[Funland] Du học để làm gì?

anh.tuan

Xe tải
Quan trọng là tâm tư nguyện vọng của con Cụ.
Ok thì mới tính tiếp chứ bắt ép định hướng kiểu bó buộc thì không ổn.
Còn đi du học thì trước hết có đc cái ngoại ngữ, sau đấy là va vấp môi trường, kiến thức... Có đi là có hơn nhưng cái chính là ở con của Cụ có hào hứng, quyết tâm. Tốt nhất là nếu nhà Cụ có người nhà, anh chị em bạn bè quen biết thân cận thì nên cho đi du học nước đó.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bạn tạo nick để định hướng à. Chữ ký của bạn có vẻ thế. Tôi theo thuyết âm mưu. ;))
1. Cháu được Nhật Bản tài trợ đi học.
2. Nhưng cháu luôn luôn nghĩ về quê hương.
3. Khi phải lựa chọn lợi ích có lợi cho Việt Nam/Nhật Bản, cháu luôn đặt lợi ích Việt Nam lên trên.
4. Để tự nhắc nhở (3), cháu đặt chữ ký để ghi nhớ.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
1. Cháu được Nhật Bản tài trợ đi học.
2. Nhưng cháu luôn luôn nghĩ về quê hương.
3. Khi phải lựa chọn lợi ích có lợi cho Việt Nam/Nhật Bản, cháu luôn đặt lợi ích Việt Nam lên trên.
4. Để tự nhắc nhở (3), cháu đặt chữ ký để ghi nhớ.
Thế 40 tuổi bạn sẽ lên làm thủ tướng rồi.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cháu không có mục đích làm Thủ Tướng hay làm gì đó cao siêu, cháu chỉ cần sống thoải mái (ít nhất là hơn dân bản xứ ở quốc gia cháu làm việc)
Không có gi đảm bảo đi du học về sẽ hơn ....

NoWD

Xe Cứu Trợ
Em trao đổi chút về khả năng sang Đức học với chi phí phải chăng, để các bác tham khảo
.
Cụ thể là con phải học tốt tiếng Anh, tốt nhất là học chương trình Cambridge chính thống (ielts hk1 lớp 10 là 7.5) và túc tắc đi học tiếng Đức ở viện Goeth từ năm lớp 6 -nếu không kịp thì lớp 8 phải học, nhưng mà hơi đuổi- (nên học chậm, một năm 2 kỳ cho nhẹ, vì tiếng Đức khá khó, từ rất dài).
Làm thế nào thì làm để hết lớp 10 phải có bằng B1 (tốt nhất là B2 hay giữa B1 và B2).
Sau đó từ lớp 11 phải đầu tư 1 khoản tiền khoảng EU100k/2 năm để con mình chuyển sang đó học boarding ở Đức, .
Học kiểu trường này: https://www.stgeorgesschool.com/
, lấy A-level hoặc IB bằng english như thường thôi.
Nhưng trong 2 năm đó thì ngoại ngữ sẽ học tiếng Đức là ngoại ngữ chính (trong trường boarding dạy) và như vậy sau 2 năm tiếng Đức của con các bác sẽ coi như hoản hảo... rồi sau đó với bằng A-level/IB tốt, tiếng Đức tốt thì thừa sức xin vào các trường top 20 ở Đức (học phí coi như biếu không, ăn ở tháng EU1200 là được).
Công thêm tiếng Anh cũng tốt, thì học ở Đức khoảng 2 năm có thể xin exchange sang các trường tốt khác ở Anh, Mỹ.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Cháu không có mục đích làm Thủ Tướng hay làm gì đó cao siêu, cháu chỉ cần sống thoải mái (ít nhất là hơn dân bản xứ ở quốc gia cháu làm việc)
Nếu công việc của bạn ko có ảnh hưởng gì
Thì '3. Khi phải lựa chọn lợi ích có lợi cho Việt Nam/Nhật Bản, cháu luôn đặt lợi ích Việt Nam lên trên.' Cũng ko có ích gì cho Vietnam.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nếu công việc của bạn ko có ảnh hưởng gì
Thì '3. Khi phải lựa chọn lợi ích có lợi cho Việt Nam/Nhật Bản, cháu luôn đặt lợi ích Việt Nam lên trên.' Cũng ko có ích gì cho Vietnam.
Cháu mới 23 tuổi thôi mà, còn nhiều năm dài nữa để làm việc, biết đâu tương lai cháu sẽ phải lựa chọn (bởi vì hiện tại cháu làm việc ở mảng thị trường Nhật - Việt ở một tập đoàn tài chính Nhật)

