[Funland] Dự án lọc hóa dầu Nghi Sơn ... lại nóng

kienvinh

Xe lăn
Cụ ngây thơ thật đấy :D.
Thị trường nó là miếng bánh, có phần của sản xuất trong nước, có phần nhập khẩu bao gồm cả nhập lậu. Phần sản xuất to lên thì phần nhập khẩu phải bé lại. Thế thôi, và có nhóm lợi ích deck thích phần của mình bé lại nên chúng nó phải phá.
Giá xăng bán ở sàn giao dịch Singapore hay Hàn Quốc là 6 nghìn 1 lít. Đi về qua phao số 0 thì cộng thêm 9 nghìn thuế phí là 15 nghìn/lít.
Cụ mà có cách né được 9 nghìn thuế phí này như Phát dầu bạn em thì cụ có biệt thự trăm tỷ để ở ;)). Cụ không né được thì cụ ở nhà cấp 4 như hiện tại.
Mấy ông offer trên này mở mồm ra làm kinh doanh thì câu đầu tiên là tìm cách trốn thuế, thu ở đâu mà đủ.
Còn thằng Nghi Sơn, nhà máy nó đặt trên đất đấy, muốn trốn cũng chẳng được.
Không có số liệu thì chém gió thế nào chả được, nhưng hạn chế dùng những từ thể hiện cảm xúc mạnh :D

Buôn lậu dầu thì thấy họ trao tay cả tầu dầu trăm nghìn tấn ngoài biển là có, nhưng bán quanh quẩn cho ngư dân trên biển thôi chứ tầu dầu chứ có phải cái kim đâu mà dắt về cảng bán được.

Tạm nhập tái xuất, thủ thuật này nọ để đưa được ra cây xăng bán, cũng có, nhưng khó lắm.

obi

Xe tăng
Dân tỉnh họ đang tự hào vì thu ns tăng cao nhờ hóa dầu NS này, tưởng nhờ đây mà nn dỡ phải chi mấy chục ngàn tỷ hỗ trợ nào ngờ.

cupido1

Xe tải
Không có số liệu thì chém gió thế nào chả được, nhưng hạn chế dùng những từ thể hiện cảm xúc mạnh :D

Buôn lậu dầu thì thấy họ trao tay cả tầu dầu trăm nghìn tấn ngoài biển là có, nhưng bán quanh quẩn cho ngư dân trên biển thôi chứ tầu dầu chứ có phải cái kim đâu mà dắt về cảng bán được.

Tạm nhập tái xuất, thủ thuật này nọ để đưa được ra cây xăng bán, cũng có, nhưng khó lắm.
Ông này lậu dầu thế nào nhỉ?

IP man

Xe lăn
Ông này lậu dầu thế nào nhỉ?

Có tội mua bán hoá đơn, tức là bán xăng cả trong nội địa chứ ko như cụ kia tưởng chỉ là bán dầu le ve cho mấy ông thuyền cá ;))

IP man

Xe lăn

Hehe... cụ vẫn còn ngây thơ trong trắng lắm.
Nhóm lợi ích xăng dầu từ xưa là bất khả xâm phạm, đợt này mới thịt được vài con tép le ve thôi. Y như rằng sau đó là có các bài đập các nhà máy lọc dầu, rồi cho đám hồng vệ binh đi định hướng dư luận ;))

A98

Xe container
Hehe... cụ vẫn còn ngây thơ trong trắng lắm.
Nhóm lợi ích xăng dầu từ xưa là bất khả xâm phạm, đợt này mới thịt được vài con tép le ve thôi. Y như rằng sau đó là có các bài đập các nhà máy lọc dầu, rồi cho đám hồng vệ binh đi định hướng dư luận ;))
Thông lệ quốc tế rồi cụ. Dầu mỏ còn dẫn đến chiến tranh nóng kia kìa. Chỗ nào mà ngành này chả lắm chuyện?

Bemagauvn

Xe điện
Thế mới càng thấy phục anh Qua các cụ nhỉ, đi lên đàng hoàng, xây dựng thương hiệu quốc tế, bán cả trong ngoài nước, mang lại công ăn việc làm đủ trò...Phần lớn các đại gia bằng trò mèo chắc gì tài sản đã hơn Qua mà cứ oai phong lẫm liệt như ta đây đạo đức sạch sẽ lắm.:))

IP man

Xe lăn
Thông lệ quốc tế rồi cụ. Dầu mỏ còn dẫn đến chiến tranh nóng kia kìa. Chỗ nào mà ngành này chả lắm chuyện?
Bọn xăng dầu - tradding kiểu Petrolimex, Thanh Lễ... là khác với bọn dầu mỏ - xúc, hút, chế biến như PVN cụ ah.

