánh giá nhân viên khác nhau. Khi đến kỳ review, sẽ từ thành tích của nhân viên, tạo ra ưu và khiết điểm , cần được bổ xung, và phát triển.

Trong công ty, có nhiều department khác nhau , chỉ riêng về Engineering, có Softare, hardware, Technology, front end, backend Manufacturing v.v... . Trong mổi department có thể có 50-150 nhân viên , và chia thành nhiều nhóm nhỏ khác nhau. Đến kỳ review, tất cả các sếp bậc trung và sếp lớn, ngồi lại để đánh giá từng người 1, và xếp hạng từng người . Bảng xếp hạng thường có 3 mục chính: need improvement, satisfaction và exceed. Rồi căn cứ theo bảng sếp hạng đó để phân chia sự lên lương . Mỗi 6 tháng sẽ có mid year review, để nv biết khả năng làm việc , cống hiến của mình đang ở mức độ nào.

Hơn nữa, chính tự người nhân viên đó, phải đề ra mục tiêu phấn đấu và hoàn thành cho kỳ review kế tiếp ( tức là năm sau) . Bên cạnh các công việc hàng ngày . Không hoàn thành được mục tiêu phấn đấu, sẽ không còn được xem là nv trong nhóm satifaction level nữa. Tóm lại, làm việc cho tập đoàn công ty lớn rất áp lực. Mình không học hỏi,sẽ bị bỏ rơi ở phía sau .

Vì thế sự cạnh tranh để sinh tồn trong nhóm nhỏ của mình và trong nguyên department, rất cao . Không phải chỉ nói suông hay có bằng cấp là đủ, phải có thực tài, mới trụ được trong công ty lâu dài.
Cảm ơn cụ, vậy thì bên em cũng thế ạ, nhưng bọn em có 5 mức, năm 2 lần review, review có các managers (line manager, vetical manager) trong bộ phận và nhân sự tham gia. Kết quả đc nhân viên đồng ý và second line manager approve. Nếu chú nào tệ quá hay giỏi quá có thể đc sếp trên nữa review để đảm bảo tính chính xác. Hàng năm nhân viên có mục tiêu personal business commitment và self development, cuối năm đánh giá, xếp hạng trên mục tiêu đó.
Làm sales thì 90% đánh giá là trên sales target nên làm đủ số là chả ai ý kiến, ko đủ số 2 quý là bị cân nhắc vào PIP, theo dõi thêm 3-6 tháng mà ko ổn là ra đi. Vậy nên sales vào 1-2 năm ra đi ngay nếu ko làm đc.
Nhưng nếu làm đc thì cứ thế mà làm thôi chả ai động vào. Em làm áp lực cũng có nhưng ko thấy cạnh tranh vì việc thằng nào thằng đó làm, mục tiêu của thằng nào thằng đó phấn đấu. Chả ai làm thay mình hay hộ mình đc cả vì phân công trách nhiệm rất rõ ràng. Cũng ko ai tranh việc của mình. Em được cái số phận may mắn, quý nhân phù trợ nên hay được giúp đỡ thành ra thường đạt hay thừa số nên Performance năm nào cũng được cao :D

lalala1122

Xe tải
Bổ xung cho cụ thêm 1 lý do đi du học khá thực tế để cụ cân nhắc:

Đó là chăn được 1 cu người Việt con nhà giàu học cùng trường (bên đó ít người Việt thiếu thốn tình cảm nên dễ chăn lắm) >>> thế là sau về nước chỉ việc quản lý công ty cho bên nhà chồng >>> việc nhẹ lương cao :)
Đúng như con bé bạn c3 của e. Vớ ngay con zai của GĐ mảng nhà nước của tỉnh, từ nhà tầm tầm đủ ăn giờ suốt ngày 2 vc đi du lịch với ăn chơi ( du lịch trước covid còn toàn nước ngoài luôn ấy ). Mà mỗi tội mãi ko có con khổ

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
Thật lòng thì em mong cháu đi du học nhưng có mấy vấn đề sau.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
2. Tài chính có giới hạn. Mức chi cho cháu tầm 600tr/năm là hơi quá tải.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền?
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ!
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Rất mong các cụ mợ thảo luận và cho ý kiến về vấn đề này.

