Dự định chạy Century lần đầu tiên trong đời

Tien seven

Xe tải

Nếu bạn đạp xe với tốc độ 20km/h (đây là tốc độchạy nhẹ nhàng), thì bạn có thể hoàn thành Century chỉ trong hơn 8 tiếng đạpxe. Nhưng có những yếu tố quan trọng khác bạn cần phải lên kế hoạch chuẩn bị kỹcho một hành trình Century.

CácGợi ý giúp vượt qua và hoàn thành một hành trình Century

· Xuất phát sớm

Bạncần phải xuất phát thật sớm, lúc 5 giờ sáng chẳng hạn. Không phải vì vào giờ đóthường có ít gió, mà vào giờ đó đạp xe cũng mát mẻ hơn. Và nếu giao thông làmột vấn đề, thì chắc chắn giờ đó cũng có ít xe cộ đi lại hơn.

· Giữ nhịp củabạn

Hànhtrình Century hay bất kỳ một hành trình đạp xe dài nào khác, vấn đề là đó khôngphải là cuộc đua. Điều quan trọng nhất là bạn phải giữ nhịp và đạp xe đều đặn,thỉnh thoảng nghỉ chân trong thời gian ngắn.

· Ăn thật nhiều

Trongquá trình đạp xe, một mấu chốt quan trọng là phải ăn thường xuyên, và ăn nhiềuđồ ăn giàu năng lượng nhất có thể nếu bạn muốn giữ cho cơ thể mình được nạp đủnăng lượng. Nếu bạn không nạp năng lượng thường xuyên, điều đó có nghĩa là cơthể bạn sẽ muốn đổ sụp xuống bởi vì mức đường huyết xuống quá thấp.

Vớicá nhân tôi, tôi sẽ cảm thấy có cảm giác muốn ăn chỉ ngay sau khi đạp xe đượcmột giờ. Dấu hiệu cho thấy tôi cần ăn là khi tôi bắt đầu cảm thấy bực tức, vàtôi không còn thấy thoải mái vui vẻ và hào hứng đạp xe nữa. Và thông thường ăncác đồ ăn có tác dụng ngay lập tức bao gồm các đồ ăn có nhiều carbonhydrat sẽgiúp bạn nhanh chóng lấy lại sức mạnh. Một quả chuối hay một mẩu bánh mình haymột cái bánh granola hoặc một gói bánh quy.

· Uống thật nhiều

Bạncũng phải đảm bảo rằng bạn uống đủ nước. Uống thật nhiều chất lỏng trong toànbộ hành trình, bất kỳ loại đồ uống nào như nước uống thể thao hay nước lọc nhằmđảm bảo cơ thể bạn có đủ nước để bù cho lượng nước bị mất qua mồ hôi khi bạnđạp xe và vận động lâu.

Bạncần phải uống đủ và thỉnh thoảng cần phải dừng xe đi vệ sinh cứ khoảng 2-3tiếng một lần. Nếu bạn đi tiểu mà nước tiểu của bạn không có màu vàng nhạt thìbạn cần phải uống nhiều hơn.

· Ăn trưa thậtngon

Nếubạn dự định chạy 8 tiếng trong chuyến đi này, chắc chắn bạn phải dừng lại đểnghỉ ngơi ăn trưa dài cho thoải mái. Hãy ăn thật nhiều đồ ăn giàu năng lượng.Bây giờ không phải là lúc bạn giữ ý. Hãy ăn cho đủ no.

Bữatrưa không chỉ mang lại cho bản đủ năng lượng mà còn là thời gian bạn rời khỏichiếc xe đạp để thư giãn đôi chân và tay. Bạn sẽ cảm thấy hoàn toàn thoải máihơn trong thời gian còn lại của chuyến đi nếu bạn ăn uống những món ăn mà bạnvẫn ăn hơn là ăn những món ăn nhiều mỡ, nhiều chất béo rồi lại nhảy lên xe đạptiếp ngay.