A98

Xe container
Bọn xăng dầu - tradding kiểu Petrolimex, Thanh Lễ... là khác với bọn dầu mỏ - xúc, hút, chế biến như PVN cụ ah.
Vâng, ý em là ngành này tiền khủng khiếp, lại sống còn, nên vấn đề nhóm lợi ích là khá phổ biến trên toàn thế giới.

phamhungbs

Xe điện
Dân tỉnh họ đang tự hào vì thu ns tăng cao nhờ hóa dầu NS này, tưởng nhờ đây mà nn dỡ phải chi mấy chục ngàn tỷ hỗ trợ nào ngờ.
Cụ này chém vớ vẩn và cảm tính thế, đọc lại các còm của các cụ khác để vỡ ra nhiều điều hơn là nói như này. Với các nội dung như bài báo nêu này, cùng lắm là thêm một hai bài nữa là hết vị, vì sao? Vì bản chất của sự việc không phải kiểu đếm cua trong lỗ mà thời điểm này nó chỉ mang ra choảng nhau thôi, mai lại bị vả lại rồi im luôn.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Lúc này chả thấy từ khoá "CỦI" nữa cụ mợ nhỉ

vo nho

Xe điện
Mình cũng xuất khẩu dầu thô hà cớ gì mà lại nhập nguyên liệu thô cho nhà máy lọc dầu trong nước cụ nhỉ? Chỗ này em chưa hiểu.
Nhà máy lọc dầu thiết kế chỉ lọc 1 vài loại nhất định mà thui.
Dầu mình có nhưng sản lượng ngày càng giảm. Sắp tới còn không đủ cho bình sơn nữa là nghi sơn.
Với lại dầu mình ngọt nhẹ nên được giá nhất. Các nhà lọc dầu thường trộn tỷ lệ dầu thô khác nhau để tăng tính hiệu quả và giá thành cụ à.
Nên mình xuất thì vẫn xuất nhập thì vẫn nhập thui.
Vấn đề nghi sơn la thuế. Nên giờ chỉ còn 1 cách thui cho xuất khẩu 100% ko bánq nội địa nữa thì may ra không phải bù tiền cho nó

sthd

Xe lăn
mấy chục ngàn view mà không chiên gia nào đưa ra được giải thích đầy đủ và hợp lý câu hỏi Tại sao giá càng cao càng phải trả thêm nhiều tiền cho lọc dầu NS !
chứng tỏ nhiều khuất tất. chắc lại giống Tài liệu mật avg

giang.nguyen

Xe điện
mấy chục ngàn view mà không chiên gia nào đưa ra được giải thích đầy đủ và hợp lý câu hỏi Tại sao giá càng cao càng phải trả thêm nhiều tiền cho lọc dầu NS !
Cụ đọc mà mếu hiểu thật à?
Bù tiền thuế nhập khẩu thì tiền bù bằng thuế suất * số lượng * đơn giá thì giá càng cao bù tiền càng nhiều chứ còn gì nữa.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Túm váy lại : cứ cấm nhập khẩu xăng tàu khựa thì Nghi sơn lại lãi ầm ầm, đằng này người ta lại thik đi mua của tàu cơ. Lạ thật
Xăng dầu nhập nhiều nhất theo thứ tự: Hàn, Malay, Sing rồi mới đến TQ đứng thứ 4 nhé!
Không phải thích nhập TQ đâu.

vo nho

Xe điện
Thì liên quan tới giá mà cụ... Tỷ xuất Thuế nhập khẩu không đổi nhưng giá nhập càng cao thì tiền thuế càng nhiều. Mà giá xăng mua theo giá thế giới. Nên giá càng cao thì mình bù tiền thuế cho bọn nó càng nhiều.
Dể hiểu nhất thằng ngoại tiền vẫn bỏ túi còn phía VN thì ngược lại phải móc tiền ra bù.

Bebon

Xe tăng
Nhà máy lọc dầu thiết kế chỉ lọc 1 vài loại nhất định mà thui.
Dầu mình có nhưng sản lượng ngày càng giảm. Sắp tới còn không đủ cho bình sơn nữa là nghi sơn.
Với lại dầu mình ngọt nhẹ nên được giá nhất. Các nhà lọc dầu thường trộn tỷ lệ dầu thô khác nhau để tăng tính hiệu quả và giá thành cụ à.
Nên mình xuất thì vẫn xuất nhập thì vẫn nhập thui.
Vấn đề nghi sơn la thuế. Nên giờ chỉ còn 1 cách thui cho xuất khẩu 100% ko bánq nội địa nữa thì may ra không phải bù tiền cho nó
Nếu xuất cứ xuất, nhập cứ nhập thì chẳng thà đừng đầu tư xây nhà máy lọc dầu nữa có phải hơn ko? Chỗ này em vẫn chưa thoả mãn với câu trả lời của cụ ạ.

vo nho

Xe điện
Nếu xuất cứ xuất, nhập cứ nhập thì chẳng thà đừng đầu tư xây nhà máy lọc dầu nữa có phải hơn ko? Chỗ này em vẫn chưa thoả mãn với câu trả lời của cụ ạ.
Cụ nói hài hước quá. Sản lượng không đủ cho 1/3 vòng đời nhà máy thì cụ nghĩ sao. Hay phải mua trong nước vừa không đủ lượng sx hàng năm của nhà máy lọc dầu mà cũng chả đủ 1/3 vòng đời nhà máy.
Bình sơn dùng dầu trong nước mà sản lượng khai thác ngày càng giảm đến 2022 là phải chạy dầu nhập gần như 100% kia kìa.