[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

raul135

Xe hơi
E hóng các cụ là chuyên gia trên này phân tích
Thớt này chém zui để trải nghiệm thôi cụ, chứ cứ phải vào các thớt riêng của mỗi phân khu nghía mới nhìn nhận sát hơn để xuống hìu cụ ạ!

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Tiết kiệm, BDS, CK, vàng, trái phiếu, đồ cổ, các bộ sưu tập, kim cương, đồng hồ, rượu ... đều là các kênh đầu tư cái này cả thế giới công nhận rồi. Ở VN mình thì danh mục ko đa dạng như thế giới. Quan điểm e là giá BĐS tăng giai đoạn 2020 2030 (mong sẽ tăng bền vững hơn là tăng nóng) :)). Hiện nay lượng tiền ngân hàng bơm cho BĐS nhiều và dễ dẫn tới nguy cơ ko kiểm soát đc nợ xấu, ko điều tiết tốt thì dẫn tới sập nền kte như chơi (nếu ko sợ sập thì đã ko cần tt02 của NHNN và ra hạn tt02). Về lãi suất tk e nghĩ cũng phải tăng vì nếu ko tăng gây nên mất giá đồng tiền, lạm phát... Nếu lsuat tăng lại dẫn tới khó cho dn kdsx.... nói chung để mà phán chuẩn chắc e ngồi đc ở hội đồng tư vấn kte hoặc chức nào ở NHNN rồi. Như trc có cụ nào nói về BĐS e thấy đúng, là sẽ có chỗ tăng chỗ giảm, chỗ nào các cụ thấy tăng nhiều quá rồi thì cân nhắc khi xuống tiền. Cá nhân e thấy trong các kênh đầu tư thì gửi tk là kênh hoạ hoằn nhất. E lỡ 2 quả tháng 1-3/2024 nên thấy cũng tiếc, nhưng để lên tầu thời điểm này em chưa chọn đc chỗ nào. Nếu có chỗ e thấy ok là e cũng lao. Về nhận định thì lúc nào cũng có cơ hội, vẫn là mình có chuẩn hay ko. Đến bàn tay còn có 2 mặt, đầu tư thì làm gì có 100% xơi vẫn là nhận định mỗi ng thôi.
Về bds HN,e có lập riêng hẳn 1 pic oánh giá tiềm năng từ 2023 vào chu kỳ mới. Còn về các thông tinh kinh tế, thì e cũng đã đưa ra ý kiến nhiều lần trên này rùi, e làm ngành tài chính nên cá nhân e nhận thấy. Bds nói riêng và kinh tế nói chung sẽ pt ổn định và đều khi vùng ls huy động 12-24T của big4 nó vào khoảng 6%. Hiện tại lstk thấp, ls vay thấp. Nhiều người nghĩ ls thấp vậy mà ko khả quan thì sắp tới ls tăng vỡ mồm hết.
Đứng trên góc nhìn ngành nghề thì e nghĩ ls thấp nó đang thể hiện kinh tế yếu hơn bt. Còn nếu về mức 6% hoặc hơn chút thì kt nó đã/đang vào guồng. Vào guồng r thì cung cầu/thanh khoản trong mọi lĩnh vực sẽ trơn tru hơn.
Ls thấp ko hẳn tốt cho toàn bộ, chỉ tốt cho 1 số bộ phận ;))

Binbi

Xe điện
Tiết kiệm, BDS, CK, vàng, trái phiếu, đồ cổ, các bộ sưu tập, kim cương, đồng hồ, rượu ... đều là các kênh đầu tư cái này cả thế giới công nhận rồi. Ở VN mình thì danh mục ko đa dạng như thế giới. Quan điểm e là giá BĐS tăng giai đoạn 2020 2030 (mong sẽ tăng bền vững hơn là tăng nóng) :)). Hiện nay lượng tiền ngân hàng bơm cho BĐS nhiều và dễ dẫn tới nguy cơ ko kiểm soát đc nợ xấu, ko điều tiết tốt thì dẫn tới sập nền kte như chơi (nếu ko sợ sập thì đã ko cần tt02 của NHNN và ra hạn tt02). Về lãi suất tk e nghĩ cũng phải tăng vì nếu ko tăng gây nên mất giá đồng tiền, lạm phát... Nếu lsuat tăng lại dẫn tới khó cho dn kdsx.... nói chung để mà phán chuẩn chắc e ngồi đc ở hội đồng tư vấn kte hoặc chức nào ở NHNN rồi. Như trc có cụ nào nói về BĐS e thấy đúng, là sẽ có chỗ tăng chỗ giảm, chỗ nào các cụ thấy tăng nhiều quá rồi thì cân nhắc khi xuống tiền. Cá nhân e thấy trong các kênh đầu tư thì gửi tk là kênh hoạ hoằn nhất. E lỡ 2 quả tháng 1-3/2024 nên thấy cũng tiếc, nhưng để lên tầu thời điểm này em chưa chọn đc chỗ nào. Nếu có chỗ e thấy ok là e cũng lao. Về nhận định thì lúc nào cũng có cơ hội, vẫn là mình có chuẩn hay ko. Đến bàn tay còn có 2 mặt, đầu tư thì làm gì có 100% xơi vẫn là nhận định mỗi ng thôi.
Cụ về mạn Đan Phượng, Hoài Đức đón sóng lên quận 2030. Khu vực này được hưởng lợi nhiều từ hạ tầng như là tuyến metro số 3, dự án mở rộng đường 32, ...
Còn không thì sang Mê Linh hoặc Thanh Oai ăn theo dự án đường vành đai 3.5, vành đai 4.
Đông Anh thì giờ giá cao quá rồi.

