[Funland] Du học Châu Âu bằng tiếng Anh

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Đứa đầu nhà em xong rồi, đứa sau đang chuẩn bị, nhưng nó sang Anh!
Quá giỏi. Em thì thật là dị ứng với Anh và Pháp, Ý. Vì thấy sang toàn chơi và rất bị ảnh hưởng. Học Anh về chưa chắc ngôn ngữ đã bằng sinh.viên các nước.Âu khác. Học Pháp thì dở dở ương ương. Ý học về ngoài có cổ họng to nhưng đầu chả có gì...

Nowherelands

Xe buýt
Quá giỏi. Em thì thật là dị ứng với Anh và Pháp, Ý. Vì thấy sang toàn chơi và rất bị ảnh hưởng. Học Anh về chưa chắc ngôn ngữ đã bằng sinh.viên các nước.Âu khác. Học Pháp thì dở dở ương ương. Ý học về ngoài có cổ họng to nhưng đầu chả có gì...
Sao học Pháp lại dở dở ương ương hả cụ? Chẳng phải rất nhiều nhân tài VN cả trong nước lẫn thành danh ở nước ngoài đều từng học ở Pháp đấy sao.

maitung

Xe buýt
Em thường thấy mô hình này các con có xu hướng quay về VN nhiều hơn so với cho con đi học từ đại học. Cũng là mô hình hay: con vừa được tiếp cận nền giáo dục tốt, khi con về cũng có thể tìm được việc tốt và vừa giữ được con cụ nhỉ
thời gian học cao học khá ngắn nên sự hoà nhập ko sâu bằng các bạn đi từ đại học nên về là dễ hiểu. Em thấy bây giờ là thời đại nào rồi mà các cụ/mợ còn sợ "mất con" nhỉ? Ở đâu chúng nó thấy thích, thấy hợp thì mình cũng thấy vui thôi :)

coolpix8700

Xe ngựa
Bên nhà em và cả bên bà xã khá niều ngưòi học Anh về. Em vẫn đùa với bà xã "Con này cho nó sang Anh về nó lại mở cửa hàng ăn uống!". Đúng là nhiều người em biết về từ Anh mở các kiểu thể loại kinh doanh đồ ăn uống.
Nếu kỹ thuật hay luật thì Đức. Học ở Đức không nghiêm túc gần như không thể tốt nghiệp, nhưng nếu về tài chính - ngân hàng họ lại rất chuộng người học các ngành này từ Anh về. Tất nhiên người chọn rất có "điều kiện" nên họ biết chọn mà không đánh đồng.
Hệ giáo dục phổ thông ở Anh cũng rất tốt, nhất là những trường liên quan đến nhà thờ. Thời còn bên Đức em thấy báo chí Đức hay ca ngợi (theo kiểu ganh tỵ) với nền giáo dục ở Anh!

maitung

Xe buýt
Các cụ có góp ý gì về việc đi du học Singapor hoặc du học đài loan không ạ, nhà cháu cũng đang nghiên cứu về 2 môi trường để đưa ra quyết định cho f1 ạ. Ecảm ơn trước ak
F1 nhà em cũng đang làm hs apply đi Sing nên cũng có biết 1 ít thông tin để chia sẻ với cụ.
Về học thì Sing có mấy trường công mà mình hay nghe nhắc như NUS, NTU, SMU... Do các bạn Sing thích học về kinh doanh hoặc các ngành có liên quan nên thường chọn SMU. Các bạn VN thường hay chọn NUS hoặc NTU để học các ngành về kỹ thuật. Nếu có giải quốc gia hoặc quốc tế hoặc điểm A level cao thì hoàn toàn có khả năng được học bổng Asean (chi trả toàn bộ kể cả sinh hoạt phí). Nếu hồ sơ thấp hơn 1 chút mà được nhận thì thường được hỗ trợ 50% học phí nếu đồng ý ở lại làm việc ở Sing 3 năm sau khi tốt nghiệp. Trong khoản 50% học phí còn phải đóng thì hs có thể vay tối đa tới 90%. Như vậy là tạm tính chi phí trong 1 năm cho 1 bạn sv sau khi trừ hết các khoản hỗ trợ và vay là khoảng 300 triệu. Khoản vay thì trong thời gian đi làm 3 năm ở Sing các con có thể trả được. Em nghĩ đây là lợi thế của du học Sing nên hiện có nhiều bạn chọn đi Sing.
Tuy nhiên theo bạn tư vấn thì phương pháp giảng dạy ở các trường ở Sing ( như nhà em định theo CS) là khá "cổ điển" và các thầy cô dạy các ngành ko phải là hot đối với người Sing thường là người TQ hoặc châu Á chứ it gv người Sing.
Còn về cuộc sống thì như cụ cũng biết, cuộc sống ở Sing đắt đỏ và khá áp lực... Bạn tư vấn có khuyên các con học CS nếu có điều kiện đi Mỹ, kể cả học ở những trường thâm thấp thì cũng nên đi vì phong cách giảng dạy ở Mỹ thoáng và hiệu quả hơn. Btw em cũng khuyên cu con nhà em thế nhưng chả hiểu sao nó vẫn thích đi Sing :)

