Dự định chạy Century lần đầu tiên trong đời

cachoi

Xe điện
Đến giờ thì các cụ rủ đi đâu cũng dám theo, miễn sao có 1 củ dắt lưng để bắt taxi :))
Lạy Giời, chưa chuyến nào ăn chơi hết đến 300k.
Taxi về đến nhà vợ nó trả, túm lại không cần mang quá vài lít:))

Sói nhỏ

Chã!
Theo thiển ý của em, các bác có thể kết hợp với chuyến leo Mẫu Sơn của Mod, làm chuyến cetury đầu tiên của mình.
Các bác cho toàn bộ xế độp lên ato, cả người và xế độp chạy thẳng lên Lạng sơn, sau đó các bác leo Mẫu Sơn và về HN = xế độp là thừa sức 1 century :):):)

hanoien

Xe điện
E nghĩ làm cung vòng tròn cho đỡ nhàm chán.

em nghe đồn là cụ Hungngo sắp về road, vậy 2 thầy trò bác làm phát đáp bờ cen đi, 1 mtb , 1 road kèm nhau :D , a e ở nhà ngóng tin vui :D
Double Century mà chạy bằng MTB thì kiểu gì cũng thành B2B ... he he

Theo thiển ý của em, các bác có thể kết hợp với chuyến leo Mẫu Sơn của Mod, làm chuyến cetury đầu tiên của mình.
Các bác cho toàn bộ xế độp lên ato, cả người và xế độp chạy thẳng lên Lạng sơn, sau đó các bác leo Mẫu Sơn và về HN = xế độp là thừa sức 1 century :):):)
Thiển ý của em thì nên làm ngược lại ... cứ độp thẳng tiến Lạng Sơn ... về bằng ato. Chứ lúc đi tiễn mà bằng ato thì tinh thần đã thấy hơi nhụt rồi he he

Alexmazzz

Xe buýt
Em cũng có ý kiến giống mợ ở thớt bên kia, tập trung chiều T6 lên LS ăn chơi nhảy múa, thứ 7 leo MS rồi đạp về HN, được ngày CN nghỉ ngơi.

xe_cang_hai

Xe tăng
Leo ms mệt rồi còn đâu tinh thần mà đạp về nữa :D. Tốt nhất là auto lên mẫu sơn rồi xe đạp đổ dốc đi về :))

quachanh

Xe hơi
Ngày mai chạy cen luôn ko cụ, mục tiêu của em là hoàn thành trước 12h30 để ăn cơm trưa ở nhà (hôm chạy lạng sơn hết 7h cả ăn sáng và nghỉ dọc đường)
Cụ chạy nhiều rồi cho anh em kinh nghiệm, vấn đề của người và xe từng giai đoạn trên hành trình nhé. Cám ơn cụ ghé thăm.
Ví dụ cụ Noza chia xẻ: cố gắng 50-60km đầu thì chạy đều ko nghỉ, sau 100km thì mỗi 10km nên nghỉ, qua 30km đầu đỡ chán, sau 100km thấy cần cố gắng hoàn thành.

Lúc đầu em định chọn chặng 80km để bê quay là vừa nhưng có lẽ nên đi 1 lèo rồi xe khách về sẽ thú vị hơn :))

Alexmazzz

Xe buýt
Mà các cụ chạy Cent đầu tiên thì cứ làm cái vòng tròn cho lành:
1. Hà nội - hải dương - sao đỏ - bắc ninh - hà nội.
2. Hà nội - Sơn tây - cầu trung hà - vĩnh yên - hà nội
3. Hà nội - đồng văn - chợ bến - xuân mai - hòa lạc - hà nội.
.....
Chạy LS 2 chiều thì không đủ sức, 1 chiều tự nhiên mất 200k xe bus, mà chạy 1 chiều lên lên lại hơi quá sức còn chạy 1 chiều về lại nhàn quá.

