[Funland] Dự báo: Việc học Ngoại ngữ sẽ không còn quá quan trọng! Đầu tư học ngoại ngữ sẽ trở nên lãng phí!

shiluo

Xe container
Đủ dữ liệu ý ạ ? Trời tính không bằng người tính. Thiên tai địch họa đầy ra. Có tính được đâu ?
Trời tính không bằng người tính nghĩa là gì thế cụ?
Cụ nên tìm hiểu thêm về khoa học thời điểm này thì hơn là ngồi tự suy đoán theo ý nghĩ chủ quan
Em thấy các comment của cụ nó cứ rời rạc và không logic theo mạch tranh luận lắm

Moriarty

Xe container
Đủ dữ liệu ý ạ ? Trời tính không bằng người tính. Thiên tai địch họa đầy ra. Có tính được đâu ?
AI giờ nó có thể nhận diện đc cụ chỉ qua dáng đi bộ thì cụ nghĩ ngày nó đoán đc cụ nghĩ gì có xa không? Mà ai bảo cụ ko dự báo đc thiên tai, còn ngăn cản thiên tai mới là cái khó.

shiluo

Xe container
AI giờ nó có thể nhận diện đc cụ chỉ qua dáng đi bộ thì cụ nghĩ ngày nó đoán đc cụ nghĩ gì có xa không? Mà ai bảo cụ ko dự báo đc thiên tai, còn ngăn cản thiên tai mới là cái khó.
Giờ đoán suy nghĩ nhiều rồi cụ, nhất là trong thương mại dùng để phân nhóm khách hàng dựa trên hành vi và thói quen mua sắm

cusao

Xe lăn
- Dùng ngoại ngữ để đi du lịch với đọc biển báo, hướng dẫn sử dụng....thì không cần phải học.
- Học ngoại ngữ để hiểu những vấn đề về con người và văn hóa của những người sử dụng ngôn ngữ đó nhằm phục vụ mục đích nào đó khi có giao kết với họ.
- Ngoại ngữ là 1 phương tiện quan trọng trong giao tiếp quốc tế (giao thương, học tập, nghiên cứu....).

Đầu tư học mà không sử đến với mọi ngành nghề đều lãng phí

Frogger88

Xe đạp
Làm trực tiếp là hay nhất, cứ qua trung gian lại mệt lại mất thời gian

danleduc

Xe điện
Sự phát triển hừng hực của công nghệ AL, Machine Learning, Big Data,...thì em nghĩ chỉ trong vòng 10 năm tới sẽ phổ biến các loại kính mắt dịch thuật, tai nghe và mic chuyển ngữ! Các cụ có thể thấy rõ việc Google dịch càng ngày càng "nuột", một số điện thoại đã dịch "live" văn bản, biển quảng cáo,...!
Các cụ mợ có thể đi du lịch qua Châu Phi, sang Nhật nói chuyện trực tiếp với idol JAV, nói chuyện với dân bản địa qua tai nghe và mic chuyển ngữ! Việc đầu tư quá nhiều cho hệ thống giáo dục đào tạo ngoại ngữ sẽ trở nên lãng phí! Các cụ thấy thế nào???
Cái này là quá rõ ràng cụ ạ. Đến cái điện thoại của em khi quét camera vào 1 bản viết tay tiếng Nhật, nó còn dịch thuật được cho em hiểu nội dung bản viết tay đó cơ mà. :D

Tương lai gần, ai kiếm sống bằng nghề dịch thuật sẽ rất khó sống ( trừ dịch các tác phẩm Văn học, Tiểu thuyết ).
Gần đây, em không nói đến Google dịch miễn phí nhé, các phần mềm dịch thuật chuyên nghiệp ( loại mua phí bản quyền ) rất nhiều và dịch thuật cực chuẩn, hầu như dịch thuật mọi lĩnh vực KHKT & đời sống đến 99%, chỉ cần hiệu chỉnh chút là hoàn chỉnh bản dịch.

Tuy nhiên, theo em thì vẫn cần học 1 vài ngoại ngữ đến 1 trình độ nào đó, tùy sở thích và/hoặc nhu cầu giao tiếp / nhu cầu công việc của cá nhân. Khi biết ngoại ngữ chúng ta dùng các phần mềm / các công cụ hỗ trợ dịch thuật / phiên dịch sẽ tốt hơn.

