[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

LAVIC

Xe buýt
Cụ thấy e hô hào gì không, chỉ đang đưa ra nhận xét về cái nhận định thị trường sẽ đi xuống trong dài hạn thôi. Mua thì e mua từ đầu năm rồi cụ cứ kéo comment cũ e sẽ thấy chứ không chờ đến giờ
Em mà mua xong rồi hoặc ko mua nữa thì cũng ko vào box này bàn luận thêm, đi làm việc khác.
Cụ mua rồi mà vẫn chăm chỉ lên đây bàn luận, khả năng cụ muốn bán (buôn) bds hoặc đang có tâm lý ko chắc chắn về thị trường bds sắp tới, muốn kiểm chứng lại việc mình xuống tiền là đúng hay sai.

LAVIC

Xe buýt
Em cũng cutloss 2022 đi vớt xác mảng khác, bây giờ cũng chết chìm theo luôn. Đừng cutloss giữ lại thì bây giờ lại được 1 khoản kha khá. Giờ tìm được bds có giá trị sử dụng giá chết chìm để mua cũng khó, mua theo giá tt thì không biết thế nào. May hơn khôn thôi cụ
Chia buồn cùng cụ nhé. Em may lại đi gửi tiết kiệm ls đều trên 10%/năm, sổ sớm nhất cũng phải tháng 3/2024 mới tới hạn.
Lên xuống cũng tuỳ chỗ, chỗ em cắt lỗ em vẫn thấy mọi người cắt lỗ, chỉ là ít hay nhiều thôi, bạn môi giới bán cho em căn đấy cũng bỏ nghề sang lái taxi cho bác Vượng rồi.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Em mà mua xong rồi hoặc ko mua nữa thì cũng ko vào box này bàn luận thêm, đi làm việc khác.
Cụ mua rồi mà vẫn chăm chỉ lên đây bàn luận, khả năng cụ muốn bán (buôn) bds hoặc đang có tâm lý ko chắc chắn về thị trường bds sắp tới, muốn kiểm chứng lại việc mình xuống tiền là đúng hay sai.
Lên 4rum bàn luận là chuyện bình thường cụ, vài topic lướt qua chỉ mất tí thời gian trong ngày nhưng thêm được nhiều góc nhìn nên e vẫn ngó hàng ngày thôi

Chỉnh sửa cuối:

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Ls NH thì thấp, lao vào CK thì oánh bạc với tổ lái ko lại đc, cả chục năm VNI vẫn loanh quanh 1100. Dân chui vào Vàng thì hôm qua bắt đầu có dấu hiệu CP soi NHNN xưa nay bảo kê TT vàng và SJC, Vàng cũng sẽ ko bay bổng tự do nữa. Tất cả các động thái đó là nhằm cứu Bđs, vì đống tiền của XH đang nằm ở đó, ko khơi thông đc thì nguy cho cả nền kinh tế chứ chả đùa.
Bao giờ chiến dịch bắt bớ giảm xuống, khoản các "rượu vang" mang ra hợp thức qua đất nữa, thì bđs sẽ bay. Vì thực chất, hiện nguồn cung vẫn khó, cung thấp nên dù TT ảm đạm mà giá ko rớt thê thảm. Luật bđs mới mà thông qua như dự thải, thì cung còn khó nữa. Theo em, các Cụ có hàng thì cố giữ, có tiền canh mua đc cắt lỗ thì cũng nên ôm

