[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

eterniti

Xe điện

LAVIC

Xe buýt

Thực tế tiền vẫn không đổ vào bds. Chính là ý kiến của anh em môi giới bất động sản. Nên nhìn nhận thực tế bds vẫn đang rất khó khăn...

caisua

Xe lăn
Khác với 2012, từ giờ đến qua giữa năm sau sẽ lên dần, lùa nốt những con vịt thận trọng cuối cùng rồi nấc lên phát cuối mới lịm hẳn, chìm vào hôn mê sâu 7-8 năm

LAVIC

Xe buýt
Khác với 2012, từ giờ đến qua giữa năm sau sẽ lên dần, lùa nốt những con vịt thận trọng cuối cùng rồi nấc lên phát cuối mới lịm hẳn, chìm vào hôn mê sâu 7-8 năm
E thấy cụ nói cũng rất chuẩn, em cũng có cảm giác, nếu đã là lùa gà vịt, thì sẽ phải lùa cho bằng hết mới thôi :D
Em thấy nick cụ lập năm 2008, em 2009. Lúc đấy em và cụ bắt đầu quan tâm/sở hữu hoặc làm công việc có liên quan đến ô tô nên mới join vào OFF. Cũng gọi là có tài sản và hiểu biết về tiền bạc thị trường.
Cảm nhận không khí sôi sục nhà nhà đi buôn đất, rồi tiếp theo là đổ vỡ, nhiều nhà đầu tư phải bán nhà cửa, trốn trả nợ. Đến mức độ không còn ai quan tâm hay nói chuyện gì đến bds nữa.
Giờ vẫn thấy truyền thông và anh em OFF bàn luận bds sôi nổi ntn thì đồng nghĩa chu kỳ chưa kết thúc, nó đang dc kéo dài ra.

caisua

Xe lăn
E thấy cụ nói cũng rất chuẩn, em cũng có cảm giác, nếu đã là lùa gà vịt, thì sẽ phải lùa cho bằng hết mới thôi :D
Em thấy nick cụ lập năm 2008, em 2009. Lúc đấy em và cụ bắt đầu quan tâm/sở hữu hoặc làm công việc có liên quan đến ô tô nên mới join vào OFF. Cũng gọi là có tài sản và hiểu biết về tiền bạc thị trường.
Cảm nhận không khí sôi sục nhà nhà đi buôn đất, rồi tiếp theo là đổ vỡ, nhiều nhà đầu tư phải bán nhà cửa, trốn trả nợ. Đến mức độ không còn ai quan tâm hay nói chuyện gì đến bds nữa.
Giờ vẫn thấy truyền thông và anh em OFF bàn luận bds sôi nổi ntn thì đồng nghĩa chu kỳ chưa kết thúc, nó đang dc kéo dài ra.
Cuối 2006 em vay 70tr tín chấp để bập bõm oánh chứng khoán theo vài nguồn thông tin, tăng vun vút luôn. Đầu 2008 em nghe mấy bạn tây bảo bong bóng sắp nổ nên em quyết bán sạch để lên đời con xe và vào OF tham khảo con Santafe. Bán gần hết còn tầm 70tr thì chứng toang, em quay sang ngó đất Hòa Lạc nhưng ko mua và quay về làm căn chung cư để cho thuê lấy xiền nuôi con ăn học thôi

quocanhnguyen201

Xe tăng
Nếu cụ nào tin rằng thị trường, kinh tế... xấu đi trong dài hạn đến tận 7-8 năm thì nên tranh thủ bán hết BĐS đang sở hữu đi mà bảo toàn tài sản đấy mới là cách làm đúng đắn theo nhận định của chính mình. Không ai lại đi nắm giữ thứ mình tin nó sẽ mất giá trị cả

