[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

LAVIC

Xe buýt
Về lý thuyết, các cụ có thể ăn lương công chức + đi làm xe ôm, bán chổi đót là có thể mua đất và xây nhà to.
Thực tế thì ko bao giờ dùng lương để mua dc bds, kể cả các bds xó xỉnh, xa xôi. Nên dùng lương để tính giá bds thì "lệch pha" nặng.
Việc tiền gửi tiết kiệm tiếp tục tăng bất chấp lãi suất thấp, mà ko đổ tiền vào mua bds, phản ánh tâm lý của nhà đầu tư, đánh giá hiệu quả tăng giá của bds thời điểm này là ko cao, thậm chí đang tiềm ẩn nhiều rủi ro lớn.
Hôm qua ngồi ăn với anh bạn Trung Quốc, trước khi bds Trung Quốc "sập hầm" như hiện nay thì cũng trải qua 1 giai đoạn ngắn ko tăng ko giảm, lãi suất thấp, chính phủ tung các gói cứu trợ...
Em thấy sắp tới cả về cơ cấu ch*nh' trị và kinh tế...của Việt Nam sẽ "học" theo Trung Quốc, chỉ chậm khoảng 10 năm.

Binbi

Xì hơi lốp
Chuẩn cụ, tháng 9 tới 70% là ko hạ
Có thể tháng 9 chưa hạ, thậm chí là tháng 12 cũng chưa hạ. Tuy nhiên nếu đọc về mấy cái này thì cụ nên đọc trên Investing hoặc CME group chứ báo ta đến dịch lại họ cũng còn cắt xén đi đấy.

BìnhMinh89

Xe tăng
Về lý thuyết, các cụ có thể ăn lương công chức + đi làm xe ôm, bán chổi đót là có thể mua đất và xây nhà to.
Thực tế thì ko bao giờ dùng lương để mua dc bds, kể cả các bds xó xỉnh, xa xôi. Nên dùng lương để tính giá bds thì "lệch pha" nặng.
Việc tiền gửi tiết kiệm tiếp tục tăng bất chấp lãi suất thấp, mà ko đổ tiền vào mua bds, phản ánh tâm lý của nhà đầu tư, đánh giá hiệu quả tăng giá của bds thời điểm này là ko cao, thậm chí đang tiềm ẩn nhiều rủi ro lớn.
Hôm qua ngồi ăn với anh bạn Trung Quốc, trước khi bds Trung Quốc "sập hầm" như hiện nay thì cũng trải qua 1 giai đoạn ngắn ko tăng ko giảm, lãi suất thấp, chính phủ tung các gói cứu trợ...
Em thấy sắp tới cả về cơ cấu ch*nh' trị và kinh tế...của Việt Nam sẽ "học" theo Trung Quốc, chỉ chậm khoảng 10 năm.
Áo mặc không qua khỏi đầu, mình thì cứ nhìn anh béo hàng xóm ntn là mình đi theo sau như vậy thôi cụ nhỉ :D

