[Funland] Động thái của CP trong xử lý trái phiếu và nới zoom tín dụng

holland

Xe tăng
Sau cú vấp nho nhỏ ở Tech, iem giờ như con chim sợ cành cây cong. Thú thực là khoản tiền mặt e rút ra từ Tech vẫn nằm nguyên trong bị, chưa muốn đem đi nhờ nơi nào giữ hộ nữa. Ngay bản thân trong nhà iem, con rể lẫn F1 đều làm trong ngân hàng mà e vẫn chưa muốn đem đi gửi theo mô hình truyền thống ở các NH nơi chúng nó làm việc( con rể thì NH nhà nước còn F1 làm ở VP bank).
Chắc phải nghe ngóng thêm 1 thời gian tình hình tài chính nhà ta thế nào đã.
Úi, người nhà cụ làm ngân hàng mà cụ vẫn sợ thế này ạ? Gay quá, để ở nhà thì mất lãi rồi cũng lo cháy, mất trộm hic.
Mình cũng hay gửi ở VP và SHbank lắm, chả biết có cho một cú như Tech không?
Cụ may mắn rút được CCQ ở Tech, mất có 10tr, mình bị mất đến nay 21% rồi. Không đau mà quá đau hic hic. Sau cú này ghét luôn Tech, có sổ nhỏ nhỏ nào chưa đến hạn mình rút hết về rồi.
Mà sao chả thấy báo chí gì nói đến vụ này nhỉ? Bị bịt miệng rồi à/ Cụ mà không nói là mình cũng không biết gì đâu vì thỉnh thoảng mở ra vẫn thấy lãi đều. Mất vài tuần không mở mà shock quá là shock.

Laman1214

Xe buýt
Úi, người nhà cụ làm ngân hàng mà cụ vẫn sợ thế này ạ? Gay quá, để ở nhà thì mất lãi rồi cũng lo cháy, mất trộm hic.
Mình cũng hay gửi ở VP và SHbank lắm, chả biết có cho một cú như Tech không?
Cụ may mắn rút được CCQ ở Tech, mất có 10tr, mình bị mất đến nay 21% rồi. Không đau mà quá đau hic hic. Sau cú này ghét luôn Tech, có sổ nhỏ nhỏ nào chưa đến hạn mình rút hết về rồi.
Mà sao chả thấy báo chí gì nói đến vụ này nhỉ? Bị bịt miệng rồi à/ Cụ mà không nói là mình cũng không biết gì đâu vì thỉnh thoảng mở ra vẫn thấy lãi đều. Mất vài tuần không mở mà shock quá là shock.
vụ việc thế nào đấy cụ? các forum tài chính cũng ko nhắc gì đến Tech, nhưng cp giảm đột ngột thế không phải tự nhiên mà giảm. Em cũng đang có ít tiền ở đây.

1.25 ton

Xe điện
vụ việc thế nào đấy cụ? các forum tài chính cũng ko nhắc gì đến Tech, nhưng cp giảm đột ngột thế không phải tự nhiên mà giảm. Em cũng đang có ít tiền ở đây.
đây cụ

Humishoes

Xe tải
đây cụ

Bài viết từ hôm 20-11, tổng tài sản quỹ còn 9.684 tỉ đồng, nhưng đến hôm nay thì tài sản này chỉ còn 9.340 tỉ. Như vậy sau 2 ngày đã mất 344 tỉ.

Hiện biểu đồ gần như đi ngang, còn biểu đồ ở lúc đâm thẳng xuống đất là giai đoạn từ 16-18/11, như vậy mỗi ngày đi 1k tỏi.

mitdac1819

Xe điện
Như các bác đã phân tích thì kênh TP hút tiền dễ, pháp lý lỏng lẻo nên "ngân hàng tội gì mà không bán trái phiếu". Do vậy bác tự rút kinh nghiệm thôi. Với tư cách trái chủ trái An Đông của hệ sình thối VTP, thì nửa muốn khuyên bác sút được thì sút đi, nữa lại muốn bác "đứng sang một bên....này với em", để đi đòi bank và để chờ được giải cứu.
Tầm này ko sút đc đâu cụ. Chờ đến hạn xem sao thôi. E năm ngoái dính vài tỏi, còn bán cắt lỗ mãi mới đc, vẫn dắt 1 ít của nhà a Quang, mà trước khi sập , còn ko bán đc nữa là bây giờ

acjs

Xe tăng
Có cụ nào mai đi họp không ah? Nhắn nhủ giúp các cụ OF đôi điều trăn trở:-?