muabenem123

Xe lăn
Cụ về mạn Đan Phượng, Hoài Đức đón sóng lên quận 2030. Khu vực này được hưởng lợi nhiều từ hạ tầng như là tuyến metro số 3, dự án mở rộng đường 32, ...
Còn không thì sang Mê Linh hoặc Thanh Oai ăn theo dự án đường vành đai 3.5, vành đai 4.
Giá ĐA trung bình hiện bằng 1/2-2/3 Hoài đức cụ ạ. ;))

Binbi

Xe điện
Cụ có nhầm không đấy? Tôi thấy cao chót vót mà.

muabenem123

Xe lăn
Cụ có nhầm không đấy? Tôi thấy cao chót vót mà.
Cụ có đi thực tế ko đấy? ;))

raul135

Xe hơi
Cảm ơn 2 cụ! Về cảm quan e thấy Đ.A ngon hơn HĐuc, bên HĐuc giờ như sóng lũ Trường Giang, sóng sau đánh bạc đầu sóng trước. Về thô thiển học e cứ lấy compa quay từ trung tâm hành chính mới (tây hồ Tây) và cũ (Ba Đình) em quay, giá chỗ nào rẻ hơn em múc thôi. HĐ giờ nó ở cái tầm em hơi hãi!

muabenem123

Xe lăn
Giá chào 120tr/m2 cho căn thường, có sổ rồi.
Tính đến hiện tại nó là KDT xịn nhất của ĐA cụ ạ. Gọi là KDT cho nó oai chứ cả dự án có hơn 100 căn thôi, số lượng đâu có nhiều. 3 tầng 1 tum. Quanh đó chắc còn mấy cái trục chính như Cao Lỗ mới có giá 3 chữ số. Giá này mà sang Hoài Đức thì như lợn con cụ ạ. :)

trungleba

Xe buýt
Các cụ trên này hiểu biết và quan hệ sâu rộng nên chắc thông tin nhiều, mới bảo giảm. Chứ e có đôi ba thằng bạn rẻ rách sang đó 2-3 năm nghiên cứu, chắc toàn thằng gà mờ ko để ý j đến thị trường xung quanh nên chém vớ vẩn cụ ạ. Khổ thế, bạn bè chả đc cái tích sự j, chỉ bố láo vs nhau là giỏi. :))
Cụ chủ này ghê lắm cụ ạ, bạn bè khắp nơi, bạn chơi golf, đối tác blah blah. Chắc con cụ ấy lấy nick còm hộ thôi. Chứ làm sao người như thế ngây ngô ntn đc. Đến cái căn bản là huy động vốn ngân hàng nó tăng đều 11-12 %/ năm cả chục năm nay thì ko biết =)).

redstone

Xe tải
Về lý thuyết, các cụ có thể ăn lương công chức + đi làm xe ôm, bán chổi đót là có thể mua đất và xây nhà to.
Thực tế thì ko bao giờ dùng lương để mua dc bds, kể cả các bds xó xỉnh, xa xôi. Nên dùng lương để tính giá bds thì "lệch pha" nặng.
Việc tiền gửi tiết kiệm tiếp tục tăng bất chấp lãi suất thấp, mà ko đổ tiền vào mua bds, phản ánh tâm lý của nhà đầu tư, đánh giá hiệu quả tăng giá của bds thời điểm này là ko cao, thậm chí đang tiềm ẩn nhiều rủi ro lớn.
Hôm qua ngồi ăn với anh bạn Trung Quốc, trước khi bds Trung Quốc "sập hầm" như hiện nay thì cũng trải qua 1 giai đoạn ngắn ko tăng ko giảm, lãi suất thấp, chính phủ tung các gói cứu trợ...
Em thấy sắp tới cả về cơ cấu ch*nh' trị và kinh tế...của Việt Nam sẽ "học" theo Trung Quốc, chỉ chậm khoảng 10 năm.
Em sang China có hỏi giá chung cư khu phía ngoài lõi Bắc Kinh giá chung cư cũng dao động cỡ 200 củ - 800 củ/m(VNĐ). Có cô bạn có căn chung cư ở Hàng Châu ở rìa chứ không trong lõi thì bảo giá nhà cô ấy tầm 200 - 250 củ/m (chung cư hay nhà đất bên đó thời hạn 50-70 năm thôi nhé) Thế theo cụ giá nhà VN mà theo China thì có tăng đến mức đó không? Hay là tăng đến đó rồi mới sập? Cụ phán "VN sẽ học China" - 1 chủ đề quá rộng mà phán trong 1 câu nó phiến diện lắm. Theo em nếu có tiền dư mà k phải dân đầu tư bđs thì cứ múc 1 căn trong vành đai 3,5 để làm tài sản cho con cháu, với tốc độ tập trung dân số như HN hay HCM đến 10-20 năm nữa bọn trẻ con phải rất xuất sắc mới có khả năng mua đc nhà. Đấy là cái VN sẽ giống China.