Thực tế đã chứng minh, nhiều nước dân họ rất kém ngoại ngữ nhưng đất nước họ vẫn phát triến : Hàn, Nhật , TQ là 1 vài ví dụ....dân Nhật kém tiếng Anh, nhiều người dân Nhật còn đến Philippines để học tiếng Anh nữa kìa....:D

Chỉnh sửa cuối:

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Dịch bệnh, cháy rừng, bão tuyết, băng tan. Dự báo đâu cụ chỉ em cái ? Thần thánh AI làm gì, nó vẫn hiện diện hàng chục năm nay đấy thôi. Các ngành tự động hóa chả AI là gì. Nâng tầm cho sang mồm thôi. Đi nhậu có ai dẫn em AI chân dài nào đâu ? Lái xe càng không cần. Qua đêm, trước cửa nhà tự nhiên lòi ra cái rãnh. Toi ngay. Kể cả dịch thuật. Cùng khối latin còn được chứ từ Thái sang Anh là dân Thái nó đã cười phá ra rồi.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề của chủ thớt thực sự là rất thực tế. Học thêm đc cái gì cũng tốt ( rất định tính kiểu VN) , nhưng định lượng bao nhiêu thời gian cho nó để đạt đc hiệu quả tương ứng thì không chịu mổ xẻ sâu, ngô nghê, đại khái . Vs phong trào học TA lên rất cao của VN, sớm gì chúng ta cũng vượt qua Nhật, Hàn ( giờ vượt rồi), sánh ngang vs Philippines về tiếng Anh .osin của phi sắp mất lợi thế rồi.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
cả thế giới bỏ tiếng mẹ đẻ, chỉ dùng 1 ngôn ngữ duy nhất là tiếng anh, có khi thế lại hay
Thời La mã cả thế giới da trắng tuyền dùng tiếng Latin, kết quả bây giờ cả châu Âu còn mỗi Vatican dùng để in báo.

sinichit52

Xe container
Còn quan trọng hơn thế đấy bác.

Tôi sẽ cố tình để những dòng dưới đây bằng ngoại ngữ, ai không đọc được thì... kệ :D

Mehr Sprache, mehr Gehirn

Je mehr Sprachen du sprichst, desto mehr bist du Mensch
Cụ ơi, theo trên bây giờ phải có thêm tiếng Hàn nữa ạ.
P/S: Lời của một người một chữ bẻ đôi tiếng nước ngoài cũng không biết ạ.

danleduc

Xe điện
J'ai aussi ce point de vue:

Plus de langage, plus de cerveau

Plus tu parles de langues, plus tu es humain

--Lamborghini--

Xe cút kít
10 năm nữa em không biết, chứ giờ không có ngoại ngữ là thua thiệt.
Đầu tư học cái khác chưa ăn thua, nhưng ngoại ngữ tốt khả năng xin công việc tốt sẽ cao hơn.

hd-vt

Xe container
Hình như có lẽ là nói được tiếng Anh ló thông minh da. Vì người Anh ít biết ngoại ngữ mà phát triển văn minh (thông minh) vl.
Còn em thấy, tiếng mẹ đẻ là nhất, nn chỉ để kiếm ăn hoặc đam mê.

p/s không nhận tặng đá, gạch nhập ngoại thì....được. :D

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây khoảng chục năm. Khi đi làm về chuyên môn mà Ngoại ngữ tốt/giỏi được đánh giá rất cao (có thể chuyên môn yếu tí cũng không sao), nhưng gần đây thì Ngoại ngữ tốt/giỏi mà đi làm chuyên môn cũng như bao người thôi (không còn được đánh giá cao giống như cách đây chục năm nữa).

paprika

Xe tải
Em biết 3 ngoại ngữ, trình độ từ đọc báo/blog bập bõm đến đọc và dịch được sách văn học. Em thấy cụ chủ thớt đặt vấn đề thú vị. Bản thân em trước kia từng kiếm tốt nhờ lợi thế này, giờ thì đỡ nhiều rồi, vì Google Translate làm tốt mà nhanh quá! :)) Các cụ tưởng tượng là 60-70% các tin bài lấy từ các báo tiếng Anh dịch sang tiếng Việt hiện nay đều do máy dịch, người thật chỉ soát lại và sửa những chỗ nghe chưa nuột. Khối lượng công việc cần đến người biên dịch giảm hẳn. Một ví dụ khác: Thay vì thuê biên dịch giỏi 200-300k/trang A4 dịch cái menu quán ăn, bà con chỉ cần dùng app dịch, ai cẩn thận thì quẳng lên mạng nhờ trí tuệ tập thể soát lại, ai phiên phiến thì in luôn (và gây ra những vụ dở khóc dở cười kiểu “gà 200k/con - chicken 200k/child”). Vậy trong tương lai, khi mạng kết nối nhanh hơn, thiết bị rẻ tiền hơn, việc người thường không cần biết ngoại ngữ có thể xảy ra không? Có thể chứ! Loài người luôn phát minh ra công cụ. Khi có đồ sắt thì đồ đồng rơi vào quên lãng, khi có bật lửa thì số người biết nhóm lửa bằng bùi nhùi giảm xuống, khi xà phòng rẻ bán đầy đường thì quả bồ hòn chỉ còn trong ký ức. Vậy biết ngoại ngữ cũng rất có thể trở thành một kỹ năng đáng khâm phục nhưng không cần thiết với số đông lắm chứ.