Maykhoan8

Xe hơi
Muốn đạt đến trạng thái đó thì hệ số rủi ro toàn xã hội giảm, pháp luật phải đơn giản nghiêm minh, chứ hy vọng vào đạo đức, giáo dục là ảo tưởng.

Nếu hệ số rủi ro càng cao và pháp luật kém nghiêm minh thì người ta càng chụp giật, và mong lọt được. Tất cả, chứ ko chỉ chủ doanh nghiệp.

Xử cho ra 1 vụ kiện quá gian khổ, người thắng kiện cũng đã vỡ mặt rồi thì ai tôn trọng khế ước, hợp đồng?
Giáo dục vẫn là nền tảng lâu dài cụ ơi. 1 tập thể mà đa số là người xấu thì người tốt chỉ có im miệng. 1 xã hội láo nháo nhố nhăng chụp giựt lừa lọc thì cụ có xây dựng được 1 hệ thống văn bản luật tốt cũng ko áp dụng được vì hỏng từ người xây dựng tới người thừa hành.
Ấy là em lấy ví dụ để thấy sự quan trọng của nền giáo dục. Ko phải bỗng dưng mà ông Cụ nói "vì sự nghiệp trăm năm trồng người".

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Giáo dục vẫn là nền tảng lâu dài cụ ơi. 1 tập thể mà đa số là người xấu thì người tốt chỉ có im miệng. 1 xã hội láo nháo nhố nhăng chụp giựt lừa lọc thì cụ có xây dựng được 1 hệ thống văn bản luật tốt cũng ko áp dụng được vì hỏng từ người xây dựng tới người thừa hành.
Ấy là em lấy ví dụ để thấy sự quan trọng của nền giáo dục. Ko phải bỗng dưng mà ông Cụ nói "vì sự nghiệp trăm năm trồng người".
Giáo dục cũng có thể làm tốt lên, mà cũng có thể làm xấu đi, nhất là bệnh thành tích dạy trẻ gian dối từ trên ghế nhà trường:

"Tất cả các sai lầm hệ thống nêu trên khiến giáo dục dần dần biến chất, xuống cấp, xa rời tất cả những giá trị cao quý còn sót lại từ quá khứ. Xu hướng tha hóa ấy phát triển có nguy cơ đẻ ra một nền giáo dục phản giáo dục".

GS Hoàng Tụy

VKN

Xe tăng
Tự nhiên lạc vào đây, thấy sôi nổi, Xin xếp một ghế ngồi nghe thảo luận.
- Đầu tiên, ác bác cho hỏi: Điều kiện tham gia thảo luận ở đây, (đặc biệt là khi nêu ý kiến) thì có liên quan gì đến vấn đề "nhân thân" và "uy tín, kinh nghiệm" ko ạ
- Tiếp theo là sáng nay các bác có nghe đoạn phóng sự VTV về chính sách mới của CP Trung Quốc đối với BĐS không. Hình như quan điểm của họ thay đổi hoàn toàn so trc đây khi xảy ra vấn đề của Ever Grand

Trục

Xe ba gác
- Đầu tiên, ác bác cho hỏi: Điều kiện tham gia thảo luận ở đây, (đặc biệt là khi nêu ý kiến) thì có liên quan gì đến vấn đề "nhân thân" và "uy tín, kinh nghiệm" ko ạ
- Tiếp theo là sáng nay các bác có nghe đoạn phóng sự VTV về chính sách mới của CP Trung Quốc đối với BĐS không. Hình như quan điểm của họ thay đổi hoàn toàn so trc đây khi xảy ra vấn đề của Ever Grand
Bác có nhận định như nào khi TQ vẫn phải bơm $ cứu BĐS. Phải chăng đó là tín hiệu để chúng ta được mở Zoom?