ps: Em là cụ!
Theo ý em là không lên. Nhiều cụ mợ trên này chuẩn bị đường đi nước bước cho con cái rất cẩn thận và rõ ràng từ những ngày học cấp tiểu học.
Một số cụ/mợ cho con học các trường song ngữ từ cấp tiểu học như song ngữ Việt - Pháp hồi Pháp nó còn cấp học bổng cho các nước nói tiếng Pháp.
Hoặc một số cụ đã hướng cho con từ cấp 2 theo Việt Đức và học chuyên tiếng Đức và cấp 3 đã có b2 tiếng Đức để chuẩn bị du học.
Nếu cháu nhà cụ học giỏi thì không sao chứ học bình thường e là khó vì học ĐH tây cũng không dễ mà cháu lại không có khả năng xin học bổng hoặc chuẩn bị kỹ càng như trên.

kamikaze1281

Xe điện
Cụ hỏi cháu nó có muốn đi và quyết tâm đi ko cái đã rồi hẵng tính sâu xa.
Cháu nó mà bảo ko thích thì cũng khó ép.
Hơn chục năm trước, nếu dốc vốn cho con đi thì cơ hội hoàn vốn còn có.
Chứ giờ du học sinh nhiều như lợn con. Cơ hội ở lại làm việc sau tốt nghiệp ko còn nhiều nữa đâu. Học xong về ko phải là ít.
E quên, nếu cháu theo các ngành máy tính, toán tin, AI thì ổn cụ ạ...

E gửi bài xong mới thấy còm cụ Tranha131076
Cụ ấy nói chí phải đấy cụ ạ ^^
Cụ chuẩn đấy, người Việt sang tây học mấy ngành kinh tế, NH xác định là về nước vì đơn giản là không bao giờ so được với bọn nó.
Những ngành như IT thì chả ai học dù chúng nó rất cần, thậm chí tốt nghiệp làng nhàng nó cũng nhận chư không cần phải khá hoặc các ngành lương cao như điều dưỡng, dân nó không ai làm.

vua_luoi

Xe điện
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Chắc cụ chủ là xxx hay là bộ đội

st101814

Xe điện
Em xin tiếp.

2. Du học để làm gì?
Cái này thì quá rộng, em chẳng dám có ý kiến gì.
Với cá nhân em thì ngay từ khi chưa có con, vợ chồng em đã rõ ràng là càng học ít chương trình của bgd Vn càng tốt.
Thêm nữa, em chỉ mong con em phát triển bình thường và tìm được những gì phù hợp với nó.
Khi con em đủ lớn, thì em cũng bố trí cho nó đi (cùng đoàn) trại hè và tham dự hoạt động ở cả Anh và Mỹ, khoảng 3 -4 tuần/chuyến...
Đại khái để nó tự nhận xét là bên kia nó thế nào, rồi nó sẽ có quyết định riêng của nó (đương nhiên là phải "bảo vệ " trước bố mẹ).
Em cũng có người nhà đi du học trước đó và từ kinh nghiệm bản thân, với em hiện tại nếu du học Mỹ mà không được vào trường top 50-55 USA NU hay top 35 LAC thì nên xem xét lại, vì sau đó cơ hội để được làm việc và phát triển ở Mỹ rất hẹp.
Đương nhiên là có trường xếp hàng tổng không cao, nhưng mà chuyên ngành hẹp lại ổn, nhưng nhìn chung là sinh viên và môi trường học ở những trường nhóm dưới thua khá xa những trường nhóm trên (điều này rất quan trọng).
Khi con mình sinh hoạt và học tập với những sinh viên giỏi (cỡ 1-1.5/1000 học sinh dạng "giỏi" -chữ giỏi này không chỉ là điểm số-) trên toàn thế giới, thì tư duy và động lực của nó khác hẳn, tóm lại là nó "lên" được rất nhiều thứ.
Em thấy cụ đúng đấy. Có điều kiện mà cho con trải nghiệm ra nước ngoài, để con tự tìm hiểu và đánh giá rồi dần dần xác định hướng đi cho mình.

Du học là dịp để con em mình khám phá xem khả năng của chúng đến đâu. Nhiều khi bước qua một cánh cửa đã là một thế giới khác rồi. Ban đầu tham gia trại hè, sau này có điều kiện thì cho đi du học, không có điều kiện thì học theo chương trình giao lưu.