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện

Quê bầm

Xe điện
Em sang China có hỏi giá chung cư khu phía ngoài lõi Bắc Kinh giá chung cư cũng dao động cỡ 200 củ - 800 củ/m(VNĐ). Có cô bạn có căn chung cư ở Hàng Châu ở rìa chứ không trong lõi thì bảo giá nhà cô ấy tầm 200 - 250 củ/m (chung cư hay nhà đất bên đó thời hạn 50-70 năm thôi nhé) Thế theo cụ giá nhà VN mà theo China thì có tăng đến mức đó không? Hay là tăng đến đó rồi mới sập? Cụ phán "VN sẽ học China" - 1 chủ đề quá rộng mà phán trong 1 câu nó phiến diện lắm. Theo em nếu có tiền dư mà k phải dân đầu tư bđs thì cứ múc 1 căn trong vành đai 3,5 để làm tài sản cho con cháu, với tốc độ tập trung dân số như HN hay HCM đến 10-20 nữa bọn trẻ con phải rất xuất sắc mới có khả năng mua đc nhà. Đấy là cái VN sẽ giống China.
Bắc Kinh họ có vành đai 7 rồi mà cụ trong vành đai 5 được coi là nội đô, BK hay Thượng Hải chung cư như cụ nói cỡ 25-400 củ/m2 nhưng nhà xây xấu đến quá xấu cụ ạ, cũng nhiều tòa em thấy xây xong bỏ ko chả có ai vào ở. Đường xá thì tắc từ sáng đến tối mặc dù metro tàu điền ngầm, bus... khá ổn. Dân Tàu có cố gắng chưa chắc lấy được cái hộ khẩu ở BK hay Thượng Hải nói chi mua nhà hở cụ

Quê bầm

Xe điện
Dc 10 năm nữa như TQ thì mìn chấp nhận đu đọt để đất nước tiến lên 🙃
Nói ta đi sau Tàu trục năm là tào lao, em ước 50-70 năm nữa được như cỡ Quảng Đông Giang Tô Triết Giang còn chả dám chứ mơ gì Thượng Hải hay BK hở cụ

redstone

Xe tải
Nói ta đi sau Tàu trục năm là tào lao, em ước 50-70 năm nữa được như cỡ Quảng Đông Giang Tô Triết Giang còn chả dám chứ mơ gì Thượng Hải hay BK hở cụ
Sang đấy mới thấy mình nghèo cụ ạ. Riêng Giang Tô GDP của nó đâu tầm 1200-1300 tỷ $ đấy, VN còn xa lắm.

Quê bầm

Xe điện
Sang đấy mới thấy mình nghèo cụ ạ. Riêng Giang Tô GDP của nó đâu tầm 1200-1300 tỷ $ đấy, VN còn xa lắm.
Họ như hành tinh khác mất rồi cụ nhể, về mình cố gằng cày cuố thôi mặc dù để đuổi kịp là ko thể

dog.fearless

Xe tăng
Em sang China có hỏi giá chung cư khu phía ngoài lõi Bắc Kinh giá chung cư cũng dao động cỡ 200 củ - 800 củ/m(VNĐ). Có cô bạn có căn chung cư ở Hàng Châu ở rìa chứ không trong lõi thì bảo giá nhà cô ấy tầm 200 - 250 củ/m (chung cư hay nhà đất bên đó thời hạn 50-70 năm thôi nhé) Thế theo cụ giá nhà VN mà theo China thì có tăng đến mức đó không? Hay là tăng đến đó rồi mới sập? Cụ phán "VN sẽ học China" - 1 chủ đề quá rộng mà phán trong 1 câu nó phiến diện lắm. Theo em nếu có tiền dư mà k phải dân đầu tư bđs thì cứ múc 1 căn trong vành đai 3,5 để làm tài sản cho con cháu, với tốc độ tập trung dân số như HN hay HCM đến 10-20 năm nữa bọn trẻ con phải rất xuất sắc mới có khả năng mua đc nhà. Đấy là cái VN sẽ giống China.
em cũng muốn theo vết xe đổ của china hu hu