[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Nghiant96

Xe buýt
E cũng đồng quan điểm hưng yên rất tiềm năng trong năm 2024, rất mong cụ thêm thông tin về nhận định này ạ. :)
Hưng Yên sau đợt sốt đất thì giờ nằm im thở khẽ hết rồi cụ ạ. Bây giờ đang đc đầu tư hạ tầng chủ yếu phục vụ công nghiệp hóa tỉnh thôi. Giờ chuẩn bị chuyển dịch sang đầu tư phòng trọ khéo lại ngon đấy ạ

Nghiant96

Xe buýt
Không bao giờ có chuyện trong vòng 1 năm tới mà vẫn để nền lãi suất thấp vậy, chờ đến tháng 8-9/2024 là rõ cả thôi xem khi đó lãi suất có tăng trở lại không. Chơi bài chắc thì giờ cứ gửi tiết kiệm kỳ hạn 6 tháng dễ xoay kèo
tăng làm sao đc khi cả thế giới đang dự đoán FED hạ lãi suất hả cụ. Cụ phải xem cả nền kinh tế đang như thế nào chứ. Không phải cứ đoán lãi lên là lên đc. Nhìn tình hình kinh tế ảm đạm như thế này. Dự kiến còn kéo dài hết 2024 thì cụ nghĩ gì để nhà nước tăng lãi suất lại. Giờ doanh nghiệp còn đang đóng cửa phá sản cả đống. Thất nghiệp khắp nơi. Giờ tăng lãi lên thì cả nền kinh tế xuống hố hết. Không phải ngẫu nhiên mà vàng thế giới lại tăng ầm ầm đợt này cụ nhé

thanh.long

Xe tăng
tăng làm sao đc khi cả thế giới đang dự đoán FED hạ lãi suất hả cụ. Cụ phải xem cả nền kinh tế đang như thế nào chứ. Không phải cứ đoán lãi lên là lên đc. Nhìn tình hình kinh tế ảm đạm như thế này. Dự kiến còn kéo dài hết 2024 thì cụ nghĩ gì để nhà nước tăng lãi suất lại. Giờ doanh nghiệp còn đang đóng cửa phá sản cả đống. Thất nghiệp khắp nơi. Giờ tăng lãi lên thì cả nền kinh tế xuống hố hết. Không phải ngẫu nhiên mà vàng thế giới lại tăng ầm ầm đợt này cụ nhé
Rồi cụ, cứ để còm ở đây xem đến thời điểm vào giai đoạn từ tháng 7/2024 đến 9/2024 xem lãi suất có đảo pha tăng ngược trở lại hay không cụ nhé

LionKingMT

Xe tải
Em góp thêm 1 góc nhìn thực tế là tháng vừa rồi tình hình đấu giá đất ở 1 tỉnh Tây Bắc đã sôi động trở lại. Có những thửa giá chênh so với khởi điểm 30, 40%. Người đi mua hồ sơ đấu giá đã nhộn nhịp hơn hẳn so với quý 2, quý 3.

sontv

Xe đạp
Rồi cụ, cứ để còm ở đây xem đến thời điểm vào giai đoạn từ tháng 7/2024 đến 9/2024 xem lãi suất có đảo pha tăng ngược trở lại hay không cụ nhé
MÌnh dự đoán là thời vàng son kinh tế tăng trưởng mạnh mẽ, lãi suất cao người ta vẫn vay vấn mần ăn ầm ầm đã qua rồi. Giờ là lúc VN bước vào bẫy thu nhập trung bình, muốn kinh tế tăng thì nhà nước phải điều tiết lãi suất mức thấp để khuyến khích người dân vay vốn làm ăn. Chưa kể chiến tranh thương mại Mỹ - Trung sẽ làm dịch chuyển hàng hóa mạnh mẽ từ TQ qua VN để đi Mỹ làm GDP, xuất nhập khẩu tăng nhưng thu nhập người dân không tăng tương ứng.
Và lâu nay chúng ta cứ nhìn hàng hóa tăng giá mà nghĩ làm phát tăng, trong khi đó tỷ giá USD/VND không biến động nhiều và lãi suất USD vẫn duy trì mức thấp(chỉ tăng trong thời gian gần đây).
Cứ nhìn sang các nước trong khu vực như Thái, Malay lãi suất họ thế nào? Khả năng cao lãi suất cho vay sẽ nằm quanh mức 5%.

