[Funland] Du học để làm gì?

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Du học Nhật thích hợp cho các bạn: học khá + nhà nghèo.
Nếu học giỏi/hoặc nhà giàu/hoặc học giỏi + giàu, thì không nên du học ở Nhật.
Sai bét be. Năm 90 bọn tôi bắt đầu năm 1 BK. Lúc đấy ko còn chương trình nào du học nữa. Sau năm 1 thi cử thì chọn đc 5 ông/ cả khóa khoảng 1500 ông. Được sang Nhật. Đến năm 95 chuẩn bị ra trường thì chọn thêm đc 1 ông lớp tôi/ cả khóa 1400 ông, cho sang Nhật.
Ko biết đừng phán lung tung.

Roman

Xe điện
Đi để có cơ hội thay đổi các thế hệ vệ sau. Cứ đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn. Ít nhất là sẽ tự lập về suy nghĩ và hành động.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Đi để có cơ hội thay đổi các thế hệ vệ sau. Cứ đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn. Ít nhất là sẽ tự lập về suy nghĩ và hành động.
Tôi cũng ủng hộ quan điểm thế. Đi xkld, đi du lịch còn tốt nữa là đi học.

RongPhuongBac

Xe điện
Cụ nên gọi cho chủ tàu La Tút Sơ Tờ Rê Vin rồi con gái cụ sang đó học tập và làm việc với 2 bàn tay trắng. Ít nhất cho cháu nó tự ngộ ra: đi nước ngoài mục đích thế nào? Đi rồi học tập kiến thức xong đem và vận dụng giúp bà con mình thế nào? Và tất nhiên đi vẫn phải trở về thôi. Nhưng đi với kiến thức = 0 và trở về với kiến thức = 80 ~ 90 thì rất đáng đó cụ.

dungblhk

Xe buýt
Cho học Rmit cũng được, học phí không quá căng. Khoảng 37tr/môn (1 năm hơn 300 nếu mỗi kỳ học 3 môn, 1 năm 3 kỳ) loanh quoanh khoảng 24 tín chỉ tùy nghành. Có thể học chuyển tiếp 1 năm ở Úc (phải trả thêm tiền ăn ở). Bây giờ con mới lớp 10 đầu tư Ielts trên 6.5, các kỹ năng không dưới 6 là OK.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Sai bét be. Năm 90 bọn tôi bắt đầu năm 1 BK. Lúc đấy ko còn chương trình nào du học nữa. Sau năm 1 thi cử thì chọn đc 5 ông/ cả khóa khoảng 1500 ông. Được sang Nhật. Đến năm 95 chuẩn bị ra trường thì chọn thêm đc 1 ông lớp tôi/ cả khóa 1400 ông, cho sang Nhật.
Ko biết đừng phán lung tung.
Thông tin của bác là thông tin cách đây hơn 30 năm (1990).
Thông tin của cháu là thông tin hiện tại (cháu học đại học Nhật 2016~2020, đã tốt nghiệp và đang làm việc ở Tokyo).

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin của cháu là thông tin hiện tại (cháu học đại học Nhật 2016~2020, đã tốt nghiệp và đang làm việc ở Tokyo).
Bây giờ vẫn thế. Thế các khoa tiếng Nhật của FTU, và các trường khác toàn sv loại II thi vào?

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Du học Nhật phải bỏ thời gian học tiếng Nhật , mất công chỗ đó . Nên Đức Nhật châu Âu học phí rẻ nhưng có rào cản ngôn ngữ làm nhiều cháu theo tiếng Anh từ bé nản lòng
Cái này chuẩn, nhìn thấy loằng ngoằng cty mời thầy về dậy mà nhiều người cũng ko chịu học. Còn tại sao các bạn khác ko chọn Anh mà chọn Đức, Nhật còn vì sở thích, gia đình, bạn bè. Ko có chuyện cửa trên cửa dưới.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bây giờ vẫn thế. Thế các khoa tiếng Nhật của FTU, và các trường khác toàn sv loại II thi vào?
Chắc là như thế, vì cháu thi như đi chơi mà vẫn đỗ FTU với điểm cao, trong khi cháu học hành thuộc dạng làng nhàng. Cho nên sinh viên mà chấp nhận học FTU tiếng Nhật cũng thường thôi.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là như thế, vì cháu thi như đi chơi mà vẫn đỗ FTU với điểm cao, trong khi cháu học hành thuộc dạng làng nhàng. Cho nên sinh viên mà chấp nhận học FTU tiếng Nhật cũng thường thôi.
Chắc 1 mình bạn cá biệt hoặc ăn may.

Bạn có đc học bổng thực tập bên Nhật, hoặc đi làm trong lúc đang học ko.
Mấy bạn FTU tiếng Nhật vào cty tôi, sau sếp cho sang Nhật chuyển đổi làm developers, làm rất tốt, cả con trai và con gái.
Có bạn thì xin học bổng NUS, sau có đi nước thứ 3 hay ko, tôi ko rõ.
Giờ lên sếp hêt bên IT. Có bạn ở lại luôn.

