[Funland] Du học Châu Âu bằng tiếng Anh

DurexXL

Xe lăn
... cái gì cũng muốn nhẹ nhàng, học ít áp lực, sau kiếm tiền cũng dễ ....
Cái này là lỗi về mặt nhận thức rồi
Học thì nhẹ
Làm thì nhàn
Tiền kiếm thì dễ

Mấy cái này chả logique tí nào, em thật

coolpix8700

Xe ngựa
100% những đứa trẻ đi du học sẽ không muốn quay về VN nếu chúng tìm được việc làm ở châu Âu, châu Mỹ.
Cho con đi du học, thì xác định là con sẽ xa rời cha mẹ.
Nó chỉ quay về làm đám ma cho cha mẹ, và chia của thừa kế :)):)):))
100% thì chẳng tới đâu!
Nhà em, họ xa thì có tụi ở lại định cư, nhưng nếu gần thì mấy đứa đi học rồi đều về hết.
Nhưng có 1 điều em thấy đã định sang học ở nước nào thì nên biêt tiếng của người ta, nếu không chỉ sang du lịch 1 vài ngày không sao, ở lâu thì chẳng có gì hợp lý. Ở mấy nước nhỏ nhỏ ra ngoài đường hỏi tiếng Anh chắc có người trả lời, nhưng ở nước lớn như Đức họ lắc đầu. Có 1 năm 1 thành phố của Đức nhận được danh hiệu "Thành phố du lịch". 1 kênh TV làm cái phóng sự xem khách du lịch không nói tiếng Đức đến đấy như thế nào. Ngoài cô phóng viên, họ mời 1 ông sinh viên người Anh đang học trong thành phố đó giả vờ không biết tiếng Đức tìm đường sau khi xuống tầu từ nhà ga trung tâm về nơi trọ. Loanh quanh mấy tiếng không tìm được đường dù họ chọn khoảng cách chỉ 1 -2 cây số. Các biển chỉ đường, tên phố toàn tiếng Đức không nói, nhưng hỏi đường chỉ nhận được những cái lắc đầu!

Chỉnh sửa cuối:
Bạn thứ 2 nhà em cái gì cũng muốn nhẹ nhàng, học ít áp lực, sau kiếm tiền cũng dễ -
Vậy thì ở VN. bỏ vài tỉ mua cái ghế rồi túc tắc kiếm tiền . Châu Âu văn minh cao quý có làm mới có ăn ko có chuyện việc nhẹ nương cao nhé.

Nowherelands

Xe buýt
100% những đứa trẻ đi du học sẽ không muốn quay về VN nếu chúng tìm được việc làm ở châu Âu, châu Mỹ.

Cho con đi du học, thì xác định là con sẽ xa rời cha mẹ.

Nó chỉ quay về làm đám ma cho cha mẹ, và chia của thừa kế :)):)):))
Không hiểu nhận thức của cụ đến đâu mà chỗ nào cũng vào chém bừa, kể cả ở một chủ đề nghiêm túc tư vấn cho các cháu đi học như thế này.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ. Ngoài ra còn một ý nữa nhưng mà em dè dặt khi nêu ý kiến. Đó là cảm giác lo cho con đi du học xong coi như mất con. Đó là sự khác biệt về văn hóa, quan niệm sống...xa rời nguồn cội.
Em muốn con em sang môi trường đa văn hóa để nó thích làm điều gì tùy thích mà không bị soi mói. Tất nhiên là không được vi phạm pháp luật, thích chơi gay thì chơi, thích hút cần sa thì hút, thích lấy mấy vợ thì lấy mà không bị đánh giá làm dâm dê vô đạo đức, thích đẻ con hay không tùy theo sức khỏe, kinh tế, niềm vui với trẻ con mà không bị ném đá...

giangthu1998

Xe buýt
Em muốn con em sang môi trường đa văn hóa để nó thích làm điều gì tùy thích mà không bị soi mói. Tất nhiên là không được vi phạm pháp luật, thích chơi gay thì chơi, thích hút cần sa thì hút, thích lấy mấy vợ thì lấy mà không bị đánh giá làm dâm dê vô đạo đức, thích đẻ con hay không tùy theo sức khỏe, kinh tế, niềm vui với trẻ con mà không bị ném đá...
Vậy tư tưởng của cụ quá thoáng rồi.