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xì hơi lốp
Ôi giời, cũng chỉ có mấy ông. Nói một đằng , làm một nẻo thôi . Chuyện đầu tư kinh doanh thì sẽ có lên có xuống, có thành công và thất bại có vấp ngã rồi lại đứng dậy thôi...nhưng dở nhất là cái kiểu nói xấu, dìm hàng, nói quá lên.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Nếu cụ nào tin rằng thị trường, kinh tế... xấu đi trong dài hạn đến tận 7-8 năm thì nên tranh thủ bán hết BĐS đang sở hữu đi mà bảo toàn tài sản đấy mới là cách làm đúng đắn theo nhận định của chính mình. Không ai lại đi nắm giữ thứ mình tin nó sẽ mất giá trị cả
? Bán chuyển sang vàng và tài sản khác nhiều rồi mà cụ? Nhiều người bán từ năm ngoái đầu năm nay cụ không biết à? :D

Hỏi ngược lại, cụ tin nó lên thì chắc 100% đang đất phải không? :D

LAVIC

Xe buýt
Bds đang có, đang sử dụng, đang có dòng tiền, nếu ko nợ nần thì bán làm gì, chắc gì đã bán dc, hay lại phải bán giá rẻ thì sao.
Giờ là đang bàn có nên mua thêm thời điểm này hay ko thôi cụ nhé.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Bds đang có, đang sử dụng, đang có dòng tiền, nếu ko nợ nần thì bán làm gì, chắc gì đã bán dc, hay lại phải bán giá rẻ thì sao.
Giờ là đang bàn có nên mua thêm thời điểm này hay ko thôi cụ nhé.
E mà tính được dài hạn giảm thì bán hết không giữ làm gì cả, 7-8 năm BĐS mình nắm giữ chỉ không tăng thôi thì là đã lỗ rồi. Chi phí cơ hội thì không nói chỉ tính lạm phát với lãi ngân hàng thôi cũng đã giảm hơn 1/2 giá trị tài sản. Đây là bài toán kinh tế cơ bản thôi

LAVIC

Xe buýt
E mà tính được dài hạn giảm thì bán hết không giữ làm gì cả, 7-8 năm BĐS mình nắm giữ chỉ không tăng thôi thì là đã lỗ rồi. Chi phí cơ hội thì không nói chỉ tính lạm phát với lãi ngân hàng thôi cũng đã giảm hơn 1/2 giá trị tài sản. Đây là bài toán kinh tế cơ bản thôi
Đấy là với nhà đầu tư, đầu cơ đang ôm nhiều đất thôi. Còn bình thường mọi người sẽ mua để đấy, đợi lúc giá cao nhất và phải có việc gì thì mới bán. Việc quan trọng là làm sao có tiền mua thêm đất mới khó. Chứ cứ đem tất cả tài sản lên xuống đánh cược theo thị trường thì chỉ khổ 1 đời, chưa kể sẽ có nguy cơ trắng tay.