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thuộc loại ham đi chơi, cho nên việc cháu đi học nước ngoài cũng như một chuyến đi chơi dài thôi.
Tôi nghĩ câu chuỵen râu ông nọ cắm cằm bà kia của bạn, xào xáo cũng kỹ lướng đấy.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Cháu mới 23 tuổi thôi mà, còn nhiều năm dài nữa để làm việc, biết đâu tương lai cháu sẽ phải lựa chọn (bởi vì hiện tại cháu làm việc ở mảng thị trường Nhật - Việt ở một tập đoàn tài chính Nhật)
Nối thật tôi chả có cảm tình gì với đa số dân kinh tế.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]

Smile1102

Xe container
Đối với em nếu con có khả năng tới đâu em sẽ tạo điều kiện cho con học hành tới đó trong khả năng gia đình cho phép.
Nếu con có đủ năng lực vào trường tốt ở nc ngoài, bất kể nc nào em cũng sẽ cổ vũ động viên và tạo đk. Nếu con ko thích đi du học mà học trong nước thì em cũng vẫn tạo đk như vậy với con.
Tuổi trẻ cần đc trải nghiệm khám phá và bố mẹ chỉ có thể định hướng, cổ vũ và tạo đk thôi.
Một số cụ cho rằng mình tk đc một ít thì có nên cho con hết để đi học không? Câu này không ai có thể trả lời thay cho chính bản thân từng gia đình.
Bố mẹ em đã từng vay ngân hàng cho anh em em đi học khi mà gia đình đến miếng ăn còn khó. Bố mẹ em cũng chưa bao giờ kỳ vọng chúng em sẽ thành ông nọ bà kia hay thành công vượt bậc, chỉ mong con cái có kiến thức và nhờ đó có cuộc sống ổn định, hy vọng là ko bị đói nữa. Và nhờ có học hành nên bọn em đều ổn. Vì vậy đối với em, đầu tư cho giáo dục là điều đúng đắn nhất. Em sẵn sàng bỏ tiền cho con em học TA trong 7 năm liền ở trung tâm tốt nhất VN nhưng em cũng chưa bao giờ kỳ vọng con em sẽ phải rất xuất sắc về TA, em chỉ cần con đi học chuyên cần, làm bài đầy đủ, vậy thôi (mọi ng đừng nói có những lựa chọn khác vẫn hiệu quả và ít tốn kém hơn, em đồng ý nhưng em không chọn vì không có thời gian và công sức để theo). Bé con nhà em đang học đàn cũng vậy, em cho con học với hi vọng con sẽ có niềm vui khi nghe nhạc hay đánh đàn và ko có bất cứ áp lực nào lên cô và trò, học 1-2 tháng một bản nhạc cũng đc.
Tất nhiên em có điều kiện để cho con em theo học mà ko ảnh hưởng tới các sinh hoạt cơ bản khác của gia đình.
Em bảo con em nếu con xin đc trường tốt như MIT mẹ sẵn sàng bán nhà cho con đi học nếu con muốn (nó thì bảo nó không thích thế).
Cuộc sống lúc nào cũng phải lựa chọn và đánh đổi, nhưng mà tiền nhiều chết cũng ko mang đi được. Con cái cũng ko cần thừa kế nhiều tài sản, qtrong trong đầu có gì và có ý chí hay không thôi.
Tất nhiên nếu con em không có khả năng vào trường thực sự tốt, em cũng sẽ không bỏ tiền cho con đi du học, thay vào đó sẽ khuyên con theo các lựa chọn khác vừa sức hơn như là học một đại học công ở VN.