[Funland] Du học để làm gì?

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn đấy ạ!
Em cũng là du học sinh UK về nước; em đi từ 2007 về VN 2012.
Thứ em thấy em may mắn nhất là trường em dù cấp 3 hay đại học cũng đều rất ít sinh viên Việt Nam - có lẽ thời đó vẫn còn hơi hiếm.
Việc chọn trường cấp 3 tại UK để học A-level với em không quan trọng - bởi thời của em gần như học sinh được bố mẹ cho cơ hội đi du học đều phải có IELTS và học hành trên lớp cũng thuộc dạng đỉnh rồi nên rất dễ đạt A để vào trường top 20.
Học sinh bây giờ đi du học nhan nhản, nhiều bố mẹ đưa con đến học IELTS bảo đi du học nhưng trong đầu chẳng có chữ tiếng Anh nào hay học sinh còn không biết IELTS là bài thi như thế nào?
Thời của em mà đi du học thì tiếng Anh phải đỉnh từ ở nhà, không thì không đi đâu cả!
Bây giờ học sinh sang đấy như tiêu tiền hộ các phụ huynh ở nhà, suốt ngày ăn chơi nhảy múa, các hội VietSoc bên đấy càng ngày càng đông thành viên và dễ liên lạc hơn trước (hồi trước còn phải dùng forum) nên các cháu toàn chụp ảnh check in sống ảo là chính chứ học hành gì!
Bọn đấy ở đâu cũng thế. Cho chúng đi, chúng còn học đc luật giao thông.

hanpham158

Xe buýt
Em không biết nhiều về UK đâu ạ :) Bài cụ quote em có mạch chuyện chat chit từ một câu chuyện từ bài nào rồi ý :)

Hic, giờ topic dài rồi cc không đọc hết nên hay thấy 1 đoạn lạ tai thì trích để phản biện luôn mà không có context gì cả :D
Em đọc từ đầu tới cuối mới rep mà. Với có ý bắt lỗi hay phản biện gì đâu vì thấy cụ nói không biết rõ lương thì em bon chen vào thôi. Xin lỗi nếu làm cụ nghĩ em đang bắt lỗi cụ :D

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]

Trai_Nam

Xe tải
??? Học thì ngu đổ cho giáo viên dốt? Mà trường nào chủ yếu dạy ăn chơi???
Cụ dưới nói đúng nha cụ, thàng Khựa học cùng em nó học ĐH Thượng Hải rồi mới đi du học, em có hỏi nó sao học rồi mà còn đi thì nó bẩu học như cưỡi ngựa xem hoa bởi vậy du học nó rớt tè le.

-Hồi trc thằng Tàu năm nào nó cũng cho ta 1 mớ học bổng du học bên nó, thế là các bác nhà ta chia nhau cho con cháu sang đấy học. Bên đấy thì nó dạy qua quýt, chủ yếu là dạy ăn chơi rồi cũng cấp cho cái bằng. Về VN cái lũ con cháu đấy chui vào các cq NN và LLVT, đến lúc lv thật thì mới thấy chúng nó dốt đặc cán mai, thế là quân ta lại phải làm 1 cuộc đánh giá lại vc du học bên Tàu ntn và sau đó là cạch luôn. Bọn Tàu đúng là…thâm vãi lái? :(( :-h

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thật, cụ không hiểu cuộc sồng bên này, chỉ cưỡi ngựa xem hoa toàn tư vấn linh tinh.
Vâng thế cụ đang sống ở bên đó ạ, cuộc sống bên đó như thế nào cụ chỉ rõ cho em học với. Em cũng đang sống ở Canada đây