VKN

Xe tăng
Bác có nhận định như nào khi TQ vẫn phải bơm $ cứu BĐS. Phải chăng đó là tín hiệu để chúng ta được mở Zoom?
Thực ra là gần đây mới bắt đầu bơm chứ thông tin về cty EG vỡ nợ có cách đây cả năm rồi. Ban đầu TQ tuyên bố ko cứu

1.25 ton

Xe điện
Cá nhân em thấy, TQ có chính sách này khá hay, đó là dùng quĩ trái phiếu chính phủ để mua lai các dự án BĐS vỡ nợ sau đó bán lại cho người dân. Nhưng mà làm thể nào để chính phủ mua rẻ và bán cho người dân ở mức giá hợp lý lại là vấn đề . :)) Cần lưu ý là họ giải cứu bất động sản chứ không giải cứu các công ty kinh doanh BĐS các cụ ạ.

Trục

Xe ba gác
Cá nhân em thấy, TQ có chính sách này khá hay, đó là dùng quĩ trái phiếu chính phủ để mua lai các dự án BĐS vỡ nợ sau đó bán lại cho người dân. Nhưng mà làm thể nào để chính phủ mua rẻ và bán cho người dân ở mức giá hợp lý lại là vấn đề . :)) Cần lưu ý là họ giải cứu bất động sản chứ không giải cứu các công ty kinh doanh BĐS các cụ ạ.
Em nghĩ CP mua lại ts phát mại của Ngân Hàng, sau đó, mang đi bán đấu giá cũng ok. Hoặc mở sàn giao dịch BĐS phát mại. Nhất cử lưỡng tiện.
DN nào chết cứ chết, không liên quan đến TS đấu giá nữa.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Thì mình cũng có cái VAMC cái gì đó để xử lý nợ xấu đấy. Nhưng cái tâm của người vận hành không ra gì thì công cụ cũng khó phát huy bác ah. Trong diễn đàn này có người nói đến vụ Minh Phụng EPCO dạo nào, bây giờ tự nhiên xì ra là ông đi xử lý tài sản vụ án này cũng "xiên xẹo", chắc nghĩ trc sau hai tay này cũng bị bắn thì mình nhanh tay "làm tý"lo cho tương lai.

monnhaungon

Xe tải
Bác đọc 16 điều khoản về hỗ trợ BĐS sẽ rõ. Về cơ bản TQ ko bơm tiền để cứu bđs mà chỉ hỗ trợ chính sách như: ưu đãi với người mua nhà lần đầu. Chỉ Hỗ trợ doanh nghiệp bds có năng lực và có tài sản tốt, vẫn để phá sản các dn bđs năng lực yếu... TQ nó gần như muốn đập đi để xác lập lại Thị trường bđs. Nếu VN mình cũng đi theo hướng này thì bđs sẽ còn nguy nan một thời giani nữa mới có chính sách hỗ trợ

Anduchuy

Xe buýt
còn hơn 1 tháng nữa là sang năm 2023 nhà nước sẽ nới room tín dụng rồi.

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn

Viethung22

Xe tải
Em nghĩ CP mua lại ts phát mại của Ngân Hàng, sau đó, mang đi bán đấu giá cũng ok. Hoặc mở sàn giao dịch BĐS phát mại. Nhất cử lưỡng tiện.
DN nào chết cứ chết, không liên quan đến TS đấu giá nữa.
Vậy là chuyển nợ xấu từ ngân hàng sang ngân sách nhà nước?

Trục

Xe ba gác
Vậy là chuyển nợ xấu từ ngân hàng sang ngân sách nhà nước?
Nợ tốt chứ Cụ, CP phải đánh giá tài sản định giá đúng, tín dụng cấp cho TS ở mức cho phép thì mới mua lại. Cụ nghĩ CP không có người giỏi ư?