[Funland] Dự báo: Việc học Ngoại ngữ sẽ không còn quá quan trọng! Đầu tư học ngoại ngữ sẽ trở nên lãng phí!

GamCaoMayLanh

Xe container
Ở SG cuối đường Lê Hồng Phong góc Nguyễn Trãi có quán mỳ xào hải sản khá ngon và giá bình dân nên em hay ăn ở đó. Ông chồng đứng quán nói chuyện với khách Việt bằng tiếng Việt, nói với khách Tây bằng tiếng Anh, Pháp và nói với vợ, con phụ bán quán bằng tiếng Quảng Đông.

lehungacc

Xe buýt
em thấy người thì mỗi dân tộc mỗi nước nói 1 thứ ngôn ngữ (hình như động vật cũng vậy, chó tây sủa thì chó ta nó cúng ko hiểu đâu) nhưng có 1 thứ nói chung ngôn ngữ là máy tính, ngôn ngữ của nó chỉ có 1 và 0
--> em đề nghị có 1 ngôn ngữ chung liên hiệp quốc là ngôn ngữ 1 và 0 nước nào cũng học và giao tiếp với nhau bằng ngôn ngữ này

kfc1981

Xe điện
10x2 năm trước, 10x1 năm trước, hiện tại như thế nào, mà cụ nghĩ 10 năm nữa sẽ rực rỡ? Không tin cụ thử liệt kê giúp em những gì hiện tại đang có, 20 năm trước không có, hay chỉ là tốc độ chậm hơn bây giờ, độ nét kém hơn bây giờ?
Cụ không đọc nghị quyết rồi. GDP đầu người của chúng ta phấn đấu chắc tới 7-8k$/người, dù đi sau và mua được của tư bổn thì tụi nó cũng chưa thể phát minh ra thêm AI và robot phục vụ đội lười học đâu. Học ngại ngữ cũng là tư duy, giúp phát triển sáng tạo. Cụ nắm được ngôn ngữ thì cụ hiểu văn hóa, cụ mở rộng đối tượng kinh doanh và phát triển sản phẩm, sáng tạo. Còn chỉ đọc thụ động, hỏi gì cũng có sẵn như Google chỉ dạy, thì khó sáng tạo đấy.
10x2 năm trước, 10x1 năm trước, hiện tại như thế nào, mà cụ nghĩ 10 năm nữa sẽ rực rỡ? Không tin cụ thử liệt kê giúp em những gì hiện tại đang có, 20 năm trước không có, hay chỉ là tốc độ chậm hơn bây giờ, độ nét kém hơn bây giờ?
Cụ không đọc nghị quyết rồi. GDP đầu người của chúng ta phấn đấu chắc tới 7-8k$/người, dù đi sau và mua được của tư bổn thì tụi nó cũng chưa thể phát minh ra thêm AI và robot phục vụ đội lười học đâu. Học ngại ngữ cũng là tư duy, giúp phát triển sáng tạo. Cụ nắm được ngôn ngữ thì cụ hiểu văn hóa, cụ mở rộng đối tượng kinh doanh và phát triển sản phẩm, sáng tạo. Còn chỉ đọc thụ động, hỏi gì cũng có sẵn như Google chỉ dạy, thì khó sáng tạo đấy.
10-20năm trước cháu chưa đc nghe nói đến công nghệ 4.0 với lại AL gì gì đó! Và cháu nghĩ rằng cuộc cách mạng mà nhân loại đang làm kiểu gì thì cũng gặt hái đc nhiều thành quả. Cụ đi tìm các công cụ các cách để học ngoại ngữ tân tiến hiện đại thông minh hơn các "thứ" cũ nhưng ý cháu ko phải là những thứ đó!

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
em thấy người thì mỗi dân tộc mỗi nước nói 1 thứ ngôn ngữ (hình như động vật cũng vậy, chó tây sủa thì chó ta nó cúng ko hiểu đâu) nhưng có 1 thứ nói chung ngôn ngữ là máy tính, ngôn ngữ của nó chỉ có 1 và 0
--> em đề nghị có 1 ngôn ngữ chung liên hiệp quốc là ngôn ngữ 1 và 0 nước nào cũng học và giao tiếp với nhau bằng ngôn ngữ này
Có quốc tế ngữ đó (tiếng esperanto), nhưng số người biết vẫn rất khiêm tốn.

kienvinh

Xe lăn
Ngôn ngữ này mới là "đỉnh":