LLY

Xe máy
Cảm ơn cụ, cụ có dữ liệu so sánh Nhật với Hàn không ạ. Nhà em ít va chạm làm ăn kinh tế, chỉ đơn giản hiểu Nhật và Hàn đầu tư vào VN lớn nên cơ hội học nước sở tại xong về nước làm ăn cho các công ty của Nhật Hàn cũng oki. E gợi ý thằng bé theo tiếng Hàn vì có chị đi trước sẽ tích lũy được nhiều kinh nghiệm hơn, nhưng thằng bé lại thích Nhật quá.
Nếu con cụ là con trai, em thành thực khuyên cháu chọn Nhật, vì lúc mới ra trường em cũng làm cho Hàn 1 thời gian, nếu là con gái thì bọn Hàn nó không chấp, nhưng nếu là con trai dân Hàn vẫn có tư tưởng coi thường mình đấy cụ, gặp phải thằng bố láo mình không chịu nhục được đâu. Còn Nhật dù sao nó không đến nỗi, hiền hơn và tử tế hơn. Kể cả về VN cũng thế cụ nhé, làm cho Hàn ở VN thì học tiếng Anh là được rồi, nhưng làm cho Nhật nếu biết tiếng Nhật thì sẽ xin được nhiều vị trí tốt hơn.

starsn

Xe điện
Em đọc từ đầu tới cuối mới rep mà. Với có ý bắt lỗi hay phản biện gì đâu vì thấy cụ nói không biết rõ lương thì em bon chen vào thôi. Xin lỗi nếu làm cụ nghĩ em đang bắt lỗi cụ :D
Bài đấy em đang nói về fb UK mà cụ, vì anh kia làm fb UK. Fb trả 25k thì ai làm huhu.

trungduong2211

Xe điện
Nếu con cụ là con trai, em thành thực khuyên cháu chọn Nhật, vì lúc mới ra trường em cũng làm cho Hàn 1 thời gian, nếu là con gái thì bọn Hàn nó không chấp, nhưng nếu là con trai dân Hàn vẫn có tư tưởng coi thường mình đấy cụ, gặp phải thằng bố láo mình không chịu nhục được đâu. Còn Nhật dù sao nó không đến nỗi, hiền hơn và tử tế hơn. Kể cả về VN cũng thế cụ nhé, làm cho Hàn ở VN thì học tiếng Anh là được rồi, nhưng làm cho Nhật nếu biết tiếng Nhật thì sẽ xin được nhiều vị trí tốt hơn.
Cảm ơn mợ nhiều quá, như vậy là lựa chọn của 2 nhóc nhà em đều phù hợp với giới tính, thực tế.

• Vodka
Reactions: LLY

Arabia

Xe tăng
Cụ nói chuẩn, đúng là mới vào lớp 10 các con chưa định hướng được ngành nghề nhưng ngay từ đầu đã phải biết đặt và phấn đấu cho mục tiêu, vạch kế hoạch để thực hiện dần các nội dung đáp ứng các tiêu chí ap học bổng du học. Điểm GPA luôn phải giữ vững, hoạt động ngoại khóa những gì, học tiếng ở đâu, khi nào cần lấy chứng chỉ này khác để tới đầu năm lớp 12 là sẵn sàng các điều kiện ap học bổng.
Như nhà em là trò chuyện, thống nhất, gieo mầm ước mơ du học cho các con từ tiểu học. Rằng nhà mình k có điều kiện du học tự túc, nếu các con muốn được ra nước ngoài, được sống trong môi trường giáo dục ở các nước phát triển hơn, cơ hội việc làm khi vào đời rộng mở hơn, được mở mang tầm mắt, khám phá, trải nghiệm cuộc sống, văn hóa ngoài Việt Nam thì phải tự lực ap được học bổng. Còn không thì học đại học trong nước. Để thuận lợi cho con đường đó thì cấp 1 trường này, cấp 2 trường nọ, cấp 3 trường kia. Cấp 1, cấp 2 xin học được thì bố mẹ cố gắng chọn trường công tốt trong khả năng có thể. Không đòi hỏi các con phải đứng đầu nhưng phải trong top đầu lớp để đảm bảo giữ vững kiến thức cơ bản cho việc chuyển cấp. Vào cấp 3 là phải chính bằng năng lực của các con bm không thể làm hộ được. Vào cấp 3 rồi thì phải tự tìm hiểu muốn ap thành công học bổng thì cần những điều kiện gì và phải chủ động chuẩn bị nó. Nói chung con nhà em lên cấp 2 là bm bắt đầu nhàn, vào cấp 3 là nhàn hẳn. Con nó chủ động tìm hiểu, chuẩn bị mọi thứ, bm chỉ lo dành tiền để nộp học phí và thỉnh thoảng nghe con thông báo tin vui mỗi khi đạt được 1 điều kiện trong quá trình chuẩn bị và cuối cùng là kết quả học bổng. Việc chọn trường chọn ngành con cũng hoàn toàn chủ động trên cơ sở yêu thích và sở trường của mình, bm chỉ trao đổi hỏi han sao k chọn trường này ngành này mà lại chọn trường kia, ngành kia, con nói lý do thấy thuyết phục là nhất trí luôn chứ k can thiệp sâu.
Nhà em cũng vậy em đang tẩy não bé đầu. Mà em định là ko chỉ nói chuyện, hết cấp 1 là cả nhà vài năm đi Mỹ 1 lần cho các bé tận mắt thấy thế nào là ĐH của Tây và thực hiện các challenge nho nhỏ của em. Chuyện của 6 năm tới.