Tiếng Anh cho học càng sớm càng tốt, Internet là một công cụ tuyệt vời, có thể tải App của các kênh nước ngoài để luyện nghe tiếng Anh bản xứ (miễn phí, ví dụ như hội đồng Anh, đài BBC, đài VOA, các forum tiếng Anh ....). Có nhiều câu lạc bộ tiếng Anh ở Hà Nội để giúp những người mới học nâng cao tiếng Anh. Mỗi thứ tích một ít. Một thứ quan trọng là con em chúng ta học được ở nước ngoài, thậm chí là học tốt. Điểm yếu là tiếng Anh có thể khắc phục nếu dành thời gian học tập từ sớm, cho đi giao lưu, làm quen (tham gia trại hè quốc tế thì quá tốt).

Người Việt Nam ra nước ngoài được nhận xét là học hành khá tốt. Thêm môi trường học tập tốt và được quan tâm chăm sóc đúng hướng, cơ hội thành công sau này sẽ cao hơn.

vinhkhang-arc

Xe buýt
Cả đời làm được vài tỷ rồi lại đốt vào cho con. Tiền thì chảy sang Tây lông, tây lông bh coi giáo dục cũng là nguồn thu kinh tế đây nhé

so6_a2

Xe hơi
Cụ nói đúng nhưng hình như đùa chỗ nên vào tập đoàn thay vì NN. Cụ không thấy cháu Trang ở Vĩnh Phúc mới có 30 tuổi đã làm phó rồi giám đốc sở KHĐT tỉnh rồi à ?!
Thế thì phải xem mẹ cháu là ai cụ ạ =))

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Cả đời làm được vài tỷ rồi lại đốt vào cho con. Tiền thì chảy sang Tây lông, tây lông bh coi giáo dục cũng là nguồn thu kinh tế đây nhé
Kệ họ có tiền, có quyền tiêu, ảnh hưởng gì đến mình. Nhà nước cấm đâu.
P/s càng nhiều ngừoi đi ra nước ngoài, dân trí càng cao.

chukienden

Xe buýt
Nếu gia đình bạn phù hợp những điều này thì đi du học sẽ thuận lợi hơn:
- Bố mẹ: định hướng được cho con những nội dung cần đi du học; đảm bảo được tài chính cho cháu; nếu trường hợp có biến bên đó (về tinh thần (trầm cảm, mất phương hướng...), điều kiện sống, hoặc học tập thì có thể trực tiếp sang hoặc gián tiếp nhờ đc ngưòi xử lý.
- cháu: thì cần nhất là có thực sự muốn đi không? Điều này sẽ là động cơ và kết hợp với khả năng ở dưới để giải quyết được.
Kính các cụ các mợ!
3. Cháu là con gái.
- Đi để mở mang tầm mắt?

Nếu gia đình bạn phù hợp những điều này thì đi du học sẽ thuận lợi hơn:

- Bố mẹ: định hướng được cho con những nội dung cần đi du học; đảm bảo được tài chính cho cháu; nếu trường hợp có biến bên đó (về tinh thần (trầm cảm, mất phương hướng...), điều kiện sống, hoặc học tập thì có thể trực tiếp sang hoặc gián tiếp nhờ đc ngưòi xử lý.

- Với cháu: thì cần nhất là có thực sự muốn đi không? Điều này sẽ là động cơ và kết hợp với khả năng ở dưới để giải quyết được.
Những vấn đề tôi nhìn thấy tụi trẻ hiện nay là: khả năng thích nghi, kỹ năng sống tự lập; ý trí khả năng giải quyết vấn đề, tình huống không thuận lợi trong cuộc sống đời thường.
Còn với khả năng ngoại ngữ trong nước không tốt: sang đó khoảng 1 tới 2 năm vừa học ngoại ngữ vừa sống với cs văn hóa người bản xứ thì tốt hơn nhiều so với học ở vn.

Vì khi sống ở Nn: các bạn ý như dân tộc xuống xuôi. Phải tự mình tìm hiểu nhanh mọi thứ khác biệt ở Vn với nơi đang sống để thích nghi : cách ăn ở, chăm sóc bản thân khi ốm đau, tự thuê nhà cửa; tìm hiểu đăng ký học hành; cách thức di chuyển; tự tổ chức cs không có người thân giúp;

Còn việc học tập ở nước ngoài vấn đề chính là ngôn ngữ: nghe được, hiểu được là qua! Vì họ học gì thi đó; phần tính toán sv vn thường có ưu thế hơn vì ở Vn học nặng hơn hoặc học trước rồi. Nếu chỉ nghĩ đi du học được kiến thức trong chương trình đào tạo thì chưa đủ. Cái hay hơn là nhìn nhận được sự phát triển, ưu điểm và tồn tại nhược điểm của đất nc, xh, văn hóa con người của họ qua trải nghiệm bản thân làm vốn sống của mình. Phát huy được khả năng bản thân học tập và kinh nghiệm sống, đặc biệt khả năng làm việc nhóm của họ. Kết quả làm việc nhóm của tây lông luôn cao hơn khả năng độc lập từng người trong nhóm; khác với kq của nhóm người vn mặc dù có cá nhân tốt hơn nổi trội hơn.

