[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

dog.fearless

Xe tăng
kk e vào fb thấy có hội "dừng mua nhà Hà Nội để tránh ngáo giá" thì cứ thấy ai nói ngược ý chí của họ đều bị quy là cò hết, ôi cái nhóm ấy nó tiêu cực kinh khủng khiếp, với cái tâm lý loser ấy thì mãi mãi ko thể mua nhà Hà Nội, bởi e hiểu rằng nhà nội đô nhu cầu mua nó nhiều và tăng lên hàng năm nên giá nó chững/ tăng ít đã lấy làm vui lắm rồi chứ mong gì nó giảm.
từ đầu em đã không vào cho bớt sân si rồi

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
thớt như cụ thì nhiều ý kiến trái chiều là khó tránh lắm, cuộc đời nay sai mai lại đúng khó mà luôn theo phân tích cá nhân được cụ ạ, sai lầm của cụ hôm nay có thể là sự đúng đắn của ngày mai và ngược lại. Riêng về BDS thì theo quan điểm của em là không quan tâm đỉnh hay đáy cứ đủ tiền mua được BDS ưng ý là được, còn lại để đầu óc thảnh thơi làm việc chính kiếm tiền lo cho gia đình. Chứ cõi mạng thì chém gió là chính chứ biết ai ntn, con người ta lộ rõ tính cách trần trụi của mình nhất khi ở trong môi trường ẩn danh mà :D .
tưởng ai xa lạ, vào pic này gặp toàn người quen :)). Cụ ngày trước chê bds như j ấy mà bây h cũng nói là ko quan tâm đỉnh đáy, đủ tiền mua bds ưng ý là đc à?
Đúng là thời gian, làm con người ta thay đổi nhiều quá :))

muabenem123

Xe lăn
Trên này e học dc nhiều điều. Và rất có ích cho việc kiếm ăn. E thật. :)
Mười mấy năm trước e vào đây tập tọe cũng đc nhiều tiền bối chỉ bảo. Bây h các cụ lên núi hết rồi, tìm lại ko thấy đâu nữa.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Ơ thế mà có mấy cụ inbox e nhờ tư vấn thì e bảo đợt này đừng mua. :( Để e inbox lại bảo họ mua cho nó giống với quan điểm của cụ, cụ nhỉ?
Cụ khuyên đừng mua thì chắc là kỳ vọng sẽ có nhịp giảm à cụ?

truongvoky1981

Xe buýt
Cái đấy cụ ko cần cảm ơn. E bảo rùi, ăn 1 mình ko hết dc đâu. Trên này đầy người share thông tin. Đó là cái quý.
Còn quay trở lại cụ dũng cảm 1 lần trả lời câu hỏi của e bên trên đê? Lại thêm 1 lần hỏi nữa, khéo sắp tới 10 lần hỏi cụ r mà cụ vẫn ko đáp :)
đấp rồi còn gì đấy cụ. Đang full tiền nên nhìn đâu cũng thấy nợ xấu, đổ vỡ...

muabenem123

Xe lăn
hê hê ai chẳng muốn giảm để múc giá tốt cụ ơi, nhưng đời ko như mơ thì ta cũng nên tỉnh sớm :)) , e chả đầu cơ gì nên múc đc cái nhà nội đô ưng ý kịp trước sóng tăng đợt này là em thấy cũng đủ ấm lòng rồi :D
Những người muôn năm cũ,
Hồn ở đâu bây giờ. :))

Jiren198

Xe điện
Những người muôn năm cũ,
Hồn ở đâu bây giờ. :))
Nhà nước mới đấu giá đc có tý đất các cụ đã sợ đỉnh, 2022-2023: là giai đoạn dẽ oẳng nhất đã qua, thì chả có lý do gì để rút ống bây giờ cả, hà nội vừa nói chuyện chắc như đinh 2024 đông anh gia lâm lên quận, 2025 dồn sức cho 2 cháu còn lại.để làm gì? Tăng quỹ đất, tăng đấu giá, thay vì bắt các cụ ăn 1 món cũ , dỗ dành, thì để cho các cụ tự thèm ăn bằng món mới...., dân hcm thêm 1 năm run sợ tranh thủ vô sới khi 2026 thuế mới áp dụng, hà nội, các tỉnh khác lấy đó làm gương, nhiều ng cóng

Anh nhiên

Xe hơi
Em thì thấy mấy bạn như bạn Víc và mấy bạn khác nữa như là kiểu hoạt náo viên ăn lương otofun, mục đích chính chi diễn đàn có trao đổi, thảo luận thôi chứ có gì đâu. Chứ luận điểm suông, ko thực tế tý nào trong khi bđs nó tăng hay giảm đâu có đơn giản như vài cái căn cứ vô thưởng vô phạt mà bạn sv thực tập viết cũng được.
Mất dạy nhất vẫn là cái bạn lợi dụng lập nhóm Dừng mua nhà. Mặt bằng giá mới gần như đã thành lập; nếu 1-2 năm nữa thị trường tăng tiếp khoảng 2-30% thì thành viên cộng đồng dừng mua nhà có tế cả lò cái bạn lập nhóm lên không nhỉ? Mà khả năng bđs dưới 10 tỷ tiếp tục tăng là rất cao.
em cũng nghĩ là còn tăng, giá bds VN cao so với thu nhập thấp dân mình thôi, kinh tế thị trường phát triển, phân hoá giàu nghèo khoảng cách càng ngày càng xa, giá bất động sản thì lại toàn chạy theo thu nhập của người giàu, tương lai mảng cho thuê nhà ở chắc sẽ phát triển mạnh (quan điểm cá nhân em)