Thang máy ASAKY

Xe đạp
Website
thangmayasaky.vn
Chào các cụ. Cũng sắp hết năm 2023 và sang năm 2024 nên em xin phép lập thớt để các cụ cùng vào bàn luận về thị trường bds Hà Nội và phía Bắc năm 2024. Hy vong qua thớt này các cụ nhà đầu tư, người mua nhà để ở có thể nắm dc các thông tin hữu ích và ra quyết định hợp lý.
- Về kinh tế chung: Theo quan điểm của em thì kinh tế 2024 vẫn là 1 năm khó khăn do nhiều nguyên nhân: kinh tế thế giới chưa hồi phục, hấp thụ vốn vào nền kinh tế chưa hiệu quả dù lãi suất thấp, đầu tư công chưa có các dự án mới triển khai...
- Về chính sách kinh tế của chính phủ: Đây là điểm sáng rất tích cực, vì các cụ cũng nhận thấy rõ ràng là chính phủ và ngân hàng đang tìm mọi cách hỗ trợ nền kinh tế và đặc biệt là ngành bất động sản như giảm lãi suất, thông tư 02 cho gia hạn và hoãn nâng nhóm nợ, thông tư 06 cho phép vay vốn ls thấp hơn để đảo nợ, gia hạn trái phiếu...
- Về nguồn cung bất động sản: Năm 2024 sẽ có rất nhiều dự án chung cư mới khởi công, cung cấp ra lượng lớn căn hộ (nguồn thì em xin phép ko nói dc). Phân khúc liền kề, biệt thự kđt mới nguồn cung mới ko nhiều. Đất nền phân lô thì sẽ bị siết từ 1/1/2025 nên 2024 sẽ có nhiều biến động, khó dự đoán trước.
- Về nguồn cầu bất động sản: Nhu cầu về nhà ở vẫn cao, đặc biệt là phân khúc chung cư. Lãi suất thấp sẽ khiến nhiều nhà đầu tư chuyển tiền gửi tiết kiệm sang mua bất động sản giá rẻ, xác định đầu tư lâu dài. Nhà đầu cơ giai đoạn này sẽ chưa thực sự thấy hấp dẫn và tiềm ẩn nhiều rủi ro khi vay bank, lướt sóng. Các "cá mập" thì có thể tiếp tục chờ đợi hoặc lựa chọn đầu tư vào 1 phân khúc ít người quan tâm và ngờ tới thời điểm này.
- Về các khu vực bất động sản:
+ Phía Bắc HN: Mê Linh, Sóc Sơn có thông tin thành phố mới nhưng 2024 chưa thể phát triển dc vì còn hạn chế về giao thông, cầu đường, hạ tầng. Đông Anh giá sẽ lên do có Vin Cổ Loa và dự án Thành Phố Thông Minh của BRG.
+ Phía Tây HN: Khu này khó dự đoán trước vì nhiều năm dc các nhà đầu tư quan tâm, sử dụng nhiều đòn bẩy tài chính, phần tiếp theo em sẽ nói chi tiết hơn.
+ Phía Nam HN: Khu này cũng có thông tin về sân bay thứ 2 tại Hà Nội nhưng đến 2050 dự kiến mới hoạt động thì 2024 hơi sớm để đầu tư. Em nghĩ khu này sẽ có ít biến động.
+ Phía Đông HN: Theo em thì sẽ tiếp tục phát triển nhanh do có sự đầu tư của nhiều CĐT uy tín tiềm lực mạnh như Vin, Eurowindow, Him Lam. Hạ tầng giao thông tốt. Giáp với khu nhà giàu Hải Phòng, Hải Dương, Quảng Ninh, Bắc Ninh và sắp thêm Hưng Yên. Nguồn cầu sẽ có nhiều cả từ ngoài vào chứ không phụ thuộc vào phía trong ra.
+ Các tỉnh lân cận Hà Nội: Hưng Yên là điểm sáng để đầu tư. Hôm trc em có xem 1 video thấy tỉnh Hưng yên đang tích cực thu hút đầu tư FDI, xây dựng cùng lúc hàng chục kcn dọc theo đường mới từ đường 5 rẽ vào, qua thành phố Hưng Yên đi Thái Bình, các lãnh đạo tỉnh trực tiếp đưa các đoàn đầu tư đi thăm vị trí các KCN. E có việc đi Hưng Hà Thái Bình và cũng đi qua con đường này, thấy gần 60km tấp nập xe cộ thi công 2 bên đường. Các tỉnh khác thì theo em ko có nhiều biến động.
- Nhận định của em về diễn biến thị trường bất động sản 2024:
Quan điểm của em thì vẫn theo tư duy "chu kỳ" vì cũng đã 4-5 chu kỳ bất động sản lên xuống rồi. Do kiến thức còn hạn chế nên em chỉ căn cứ vào chu kỳ gần nhất, chu kỳ mà em thực sự có hiểu biết và tham gia vào. Khoảng 2010 thì thị trường đổ vỡ, giá giảm ko phanh, nhiều nhà đầu tư mất đến 50% thậm chí nhiều hơn do dùng đòn bẩy tài chính, và tập trung chủ yếu ở khu phía Tây Hà Nội. Đến năm 2014-2018 thì thị trường phát triển ổn định, giá tăng dần nhưng ko sốt. Từ 2018- 2021, sốt bất động sản bất chấp dịch bệnh covid.
Từ 2022-2023 thì thị trường đi xuống nhưng có điều kỳ lạ là giá ko giảm sâu, chỉ giảm 1 chút hoặc đi ngang, cao nhất như Kim Chung Di Trạch em ghi nhận cũng chỉ đến 30% từ giá CĐT. Chung cư lại liên tiếp lập đỉnh giá.
Để giải thích vấn đề tại sao giá ko giảm sâu như chu kỳ trước, theo em điểm mấu chốt chính là do nhà đầu tư chưa chịu áp lực tài chính và nói chính xác hơn là ngân hàng tạo điều kiện cho các nhà đầu tư dc gia hạn, ko nhảy nhóm nợ, vay bank khác, lãi suất thấp...tránh việc đổ vỡ như chu kỳ trước. Còn chung cư do nguồn cung 2 năm vừa rồi ko có nên cung thiếu, cầu tăng, giá cũng đội lên. Các CĐT đợt này ra hàng, vừa là để "hớt váng sữa", vừa là để có tiền trả nợ sau 2 năm trầm lắng, nợ trái phiếu sẽ đẩy giá chung cư lập đỉnh mới, giá chung cư sẽ còn tiếp tục tăng cao.
Nhiều cụ đọc đến đây thì sẽ nghĩ ngay đến mốc 2024 sẽ là đáy rồi và từ 2024 thị trường bất động sản sẽ hồi phục đi lên. Nhưng theo em, đáy và hồi phục hay không sẽ phụ thuộc rất lớn vào 6 tháng đầu năm 2024.
Năm 2024, thị trường bất động sản sẽ phải xử lý nhiều vấn đề lớn: Thông tư 02 về việc gia hạn nợ, nhóm nợ sẽ hết hạn - ngân hàng có tiếp tục gia hạn nữa hay ko, quả bom nợ xấu có thể kéo dài cho tự xì nhưng nếu nó ko xì dc thì ôm càng lâu lại càng nguy hiểm, nếu ko dc gia hạn thì 1 số bank sẽ có nợ xấu tăng đột biến và tạo áp lực bán tháo của nhà đầu tư. Đáo hạn trái phiếu cao kỷ lục, cái này nằm ngoài tầm của các cơ quan vì chính các trái chủ có đồng ý gia hạn không lại là quyền của họ. Liệu còn tay to, trùm bơm thổi bds nào bị đưa ra như bà L - VTP . . .