eterniti

Xe điện
Dc 10 năm nữa như TQ thì mìn chấp nhận đu đọt để đất nước tiến lên 🙃

Khongdanhvong

Xe điện
Giá nhà ổn định mới tốt, tăng xổi giảm xổi cũng chẳng hay. Giá ổn định (tăng ổn định từng năm) thì đổi nhà cũng dễ, tiết kiệm mua nhà cũng lợi. Chính sách phải làm sao để ngăn chặn đầu cơ bđs nhỏ lẻ không có lợi cho sự phát triển.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Tiền tiết kiệm tăng nó phản ảnh tâm lý NDT à cụ? Có mấy cái này e nêu ra đây để cụ và ae châm cứu xem tn. Hiện tại cụ thấy tỷ lệ sử dụng QRcode ở VN thế nào? Mua mớ rau ngoài chợ hay cốc trà đá bây h có phải lúc nào cũng cầm tiền mặt ko?
Bây h cụ có tin đi mua mớ rau, người bán ko có tiền trả lại hoặc ngại trả lại thì bảo người mua quét QR ko?
Mấu chốt nó nằm ở chỗ đó. Tiền gửi tăng trong đó lượng tiền gửi Không kỳ hạn tăng mạnh. Tức là tỷ lệ ko dùng tiền mặt rất cao. Trước đây các bà bán rau, nói thật là còn ko có stk, chưa bao h đến bank. Thì sau khoảng 5-7 năm ae banker đi mở tk, mở thẻ....thì QR mọc lên như nấm. Về quê bây h QR chả khác vẹo j thành phố cả.
Mấu chốt nó là đấy, tức là tỷ lệ ko dùng tiền mặt cao. Thêm quả các bank chơi Zero fee nữa nên dân càng có động lực để tiền trong bank. Và cũng chính tiền để bank nhiều, tiền mặt ít nên bị lừa online nhiều.
Đấy là e chỉ nói riêng về vấn đề tiền gửi nó tăng thôi. Cái tiếp nữa, tiền vào bank, ko phải nó nằm im. Mà nó sẽ chuyển sang đầu ra cho người có nhu cầu sử dụng. Hiện tại bây h, nó chả nói lên cái vẹo j cụ ạ. Vì ngay sau covid đến giờ, QUY MÔ NỀN KINH TẾ mình đã khác nhiều r. Chưa 1 năm Gdp tăng trưởng âm.
Từ sau 30/4 bds nó chững là đúng nhiều người cũng cảm nhận rõ rệt. Nhưng trước đó khoảng 9 tháng, các cụ có để ý giao dịch bds tại riêng HN đã tăng mạnh ko. Gửi cụ xem cái thống kê của tổng cục thuế. Riêng quý 4/2023 HN đạt 23k giao dịch, tổng gtri giao dịch khoảng 46k tỷ (46k tỷ này là giá trị tính thuế, chứ ko phải gtri thực tế giao dịch nhé, nếu đúng chính xác con số này có thể gấp 2 hoặc 3 lần).
Quý 4/2023 mua bán nhiều vậy thì cụ xem thời gian đó tiền gửi có giảm ko (note thêm là tiền gửi tại riêng HN chiếm 1/3 cả nước). :)
Tạm thế đã cụ nhé. ;))
Từ những năm gần đây trở đi, sẽ là giai đoạn VN chứng kiến 1 thế hệ GIÀU NGẦM, hãy xem các tổ chức nó dự báo ntn về tầng lớp trung lưu và tỷ phú mới của VN trong các năm mới.
DÒNG TIỀN, đặc biệt là dòng tiền trong bank, nó luôn luôn chuyển động, chứ ko phải là chỉ số để đánh giá tâm lý và thị trường. :)

BìnhMinh89

Xe tăng
Lại sắp x4, x5 rồi, thế này đúng là ôm đất muôn đời thịnh các bác ạ ))

Binbi

Xì hơi lốp
Không ai ấu trĩ đến mức cho rằng dùng lương để tính giá bất động sản, cơ mà:

1)Tăng lương tức là tăng cung tiền vào nền kinh tế. Trong khi đó như hiện nay chú phỉnh vẫn thể hiện mong muốn duy trì chính sách kiềm chế lãi suất để thúc đẩy tăng trưởng. Vậy có nghĩa là lạm phát sẽ tăng.
Khoản chi cho phần lương tăng trong 6 tháng cuối năm 2024 là 55 nghìn tỷ, cho cả năm 2025 sẽ ~110 nghìn tỷ và tăng dần lên trong các năm tiếp theo nếu giữ nguyên biên chế như hiện nay. Con số này là khá lớn vì nó bằng 5,2% dự toán ngân sách hàng năm nên khả năng tác động đến lạm phát là đáng kể.

2) Nếu lạm phát tăng mà lãi suất không tăng tương ứng thì lợi ích của kênh gửi tiết kiệm sẽ giảm. Khi đó một phần dòng tiền sẽ tìm hướng chuyển sang các kênh đầu tư khác. Trong đó bất động sản là kênh thuận lợi và gần gũi nhất với dân ta.

thongnv

Xe điện
Bđs Bắc Kinh, Thượng Hải có giảm tí nào ko cụ?