THÔNG BÁO XỬ LÝ THÀNH VIÊN ORIJEANS
Sau khi bị xử lý vì hành vi không đúng trong thớt, thành viên này đã spam trong mục báo cáo để trả đũa người khác, gây mất thời gian cho các thành viên BĐH
- Với vi phạm này thành viên ORIJEANS sẽ bị ban nick 01 tháng
- Các thắc mắc, khiếu nại không được chấp thuận và sẽ bị xử lý ngay lập tức

Trân trọng!

Liên tục lái chủ đề sang hướng khác bằng lời lẽ khiêu khích, châm chọc người khác.
- Dừng viết bài trong thớt
- Tái phạm ở thớt khác sẽ bị xử lý ở mức cố tình

truongvoky1981

Xe buýt
E vẫn phải nói lại 1 câu: 1 mình ăn ko hết đâu, chia sẻ thông tin nó mới là qtrong nhất. Cá nhân e và e cũng biết trong này rất nhiều cụ đã thành công nhờ có thông tin hỏi han, chia sẻ cho nhau. Chứ rất hiểm có ai là giỏi, ko ai là cái j cũng biết hết để mà đầu tư/kinh doanh thành công cả. ;))
Quá TUYỆT VỜI cho tinh thần chia sẻ của Cụ. Và em phải dùng từ TUYỆT VỜI chứ ko phải hay quá, tốt quá vì trong 1 cái xã hội mà con người cứ im ỉm chỉ lo cho bản thân thôi thì việc Cụ múa chia sẻ kinh nghiệm, thông tin mà có thể dùng để kiếm được tiền là 1 cái gì đó hiếm hoi, có phần hơi xa vời ở thời điểm này.

Viettran bđs

Xe đạp
Website
banggiavn.com
Thị trường thời gian này đang căng về giá nhưng sập thì không, sập là đi lạnh toát luôn
Riêng em dự báo thị trường 2024-2025 khả năng sẽ điều chỉnh hạ nhiệt ở phân khúc căn hộ ở HN.
Lý do thì vô vàn nhưng từ thông tin em có cũng như cảm nhận của cá nhân thì khả năng cao là như thế. Hiện vẫn là quan sát thêm.

Còn ở thời điểm này dự án nào đủ tốt thì xúc vẫn được. Quan trọng có ko mà xúc thôi.

Riêng với quan điểm thì
+ Các cụ đầu tư nhà đất thì giảm tỉ trọng một phần, chuyển tiền mặt chờ cơ hội mới :D
+ Các cụ cầm tiền mua để ở thì nếu thấy hợp lý thì cứ mua, không tính tới thị trường làm gì mệt óc.
+ Các cụ cầm tiền mua đầu tư thì nên chờ nghe ngóng, hoặc vào hàng thì lướt nhanh được thì được (nhưng khéo đu đỉnh)

muabenem123

Xe lăn
Quá TUYỆT VỜI cho tinh thần chia sẻ của Cụ. Và em phải dùng từ TUYỆT VỜI chứ ko phải hay quá, tốt quá vì trong 1 cái xã hội mà con người cứ im ỉm chỉ lo cho bản thân thôi thì việc Cụ múa chia sẻ kinh nghiệm, thông tin mà có thể dùng để kiếm được tiền là 1 cái gì đó hiếm hoi, có phần hơi xa vời ở thời điểm này.
Nó bt thôi cụ ợ. E ko tiện chụp màn hình cái inbox của e lên đây. Nhưng đã có nhiều cụ đã hỏi e, sau đó mua, và đã quay lại cảm ơn. Cái đấy là e thấy vui rồi, chứ chưa bao h e đòi hỏi hay xin của các cụ dù là 1 ly cafe. ;))

truongvoky1981

Xe buýt
Nó bt thôi cụ ợ. E ko tiện chụp màn hình cái inbox của e lên đây. Nhưng đã có nhiều cụ đã hỏi e, sau đó mua, và đã quay lại cảm ơn. Cái đấy là e thấy vui rồi, chứ chưa bao h e đòi hỏi hay xin của các cụ dù là 1 ly cafe. ;))
vâng em hiểu ạ. Thường thì người muốn đòi hỏi thì đã ko chia sẻ mà đã chia sẻ thì lại ko đòi hỏi bao giờ hehee

Để thị trường BĐS đóng băng nhiều khả năng phải chờ đến khi đấu giá hết 50% lượng quỹ đất ODT ở Mê Linh - Đông Anh - Hoài Đức, tầm 2026-2027 đấy các cụ nhể :))