Tái phím: Riêng kỹ năng ném đá thì công nhận là từ thời nguyên thuỷ đến giờ vẫn bền. Đọc comment của một số cụ mà khiếp hồn về độ thô lỗ, thậm chí có thể nói là vô học. Vừa phải thôi các cụ ơi!
Em đồng ý với cụ!

Xe gia đình

Xe điện
Sự phát triển hừng hực của công nghệ AL, Machine Learning, Big Data,...thì em nghĩ chỉ trong vòng 10 năm tới sẽ phổ biến các loại kính mắt dịch thuật, tai nghe và mic chuyển ngữ! Các cụ có thể thấy rõ việc Google dịch càng ngày càng "nuột", một số điện thoại đã dịch "live" văn bản, biển quảng cáo,...!
Các cụ mợ có thể đi du lịch qua Châu Phi, sang Nhật nói chuyện trực tiếp với idol JAV, nói chuyện với dân bản địa qua tai nghe và mic chuyển ngữ! Việc đầu tư quá nhiều cho hệ thống giáo dục đào tạo ngoại ngữ sẽ trở nên lãng phí! Các cụ thấy thế nào???
Chuẩn.
Không cần học gì cả, cứ theo một khóa đào tạo ""Làm giầu không khó"" là thành công ngay :)

xecub49

Xe điện
Chẳng đủ được. Đọc phần dịch văn bản của chị G chả hiểu gì, chưa kể đọc tài liệu khoa học, hoặc nghe thảo luận chuyên nghành thì càng chịu chết

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
thay vì đầu tư thời gian chất xám cho việc học ngoại ngữ thì ta nên khuyến khích con cháu học tự nhiên xã hội, đấy mới là nền tảng của quốc gia, giỏi với giầu nó ăn nhau ở số giải nobel, phát minh chứ nó ăn nhau ở điểm thi ielts, toefl đâu, chuộng ngoại ngữ thái quá là biểu hiện của tư tưởng làm thuê (học tiếng ô chủ nào trả tiền cao) và tư tưởng hưởng thụ (gia đình giầu có muốn cho con cái du học) và phần nào đó là so ke với hàng xóm, bạn bè :D
Hay! Tư tưởng dân tộc là đây chứ đâu!
Quan điểm của cụ rất hay. Khi mình giỏi khoa học cơ bản, có số má trong thành tựu khoa học thế giới thì những quốc gia khác phải auto học ngôn ngữ của mình.
Đơn giản như Apple hiện giờ nó còn chưa thèm hỗ trợ ngôn ngữ tiếng Việt cho ứng dụng Siri của nó. Trong khi Việt Nam cả 100 triệu dân nói tiếng Việt. Trong khi có những quốc gia vài triệu đến phân nửa dân số so với Việt Nam dân nó cũng hỗ trợ ngôn ngữ riêng trong Siri....
Nói thế là đủ hiểu vị thế của tiếng Việt còn rất yếu trong quốc tế!

tieunhupha

Xe điện
Kể cả công nghệ có cao đến đâu thì giá trị của việc tự học ngoại ngữ chỉ kém đi chút thôi chứ chắc chắn là tự học, tự đọc và tự nghe vẫn mang nhiều cảm xúc hơn chứ.

tientung000

Xe điện
Cháu cho là ko gì ko thể! Tốc độ phát triển khkt như hiện nay thì ngưỡng 10năm nó sẽ rất khác. Mà với 10 năm trong quá trình "trồng người" thì cũng đáng để xuy xét về vấn đề "lựa chọn hợp lý" nhất cho các nhà hoạch định. Việc học và giao tiếp với nhau bằng nhiều khía cạnh trưc tiếp vẫn cứ là tốt nhất nhưng để có đc điều đó cũng ko phải là đơn giản, tg tiền của sức lực đầu tư vào cũng chiếm tương đối lớn!
10x2 năm trước, 10x1 năm trước, hiện tại như thế nào, mà cụ nghĩ 10 năm nữa sẽ rực rỡ? Không tin cụ thử liệt kê giúp em những gì hiện tại đang có, 20 năm trước không có, hay chỉ là tốc độ chậm hơn bây giờ, độ nét kém hơn bây giờ?
Cụ không đọc nghị quyết rồi. GDP đầu người của chúng ta phấn đấu chắc tới 7-8k$/người, dù đi sau và mua được của tư bổn thì tụi nó cũng chưa thể phát minh ra thêm AI và robot phục vụ đội lười học đâu. Học ngại ngữ cũng là tư duy, giúp phát triển sáng tạo. Cụ nắm được ngôn ngữ thì cụ hiểu văn hóa, cụ mở rộng đối tượng kinh doanh và phát triển sản phẩm, sáng tạo. Còn chỉ đọc thụ động, hỏi gì cũng có sẵn như Google chỉ dạy, thì khó sáng tạo đấy.