Và em cũng xác định kể cả con ko vào được trường nào thì học trường làng trở thành thầy giáo dạy tiếng Anh cũng ok. Ko học bổng thì phải vượt qua các bài test về khả năng tự lập thì mới được đi, ko thì ở nhà với bố mẹ cho lành.

starsn

Xe điện
Ở VN dễ hơn chứ chị? Vì nếu có trình độ, bằng cấp và tí kinh nghiệm thì em thấy ở VN dễ xin việc, vì nhu cầu đang cao và cung cho nhân lực trình độ cao ít hơn so với cầu.

Nếu 50 - 60k Bảng/năm thì cũng 2 tỉ thôi chứ mấy, thì nếu ở HN và SG cũng ko phải khó kiếm quá. H lương mid - level tầm trăm triệu trong industry hay các ngành VN đang phát triển.

Nhưng nếu bật lên hẳn, gọi là có sự nghiêp (kể cả đi làm thuê) thì tỉ lệ thành công ở VN nhiều hơn hẳn và dễ hơn hẳn chứ ạ?
Chứ ở nước ngoài, nhiều khả năng chỉ làm vviệc và tồn tại như nobody thì cũng cao, tất nhiên vẫn có cá nhân xuất sắc nhưng không nhiều so với tỉ lệ.
Nhà chị là dạng xuất sắc rồi, chứ em thấy các bạn em ở châu Âu, cũng Tiến sỹ, post doc hết cả nhưgn sống vất bỏ xừ đi được. Chất lượng cũng thuộc loại bình bình.
Với cả chủ đề này em với mợ đã thể hiện quan điểm vài lần, mợ luôn nghĩ VN tốt hơn còn em ngược lại :)) Cái này là do từng người, từng hoàn cảnh, so sánh chung chung không được. Ngay cả nói chính về bản thân, em lâu không về, không nhiều thông tin về thị trường lương, chỉ dựa trên thông tin vài chỗ thôi. Nên mợ cứ nói lương VN cao hơn em đâm cũng nghi ngờ kiến thức của bản thân :D

Ý mợ "bật lên hẳn" để có sự nghiệp ở VN là thu nhập như tầm nào ạ? Em nói làm thuê thôi.

Arabia

Xe tăng
Với cả chủ đề này em với mợ đã thể hiện quan điểm vài lần, mợ luôn nghĩ VN tốt hơn còn em ngược lại :)) Cái này là do từng người, từng hoàn cảnh, so sánh chung chung không được. Ngay cả nói chính về bản thân, em lâu không về, không nhiều thông tin về thị trường lương, chỉ dựa trên thông tin vài chỗ thôi. Nên mợ cứ nói lương VN cao hơn em đâm cũng nghi ngờ kiến thức của bản thân :D

Ý mợ "bật lên hẳn" để có sự nghiệp ở VN là thu nhập như tầm nào ạ? Em nói làm thuê thôi.
Lương VN làm sao mà cao hơn được, nếu cao hơn bọn nó cũng chẳng cần sang VN làm gì.