· Những kinhnghiệm còn lại

Khibạn xong bữa ăn trưa, hiệp hai của cuộc hành trình bắt đầu. Bây giờ bạn chỉ cònviệc đổ dốc về thôi. Bạn sẽ đạp xe bắt đầu từ quá trưa đến khoảng 4 giờ chiều.Bạn đã rất gần mục tiêu của mình, vì vậy hãy thưởng thức chuyến đi, đặc biệt lànhững dặm cuối cùng. Bạn sẽ mệt như chó và chân bạn thì đau nhức, nhưng bạn vừalàm được một điều mà ít người theo được.

quachanh

Xe hơi
Độp Cen xuống Đồ Sơn xong có giao lưu phối kết hợp với CLB xe đạp mini ĐS không các cụ ?
Đề nghị cụ nghiêm túc nhé, bọn em còn phải làm hết bài tốt nghiệp Cen mà xin visa mãi mới được đấy.
Bác nào đổi xe mini đi thử thì đi nhưng đang xe số má quen chuyển sang ko leo được dốc đâu, chân cẳng nó trùn hết lại đới còn quay rẻo thì ko lại được vì đội í 1 tốc độ quen rồi, quay tít lém :))

quachanh

Xe hơi
29/7 đi Đồ Sơn thì chốt rồi, nhưng 15/7 dự kiến 100+ km thì đi đâu đấy các cụ... :-?
Hình như tuần này đi Bắc Giang cụ ạ, lần trước đi BG cụ cũng ko đi thì phải. Cụ cứ dưỡng sức đi, chương trình t7, cn đều cập nhật trên box xế độp tầm t5 đới.

Tacoma

Xe tải
Ả quên em đăng ký cho cu em cùng cơ quan hay chạy Vincom buổi sáng với các bác :D

Quê vợ nó cũng ở HP, cũng muốn chạy Cen về thăm vợ

Tien seven

Xe tải
Ả quên em đăng ký cho cu em cùng cơ quan hay chạy Vincom buổi sáng với các bác :D

Quê vợ nó cũng ở HP, cũng muốn chạy Cen về thăm vợ
Tốt quá rồi. Bác cho hỏi tên và nick của bác ấy để còn đưa lên danh sách nhé. Nếu chưa có nick thì bác làm giúp hộ bác ấy 1 cái.

MIZO80

Xe buýt
Độp xuống Đồ Sơn không biết còn đủ súc mà độp về không, hay phải Hoàng Long vớt xác :))

Tacoma

Xe tải
Tốt quá rồi. Bác cho hỏi tên và nick của bác ấy để còn đưa lên danh sách nhé. Nếu chưa có nick thì bác làm giúp hộ bác ấy 1 cái.
Cu em đấy đăng ký mãi mà chưa được. Bác cứ cho nó nick là Em Tacoma là được :D

Tien seven

Xe tải
May quá túm được cái cọc. Cụ Tacôma và Em Tacôma có người nhà ở HP thì đến tuần đó nhờ mua giúp bọn em vé tàu ngược từ HP về HN với nhé.

Mà bác hay đi đi về về như vậy thì kiểm chứng lại giúp em cái giờ tàu em post ở trang 7 là 18h40 tàu chạy là đúng chưa. Nếu chưa đúng thì phải điều chỉnh, không thì lại phải ở HP qua đêm đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Tacoma

Xe tải
Mà bác hay đi đi về về như vậy thì kiểm chứng lại giúp em cái giờ tàu em post ở trang 7 là 18h40 tàu chạy là đúng chưa. Nếu chưa đúng thì phải điều chỉnh, không thì lại phải ở HP qua đêm đấy.
Em thì không hay đi về quê nhiều, có về thì đi Hoàng Long hay đi xe do vợ em lái- em chưa biết lái xe-em thề :D

Vừa hỏi thằng cu em thì nó bảo là cứ ra Ga HP trước một tiếng thì là mua được vé. Nó bảo là giờ tầu xuất phát tại HP là 18h30 xe đạp, xe máy gửi toa riêng. T7 có thể vào thẳng ga Hàng Cỏ còn thường thì đỗ ở ga Long Biên. Một P/án nữa nếu chậm giờ tầu thì đi xe ô tô Hoàng Long hay Hải Âu xe đạp có thể tháo bánh và quay ghi đông ra xếp vào hầm hàng.

