[Funland] Du học Châu Âu bằng tiếng Anh

Lọ mọ

Xe buýt
Nhập gia tuỳ tục, nếu sang đó cố mà hoà nhập với người ta, còn muốn giữ cái hay cái đẹp thì quay về thôi. Mà chả nói thì thực tế nó cũng thế rồi, Việt Kiều thế hệ F1, F2 còn mấy người biết tiếng Việt đâu, mình cứ cố chấp đi ngược xu hướng làm gì, để tỏ cái gì.
Ý em nói là đất nước nào cũng vậy đều có cái hay cái dở.( chứ đừng phải cố )mà ở nước ngoài rồi chê này chê nọ nhất là nơi sinh ra và lớn lên. Em thường bảo và hay căn dặn 2 đứa con nhà em thằng làm Tiến sĩ đứa học thạc sĩ bên Đức như vậy đấy.

Chỉnh sửa cuối:

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Ý em nói là đất nước nào cũng vậy đều có cái hay cái dở.( chứ đừng phải cố )mà ở nước ngoài rồi chê này chê nọ nhất là nơi sinh ra và lớn lên. Em thường bảo và hay căn dặn 2 đứa con nhà em thằng làm Tiến sĩ đứa học thạc sĩ bên Đức như vậy đấy.
Họ làm gì thừa thời gian mà chê này chê nọ, em thấy cụ đang thừa thời gian quan tâm đến họ. Còn dạy họ phải sống thế nào nữa, chịu. Trừ khi cụ quan tâm tới tiền của họ gửi về, không kệ họ đi.

Lọ mọ

Xe buýt
Họ làm gì thừa thời gian mà chê này chê nọ, em thấy cụ đang thừa thời gian quan tâm đến họ. Còn dạy họ phải sống thế nào nữa, chịu.
Cụ xem lại mấy còm trên họ bảo giáo dục Việt Nam nhồi sọ và học những thứ vô bổ vào đầu thì em hỏi lại là như thế nào? chứ con em em dạy còn chẳng có thời Gian .mà cụ bảo em em dậy con người khác sao được.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem lại mấy còm trên họ bảo giáo dục Việt Nam nhồi sọ và học những thứ vô bổ vào đầu thì em hỏi lại là như thế nào? chứ con em em dạy còn chẳng có thời Gian .mà cụ bảo em em dậy con người khác sao được.
Kệ họ thôi. Vì cụ có hỏi, rồi họ trả lời, rồi ai cũng giữ quan điểm của nhau. Cụ thay đổi sao được quan điểm của họ, kệ họ thôi. Tập trung vào việc mình làm. Đôi khi em cũng thích tranh luận, vd với cụ chẳng hạn. Nhưng em cũng chẳng thể thay đổi được cách sống của cụ, cách của cụ quan tâm đến người khác. Nên em cũng chỉ nói một hai lần rồi chúc họ vui vẻ, hoan hỉ.

quy la tien

Xe điện
Em thấy giờ nhiều trường Đại Học giờ dạy bằng giáo trình dược dịch từ NN đấy chứ, chưa kể nhieuf lớp học bằng tiếng Anh thế nên bảo giáo dcuj nhồi sọ hay lạc hậu thì chưa hẳn đúng.
Như F1 nhà em học ISB của UEH chỉ 4 môn bằng tiếng Việt thôi, cũng vào thớt đang định tìm hiểu học Cao học ở Châu Âu đây, vẫn định tìm hiểu thêm ở DAAD đây để đi Đức.
Phương châm của em là nếu du học thì 80/20 (con 80%, bố mẹ 20%) thay vì nhà giàu 20/80 với mong muốn con có nền tảng kiến thức , tinh thần và thái độ lao động nghiêm túc và KHÔNG DUY NHẤT mục tiêu làm giàu.
Lót dép hóng thêm kinh nghiệm từ các bác!

QMintech

Xe tăng
À em đưa 2 trường trên để nói nền giáo dục của Sing cũng có số má thôi. Chứ các trường bên Sing đa dạng mà cụ. Tất nhiên vào được mấy trường công thì phải giỏi rồi. Nhưng không đến mức toàn giải quốc gia quốc tế đâu. Bọn Sing nó có chính sách học bổng (cho vay) khá hay. Điều kiện kèm theo sau khi tốt nghiệp phải làm việc chúng nó. Cái này giải quyết đầu ra sau khi học luôn. Đỡ mất công đi tìm việc.
Em thấy anh bạn bảo con nó được học bổng Tp của Sing nhứng nó bắt học xong làm cho nó 3 năm nên cháu nó ko đi. sau nó đăng kí vào AI BKHN.