Không đùa đâu. Thử hình dung nó hữu dụng thế nào khi đi đấu thầu, khi đàm phán hợp đồng mà cần trao đổi riêng :D

Vớ vẩn thôi

Xe điện
F1 nhà cháu học lớp 1 chưa hết kì 1 cô giáo dạy anh đã cho phiếu bài KT Tiếng Anh ! Trong khi Tiếng Việt còn chưa học đọc viết hết các âm vần , nhà cháu mới giật áo bảo nhỏ : Em ơi , chờ các con học xong TV tối thiểu là đọc hiểu câu hỏi bằng Tiếng Việt đã nào :)) =)) Rất buốn cười cho cái thói 'đú" của một số ông bố bà mẹ trong khi kiến thức cơ sở về Toán , Tiếng Việt chưa nắm hết là mối nguy hiển hiện nếu mất kiến thức cơ sở ngay từ lớp 5 đã " ngồi chơi " rồi nhé . Vậy nên học TA vui hơn :)) Anh Dục cũng khôn cấp Tiểu học cho nó là môn tự chọn nhưng lại được xếp ngang với các môn Toán TV ( Thực ra từ lâu các anh hay oánh tráo khái niệm , câu chữ vì sợ bị dân tình phê phán ) Nhà cháu ủng hộ việc học Tiếng Anh chính thức từ bậc THCS . Khuyến khích các gia đình có điều kiện cho con học các trường Quốc tế .

tientung000

Xe điện
10-20năm trước cháu chưa đc nghe nói đến công nghệ 4.0 với lại AL gì gì đó! Và cháu nghĩ rằng cuộc cách mạng mà nhân loại đang làm kiểu gì thì cũng gặt hái đc nhiều thành quả. Cụ đi tìm các công cụ các cách để học ngoại ngữ tân tiến hiện đại thông minh hơn các "thứ" cũ nhưng ý cháu ko phải là những thứ đó!
Cụ làm em phì cười.
4.0 là thuật ngữ hay cách nói, ko phải là công nghệ hay sản phẩm cụ thể.
Còn thuật ngữ thứ 2, từ cách cụ viết thì em hiểu là cụ chả hiểu gì về nó. Đó là AI, không phải Al = AL. Và vì năm 2000 cụ còn trẻ quá nên chưa biết thuật ngữ đó, nó có từ trước Y2K rồi, cả ở VN và thế giới

Hanoithu

Xe tải
Học ngoại ngữ rất quan trọng, nhưng nó chỉ là công cụ. Em sang Trung Quốc thấy dân họ cũng không giỏi tiếng Anh, chắc chỉ tầng lớp trí thức giỏi vậy mà hàng hóa của họ có mặt khắp nơi trên thế giới. Cả nước đầu tư quá nhiều tiền vào học tiếng Anh mà coi nhẹ thứ khác cũng không ổn.
Ví dụ một bài vật lí về lực đẩy Acsimet ở VN chủ yếu giảng chay, xem mấy video trên You Tube Ấn độ họ giảng luôn kèm theo thí nghiệm rất thú vị. Các môn học STEM cần đầu tư nhiều để có kiến thức sản xuất ra hàng hóa dịch vụ.
Như vậy, việc học ngoại ngữ là cần thiết nhưng cần cân bằng trong đầu tư với các môn khác.
Ngoài ra, các gia đình hiện tại phải chi quá nhiều tiền cho việc học tiếng Anh, trong khi đó trên mạng đầy chương trình học miễn phí. Chúng ta có thể tiết kiệm nhiều tiền nhiều tận dụng những thứ miễn phí. Ý em không phải là ko đi học thêm ngoài nhưng nên kết hợp cho tiết kiệm.