volvo.XC90

Xe tăng
Ls NH thì thấp, lao vào CK thì oánh bạc với tổ lái ko lại đc, cả chục năm VNI vẫn loanh quanh 1100. Dân chui vào Vàng thì hôm qua bắt đầu có dấu hiệu CP soi NHNN xưa nay bảo kê TT vàng và SJC, Vàng cũng sẽ ko bay bổng tự do nữa. Tất cả các động thái đó là nhằm cứu Bđs, vì đống tiền của XH đang nằm ở đó, ko khơi thông đc thì nguy cho cả nền kinh tế chứ chả đùa.
Bao giờ chiến dịch bắt bớ giảm xuống, khoản các "rượu vang" mang ra hợp thức qua đất nữa, thì bđs sẽ bay. Vì thực chất, hiện nguồn cung vẫn khó, cung thấp nên dù TT ảm đạm mà giá ko rớt thê thảm. Luật bđs mới mà thông qua như dự thải, thì cung còn khó nữa. Theo em, các Cụ có hàng thì cố giữ, có tiền canh mua đc cắt lỗ thì cũng nên ôm
Nguồn cung đang dư thừa từ Nhà ở riêng lẻ Liền kề - Biệt thự với cả Nhà riêng lẻ trong ngõ nhỏ và cả Đất nền phân lô tách thửa & đấu giá, chỉ thiếu cung ở phân khúc Chung cư trung cấp bình dân giá rẻ mức giá 30-40 triệu/m2 thôi. Vàng miếng tăng mạnh và bị chỉnh lớn sau công điện lại đẩy phong trào lướt Chung cư các quận nội thành với đất nền 4-5 tỷ ở các quận mới và huyện sắp lên quận được đổ tiền tăng cao mới đây, còn hàng trên 10 tỷ thì cứ xác định là khó hẳn

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Nguồn cung đang dư thừa từ Nhà ở riêng lẻ Liền kề - Biệt thự với cả Nhà riêng lẻ trong ngõ nhỏ và cả Đất nền phân lô tách thửa & đấu giá, chỉ thiếu cung ở phân khúc Chung cư trung cấp bình dân giá rẻ mức giá 30-40 triệu/m2 thôi. Vàng miếng tăng mạnh và bị chỉnh lớn sau công điện lại đẩy phong trào lướt Chung cư các quận nội thành với đất nền 4-5 tỷ ở các quận mới và huyện sắp lên quận được đổ tiền tăng cao mới đây, còn hàng trên 10 tỷ thì cứ xác định là khó hẳn
Nhà ở riêng lẻ thì chịu, vì nó không cố định. DA đất nền (LK, BT) ở các KĐT mới do vướng chính sách, nên không ra đc DA mới. Đấy là xét trên tổng thể, còn cụ thể thì cũng khó, nhưng thuyết là vậy, xiết thủ tục thì hạn chế DA, để xiết cung.
Đất đấu giá các địa phương cũng vậy. Các DA ra hàng gần đây chủ yếu làm thủ tục từ trước 2020. Chung cư trong VD3 HN cũng đã và sẽ khan, phần do hết quỹ đất, phần do xiết thủ tục

vanhai493

Xe điện
theo như chủ thớt nói thì bây giờ đang là đỉnh giá chung cư, chúng ta nên bán và đi thuê trọ
tới tầm giữa- cuối 2024-giữa 2025 hàng ra nhiều giá rẻ thì mua lại à các cụ?

phuctapboiphan

Xe tải
theo như chủ thớt nói thì bây giờ đang là đỉnh giá chung cư, chúng ta nên bán và đi thuê trọ
tới tầm giữa- cuối 2024-giữa 2025 hàng ra nhiều giá rẻ thì mua lại à các cụ?
View attachment 8290014
Nguồn này cũng chưa đáp ứng đủ nhu cầu với tốc độ tăng dân số cơ học của mình đâu.Đó là vì họ chưa tính đến yếu tố đó một cách khoa học, và đặc biệt là chỉ số lạm phát là một yếu tố nữa, sở thích của thế hệ trẻ bây giờ cũng như tâm lý không sống chung nhiều thế hệ trong một ngôi nhà....nên chung cư cũng như các phân khúc khác vẫn cứ có sự quan tâm của mọi tầng lớp nhưng mà là các bđs đó phải thuộc vị trí nào có thuận tiện cho họ để làm việc và học tập hay không.

ruou_nep_40

Xe tăng
Chung cư phân khúc trung cấp 3-4 tỷ vẫn còn biên độ tăng giá 20-25% nữa mới đạt đỉnh vì nhu cầu khá lớn

LionKingMT

Xe tải
Trên đây cũng sốt đất cơ à? Các nhà đầu tư đi đánh bắt xa bờ quá. Em nghĩ chắc do nhu cầu thật ở địa phương thôi.
Huyện đấy dân bán quế xong tiền không biết làm gì, gửi tiết kiệm thấp quá nên mua đất. Nhà đầu tư nào cũng phải xuất phát tự nhu cầu thật mà ra chứ cụ.