Ngoài ra, tình hình kinh tế cũng sẽ là yếu tố quyết định việc hồi phục thị trường bds hay không. Thực tế là tất cả các đợt sốt đất hoặc chu kỳ tăng giá đất đều đi kèm với GDP tăng nhanh.
Ở kịch bản thuận lợi, nền kinh tế từ đầu năm 2024 hồi phục, nhu cầu mua sắm chi tiêu tăng, sản xuất kinh doanh hồi phục, nguồn vốn FDI vào Việt Nam tăng trưởng cao liên tục...kết hợp với chính sách lãi suất thấp thì nhà đầu tư sẽ có nguồn tiền trả nợ, tiền dư mua bds và quan trọng nhất là lòng tin vào thị trường bds hồi phục cao. Ở kịch bản này, giá bds cũng sẽ tăng đều ổn định, chứ cơ hội x2 x3 thì em nghĩ chưa đến.
Ở kịch bản không thuận lợi, nền kinh tế 6 tháng đầu 2024 ko khởi sắc, ko có sự đột biến thậm chí còn tệ đi so với 2023 thì rất có khả năng "chu kỳ" giảm giá của bds vẫn tiếp tục. Giảm nhiều hay ít sẽ phụ thuộc vào áp lực tài chính của nhà đầu tư và vị trí, tiềm năng sinh lời, dòng tiền của bds.
Đây là ý kiến cá nhân của em, còn 1 số yếu tố liên quan đến thị trường tài chính nữa nhưng em xin chia sẻ ở thớt khác.
Mời các cụ vào cho xin ý kiến, nhiều cái do kiến thức em còn hạn chế thì các cụ cứ chỉ cho em rõ, em sẽ tiếp thu. Thank các cụ đã đọc bài!