haduongle

Xe hơi
Em thấy giờ nhiều trường Đại Học giờ dạy bằng giáo trình dược dịch từ NN đấy chứ, chưa kể nhieuf lớp học bằng tiếng Anh thế nên bảo giáo dcuj nhồi sọ hay lạc hậu thì chưa hẳn đúng.
Như F1 nhà em học ISB của UEH chỉ 4 môn bằng tiếng Việt thôi, cũng vào thớt đang định tìm hiểu học Cao học ở Châu Âu đây, vẫn định tìm hiểu thêm ở DAAD đây để đi Đức.
Phương châm của em là nếu du học thì 80/20 (con 80%, bố mẹ 20%) thay vì nhà giàu 20/80 với mong muốn con có nền tảng kiến thức , tinh thần và thái độ lao động nghiêm túc và KHÔNG DUY NHẤT mục tiêu làm giàu.
Lót dép hóng thêm kinh nghiệm từ các bác!
Em nghĩ là cái vấn đề lớn nhất của giáo dục đại học ở VN so với ở nước ngoài ko phải là nội dung, vì giáo trình kể cả có ko nhập về thì cũng được biên soạn dựa vào nn, mình đâu có tự sáng tạo ra tri thức đâu, còn các môn đặc trưng như giáo dục chính trị thì chiếm chưa tới 10% tổng nội dung. Cái khác nhau là cách thức truyền tải nội dung kia. Nếu so với trải nghiệm học hành ở vn thì ở những trường tử tế của nn:

- Khối lượng làm việc lớn hơn: SV được yêu cầu dành nhiều thời gian hơn cho việc học. Thi cử đánh giá cũng nghiêm túc, hình thúc phong phú và thực chất hơn, tiêu chuẩn đánh giá cao hơn.

- SV dc hỗ trợ tốt hơn bởi 1 cái hệ thống xoay quanh, từ những cái hữu hình như tài liệu tới thầy cô, người hướng dẫn, phương tiện máy móc, tới những cái vô hình như những cái diễn đàn, hoạt động xung quanh, kết nối của trường với bên ngoài. Tất cả những cái đó nó tạo ra 1 cái trải nghiệm học hành tử tế và hiệu quả hơn.

- SV chủ động hơn: Phương tiện hỗ trợ đầy đủ, nhưng anh cần phải chủ động với cái việc học của mình. Nó khác với ở VN, thầy cho cái gì thì biết cái nấy, muốn thêm cũng khó.

- Cuối cùng là môi trường xh bên ngoài trường học, tạm coi là "văn minh, tiên tiến" hơn.

Tất cả những cái đấy nó hình thành nên 1 cái tư duy đúng, cởi mở, là 1 cái nền tảng tốt sẽ có ích về lâu về dài. Chứ còn trước mắt thì các cháu du học sẽ ko làm dc nhiều hơn, hay làm dc cái gì mà sv trong nước ko làm được, nên khi các cháu dhs học xong quay về thì ko thể đòi hỏi những cái gì vượt trội so với mặt bằng chung trong nước được.

haduongle

Xe hơi
Em thấy anh bạn bảo con nó được học bổng Tp của Sing nhứng nó bắt học xong làm cho nó 3 năm nên cháu nó ko đi. sau nó đăng kí vào AI BKHN.
Cái hb chính phủ Sing, giờ nó trở nên khó khăn hơn nhiều rồi ạ. Ví dụ như ngành kinh donah, tài chính như cụ chủ thớt hỏi, thì nó cắt lâu rồi, vì giờ nó ko thiếu nhân lực ngành đấy, mà có thiếu thì sẽ luôn có 1 hàng dài từ các nước xung quanh xếp hàng để sang.

quy la tien

Xe điện
Em nghĩ là cái vấn đề lớn nhất của giáo dục đại học ở VN so với ở nước ngoài ko phải là nội dung, vì giáo trình kể cả có ko nhập về thì cũng được biên soạn dựa vào nn, mình đâu có tự sáng tạo ra tri thức đâu, còn các môn đặc trưng như giáo dục chính trị thì chiếm chưa tới 10% tổng nội dung. Cái khác nhau là cách thức truyền tải nội dung kia. Nếu so với trải nghiệm học hành ở vn thì ở những trường tử tế của nn:

- Khối lượng làm việc lớn hơn: SV được yêu cầu dành nhiều thời gian hơn cho việc học. Thi cử đánh giá cũng nghiêm túc, hình thúc phong phú và thực chất hơn, tiêu chuẩn đánh giá cao hơn.