Chỉnh sửa cuối:

xe_cang_hai

Xe tăng
Cụ chạy nhiều rồi cho anh em kinh nghiệm, vấn đề của người và xe từng giai đoạn trên hành trình nhé. Cám ơn cụ ghé thăm.
Ví dụ cụ Noza chia xẻ: cố gắng 50-60km đầu thì chạy đều ko nghỉ, sau 100km thì mỗi 10km nên nghỉ, qua 30km đầu đỡ chán, sau 100km thấy cần cố gắng hoàn thành.

Lúc đầu em định chọn chặng 80km để bê quay là vừa nhưng có lẽ nên đi 1 lèo rồi xe khách về sẽ thú vị hơn :))
Em lên lịch dựa theo thể lực của các bác nhé:
Sáng 4h30 dậy, vệ sinh, uống khoảng 300cc sữa đậu nành, ăn nhẹ 1-2 cái bánh.
5h xuất phát, 5h30 đến chỗ tập trung, đi ngay ko ăn sáng, chú ý giữ nhịp tim khoảng 140-150
8h: các bác đã đi được khoảng 50km, dừng lại nghỉ kết hợp ăn sáng
8h45: đi tiếp 25km nữa
10h: nghỉ lần 2 khoảng 10p, đi tiếp 20km
11h: nghỉ lần 3 khoảng 20p, đi tiếp 15km
12h: nghỉ ăn trưa
13h: đi tiếp 20km
14h: nghỉ 20p, đi tiếp 15km
15h: nghỉ 20p, lượn thẳng về nhà. 16h ở nhà mà nghe vợ cằn nhằn =))

hanoien

Xe điện
Mà các cụ chạy Cent đầu tiên thì cứ làm cái vòng tròn cho lành:
1. Hà nội - hải dương - sao đỏ - bắc ninh - hà nội.
2. Hà nội - Sơn tây - cầu trung hà - vĩnh yên - hà nội
3. Hà nội - đồng văn - chợ bến - xuân mai - hòa lạc - hà nội.
.....
Chạy LS 2 chiều thì không đủ sức, 1 chiều tự nhiên mất 200k xe bus, mà chạy 1 chiều lên lên lại hơi quá sức còn chạy 1 chiều về lại nhàn quá.
Vote cho óp sừn 2

Em lên lịch dựa theo thể lực của các bác nhé:
Sáng 4h30 dậy, vệ sinh, uống khoảng 300cc sữa đậu nành, ăn nhẹ 1-2 cái bánh.
5h xuất phát, 5h30 đến chỗ tập trung, đi ngay ko ăn sáng, chú ý giữ nhịp tim khoảng 140-150
8h: các bác đã đi được khoảng 50km, dừng lại nghỉ kết hợp ăn sáng
8h45: đi tiếp 25km nữa
10h: nghỉ lần 2 khoảng 10p, đi tiếp 20km
11h: nghỉ lần 3 khoảng 20p, đi tiếp 15km
12h: nghỉ ăn trưa
13h: đi tiếp 20km
14h: nghỉ 20p, đi tiếp 15km
15h: nghỉ 20p, lượn thẳng về nhà. 16h ở nhà mà nghe vợ cằn nhằn =))
Kế hoạch quá cẩn thận và cầu kỳ, từ bón lót, tới bón thúc đủ cả :))

Theo em các bác cứ cố gắng dậy sớm để xuất phát lúc 5h là đẹp nhất, lúc này đang khỏe đạp liên tục đến 8h ăn sáng là được 60 km cực đơn giản. Ăn sáng nghỉ ngơi cafe khoản 1 tiếng lại tiếp tục chạy đến 12h là được 2/3 cái century rồi (đoạn này khoảng 20km nghỉ 10 phút)
12 h ăn trưa xong kiếm chỗ ngả lưng khoảng 1 tiếng. Còn 40 - 50 km cuối nghỉ theo 20 -15 - 10 ... Thoải mái thì 5-6 chiều về đến nhà .