P/s có 1 bạn nói chuyện thì là bố bạn ý làm giáo viên gì đó bên Nhật mấy năm rồi. Các bạn kia tôi ko biết.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Du học thì có nhiều kiểu. Có cháu hết lớp 10 là đi, có cháu học xong đại học mới. Cơ bản là nó phải thích đi du học. Hàng xóm nhà em có mỗi cậu con trai, nhà thừa điều kiện mà cậu con lại nhất quyết học trong nước, ko đi du học.
F1 nhà em đang học năm thứ 2 đh. Nghe bạn bè nên cũng tìm cách đi du học. Kiếm đc cái học bổng bên Phần Lan nên học xong năm thứ 2 là cu cậu đi. Sang Phần lan học hơn một năm thì trường có chương trình liên thông với một trường ĐH bên Mỹ. Vậy là cu cậu sang Mỹ học. Được cái cháu nó chịu khó vừa học vừa đi bưng bê nhà hàng Việt kiều, nên em cũng ko phải trợ giúp gì nhiều.
Túm lại là để trẻ nó tự định hướng, mình chỉ góp ý, tư vấn thôi. Nó thích thì mới đc.

despacitorico

Xe tải
Em nói xin Vĩnh trú dễ và xin quốc tịch Nhật khả năng =0 là sai nhé . Gia đình mình và bạn bè chơi chung sang từ khoảng năm 2000 xê xích vài năm, đều vào quốc tịch Nhật dễ dàng sau khi làm việc đóng thuế khoảng 10 năm . Nhiều thông tin em đúng nhưng không phải toàn bộ , nên mình cung cấp thêm thông tin cho em.

Ngoài ra , các bạn nào sang Nhật học ngành IT, hoặc điều dưỡng , kĩ thuật đều rất dễ xin việc sau ra trường, các ngành xã hội thì khó hơn do tiếng Nhật không bằng người bản xứ.

Thêm nữa là lương Nhật cho ngành IT khá thấp so với Mỹ nếu cùng bằng cấp và vị trí làm việc (chắc chỉ bằng 2/3 thậm chí 1/2 nếu cty bé). Nhật tuyển dụng nv ngành IT rất nhiều nhưng do lương thấp và thời gian làm việc trâu bò nổi tiếng bên Nhật nên các em nv IT ở VN cũng chê tuyển mãi chả đủ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chắc 1 mình bạn cá biệt hoặc ăn may.
Bạn có đc học bổng thực tập bên Nhật, hoặc đi làm trong lúc đang học ko.
Loại làng nhàng như cháu thì với tay một cái là vơ được cả nắm (cho nên không cá biệt), cũng không ăn may gì cả (nếu mà ăn may thì cháu đã tốt nghiệp UBC của Canada rồi).

Học phí cháu được đại học Nhật miễn phí, trợ cấp tháng nào cũng nhận đủ 28 triệu, làm thêm vẫn đi làm vì cháu muốn đi du lịch (Hy Lạp, Mỹ, Canada, Mexico, Cuba ...)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em nói xin Vĩnh trú dễ và xin quốc tịch Nhật khả năng =0 là sai nhé . Gia đình mình và bạn bè chơi chung sang từ khoảng năm 2000 xê xích vài năm, đều vào quốc tịch Nhật dễ dàng sau khi làm việc đóng thuế khoảng 10 năm . Nhiều thông tin em đúng nhưng không phải toàn bộ , nên mình cung cấp thêm thông tin cho em.
Cảm ơn bác, cháu không có ý định visa vĩnh trú và nhập tịch Nhật Bản, nên chỉ tìm hiểu đại khái thôi.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]

Ngoài ra , các bạn nào sang Nhật học ngành IT, hoặc điều dưỡng , kĩ thuật đều rất dễ xin việc sau ra trường, các ngành xã hội thì khó hơn do tiếng Nhật không bằng người bản xứ.

Thêm nữa là lương Nhật cho ngành IT khá thấp so với Mỹ nếu cùng bằng cấp và vị trí làm việc (chắc chỉ bằng 2/3 thậm chí 1/2 nếu cty bé). Nhật tuyển dụng nv ngành IT rất nhiều nhưng do lương thấp và thời gian làm việc trâu bò nổi tiếng bên Nhật nên các em nv IT ở VN cũng chê tuyển mãi chả đủ.
Đúng là lương Nhật là bèo nhất trong khối nước ngoài. Sang bên kia làm thì thấy cũng ko áp lực như làm bên mình. 5 giờ mà thấy dân đổ ra đi bộ đầy đừong bị coi là dân lười. Mà trong đó đầy dân IT mà :)

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Loại làng nhàng như cháu thì với tay một cái là vơ được cả nắm (cho nên không cá biệt), cũng không ăn may gì cả (nếu mà ăn may thì cháu đã tốt nghiệp UBC của Canada rồi).

Học phí cháu được đại học Nhật miễn phí, trợ cấp tháng nào cũng nhận đủ 28 triệu, làm thêm vẫn đi làm vì cháu muốn đi du lịch (Hy Lạp, Mỹ, Canada, Mexico, Cuba ...)
Vơ là bạn cào phím, còn đang học bạn có đc hay ko.
Bạn có vẻ ảo.
Tôi nghĩ bạn fake.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]

Nick ảo, bác ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]