Fanta20

Xe tải
Đúng vậy cụ ơi, tinh thần chia sẻ là luôn quý. Có điều rằng một phần lý do nhiều người ngại chia sẻ, ví dụ bảo thấy chỗ này tốt, chỗ kia tiềm năng, là vì nhiều khi chia sẻ xong thì nhiều người khác lại ném đá, bảo là cò chỗ ấy hay sao 😂 kiểu vậy đó cụ

LAVIC

Xe buýt
Cám ơn các admin rất nhiều, em cũng ko muốn lên diễn đàn để tranh cãi, đả kích cá nhân.
Hy vọng các cụ khác rút kinh nghiệm, nên thảo luận nội dung chính, quan điểm có đúng có sai nhưng hành xử phải có văn hóa.
THÔNG BÁO XỬ LÝ THÀNH VIÊN ORIJEANS
Sau khi bị xử lý vì hành vi không đúng trong thớt, thành viên này đã spam trong mục báo cáo để trả đũa người khác, gây mất thời gian cho các thành viên BĐH
- Với vi phạm này thành viên ORIJEANS sẽ bị ban nick 01 tháng
- Các thắc mắc, khiếu nại không được chấp thuận và sẽ bị xử lý ngay lập tức

Trân trọng!

Cám ơn các admin rất nhiều, em cũng ko muốn lên diễn đàn để tranh cãi, đả kích cá nhân.
Hy vọng các cụ khác rút kinh nghiệm, nên thảo luận nội dung chính, quan điểm có đúng có sai nhưng hành xử phải có văn hóa.
Hoàn toàn đồng ý với cụ.
Trước khi áp quy định xử lý thành viên ORIJEANS, anh em trong BĐH đã kiên nhẫn nhiều ngày chỉ xoá các bài vi phạm của của cụ ấy, hy vọng cụ thấy sai mà dừng.

Tuy nhiên, cụ ấy đã phớt lờ sự kiên nhẫn đó và còn ngang nhiên vi phạm, chẳng để vào mắt quy định và những người điều hành OF
Hậu quả tới là tất yếu vì mọi sự kiên nhẫn chỉ có giới hạn.

Ê ê. Bỉ quan điểm, k bỉ cá nhân bạn ê.
Trao đổi quan điểm thoải mái mà, bạn cho hỏi lại ý hôm qua mình hỏi mà chã xoá mất. Bạn bảo người có tiền là người mua vào bds định kỳ, k quan tâm đáy hay đỉnh. Thế bạn 2 năm qua k mua, trước đó thì bán. Vậy bạn làm rõ giúp 2 ý:
- bạn là người có tiền k?
- nếu có thì định kỳ mua của bạn là bao lâu?
- nếu mua mà k quan tâm đáy hay đỉnh thì lập thớt mua hay chờ làm gì?
Trả lời vào trọng tâm nhé, đừng trốn chui trốn lủi, nó cứ hèn hèn thế nào ý. Mình nghiêm túc trao đổi nhé.

LAVIC

Xe buýt
Hoàn toàn đồng ý với cụ.
Trước khi áp quy định xử lý thành viên ORIJEANS, anh em trong BĐH đã kiên nhẫn nhiều ngày chỉ xoá các bài vi phạm của của cụ ấy, hy vọng cụ thấy sai mà dừng.

Tuy nhiên, cụ ấy đã phớt lờ sự kiên nhẫn đó và còn ngang nhiên vi phạm, chẳng để vào mắt quy định và những người điều hành OF
Hậu quả tới là tất yếu vì mọi sự kiên nhẫn chỉ có giới hạn.
Các cụ trong BĐH đã làm việc rất công minh và có tình có lý.
Giờ chắc có lẽ còn mỗi OFF là nơi ko bị "tác động" bởi truyền thông - hội nhóm, nơi mà anh em có thể tự do nêu ý kiến và quan điểm của cá nhân mình.
Từ nay em cũng sẽ tập trung vào việc thảo luận, phân tích các nội dung mới của thị trường bds, ko sa vào các cuộc tranh cãi cá nhân, gây mất đoàn kết.
Thank các cụ trong BĐH 👍

Quê bầm

Xe điện
thớt như cụ thì nhiều ý kiến trái chiều là khó tránh lắm, cuộc đời nay sai mai lại đúng khó mà luôn theo phân tích cá nhân được cụ ạ, sai lầm của cụ hôm nay có thể là sự đúng đắn của ngày mai và ngược lại. Riêng về BDS thì theo quan điểm của em là không quan tâm đỉnh hay đáy cứ đủ tiền mua được BDS ưng ý là được, còn lại để đầu óc thảnh thơi làm việc chính kiếm tiền lo cho gia đình. Chứ cõi mạng thì chém gió là chính chứ biết ai ntn, con người ta lộ rõ tính cách trần trụi của mình nhất khi ở trong môi trường ẩn danh mà :D .
Cứ hết tiền mặt, gánh thêm đống nợ bank hóa lại ngoan, đỡ ngọ nguậy loay hoay, mặc kệ thị trường... để tập trung làm việc chính cụ nhể