- SV dc hỗ trợ tốt hơn bởi 1 cái hệ thống xoay quanh, từ những cái hữu hình như tài liệu tới thầy cô, người hướng dẫn, phương tiện máy móc, tới những cái vô hình như những cái diễn đàn, hoạt động xung quanh, kết nối của trường với bên ngoài. Tất cả những cái đó nó tạo ra 1 cái trải nghiệm học hành tử tế và hiệu quả hơn.

- SV chủ động hơn: Phương tiện hỗ trợ đầy đủ, nhưng anh cần phải chủ động với cái việc học của mình. Nó khác với ở VN, thầy cho cái gì thì biết cái nấy, muốn thêm cũng khó.

- Cuối cùng là môi trường xh bên ngoài trường học, tạm coi là "văn minh, tiên tiến" hơn.

Tất cả những cái đấy nó hình thành nên 1 cái tư duy đúng, cởi mở, là 1 cái nền tảng tốt sẽ có ích về lâu về dài. Chứ còn trước mắt thì các cháu du học sẽ ko làm dc nhiều hơn, hay làm dc cái gì mà sv trong nước ko làm được, nên khi các cháu dhs học xong quay về thì ko thể đòi hỏi những cái gì vượt trội so với mặt bằng chung trong nước được.
Vâng, ý định của cháu và gia đình đúng như cụ nói.
Ở VN với ngành học của cháu em có thể lo chon nó 1 công việc tàm tạm, mua cho dăm chục mét chung cư..vv mặc dù em không giàu, mong nó đi là để mở mang tri thức, tầm nhìn, cái em chọn học Cao học ở NN là đề phòng khi chúa muốn quay về..

QMintech

Xe tăng
Cái hb chính phủ Sing, giờ nó trở nên khó khăn hơn nhiều rồi ạ. Ví dụ như ngành kinh donah, tài chính như cụ chủ thớt hỏi, thì nó cắt lâu rồi, vì giờ nó ko thiếu nhân lực ngành đấy, mà có thiếu thì sẽ luôn có 1 hàng dài từ các nước xung quanh xếp hàng để sang.
ah . Thấy cậu bạn bảo đâu thi thố có 20 slot thôi nhứng cháu kia nó cũng dạng khủng nên chấp nhận học BKHN sau kiếm học bổng đi Mĩ hoặc EU. Nói chung bọn trẻ nó cũng khôn ngoan đấy.

A Quang Minh

Xe tăng
Em thấy NUS, Ntu Singapore giờ khoai lắm, tụi trẻ ngày càng giỏi, cạnh tranh nhau khốc liệt nên đi đc toàn giải quốc gia quốc tế chứ dân thường thích cũng có vào đc đâu mà chọn ạ.
Con em cũng được HB NUS năm vừa rồi, nhưng nó bé quá (mới lớp 9), nên em vẫn cho học ở VN để tích lũy kinh nghiệm thêm ạ. Đợt này CP Singapore cũng tăng suất HB của các trường, nên các bạn HS cũng có nhiều cơ hội hơn bác ạ

haduongle

Xe hơi
ah . Thấy cậu bạn bảo đâu thi thố có 20 slot thôi nhứng cháu kia nó cũng dạng khủng nên chấp nhận học BKHN sau kiếm học bổng đi Mĩ hoặc EU. Nói chung bọn trẻ nó cũng khôn ngoan đấy.
Thật ra thì một trong những cái benefits lớn nhất của việc bỏ 1 đống tiền ra "mua" dịch vụ giáo dục ở 1 nước phát triển hơn, là được cái quyền "ở lại" 1 thời gian sau tốt nghiệp tìm kiếm cơ hội việc làm (và định cư) ở nước sở tại. Ví dụ như UK trước Brexit nó đã từng chặt chẽ tới mức mà học xong hết visa là nó đuổi về ngay k kịp dự lễ tốt nghiệp, bằng tốt nghiệp cũng ship bưu điện về sau.

Ông Sing (trong quá khứ) thì hơi ngược đời, vừa cung cấp dịch vụ chất lượng cao, vừa hỗ trợ tận nóc, lại còn "ràng buộc" ng ta ở lại (thứ mà ở những chỗ khác là quyền lợi phải tranh giành nhau thì ở Sing là nghĩa vụ). Nhưng giờ thì hết rồi ạ, cụ nào đang sống hay có ý định di cư sang Sing thì sẽ biết, giờ nó còn nâng mức lương tối thiểu theo độ tuổi để có visa làm việc lên 1 khúc.