Nowherelands

Xe buýt
F1 nhà em cũng đang làm hs apply đi Sing nên cũng có biết 1 ít thông tin để chia sẻ với cụ.
Về học thì Sing có mấy trường công mà mình hay nghe nhắc như NUS, NTU, SMU... Do các bạn Sing thích học về kinh doanh hoặc các ngành có liên quan nên thường chọn SMU. Các bạn VN thường hay chọn NUS hoặc NTU để học các ngành về kỹ thuật. Nếu có giải quốc gia hoặc quốc tế hoặc điểm A level cao thì hoàn toàn có khả năng được học bổng Asean (chi trả toàn bộ kể cả sinh hoạt phí). Nếu hồ sơ thấp hơn 1 chút mà được nhận thì thường được hỗ trợ 50% học phí nếu đồng ý ở lại làm việc ở Sing 3 năm sau khi tốt nghiệp. Trong khoản 50% học phí còn phải đóng thì hs có thể vay tối đa tới 90%. Như vậy là tạm tính chi phí trong 1 năm cho 1 bạn sv sau khi trừ hết các khoản hỗ trợ và vay là khoảng 300 triệu. Khoản vay thì trong thời gian đi làm 3 năm ở Sing các con có thể trả được. Em nghĩ đây là lợi thế của du học Sing nên hiện có nhiều bạn chọn đi Sing.
Tuy nhiên theo bạn tư vấn thì phương pháp giảng dạy ở các trường ở Sing ( như nhà em định theo CS) là khá "cổ điển" và các thầy cô dạy các ngành ko phải là hot đối với người Sing thường là người TQ hoặc châu Á chứ it gv người Sing.
Còn về cuộc sống thì như cụ cũng biết, cuộc sống ở Sing đắt đỏ và khá áp lực... Bạn tư vấn có khuyên các con học CS nếu có điều kiện đi Mỹ, kể cả học ở những trường thâm thấp thì cũng nên đi vì phong cách giảng dạy ở Mỹ thoáng và hiệu quả hơn. Btw em cũng khuyên cu con nhà em thế nhưng chả hiểu sao nó vẫn thích đi Sing :)
Sing học cấp 3 để chuyển tiếp thì tốt hơn, học C3 thì Sing gần nhà và các cháu có cơ hội tiếp xúc với văn hóa và tiến bộ phương tây. C3 Sing cũng nhiều trường tốt chất lượng để định hướng đi Âu, Can, Úc, Mỹ........
Chị kế toán ở cơ quan cũ em có 2 đứa con được học bổng toàn phần học C3 ở Sing (cấp 2 các cháu học Trưng Vương) và đều rất thành công khi đi ĐH ở Anh, Canada.