DaiGiaPMH

Xe tải
đợt tới dòng tiền nđt đổ vào thị trường bên trong HCM nhiều.em thấy 1 số tay to rục rịch vào bên trong đó tìm hàng rồi.
vào sài gòn, miền nam gấp bác ơi. ngộp lắm rồi. chậm một chút là người dân miền nam chết đấy

Vào Đà Nẵng nào các bác, khí hậu ôn hoà, con người thân thiện, giá cả rẻ, bác nào có nhu cầu đầu tư-dòng tiền, định cự Đà Nẵng thì ới em nha hịh
đà nẵng thiếu tiềm năng lắm bác. bán sạch dồn vô miền nam với tui.

Airblade2015

Xe buýt
Đầu tư vào miền nam không cẩn thận vào đúng chỗ nước biển dâng chìm xuống dưới biển thì đúng là ra khơi luôn

muabenem123

Xe lăn
Bđs Bắc Kinh, Thượng Hải có giảm tí nào ko cụ?
Ô giảm sml mà cụ Thoong =)) . Dù giảm sml như ae trên này vẫn chém nhưng giá 1 căn hộ trung bình bên Thượng Hải đó dao động từ 70-100 triệu NDT (tương đương khoảng 280-400 tỏi vnd). Bạn e nó đang làm luận văn bên đó bảo thế. Chắc là chém gió thôi cụ nhể? ;))

thongnv

Xe điện
Ô giảm sml mà cụ Thoong =)) . Dù giảm sml như ae trên này vẫn chém nhưng giá 1 căn hộ trung bình bên Thượng Hải đó dao động từ 70-100 triệu NDT (tương đương khoảng 280-400 tỏi vnd). Bạn e nó đang làm luận văn bên đó bảo thế. Chắc là chém gió thôi cụ nhể? ;))
Hế hế
Vậy là nó vẫn tăng, ko hề giảm nhiệt
Bđs Trung quốc nó giảm ở chỗ nào ấy

muabenem123

Xe lăn
Hế hế
Vậy là nó vẫn tăng, ko hề giảm nhiệt
Bđs Trung quốc nó giảm ở chỗ nào ấy
Các cụ trên này hiểu biết và quan hệ sâu rộng nên chắc thông tin nhiều, mới bảo giảm. Chứ e có đôi ba thằng bạn rẻ rách sang đó 2-3 năm nghiên cứu, chắc toàn thằng gà mờ ko để ý j đến thị trường xung quanh nên chém vớ vẩn cụ ạ. Khổ thế, bạn bè chả đc cái tích sự j, chỉ bố láo vs nhau là giỏi. :))