xuanhieu7292

Tháo bánh
MÌnh dự đoán là thời vàng son kinh tế tăng trưởng mạnh mẽ, lãi suất cao người ta vẫn vay vấn mần ăn ầm ầm đã qua rồi. Giờ là lúc VN bước vào bẫy thu nhập trung bình, muốn kinh tế tăng thì nhà nước phải điều tiết lãi suất mức thấp để khuyến khích người dân vay vốn làm ăn. Chưa kể chiến tranh thương mại Mỹ - Trung sẽ làm dịch chuyển hàng hóa mạnh mẽ từ TQ qua VN để đi Mỹ làm GDP, xuất nhập khẩu tăng nhưng thu nhập người dân không tăng tương ứng.
Và lâu nay chúng ta cứ nhìn hàng hóa tăng giá mà nghĩ làm phát tăng, trong khi đó tỷ giá USD/VND không biến động nhiều và lãi suất USD vẫn duy trì mức thấp(chỉ tăng trong thời gian gần đây).
Cứ nhìn sang các nước trong khu vực như Thái, Malay lãi suất họ thế nào? Khả năng cao lãi suất cho vay sẽ nằm quanh mức 5%.
Cụ biết từ đầu năm đến giờ USD/VND lên bao nhiêu % không rồi mà kêu không biến động nhiều? :D

Tỷ giá, lạm phát tăng sml.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
T
Em góp thêm 1 góc nhìn thực tế là tháng vừa rồi tình hình đấu giá đất ở 1 tỉnh Tây Bắc đã sôi động trở lại. Có những thửa giá chênh so với khởi điểm 30, 40%. Người đi mua hồ sơ đấu giá đã nhộn nhịp hơn hẳn so với quý 2, quý 3.
Tỉnh nào

eterniti

Xe điện
Cụ biết từ đầu năm đến giờ USD/VND lên bao nhiêu % không rồi mà kêu không biến động nhiều? :D

Tỷ giá, lạm phát tăng sml.
Tỷ giá tăng 3%, còn lạm phát sml chắc của châu phi chứ nước tôi không vậy

KeanuR

Xe tăng
Theo e các cụ nào chờ cứ chờ tiếp vì đằng nào chả chờ chục năm rồi.
Tgian là liều thuốc thần kỳ có thể xoá đi mọi lỗi lầm, giúp con ng ta quên đi nhiều thứ đặc biệt là quên luôn ý định mua nhà trong tương lai

LongNguyễn8x

Xe tăng
Theo e các cụ nào chờ cứ chờ tiếp vì đằng nào chả chờ chục năm rồi.
Tgian là liều thuốc thần kỳ có thể xoá đi mọi lỗi lầm, giúp con ng ta quên đi nhiều thứ đặc biệt là quên luôn ý định mua nhà trong tương lai
Mua nhà mục đích để ở ở thổ đu em nhìn quanh chẳng thấy ai ân hận. Có lúc trầm nhưng tựu chung lại là tăng, ít nhiều cũng tăng. Có nhà là có chỗ ở, có cái để tự hào, gọi là có chút thành tựu. Mua để ở dù vay hay ko ở cái thổ đu này thì cứ đủ là múc.

anchoi123

Xe máy
Đọc mà thấy nhiều cụ suy nghĩ thiển cận thật, tư duy ếch ngồi đáy giếng, đã ko biết lại nghĩ mình là nhất =))
Gì mà “chờ 10 năm rồi, chờ từ 2019 rồi chờ thêm…” Các cụ phát biểu câu này chắc gì giai đoạn sốt đất đã mua bán nhiều bằng người ta. Ông thành công là ông biết ra vào đúng nhịp, chơi gì cũng thắng.
Nhiều cụ đã bán hết hàng, gửi tiết kiệm 11-12%, giờ ung dung đóng vai “cá mập” chờ ăn hàng. Nhiều con cá con, ko thoát kịp, phải nằm trong rọ rồi mà vẫn ảo tưởng =))

xuanhieu7292

Tháo bánh
Tỷ giá tăng 3%, còn lạm phát sml chắc của châu phi chứ nước tôi không vậy
tháng 2 em mua usd có 23,600, đợt rồi vừa bán 24,700. Tăng 4.6%, chưa năm nào usd tăng nhanh như vậy :)
Còn lạm phát, các cụ không nhìn vào giá, điện nước, y tế, ...

Nên mấy cụ kia bảo các cụ là ếch cũng đúng thôi :)

quocanhnguyen201

Xe tăng
tháng 2 em mua usd có 23,600, đợt rồi vừa bán 24,700. Tăng 4.6%, chưa năm nào usd tăng nhanh như vậy :)

Nói về lạm phát, tỷ giá, tăng giá điện, nước, thực phẩm... phải có sự so sánh với các nước trong khu vực và thế giới trong giai đoạn biến động này. Cụ google tý thôi là thấy ở mình tăng còn nhẹ nhàng chán nên có góc nhìn khách quan hơn

thongnv

Xe điện

Dư vậy 10 tháng ăn 4,7%. Tháng 2 rồi em gửi PVcombank lãi suất 12,3%. Hê hê

LAVIC

Xe buýt

Em thấy cấu cuối hay: "Với thị trường bất động sản ......., nỗi đau có thể vẫn còn ở phía trước"