BloodOwl87

Xe điện
Huyện đấy dân bán quế xong tiền không biết làm gì, gửi tiết kiệm thấp quá nên mua đất. Nhà đầu tư nào cũng phải xuất phát tự nhu cầu thật mà ra chứ cụ.
Thật ra mấy dân ở tỉnh đó nếu có tiền, đủ tiền thì họ lên Hn mua nhà cho con học. Chứ dân ở tỉnh thiếu gì đất ở mà phải mua.

konkon1996

Đi bộ
Liệu đất trong ngõ hẻm. Xe ba gác vào được có lên giá không các bác nhỉ ?

LionKingMT

Xe tải
Thật ra mấy dân ở tỉnh đó nếu có tiền, đủ tiền thì họ lên Hn mua nhà cho con học. Chứ dân ở tỉnh thiếu gì đất ở mà phải mua.
Cụ cứ lấy suy nghĩ của mình nhét vào đầu họ. Liệu bao nhiêu % người dân ở đó có con học ở HN? Người ta mua đất cho con, mua đất để dành nhiều mà cụ. E lấy số thực tế chứ phán đoán đâu.

BloodOwl87

Xe điện
Cụ cứ lấy suy nghĩ của mình nhét vào đầu họ. Liệu bao nhiêu % người dân ở đó có con học ở HN? Người ta mua đất cho con, mua đất để dành nhiều mà cụ. E lấy số thực tế chứ phán đoán đâu.
Đa phần mấy tỉnh đó dân có tiền toàn cho con lên HN học, giỏi thì công lập, dốt thì dân lập. Chứ ở quê làm j hả cụ, xu thế dãn dân cơ học về HN SG là ai cũng rõ rồi. Cụ đừng bảo người ta ko mua nhà HN dù có khá tiền đó là số ít thôi.
Thực tế đất đấu giá các tỉnh toàn dân HN về múc rồi đẩy lên chứ dân địa phương được mấy.
may ra đc ecopark Vinh là dân Nghệ An mua để ở thì đúng, nhưng đó là dự án cầu thật để ở chứ ko phải đất đấu giá.
Yên Bái mà dân địa phương còn lo thiếu đất hả cụ :))

LionKingMT

Xe tải
Đa phần mấy tỉnh đó dân có tiền toàn cho con lên HN học, giỏi thì công lập, dốt thì dân lập. Chứ ở quê làm j hả cụ, xu thế dãn dân cơ học về HN SG là ai cũng rõ rồi. Cụ đừng bảo người ta ko mua nhà HN dù có khá tiền đó là số ít thôi.
Thực tế đất đấu giá các tỉnh toàn dân HN về múc rồi đẩy lên chứ dân địa phương được mấy.
may ra đc ecopark Vinh là dân Nghệ An mua để ở thì đúng, nhưng đó là dự án cầu thật để ở chứ ko phải đất đấu giá.
Yên Bái mà dân địa phương còn lo thiếu đất hả cụ :))
Đất thì không ở đâu thiếu, kể cả HN cụ ạ. Nhưng đất đẹp thì chỗ nào cũng cần và hiếm. Chủ đề chúng ta đang bàn ở đây là dự đoán tình hình BĐS 2024, em thấy có 1 góc nhìn từ người dân (nông thôn) có tiền, đang không biết làm gì đã đổ ra mua BĐS. Dân TP thi có nhiều thú vui khác như Vàng, Chứng khoán, Tiền ảo,.... chứ dân nông thôn họ không có kiến thức về những mảng đó.
Em định không nói tiếp nhưng thấy cụ nhận xét phiến diện quá nên em cho lên địa chỉ 1 số người trúng (em lấy từ hệ thống ra nhé). Với giá khởi điểm đó, tăng thêm 40% thì theo cụ nghĩ họ có đủ lực mua đất HN không?

LionKingMT

Xe tải
Đây là 1 quỹ đất khác ở xã heo hút (đi từ trung tâm huyện vào 70 km) có 32 thửa bán không sót thửa nào. Dân đi mua đất như trẩy hội cụ ạ.

View attachment 8291255

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xì hơi lốp
Trước mắt thays chung cư , nhà tập thể ở HN đang được giá. Em cứ ra dần, cơ hội nhiều năm mới có