Haiau69

Xe buýt
Nhà cháu thì lại có ông bạn có F1 được học bổng ASEAN toàn phần từ cấp 3 sang Sing học, sau đó được học bổng toàn phần tiếp đại học NUS của Sing về ngành IT nhưng lựa chọn không đi Sing mà đi học ở Học viện Công nghệ của bang Georgia (US) tự túc hoàn toàn mỗi năm hết 55000 USD chưa kể phát sinh.

Chỉnh sửa cuối:

tunglam2806

Xe tăng
Con em cũng được HB NUS năm vừa rồi, nhưng nó bé quá (mới lớp 9), nên em vẫn cho học ở VN để tích lũy kinh nghiệm thêm ạ. Đợt này CP Singapore cũng tăng suất HB của các trường, nên các bạn HS cũng có nhiều cơ hội hơn bác ạ
À vậy cụ là 1 trong vài trường hợp bỏ không nhập học năm ngoái. Cụ có biết mình bị các mẹ trên gr mắng vốn là "đã không học còn đăng ký thi làm gì? Mấsuất của nhà khác" :))

F1 nhà cụ cùng đọt với F1 em. Con em lại ngược lại nó đòi đi nên bố mẹ có lo cũng không cản được. :D
Nhà cháu thì lại có ông bạn có F1 được học bổng ASEAN toàn phần từ cấp 3 sang Sing học, sau đó được học bổng toàn phần tiếp đại học NUS của Sing về ngành IT nhưng lựa chọn không đi Sing mà đi học ở Học viện Công nghệ của bang Georgia (US) tự túc hoàn toàn mỗi năm hết 55000 USD chưa kể phát sinh.
Nhiều bạn lên ĐH rẽ sang nước khác cụ ạ. Lý do em thấy đa phần là tìm 1 môi trường học tập sinh sống khác so với Sing.

consokhong

Xe tải
Em chưa hiểu giáo dục ở mình bị nhồi sọ và học những thứ vô bổ là những cái gì?Trên này nhiều cụ đã từng học bách khoa thì đều biết là học nhiều và học những cái linh tinh không cần thiết như môn Triết học .. nhưng giờ các cụ đi làm đã có trải nghiệm cuộc sống rồi. mà hỏi lại thì các cụ đều trả lời là rất cần thiết học rộng biết nhiều nó không thừa tí nào đâu.tuổi trẻ đang đầu óc tốt rất cần tiếp nhận thật nhiều những thông tin kiến thức rộng.suy ra con trẻ nó thích nghi được ở đất nước nào thì ở.mỗi nước đều có đặc thù văn hóa khác nhau cái hay cái dở khác nhau. quan trọng là các con hòa nhập ở nước họ được.và vẫn giữ được cái hay cái đẹp của dân tộc mình là điều đáng quý nhất.
Em có thắc mắc là nếu cụ thấy GD ĐH ở VN tốt như vậy sao cụ lại gửi 2 F1 sang Đức làm gì?

A Quang Minh

Xe tăng
À vậy cụ là 1 trong vài trường hợp bỏ không nhập học năm ngoái. Cụ có biết mình bị các mẹ trên gr mắng vốn là "đã không học còn đăng ký thi làm gì? Mấsuất của nhà khác" :))

F1 nhà cụ cùng đọt với F1 em. Con em lại ngược lại nó đòi đi nên bố mẹ có lo cũng không cản được. :D

Nhiều bạn lên ĐH rẽ sang nước khác cụ ạ. Lý do em thấy đa phần là tìm 1 môi trường học tập sinh sống khác so với Sing.
Con nhà em thì cho tự quyết, và đến phút cuối nó bảo chưa sẵn sàng thì đúng ý của mình, nên em cũng gật luôn ạ:). Con nhà cụ cấp 2 học trường nào thế?Ams, NS hayArch

tunglam2806

Xe tăng
Con nhà em thì cho tự quyết, và đến phút cuối nó bảo chưa sẵn sàng thì đúng ý của mình, nên em cũng gật luôn ạ:). Con nhà cụ cấp 2 học trường nào thế?Ams, NS hayArch
Con em học trường làng đi theo asean không phải nus ạ. Lứa năm ngoái có gr bao gồm tất cả các loại hb nên em mới biết cụ bị các mẹ mắng vốn:D

consokhong

Xe tải
Lo ngại là Cái nhận được sau 4 năm học đại học là sinh viên ko còn tự tin .Nên nhìn 1 nhóc tì cấp 3 qua học đại học và 1 sv qua lấy thạc sĩ thấy 1 trời khác biệt .
Đến thế cơ hả cụ? Những thứ dần mòn, ko nhận ra ngay đc mới nguy hiểm cụ nhỉ? Cụ có thể chia sẻ chi tiết hơn ko, vì như em nói đó, có những cái ko tự nhận ra đc.