Lương nếu đúng thị trường tuyển dụng lao động VN thì vẫn cứ thấp lè tè thôi. Có điều bây giờ thế giới phẳng, có những bọn môi giới tuyển dụng nó giới thiệu người của các nước cho các công ty ở Anh Mỹ Úc Canada, pass được phỏng vấn của nó và nếu có bằng của chính nước đấy nữa thì cơ hội lớn là có việc ở mức lương có thể so với Tây. Ngày xưa lương 5k ở VN chỉ có ở các tập đoàn lớn như kiểu Intel v.v... thì giờ làm cho những công ty chả ai biết team chưa bao giờ gặp nhau ngoài đời nhưng lương 4k 5k nhiều như lợn con. Nói chung khá hơn nhưng ko thể nào mà so với bản địa được.

Smile1102

Xe container
Em tìm chưa thấy mợ Smile1102 vào trả lời.

Theo ngu ý em thì tuỳ hoàn cảnh thôi ạ. Các cái cụ liệt kê, TH nào cũng đầy người trong hoàn cảnh và mong ước đó.

Với em thì mong muốn con sẽ lên Level cao hơn để tốt cho cơ hội công việc sau này. Mong muốn con vẫn về VN lập nghiệp. Do vậy tâm lý của em là con học giỏi ở ĐH trong nước, sao tìm học bổng Master bên NN
Em vẫn đang loay hoay với con nhà em cụ ơi.
Nhưng quan điểm của em là:
1. Con cụ chủ thớt có 3 năm chuẩn bị cả TA và profile thì vẫn kịp ạ, tuy nhiên cần có lộ trình và định hướng cụ thể hơn mới có thể bắt kịp với các bạn khác về TA và các thứ.
2. Như cụ thớt nói thì con học PDP cũng là trường tốt, tuy nhiên phong trào du học chắc sẽ không bằng các trường chuyên nên sẽ hơi thiếu động lực từ bạn bè thành ra bố mẹ và con sẽ phải quyết tâm hơn.
3. Con chủ thớt có năng lực (học ít nhưng vẫn đc vào PDP) nên hi vọng có sức bật.
4. Đi du học để làm gì? Em nghĩ cái này ko ai trả lời thay được vì mỗi gia đình và mỗi con sẽ có mục tiêu khác nhau và có con đường khác nhau, các option thì cụ liệt kê hết rồi, giờ chỉ nghĩ thêm xem mình muốn gì thôi.
5. Với 600tr thì sẽ phải cực cân nhắc khi chọn đích đến (nước nào?) và chọn trường (top cao là khó khả thi với profile của con cụ).
Em đã thử nói chuyện với Summit, bên đó ko nhận tư vấn khi em nói tối đa em có 30K/năm các cụ ạ. Vì họ nhận họ cam kết đầu ra nên hai bên thống nhất về theo dõi động viên con đến hết kỳ 1 lớp 10 quay lại bàn tiếp.

Ngoài lề chút, em đã làm việc cho cty VN, Mỹ, Nhật và châu Âu. Em vẫn khoái nhất văn hóa làm việc của Mỹ, đàng hoàng và sòng phẳng, tôn trọng cá nhân và kiểm soát kết quả hơn là quá trình làm việc.
Tất nhiên mỗi nc em làm có nhõn cty nên chưa nói lên gì nhiều, nhưng em quả thực không khoái cty Nhật lắm, quá chậm chạp (ví dụ để tổ chức buổi trình bày sản phẩm mà mãi ko xong) thiếu sáng tạo (ở mức nhân viên - mà nv mới là động lực sáng tạo chính) và không tôn trọng ng VN lắm (em làm vị trí không thấp nhé, ko các cụ lại bảo là chúng nó chỉ bắt nạt cu li- lúc em nghỉ tụi Nhật khá ngạc nhiên vì em bỏ vị trí đó - em cũng mới đc offer một vị trí khác với một cty Nhật nữa mà em từ chối luôn rồi). Vậy nên con em học ngôn ngữ nào cũng đc, học hỏi thêm hiểu biết và văn hóa chứ TA vẫn là chính và em sẽ khuyên con nếu đc lựa chọn nên chọn cty Mỹ làm việc. Tuy nhiên nếu đối tác làm việc là ng Nhật thì lại rất okie ạ.