Lời khuyên: cụ phải hiểu được năng lực, khả năng thực sự của con bạn; để bù đắp, tập trung rèn luyện ở VN cho ổn. Phần nào ở NN cháu tự lo được thì khi cháu sang sẽ ổn phát triển tốt hơn tránh bị sốc văn hóa, sốc tinh thần.

Còn việc sau này cháu: ở lại NN, về VN làm nhà nước, tập đoàn nước ngoài,... vv thì từ từ tính, rất khó để tính trước đc. Cái cụ mong muốn đời cụ không làm được mà đời f1 cụ làm được thì đã là niềm vui và thành công bước 1 của cụ rồi ah.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Kệ họ có tiền, có quyền tiêu, ảnh hưởng gì đến mình. Nhà nước cấm đâu.
P/s càng nhiều ngừoi đi ra nước ngoài, dân trí càng cao.
Em cũng nghĩ như cụ và đồng ý như cụ nói. Dù đó là tiền gì thì du học một là xuất sắc, hai là nhà cũng có điều kiện, trên mặt bằng sống của dân cần lao nhiều ạ. Nên không cần chỉ dạy họ cách chi tiêu đâu.

Arabia

Xe tăng
Em thấy cụ cũng nói linh tinh.

Cụ nói như này làm các cụ khác lại về động viên con em lên đường đi học lại kiếm đc 3k/ tháng, năm kiếm đc >30k :D.
Nói thật với cụ là tính em xưa nay em vẫn tự coi là thấy gì nói đấy, ko tô hồng cũng ko bôi đen sự thật. Quan điểm của em vẫn là phải chuẩn bị tài chính đầy đủ cho các cháu trước khi sang. Thực tế là có những người làm được như em nói, còn người khác có bắt chước được hay ko thì trách nhiệm của họ là phải tìm đến những người đã vượt qua mà tìm hiểu những người đấy đã trải qua những gì, liệu có làm theo nổi ko.

Các cụ khác động viên con em họ như thế thì đấy là trách nhiệm của chính bản thân họ, ko phải bởi vì em nói như thế. Mỗi con đường chỉ phù hợp với 1 số người nào đấy mà thôi, chọn lựa nào phải là do chính mỗi người. Ví dụ em nói sự thật là có người trúng Vietlot chẳng hạn, ai vì như thế mà khuyến khích mua Vietlot chẳng hạn mà ko trúng, thì đấy là do chính bản thân họ chứ ko phải vì em nói. Cá nhân em là ko bao giờ mua.

binhnhi95

Xe hơi
Nế
Kính các cụ các mợ!
3. Cháu là con gái.
- Đi để mở mang tầm mắt?

[/QU
Về phía phụ huynh thì nó như đánh bạc cụ ạ. Cụ chơi nhưng thắng thua là do F1 của cụ hết, vì vậy cụ phải xem đặt niềm tin vào F1 có được không... Hãy định hướng dẫn dần cho nó cả học trong nước và du học lợi hại ra sao khó khăn thuận lợi thế nào rồi tự nó quyết định. Và cụ cũng phải chuẩn bị tư tưởng là có thể nó sẽ không về. E có 2 đứa cho đi cả hơn chục năm này rồi, giờ chỉ còn 2 cái thân già ở với nhau. Được cái này mất cái kia, phải lựa chọn vì tương lai của chúng nó thôi cụ ạ

despacitorico

Xe tải
Du học phải là cửa trên: Anh, Mỹ, Canada, Úc, Đức.
Du học Nhật Bản là cửa dưới, nên chỉ nghiêm chỉnh ngồi nghe các cụ bàn luận về cửa trên thôi ạ.
Du học Nhật phải bỏ thời gian học tiếng Nhật , mất công chỗ đó . Nên Đức Nhật châu Âu học phí rẻ nhưng có rào cản ngôn ngữ làm nhiều cháu theo tiếng Anh từ bé nản lòng