Binbi

Xe điện
Chào cccm,
Bạn F1.2 nhà em chuẩn bị lên lớp 10, bạn ấy thích học kinh tế hơn kỹ thuật và có mong muốn du học Châu Âu. Em search thì có khá nhiều trung tâm, trung tâm nào cũng khen trường, nước mà họ giới thiệu là tốt nên rất khó để lựa chọn. Em có đọc web một số trường thì thấy:
- Du học Pháp, khí hậu tốt, học phí thấp và được hỗ trợ chi phí nhà ở, đi lại,... khá nhiều (giảm 30%-50%) nhưng ít ngành bậc đại học đào tạo bằng tiếng Anh
- Hà Lan: đất nước nói tiếng Anh tốt, khí hậu tốt nhưng học phí khá cao (9000-15000E/năm) và phí sinh hoạt cũng khá cao (12000-13000E/năm), về học bổng thì cũng khó tiếp cận
- Thụy Điển, Phần Lan: có vẻ cho nhiều học bổng, mấy năm nay nhiều bạn Việt Nam sang học nhưng lạnh quá, và phải học tiếng nước họ mới giao tiếp, thực tập/làm thêm được,...
Và em cũng không rõ có cần hoạt động ngoại khóa mạnh như du học Mỹ không.

Em nhờ cccm đã trải nghiệm tư vấn và chia sẻ nước nào du học bằng tiếng Anh, ngành về kinh tế tài chính tốt và chi phí tiết kiệm
Với kinh nghiệm của một người vừa cùng F1.1 hoàn thành hồ sơ du học và đang cùng F1.2 chuẩn bị cho hồ sơ tiếp theo thì tôi xin tư vấn cho cụ thế này:
1) Nếu du học bằng tiếng Anh thì tốt nhất nên chọn Mỹ, Canada, Anh. Các nước khác cũng có trường giảng dạy bằng tiếng Anh nhưng vẫn cần phải học thêm tiếng nước đó để còn giao tiếp xã hội. Mặt khác các trường ở Châu Âu dạy bằng tiếng Anh thường là trường tư ranking không cao và có thu học phí ở mức khá khá. Cộng cả tiền học, ăn ở có khi tốn hơn học ở một trường tương đương ở Mỹ;
2. F1 nhà bác mới vào lớp 10, còn nhiều thời gian để chuẩn bị một bộ hồ sơ chất lượng cho việc apply du học Mỹ. Hoạt động ngoại khóa chỉ là một thành phần cần có của hồ sơ nhưng không mang tính quyết định, không đến mức phức tạp như các trung tâm tư vấn du học hay mang ra khè phụ huynh học sinh.
Bộ hồ sơ đủ tốt để apply vào các trường ở Mỹ thì cũng sẽ đủ tốt để apply vào các trường ở Châu Âu.

Lọ mọ

Xe buýt
Em có thắc mắc là nếu cụ thấy GD ĐH ở VN tốt như vậy sao cụ lại gửi 2 F1 sang Đức làm gì?
Đầu tiên là em ko có tiền hoặc nếu có em cũng ko cho con học từ Trung học hay đại học(vì rủi do lớn).con em nó học đại học và thạc sỹ rồi sang Đức đi làm tiến sỹ .con dâu em nó xin học bổng thạc sỹ. chúng nó mới ĐK kết hôn bên đó. tạm thời em đã thành công theo cách này. còn cháu trai thứ hai đang học ĐH FPT năm 3. Em cũng hướng cháu học xong ở Hà Nội đi làm 1-2 năm lấy kinh nghiệm và học tiếng rồi xin học bổng thạc sĩ nước ngoài nếu được thì tốt nếu không được thì xin sang học theo diện tự túc chỉ phí ăn ở khoảng 300 triệu trong vòng 2 năm rưỡi nếu hòa nhập được thì ở lại. không thì về cũng tốt. chứ không bị bỡ ngỡ như các bạn đi từ bậc phổ thông và đại học mà quay về. có một điều này em thấy bảo SV học đại học ở nước ngoài tốt nghiệp đã khó rồi.xong học tiếp lên thạc sĩ và tiến sĩ là cực kỳ khó.