quocanhnguyen201

Xe tăng
Đấy là với nhà đầu tư, đầu cơ đang ôm nhiều đất thôi. Còn bình thường mọi người sẽ mua để đấy, đợi lúc giá cao nhất và phải có việc gì thì mới bán. Việc quan trọng là làm sao có tiền mua thêm đất mới khó. Chứ cứ đem tất cả tài sản lên xuống đánh cược theo thị trường thì chỉ khổ 1 đời, chưa kể sẽ có nguy cơ trắng tay.
Đã nhận định thị trường xấu trong dài hạn thì mua thêm làm gì cụ, phải nhanh chóng mà chuyển cục than hồng sang tay thằng khác cho nhanh chứ. Bản chất trong đầu tư tài chính không chấp nhận rủi ro, muốn ăn chắc thì chỉ có đi gửi ngân hàng lấy lãi thôi. Mà cái trò gửi ngân hàng tiêu tiền lãi thì nhanh lắm đến khi vài năm sau rút gốc ra thì lại kêu tiền mất giá thế :))

LAVIC

Xe buýt
Đã nhận định thị trường xấu trong dài hạn thì mua thêm làm gì cụ, phải nhanh chóng mà chuyển cục than hồng sang tay thằng khác cho nhanh chứ. Bản chất trong đầu tư tài chính không chấp nhận rủi ro, muốn ăn chắc thì chỉ có đi gửi ngân hàng lấy lãi thôi. Mà cái trò gửi ngân hàng tiêu tiền lãi thì nhanh lắm đến khi vài năm sau rút gốc ra thì lại kêu tiền mất giá thế :))
Ngược lại, cụ mà chắc bds lên thì đã mua vội, ko lên đây hô hào phân tích làm gì.
Tôi đã cắt lỗ 2022, đem tiền đi gửi tiết kiệm, và giờ tìm mua thêm nhà đây cụ.
Nhưng tôi có quan điểm của riêng tôi, giá tốt thì tôi mua, giá ko tốt tôi để tiền lại, 1-2 năm tới kinh tế hồi phục thì đầu tư việc khác.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Ngược lại, cụ mà chắc bds lên thì đã mua vội, ko lên đây hô hào phân tích làm gì.
Nhưng tôi có quan điểm của riêng tôi, giá tốt thì tôi mua, giá ko tốt tôi để tiền lại, 1-2 năm tới kinh tế hồi phục thì đầu tư việc khác.
Cụ thấy e hô hào gì không, chỉ đang đưa ra nhận xét về cái nhận định thị trường sẽ đi xuống trong dài hạn thôi. Mua thì e mua từ đầu năm rồi cụ cứ kéo comment cũ e sẽ thấy chứ không chờ đến giờ

BARCA

Xe tăng
Em cũng cutloss 2022 đi vớt xác mảng khác, bây giờ cũng chết chìm theo luôn. Đừng cutloss giữ lại thì bây giờ lại được 1 khoản kha khá. Giờ tìm được bds có giá trị sử dụng giá chết chìm để mua cũng khó, mua theo giá tt thì không biết thế nào. May hơn khôn thôi cụ