Nick2

Xe máy
Canada gần như không có học bổng như kiểu Mỹ đâu. Có thể tham khảo con đường học cao đẳng 3 năm, học phí tầm 20.000đ cad/ năm. Học xong 3 năm thì sẽ được cấp giấy phép lao động 3 năm nữa để làm việc và xin thường trú.
F1 nhà em cũng đang học CĐ ở Ca, em thấy nó trưởng thành, và tự lập hơn hẳn. Đi làm thêm 2 ngày cuối tuần cũng đủ trang trải tiền ăn ở, sinh hoạt

sambui0909

Xe tải
Được học bổng Đức là phải qua khóa tiếng Đức. Không được là mời về. Học hành nghiên cứu tính sau. À đấy là thời của em.
Chuẩn cụ. Nó gọi DSA thì phải. Cụ chắc cũng loanh quanh thời của em. 2000-2002.

Pinkbeo

Xe đạp
Xu hướng đi du học rồi ở lại bằng được là xưa rồi các cụ ạ. Bây giờ châu Âu cũng có những bất cập nhất định, cộng thêm xu hướng làm việc online, toàn cầu, nhiều người chọn trở về.
Về hay ở nó lại là 1 chủ đề khác.

Ở đây bàn đến vấn đề du học thôi. Cá nhân em vẫn khuyến khích các cháu đi vài năm cho trưởng thành, nếu điều kiện tài chính cho phép.

Được gửi từ iPhone - Otofun

ubisapro

Xe trâu
E thấy con cụ thớt học ở nhà chuẩn bài. Việc nhẹ, lương cao, kiếm tiền dễ … rùi lại muốn đi để trải nghiệm, hưởng thụ… Mục đích vậy với con e thì ở nhà. Nhanh cho vuông.

Tris Nguyen

Xe đạp
Các cụ có góp ý gì về việc đi du học Singapor hoặc du học đài loan không ạ, nhà cháu cũng đang nghiên cứu về 2 môi trường để đưa ra quyết định cho f1 ạ. Ecảm ơn trước ak

tunglam2806

Xe tăng
Các cụ có góp ý gì về việc đi du học Singapor hoặc du học đài loan không ạ, nhà cháu cũng đang nghiên cứu về 2 môi trường để đưa ra quyết định cho f1 ạ. Ecảm ơn trước ak
Em có nghiên cứu Sing nên biết qua chút.
Ưu: Sing giáo dục ok. Đặc biệt mấy trường như NUS, NTU rank khỏi phải bàn. Các loại học bổng đa dạng. Vị trí gần VN nên di chuyển thuận lợi. Môi trường sống sạch sẽ an toàn. Cơ hội làm việc khá cởi mở.
Khuyết: Chi phí, giá cả sinh hoạt đắt lòi mắt. Có vẻ thiên về học thuật hơi nhiều. Đất nước S bé nên chả có gì khám phá chơi bời. Các bạn hướng ngoại thường không thích Sing.

cadan

Xe container
Chào cccm,
Bạn F1.2 nhà em chuẩn bị lên lớp 10, bạn ấy thích học kinh tế hơn kỹ thuật và có mong muốn du học Châu Âu. Em search thì có khá nhiều trung tâm, trung tâm nào cũng khen trường, nước mà họ giới thiệu là tốt nên rất khó để lựa chọn. Em có đọc web một số trường thì thấy:
- Du học Pháp, khí hậu tốt, học phí thấp và được hỗ trợ chi phí nhà ở, đi lại,... khá nhiều (giảm 30%-50%) nhưng ít ngành bậc đại học đào tạo bằng tiếng Anh
- Hà Lan: đất nước nói tiếng Anh tốt, khí hậu tốt nhưng học phí khá cao (9000-15000E/năm) và phí sinh hoạt cũng khá cao (12000-13000E/năm), về học bổng thì cũng khó tiếp cận
- Thụy Điển, Phần Lan: có vẻ cho nhiều học bổng, mấy năm nay nhiều bạn Việt Nam sang học nhưng lạnh quá, và phải học tiếng nước họ mới giao tiếp, thực tập/làm thêm được,...
Và em cũng không rõ có cần hoạt động ngoại khóa mạnh như du học Mỹ không.

Em nhờ cccm đã trải nghiệm tư vấn và chia sẻ nước nào du học bằng tiếng Anh, ngành về kinh tế tài chính tốt và chi phí tiết kiệm
Em nghe bạn em nói có Đức, còn nước nào khac không ạ

MyMac

Xe điện
Em đang sống ở Malaysia, bên này có khá nhiều trường của UK và Úc sang mở campus. Các trường sang MY mở campus thì ko phải 1st tier như Cambrdige hay Oxford nhưng cũng ko phải linh tinh. Học phí thì bằng khoảng 1/3 so với chính quốc, sinh hoạt phí thì same same VN, và cũng có option cho sang UK 1 năm cho biết.