raul135

Xe tải
Tiền tiết kiệm tăng nó phản ảnh tâm lý NDT à cụ? Có mấy cái này e nêu ra đây để cụ và ae châm cứu xem tn. Hiện tại cụ thấy tỷ lệ sử dụng QRcode ở VN thế nào? Mua mớ rau ngoài chợ hay cốc trà đá bây h có phải lúc nào cũng cầm tiền mặt ko?
Bây h cụ có tin đi mua mớ rau, người bán ko có tiền trả lại hoặc ngại trả lại thì bảo người mua quét QR ko?
Mấu chốt nó nằm ở chỗ đó. Tiền gửi tăng trong đó lượng tiền gửi Không kỳ hạn tăng mạnh. Tức là tỷ lệ ko dùng tiền mặt rất cao. Trước đây các bà bán rau, nói thật là còn ko có stk, chưa bao h đến bank. Thì sau khoảng 5-7 năm ae banker đi mở tk, mở thẻ....thì QR mọc lên như nấm. Về quê bây h QR chả khác vẹo j thành phố cả.
Mấu chốt nó là đấy, tức là tỷ lệ ko dùng tiền mặt cao. Thêm quả các bank chơi Zero fee nữa nên dân càng có động lực để tiền trong bank. Và cũng chính tiền để bank nhiều, tiền mặt ít nên bị lừa online nhiều.
Đấy là e chỉ nói riêng về vấn đề tiền gửi nó tăng thôi. Cái tiếp nữa, tiền vào bank, ko phải nó nằm im. Mà nó sẽ chuyển sang đầu ra cho người có nhu cầu sử dụng. Hiện tại bây h, nó chả nói lên cái vẹo j cụ ạ. Vì ngay sau covid đến giờ, QUY MÔ NỀN KINH TẾ mình đã khác nhiều r. Chưa 1 năm Gdp tăng trưởng âm.
Từ sau 30/4 bds nó chững là đúng nhiều người cũng cảm nhận rõ rệt. Nhưng trước đó khoảng 9 tháng, các cụ có để ý giao dịch bds tại riêng HN đã tăng mạnh ko. Gửi cụ xem cái thống kê của tổng cục thuế. Riêng quý 4/2023 HN đạt 23k giao dịch, tổng gtri giao dịch khoảng 46k tỷ (46k tỷ này là giá trị tính thuế, chứ ko phải gtri thực tế giao dịch nhé, nếu đúng chính xác con số này có thể gấp 2 hoặc 3 lần).
Quý 4/2023 mua bán nhiều vậy thì cụ xem thời gian đó tiền gửi có giảm ko (note thêm là tiền gửi tại riêng HN chiếm 1/3 cả nước). :)
Tạm thế đã cụ nhé. ;))
Từ những năm gần đây trở đi, sẽ là giai đoạn VN chứng kiến 1 thế hệ GIÀU NGẦM, hãy xem các tổ chức nó dự báo ntn về tầng lớp trung lưu và tỷ phú mới của VN trong các năm mới.
DÒNG TIỀN, đặc biệt là dòng tiền trong bank, nó luôn luôn chuyển động, chứ ko phải là chỉ số để đánh giá tâm lý và thị trường. :)
Tiết kiệm, BDS, CK, vàng, trái phiếu, đồ cổ, các bộ sưu tập, kim cương, đồng hồ, rượu ... đều là các kênh đầu tư cái này cả thế giới công nhận rồi. Ở VN mình thì danh mục ko đa dạng như thế giới. Quan điểm e là giá BĐS tăng giai đoạn 2020 2030 (mong sẽ tăng bền vững hơn là tăng nóng) :)). Hiện nay lượng tiền ngân hàng bơm cho BĐS nhiều và dễ dẫn tới nguy cơ ko kiểm soát đc nợ xấu, ko điều tiết tốt thì dẫn tới sập nền kte như chơi (nếu ko sợ sập thì đã ko cần tt02 của NHNN và ra hạn tt02). Về lãi suất tk e nghĩ cũng phải tăng vì nếu ko tăng gây nên mất giá đồng tiền, lạm phát... Nếu lsuat tăng lại dẫn tới khó cho dn kdsx.... nói chung để mà phán chuẩn chắc e ngồi đc ở hội đồng tư vấn kte hoặc chức nào ở NHNN rồi. Như trc có cụ nào nói về BĐS e thấy đúng, là sẽ có chỗ tăng chỗ giảm, chỗ nào các cụ thấy tăng nhiều quá rồi thì cân nhắc khi xuống tiền. Cá nhân e thấy trong các kênh đầu tư thì gửi tk là kênh hoạ hoằn nhất. E lỡ 2 quả tháng 1-3/2024 nên thấy cũng tiếc, nhưng để lên tầu thời điểm này em chưa chọn đc chỗ nào. Nếu có chỗ e thấy ok là e cũng lao. Về nhận định thì lúc nào cũng có cơ hội, vẫn là mình có chuẩn hay ko. Đến bàn tay còn có 2 mặt, đầu tư thì làm gì có 100% xơi vẫn là nhận định mỗi ng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

viet7500

Xe buýt
E hóng các cụ là chuyên gia trên này phân tích