Để em nhờ thằng cu em kiểm tra lại nhé.

rach

Xe tải
Ăn thật nhiều[/B]

Trongquá trình đạp xe, một mấu chốt quan trọng là phải ăn thường xuyên, và ăn nhiềuđồ ăn giàu năng lượng nhất có thể nếu bạn muốn giữ cho cơ thể mình được nạp đủnăng lượng. Nếu bạn không nạp năng lượng thường xuyên, điều đó có nghĩa là cơthể bạn sẽ muốn đổ sụp xuống bởi vì mức đường huyết xuống quá thấp.

Vớicá nhân tôi, tôi sẽ cảm thấy có cảm giác muốn ăn chỉ ngay sau khi đạp xe đượcmột giờ. Dấu hiệu cho thấy tôi cần ăn là khi tôi bắt đầu cảm thấy bực tức, vàtôi không còn thấy thoải mái vui vẻ và hào hứng đạp xe nữa. Và thông thường ăncác đồ ăn có tác dụng ngay lập tức bao gồm các đồ ăn có nhiều carbonhydrat sẽgiúp bạn nhanh chóng lấy lại sức mạnh. Một quả chuối hay một mẩu bánh mình haymột cái bánh granola hoặc một gói bánh quy.
Em hỏi han dân chuyên touring thì họ thường dùng cái gọi là "energy bars", ưu điểm là nhỏ nhẹ và giàu năng lượng, bánh ngọt hoặc chocolate chắc cũng ổn nhưng chưa chắc với khối lượng nhỏ có thể cung cấp đủ năng lượng. Không biết ở VN chỗ nào bán các cụ nhỉ?

Alexmazzz

Xe buýt
Em hỏi han dân chuyên touring thì họ thường dùng cái gọi là "energy bars", ưu điểm là nhỏ nhẹ và giàu năng lượng, bánh ngọt hoặc chocolate chắc cũng ổn nhưng chưa chắc với khối lượng nhỏ có thể cung cấp đủ năng lượng. Không biết ở VN chỗ nào bán các cụ nhỉ?

Các cụ nhà mình toàn sài snicker, thấy mod fiat nói là bằng mấy bát cơm.

Xuân thì

Xe buýt
May quá túm được cái cọc. Cụ Tacôma và Em Tacôma có người nhà ở HP thì đến tuần đó nhờ mua giúp bọn em vé tàu ngược từ HP về HN với nhé.

Đi tàu thì mới vui, chứ đi ô tô thì bất đắc dĩ thôi cụ nhé. Nói chung là nên đặt vé trước cho yên tâm. Đến sát giờ mình lượn ra đó là OK. xe đạp khi gửi thì nên tháo đồng hồ ra, cho vào túi theo người là ngon. Ko để tiền bạc giấy tờ theo xe.
Để e xem giờ tàu HP rồi e cập nhật lên

E hỏi a GÚc, thì tàu HP lên HN chạy 18h40, đến HN lúc 21h05. Chi tiết cụ vào link dưới
http://www.dsvn.vn/gahaiphong/index.asp?ID=40

Chỉnh sửa cuối:

Tien seven

Xe tải
Các cụ nhà mình toàn sài snicker, thấy mod fiat nói là bằng mấy bát cơm.
Đúng đấy nên dùng các loại bánh như thế này là vừa nhất. Nhớ là bất kỳ lúc nào nghỉ là phải chén hết 1 cái ngay. Hôm tới đi Test chuyến Xôi Gà mình phải test cái loại bánh tương tự như thế này mới được.

Tốt nhất là các bác mua loại ít đường ấy nhé. Loại nhiều đường ko tốt đâu.

quachanh

Xe hơi
Tềnh hềnh là em và bác Tien7 lên rừng theo tiếng gọi của mốc nên ko đi Vĩnh Yên được, mong các bác thông cảm, kiên trì rèn luyện nhé.
Thứ 7 bọn em vẫn chạy bình thường hay là cả nhóm giao lưu vào hôm đó ạ?

Tình hình các bác luyện tập như nào rồi, thời gian vẫn cứ ấn định 29/7 chạy Century chứ ạ :)

hanoien

Xe điện

Fiat_ELX

Xe điện
Snickers 25gram = 157kcal, 1 bát cơm loanh quanh 200kcal, cụ phải ăn vài cái thì mới = mấy bát cơm được.
Snicker em toàn mua cho ae loại 50g hoặc 55g cho máu, phát cho mỗi cụ 2 thanh, = 3 bát cơm rồi cụ nhỉ :))