mr teppi

Xe buýt
Câu hỏi khó, tùy mỗi em, mỗi gd. Vì oai, vì không đỗ Dh mong muốn tại VN, tại muốn con tiếp thu cái mới ở các nước tiên tiến, tại mong muốn định cư, tại tạo bước tiến trong CT sau này.... Và PDP các em di học cũng khá nhiều, IELTS các em khá cao, ngoài ra các em có thêm Nhật3. Các con lớp liên kết rất hiện đại và ngoan. Em thích!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Du học Nhật phải bỏ thời gian học tiếng Nhật , mất công chỗ đó . Nên Đức Nhật châu Âu học phí rẻ nhưng có rào cản ngôn ngữ làm nhiều cháu theo tiếng Anh từ bé nản lòng
1. Du học Nhật có nhiều trường dạy bằng tiếng Anh (cho nên không nhất thiết phải học tiếng Nhật).
2. Học phí đại học Nhật rất rẻ, đã thế chỉ cần học khá một chút là xin miễn được học phí.
3. Trợ cấp của chính phủ Nhật và các hiệp hội, doanh nghiệp rất nhiều, mỗi trợ cấp khoảng 5man ~ 10man (10 triệu ~ 20 triệu), và được phép nhận nhiều trợ cấp cùng lúc, miễn là không vượt quá 14 man (28 triệu VND).

Đại tướng Alo

Xe điện
Kính các cụ các mợ!
3. Cháu là con gái.
- Đi để mở mang tầm mắt?

Tại sao mợ lại nghĩ học không tốt trong nước thì có thể đi du học tự túc ở nước ngoài ??? :D
Nền giáo dục nước ngoài tốt hơn trong nước nhiều, nếu học trong nước mà chưa có gì nổi trội về tư duy, ngoại ngữ, kỹ năng sống....thì làm sao sang môi trường nước ngoài học tập tiếp thu được kiến thức ???? :D
Đấy là tôi nói du học theo đúng nghĩa " đi ra nước ngoài để học " , không đề cập đến mục đích khác như : làm nền để định cư, làm thêm kiếm tiền....:D

Tôi có nói chuyện với 1 vài người bạn làm tư vấn du học, họ nói nhiều người Việt cứ đơn giản nghĩ sang du học Đức không mất học phí, chỉ mất tiền ăn ở mà cứ nghĩ đó là "ngon"...về nhà thúc con cày tiếng Đức để sang Đức du học....anh bạn tôi nói nếu học sinh nào mà có học lực dưới mức suất sắc ở Việt Nam thì tốt nhất không nên sang Đức du học vì nền giáo dục ở Đức rất khắc nghiệt, nó mở rộng đầu vào nhưng đòi hỏi chuẩn rất cao đầu ra.... sang đó du học lấy cớ để làm việc thì được...

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Du học Nhật thích hợp cho các bạn: học khá + nhà nghèo.
Nếu học giỏi/hoặc nhà giàu/hoặc học giỏi + giàu, thì không nên du học ở Nhật.

despacitorico

Xe tải
Chuẩn đấy ạ!
Em cũng là du học sinh UK về nước; em đi từ 2007 về VN 2012.
Thứ em thấy em may mắn nhất là trường em dù cấp 3 hay đại học cũng đều rất ít sinh viên Việt Nam - có lẽ thời đó vẫn còn hơi hiếm.
Việc chọn trường cấp 3 tại UK để học A-level với em không quan trọng - bởi thời của em gần như học sinh được bố mẹ cho cơ hội đi du học đều phải có IELTS và học hành trên lớp cũng thuộc dạng đỉnh rồi nên rất dễ đạt A để vào trường top 20.
Học sinh bây giờ đi du học nhan nhản, nhiều bố mẹ đưa con đến học IELTS bảo đi du học nhưng trong đầu chẳng có chữ tiếng Anh nào hay học sinh còn không biết IELTS là bài thi như thế nào?
Thời của em mà đi du học thì tiếng Anh phải đỉnh từ ở nhà, không thì không đi đâu cả!
Bây giờ học sinh sang đấy như tiêu tiền hộ các phụ huynh ở nhà, suốt ngày ăn chơi nhảy múa, các hội VietSoc bên đấy càng ngày càng đông thành viên và dễ liên lạc hơn trước (hồi trước còn phải dùng forum) nên các cháu toàn chụp ảnh check in sống ảo là chính chứ học hành gì!
Mợ có nhận dạy ielts online không ạ? Mợ IB mình với nhé.