Nếu chi phí là 1 vấn đề thì cụ tham khảo option này thử, chứ em cũng nghĩ như bác gì ở trên nói đấy, bỏ tiền tỉ đi châu Âu học xong về VN làm thì ko bh lấy lại vốn được đâu.
Khi đã cho con học hành người ta không nghĩ đến việc lấy lại vốn. Nếu nghĩ đến đi học phải lấy lại vốn thì khác gì đi buôn? Có thành công có thất bại? Học hành mà nghĩ đến việc lấy lại được vốn hay không thì cho học ở VN là tốt nhất vì rủi ro thấp.

Còn du học Malaysia thì em thấy không nên.

MyMac

Xe điện
Vâng cụ. Ngoài ra còn một ý nữa nhưng mà em dè dặt khi nêu ý kiến. Đó là cảm giác lo cho con đi du học xong coi như mất con. Đó là sự khác biệt về văn hóa, quan niệm sống...xa rời nguồn cội.
Cụ nói đúng đó. Cho con đi du học ở lâu bên í là coi như mình mất đứa con. Chúng rời xa vòng tay cha mẹ đến một nơi xa lạ sẽ bị sốc văn hoá và dần phải thích nghi. Lâu dần chúng xa rời nguồn cội và mất tình cảm gần gũi sẻ chia với gia đình.

haduongle

Xe hơi
Khi đã cho con học hành người ta không nghĩ đến việc lấy lại vốn. Nếu nghĩ đến đi học phải lấy lại vốn thì khác gì đi buôn? Có thành công có thất bại? Học hành mà nghĩ đến việc lấy lại được vốn hay không thì cho học ở VN là tốt nhất vì rủi ro thấp.

Còn du học Malaysia thì em thấy không nên.
Em đồng ý là chuyện đi học ở nước ngoài nhiều khi ko thể chỉ lấy tiền bạc làm cái thước đo thành công.

Nhưng mà nhiều khi cũng phải thực tế 1 tí, tất cả mọi khoản đầu tư cho giáo dục đều phải có 1 phần return là cơ hội việc làm, lương thưởng này kia, đặc biệt là nếu tài chính ko dư dả.

Còn vụ MY ko nên thì cụ chia sẻ thêm được ko?

Happiness76

Xe tải
Em có nghiên cứu Sing nên biết qua chút.
Ưu: Sing giáo dục ok. Đặc biệt mấy trường như NUS, NTU rank khỏi phải bàn. Các loại học bổng đa dạng. Vị trí gần VN nên di chuyển thuận lợi. Môi trường sống sạch sẽ an toàn. Cơ hội làm việc khá cởi mở.
Khuyết: Chi phí, giá cả sinh hoạt đắt lòi mắt. Có vẻ thiên về học thuật hơi nhiều. Đất nước S bé nên chả có gì khám phá chơi bời. Các bạn hướng ngoại thường không thích Sing.
Em thấy NUS, Ntu Singapore giờ khoai lắm, tụi trẻ ngày càng giỏi, cạnh tranh nhau khốc liệt nên đi đc toàn giải quốc gia quốc tế chứ dân thường thích cũng có vào đc đâu mà chọn ạ.

haduongle

Xe hơi
Em thấy NUS, Ntu Singapore giờ khoai lắm, tụi trẻ ngày càng giỏi, cạnh tranh nhau khốc liệt nên đi đc toàn giải quốc gia quốc tế chứ dân thường thích cũng có vào đc đâu mà chọn ạ.
Các trường công lập của Sing thì ranking rất cao, nhưng mà nó sẽ ko được "cởi mở" như phương tây. Và học phí + chi phí sinh hoạt sẽ thuộc vào hàng đắt đỏ nhất quả đất. Điểm cộng là nhiều học bổng (hơn so với phương tây), nhưng như cụ nói, càng lúc càng trở nên cạnh tranh.

Cách đây 10 15 năm thì Singapore thiếu nhân lực, nên chính phủ tài trợ rất nhiều cho người nước ngoài đến học và ở lại làm việc. Nhưng giờ thì nhân lực Sing đã dư thừa so với nhu cầu, nên các hỗ trợ mất đi, giáo dục ở Sing vì thế trở nên kém cạnh tranh hơn so với các chỗ khác rồi ạ.