maitung

Xe buýt
Sing học cấp 3 để chuyển tiếp thì tốt hơn, học C3 thì Sing gần nhà và các cháu có cơ hội tiếp xúc với văn hóa và tiến bộ phương tây. C3 Sing cũng nhiều trường tốt chất lượng để định hướng đi Âu, Can, Úc, Mỹ........
Chị kế toán ở cơ quan cũ em có 2 đứa con được học bổng toàn phần học C3 ở Sing (cấp 2 các cháu học Trưng Vương) và đều rất thành công khi đi ĐH ở Anh, Canada.
vâng. Sing có hb A star cho hs cấp 3 nhg thi cũng khó với lại cho con đi từ bé quá nhiều nhà cũng ko thích

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Hai suy nghĩ này em thấy mâu thuẫn quá cụ ạ.
Vâng, em nghĩ nhiều cụ mợ of rất mâu thuẫn trong việc dạy con. Các cụ mợ ấy muốn con độc lập, học giỏi toán lý hóa, ngoại ngữ, phong cách chuyên nghiệp thì hầu như đều mất con vì lớn lên chúng nó tót đi tây hết vì ở với bố mẹ không được độc lập, môi trường làm việc lại không chuyên nghiệp kiểu tây. Nên muốn con ở vn thì phải dạy kiểu vn, hứa cho nhà, hứa giặt giũ nấu cơm trông cháu, hứa cho xe oto, không cần học giỏi ngoại ngữ, học dốt bựa bựa càng tốt, bố mẹ xin việc hộ cho... chúng nó thấy ở vn có lợi, sang kia không cạnh tranh được thì chúng nó mới về lại vn, mới không bị mất con.

coolpix8700

Xe ngựa
Suy nghĩ muốn tụi F1 ở gần, cùng quây quần với nhau là bản năng, không chỉ mỗi người châu Á hay người Việt Nói riêng, dù có thể cũng chẳng cần chúng chăm sóc tuổi già cho mình. Cuộc sống thay đổi rất nhanh, tụi trẻ ngày càng ích kỷ, chuyện tính toán của các lớp phụ huynh không còn phù hợp nữa.
Trước đây kinh tế rất khó khăn, đồng ngoại tệ có giá trị rất cao nên 1 người ở nước ngoài kiếm tiền gửi về có thể nuôi cả gia đình, nhưng người trong nước không biết cuộc sống của cái người còng lưng cầy để gửi được tiền về (thời gian ở nước ngoài liên tục 5 năm trở lên của em cộng lại là 17 năm nên có thể nói khá hiểu điều này).
Bây giờ thì việc hy sinh nuôi cả gia đình lớn là điều rất hiếm, mà nhiều người nói "muốn tụi F1 ở chỗ tốt hơn!". Điều này em không bình luận, mà tùy hoàn cảnh và cả cách nghĩ của từng người!
Lần này cho con út đi, ngoài việc cho nó hiểu biết thế giới, học một chút nghề, còn muốn để nó thử nghiệm cuộc sống tự lập vì vốn nó cực lười. Còn nó sẽ tự biết đánh giá chỗ nào nó dễ sống hơn, em cũng chẳng nói trước được nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Bên nhà em và cả bên bà xã khá niều ngưòi học Anh về. Em vẫn đùa với bà xã "Con này cho nó sang Anh về nó lại mở cửa hàng ăn uống!". Đúng là nhiều người em biết về từ Anh mở các kiểu thể loại kinh doanh đồ ăn uống.
Nếu kỹ thuật hay luật thì Đức. Học ở Đức không nghiêm túc gần như không thể tốt nghiệp, nhưng nếu về tài chính - ngân hàng họ lại rất chuộng người học các ngành này từ Anh về. Tất nhiên người chọn rất có "điều kiện" nên họ biết chọn mà không đánh đồng.
Hệ giáo dục phổ thông ở Anh cũng rất tốt, nhất là những trường liên quan đến nhà thờ. Thời còn bên Đức em thấy báo chí Đức hay ca ngợi (theo kiểu ganh tỵ) với nền giáo dục ở Anh!
Em có con em họ. Nhà trả tiền sang Anh xong thạc sỹ quản trị. Giờ đi bán hàng cho hãng mỹ phẩm nào đấy. Nên em mới quay lại bài là học để lấy kiến thức hay học để định cư.