Hôm em với noza chạy Thanh hóa 195km từ 5h đến 7h tối thì vào tới nơi. Nếu chọn mấy cung đường bằng phẳng như bắc giang, sơn tây, vĩnh yên thì không quá khó đâu. Cứ mạnh dạn đi... Khắc đi , khắc đến. Nếu ngày em ko bận sẽ chén cùng các bác.

quachanh

Xe hơi
Các thành viên tham gia chuyến này chủ yếu đang tập luyện bên Vincom - hội TDF, có bác lazyboyz em thấy hay chạy ht một mình.
Để đảm bảo an toàn sức khoẻ, các cụ tham gia nên sử dụng đồng hồ nhịp tim khi tập luyện, mời các cụ đọc bài về luyện tim rất hữu ích:
http://www.otofun.net/threads/313310-5-'thanh-cong-luc'-trong-luyen-tap-va-tac-dung-dong-ho-do-nhip-tim

Nếu chưa có ý định mua thì các cụ có thể mượn tạm của em vì loại của em có thể tháo ra đeo tay khi tập để biết được tình trạng tim của mình khi chạy ở các cung khác nhau như tăng tốc, lên dốc, thử duy trì tốc độ cao một thời gian.

Các cụ các mợ định nhập ngũ bớt chút thời gian tổ chức tập luyện cùng nhau một số buổi để cùng phân công, tác nghiệp chạy nhóm kiểu như mang đồ nghề, biết thực lực từng người để có phương án phù hợp để cả đoàn đi đến nơi về đến trốn, không để ai bị bỏ xa mất vui.

Tien seven

Xe tải
Hôm nay trên đường em đi về quê em đang nghĩ về chuyến đi Century tới Sao Đỏ - Côn Sơn. Về đây đã thấy các bác bóng bàn về vụ này rồi. Bây giờ chỉ ngồi ngóng các cao thủ cho ý kiến thôi ạ.

quachanh

Xe hơi
căng lắm em chẳng dám theo
Cụ này, căng là căng thế nào, toàn anh em mới tập 1 tháng nay thôi chứ tập trước hoặc sau tết một tí là cứ lẳng lặng đi chứ chả phải lên thớt thế này. Nhìn avata thấy cụ oách rồi, đi với bọn em đi, vui là chính mừ

quachanh

Xe hơi
Hôm nay trên đường em đi về quê em đang nghĩ về chuyến đi Century tới Sao Đỏ - Côn Sơn. Về đây đã thấy các bác bóng bàn về vụ này rồi. Bây giờ chỉ ngồi ngóng các cao thủ cho ý kiến thôi ạ.
Cụ 2 lích à, theo cụ KP thì gọi là lích âm binh đấy, cụ mai phục j nữa, đi thôi. Cụ chuyên dự báo thời tiết chọn hộ em mấy ngày đẹp để anh em trong list chọn nhé.

Tien seven

Xe tải
Sau khi bàn bạc với bác Quả Chanh và được một số cao thủ khác góp ý. Em xin đề xuất kế hoạch thế này ạ.

Vì chúng em là newbie nên cần có thời gian chuẩn bị và thử thách trước khi đi. Nên sẽ dự định đi Century vào ngày Chủ Nhật 29/7/2012.

Trong đó có 2 tuần là ngày cuối tuần sẽ sắp xếp lịch chạy thử mỗi tuần là 120km. Việc chạy thử sẽ giúp điều chỉnh lại các cá nhân có thành tích tốt và những cá nhân đang cố gắng sao cho đi không cách xa nhau lắm nhằm hỗ trợ tốt nhất cho nhau trên đường đi. Ngoài ra việc chạy thử cũng sẽ giúp phân định tốc độ, thời gian nghỉ ngơi, ăn uống sao cho hợp lý.

Có bác nào đăng ký tham gia với chúng em thì cùng tập luyện để cùng nhau chinh phục chính mình nhé.

Chọn cung nào để chạy thử bọn em sẽ nghiên cứu và post lên trang 1 ạ.