PS thêm: nếu có tiếng Nhật dễ tìm việc cho các cty Nhật hoặc đối tác Nhật ạ. Nhiều cty có chính sách hỗ trợ tiền cho nhân viên sở hữu N3 trở lên. Nhân viên cũ của em có bạn N2 đc 15tr tháng tiền trợ cấp thêm ngoài lương. Share thêm cho các cụ định hướng con ạ :) Dù gì mấy tiếng tượng hình vẫn là khó học và Nhật Hàn vẫn đang đầu tư nhiều nhất vào VN và Trung thì vẫn là đối tác thương mại lớn nhất.

Chỉnh sửa cuối:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thế cụ đang sống ở bên đó ạ, cuộc sống bên đó như thế nào cụ chỉ rõ cho em học với. Em cũng đang sống ở Canada đây
Cụ ấy sống nhiều năm ở Canada cụ nhé, nếu cụ đã từng đọc ở Topic Câu chuyện các chuyến đi ạ. :)

ocean1

Xe tăng
em sẽ khuyên con nếu đc lựa chọn nên chọn cty Mỹ làm việc.
Làm cho công ty Mỹ rồi mới thấy, không có chuyện vừa làm vừa chơi . Khi không kịp deadline thì coi như ăn ngủ tại bàn giấy trong công ty, cho đến khi hoàn thành công việc.

Smile1102

Xe container
Làm cho công ty Mỹ rồi mới thấy, không có chuyện vừa làm vừa chơi . Khi không kịp deadline thì coi như ăn ngủ tại bàn giấy trong công ty, cho đến khi hoàn thành công việc.
Làm cty Mỹ thì cũng phải làm quen văn hóa sa thải nữa cụ nhỉ :) Một ngày đẹp giời cty dẹp cái line đó là lên đường ngay và luôn nhưng luôn có bồi thường nên ko ai kêu ca gì cả (em ko biết cty bé thì sao mà mấy hãng IT lớn đều rất sòng phẳng).
Cái em thích là làm thật ăn thật, nếu làm tốt mà ko cần bon chen lên vị trí cấp cao thì ko ai làm gì đc mình. Cty cho wfh nữa, ngày xưa quý giờ thì sợ roài :D

ocean1

Xe tăng
Làm cty Mỹ thì cũng phải làm quen văn hóa sa thải nữa cụ nhỉ :) Một ngày đẹp giời cty dẹp cái line đó là lên đường ngay và luôn nhưng luôn có bồi thường nên ko ai kêu ca gì cả (em ko biết cty bé thì sao mà mấy hãng IT lớn đều rất sòng phẳng).
Cái em thích là làm thật ăn thật, nếu làm tốt mà ko cần bon chen lên vị trí cấp cao thì ko ai làm gì đc mình. Cty cho wfh nữa, ngày xưa quý giờ thì sợ roài :D
cái vụ bon chen, cạnh tranh có à. Không cạnh tranh thì bị sa thải còn sớm hơn nữa.

Smile1102

Xe container
cái vụ bon chen, cạnh tranh có à. Không cạnh tranh thì bị sa thải còn sớm hơn nữa.
Ko bon chen dưng vẫn phải làm tốt ợ. Mà VN là small office thôi nên cũng chả có nhiều vị trí mà bon chen cụ ạ. Còn HQ như nào thì em ko biết. Cty cũ em mọi ng có thể làm tới 15-20 năm một vị trí thôi ạ.