Xechaybangcom

Xe điện
Khi đã cho con học hành người ta không nghĩ đến việc lấy lại vốn. Nếu nghĩ đến đi học phải lấy lại vốn thì khác gì đi buôn? Có thành công có thất bại? Học hành mà nghĩ đến việc lấy lại được vốn hay không thì cho học ở VN là tốt nhất vì rủi ro thấp.

Còn du học Malaysia thì em thấy không nên.
Mợ cho em xin thêm lý do vì sao ko nên học Malaysia ạ?

coolpix8700

Xe ngựa
Em có con em họ. Nhà trả tiền sang Anh xong thạc sỹ quản trị. Giờ đi bán hàng cho hãng mỹ phẩm nào đấy. Nên em mới quay lại bài là học để lấy kiến thức hay học để định cư.
2 cô em họ bên nhà bà xã đều học ở Anh về,
Bà cô vừa gọi điện cho cô thứ 2 hỏi thăm tình hình học tập và sinh hoạt bên ấy, bà hàng xóm bảo nó đang ở đầu phố chứ anh em gì.
Cả nhà gốc ngân hàng, nhưng về đều tự bán hàng. Bà cô hay khen cô đầu mở online trên Vinhome Bà Triệu bán hàng rất mát tay (thực ra hội nhà ấy chằng cần bán cái gì cả).
Tụi nhà em thì em cũng không muốn chúng tự kinh doanh, học được mà làm được hay không thì tùy khả năng với tự ái riêng của chúng. Còn cứ quanh nhà (hay chỉ cần trong Tp. Hà Nội này) hàng ngày cắp ô đi về là được!

Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xe tăng
Bạn tư vấn chuẩn đó mợ. Em cũng không khoái phương pháp giáo dục của Sing lắm dù con em đang học phổ thông ở đây. Em vẫn khoái Âu, Mĩ hơn. Đại học em định hướng chuyển sang những nơi đó nhưng chả biết F1 nó có nghe không. Bạn nhà em lại thích Sing. Thực ra thì chỗ nào cũng có mặt hay dở. Sing thì em thích nhất là gần VN, đi lại thuận tiện và môi trường an toàn sạch sẽ thôi.

Chip2Beo

Xe tải
Vâng, em nghĩ nhiều cụ mợ of rất mâu thuẫn trong việc dạy con. Các cụ mợ ấy muốn con độc lập, học giỏi toán lý hóa, ngoại ngữ, phong cách chuyên nghiệp thì hầu như đều mất con vì lớn lên chúng nó tót đi tây hết vì ở với bố mẹ không được độc lập, môi trường làm việc lại không chuyên nghiệp kiểu tây. Nên muốn con ở vn thì phải dạy kiểu vn, hứa cho nhà, hứa giặt giũ nấu cơm trông cháu, hứa cho xe oto, không cần học giỏi ngoại ngữ, học dốt bựa bựa càng tốt, bố mẹ xin việc hộ cho... chúng nó thấy ở vn có lợi, sang kia không cạnh tranh được thì chúng nó mới về lại vn, mới không bị mất con.
Em nghĩ không mâu thuẫn cụ ạ.
Trường phái sợ mất con thì không cho con đi và sẽ không có ý định đầu tư từ đầu.
Còn đã có ý định cho con đi du học thì cũng đã tính đến nhiều tình huống có thể ở lại hoặc quay về VN làm việc, không hợp môi trường nhà nước thì tư nhân, các DN vốn nước ngoài,...Còn không có học bổng như kỳ vọng thì học DH trong nước rồi tìm cơ hội sau.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ không mâu thuẫn cụ ạ.
Trường phái sợ mất con thì không cho con đi và sẽ không có ý định đầu tư từ đầu.
Còn đã có ý định cho con đi du học thì cũng đã tính đến nhiều tình huống có thể ở lại hoặc quay về VN làm việc, không hợp môi trường nhà nước thì tư nhân, các DN vốn nước ngoài,...Còn không có học bổng như kỳ vọng thì học DH trong nước rồi tìm cơ hội sau.
Vâng nên tính rõ ràng thế, không sau mệt lắm.