F1 nhà cháu học lớp 1 chưa hết kì 1 cô giáo dạy anh đã cho phiếu bài KT Tiếng Anh ! Trong khi Tiếng Việt còn chưa học đọc viết hết các âm vần , nhà cháu mới giật áo bảo nhỏ : Em ơi , chờ các con học xong TV tối thiểu là đọc hiểu câu hỏi bằng Tiếng Việt đã nào :)) =)) Rất buốn cười cho cái thói 'đú" của một số ông bố bà mẹ trong khi kiến thức cơ sở về Toán , Tiếng Việt chưa nắm hết là mối nguy hiển hiện nếu mất kiến thức cơ sở ngay từ lớp 5 đã " ngồi chơi " rồi nhé . Vậy nên học TA vui hơn :)) Anh Dục cũng khôn cấp Tiểu học cho nó là môn tự chọn nhưng lại được xếp ngang với các môn Toán TV ( Thực ra từ lâu các anh hay oánh tráo khái niệm , câu chữ vì sợ bị dân tình phê phán ) Nhà cháu ủng hộ việc học Tiếng Anh chính thức từ bậc THCS . Khuyến khích các gia đình có điều kiện cho con học các trường Quốc tế .
Cụ tư duy học tiếng Anh như kiều chuyển ngữ nên sẽ thấy cần phải học tiếng Việt trước. Nếu cụ nhìn nhận việc học tiếng Anh như một ngôn ngữ bản xứ, song song với tiếng Việt, thì sẽ thấy giữa học tiếng Anh và tiếng Việt không nhất thiết phải liên quan đến nhau và hoàn toàn có thề bắt đầu từ rất sớm.

• Vodka
Reactions: Aug

Wakeup

Xe điện
Theo trend của Đại bỉu nghị gật TQ hả cụ thớt?
Chắc chủ thớt đọc bài này rồi thêm mắm thêm muối đưa lên đây

Atmosphere

Xe tải
Sự phát triển hừng hực của công nghệ AL, Machine Learning, Big Data,...thì em nghĩ chỉ trong vòng 10 năm tới sẽ phổ biến các loại kính mắt dịch thuật, tai nghe và mic chuyển ngữ! Các cụ có thể thấy rõ việc Google dịch càng ngày càng "nuột", một số điện thoại đã dịch "live" văn bản, biển quảng cáo,...!
Các cụ mợ có thể đi du lịch qua Châu Phi, sang Nhật nói chuyện trực tiếp với idol JAV, nói chuyện với dân bản địa qua tai nghe và mic chuyển ngữ! Việc đầu tư quá nhiều cho hệ thống giáo dục đào tạo ngoại ngữ sẽ trở nên lãng phí! Các cụ thấy thế nào???
cụ có suy nghĩ giống em.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
10 năm nữa có khi có thuốc- Chỉ cần uống vào là thành thạo Ngoại ngữ hay bất cứ cái gì cũng nên
Có vẻ là hoang tưởng nhưng không gì là không thể cụ nhỉ. Thuốc uống cũng được mà kiểu cài đặt như kiểu cài app hay cài phần mềm cho máy tính vào não người ý cụ. Cái trước mắt trong tương lai gần là có máy dịch hoặc kính dịch ngôn ngữ rồi. Với tốc độ phát triển của khoa học thì còn chip xử lý tốc độ sẽ là tức thời, không có độ trễ.

Napolong

Xe điện
thay vì đầu tư thời gian chất xám cho việc học ngoại ngữ thì ta nên khuyến khích con cháu học tự nhiên xã hội, đấy mới là nền tảng của quốc gia, giỏi với giầu nó ăn nhau ở số giải nobel, phát minh chứ nó ăn nhau ở điểm thi ielts, toefl đâu, chuộng ngoại ngữ thái quá là biểu hiện của tư tưởng làm thuê (học tiếng ô chủ nào trả tiền cao) và tư tưởng hưởng thụ (gia đình giầu có muốn cho con cái du học) và phần nào đó là so ke với hàng xóm, bạn bè :D
Cụ nói có lý. Ăn nhau là cái tư duy và làm các thứ quan trọng. Xã hội mỗi tiến hóa thì ngày xưa khác, nay phải khác. Xưa thì ai nói chút tiếng nước ngoài là quý rồi, giờ thì biết nhanh hơn nên tầm quan trọng cũng phải thay đổi.

Azeglio

Xe điện
Ngoại ngữ thì cũng như cái lốp xe Wave em đang chạy Grab, không có thì không chạy Grab được. Không có xe làm dịch vụ có thể đi đào giếng, trồng lúa, trồng hoa.
Biết nói thứ tiếng nào thêm thì tốt, không biết nói thì làm cái khác. Tùy. Gặp anh Chủ tịch tập đoàn đối tác thì sai thư ký đưa cái kính AI để giao tiếp.

qddt

Xe tăng
Ấy, 4.0 thì em hiểu rồi, đại loại là sau 3.0 thì sẽ đến 4.0. Thế AL là gì ạ? Âm Lịch phỏng cụ?