Maner Bolsol

Xe tăng
Em đang sống ở Malaysia, bên này có khá nhiều trường của UK và Úc sang mở campus. Các trường sang MY mở campus thì ko phải 1st tier như Cambrdige hay Oxford nhưng cũng ko phải linh tinh. Học phí thì bằng khoảng 1/3 so với chính quốc, sinh hoạt phí thì same same VN, và cũng có option cho sang UK 1 năm cho biết.

Nếu chi phí là 1 vấn đề thì cụ tham khảo option này thử, chứ em cũng nghĩ như bác gì ở trên nói đấy, bỏ tiền tỉ đi châu Âu học xong về VN làm thì ko bh lấy lại vốn được đâu.
Mình đánh giá giáo dục đại học, sau đại học ở Malaysia thuộc top ĐNA, đất nước văn minh, chi phí hợp lý

Maner Bolsol

Xe tăng
Sao học Pháp lại dở dở ương ương hả cụ? Chẳng phải rất nhiều nhân tài VN cả trong nước lẫn thành danh ở nước ngoài đều từng học ở Pháp đấy sao.
Trình độ giáo dục của Pháp chỉ ở hạng trung bình so với các nước tiên tiến khác. Học phí, chi phí khá cao, giáo cổ hủ, xã hội lem bem. Học bằng tiếng Anh thì ít ngành đào tạo, học bằng tiếng Pháp thì sau này cũng chẳng dùng đến mấy. Nói chung bố mẹ khoe con đi du học Pháp thôi chứ học xong có khi chẳng hơn đứa học tốt ở ĐH trong nước

haduongle

Xe hơi
Trình độ giáo dục của Pháp chỉ ở hạng trung bình so với các nước tiên tiến khác. Học phí, chi phí khá cao, giáo cổ hủ, xã hội lem bem. Học bằng tiếng Anh thì ít ngành đào tạo, học bằng tiếng Pháp thì sau này cũng chẳng dùng đến mấy. Nói chung bố mẹ khoe con đi du học Pháp thôi chứ học xong có khi chẳng hơn đứa học tốt ở ĐH trong nước
Cháu thì nghĩ hơi khác. Thời đại toàn bây giờ, các trường đh tử tế thì bản thân nó đã là tổ chức toàn cầu, ảnh hưởng nó vượt ra khỏi biên giới quốc gia rồi. Các bậc phụ huynh giờ nên bốc phét với hàng xóm "con tôi học ở trường này trường kia" hơn là "cháu nó học ở nước này nước kia" :))

Riêng với khối ngành business (như cụ chủ thớt này hỏi), thì Pháp là cái nôi của 2 trong số những chương trình thạc sĩ QTKD (MBA) danh giá nhất quả đất là HEC Paris và INSEAD

dongich

Xe hơi
Em nghe bạn em nói có Đức, còn nước nào khac không ạ
Con gái của bạn e đang học đh bằng tiếng Anh ở Ý, cháu xin đc học bổng 50% cả học phí và ở. Nghe bạn kể là mất khoảng 200tr/năm. Sang đó cháu phải học thêm tiếng Ý để giao tiếp

Chip2Beo

Xe tải
Con gái của bạn e đang học đh bằng tiếng Anh ở Ý, cháu xin đc học bổng 50% cả học phí và ở. Nghe bạn kể là mất khoảng 200tr/năm. Sang đó cháu phải học thêm tiếng Ý để giao tiếp
200tr/năm cho 50% học phí và ở, rồi các con còn tiền sách vở - đi lại - sinh hoạt - bảo hiểm nữa: các con sẽ rất tiết kiệm và có thể phải đi làm thêm. Em tham khảo thì chi phí sinh hoạt ở Châu Âu từ 8000E - 15.000E (khoảng 220tr - 420tr nếu được hỗ trợ học phí 100%) tùy thành phố lớn- nhỏ, còn nếu ở trung tâm các thành phố lớn thì còn cao hơn. Và tiền học tiếng là mình phải trả.