Thảo luận Động cơ xe Vinfast thế này đã được coi là Việt Nam sản xuất chưa?

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là cụ không phải chuyên gia. Cụ nhận định theo kiểu dân đen thấy nó khó và không hiểu được chuyên gia họ làm gì, nghĩ gì, có những chiến lược gì. Cụ không thấy cửa gì là đương nhiên, thấy được thì đã là chuyên gia, nhưng nói ra thì nên nói với đúng thái độ. Cụ nói như chuyên gia, nhưng thực ra là 1 ông thầy giáo dạy Hóa nhận định rất tự tin người Việt không có cửa đoạt Field nếu quay lại 15 năm trước. Còn dân đen thực sự như tui và biết chút logic thì chỉ dám nói thấy khó, chúc thành công.
Đương nhiên tôi không phải chuyên gia, và trong cả cái otofun này chẳng ai là chuyên gia để có thể phân tích Vinfast sâu xa như cụ nghĩ, nhưng chắc chắn tôi biết nhiều hơn cụ. Tôi hiểu biết nhiều hơn về xe cộ, cách bán hàng, quảng cáo, cách sản xuất, phụ kiện v.v.v Cái đó tôi khẳng định luôn. Thái độ thì tôi ghét Vin ở cái cách quảng cáo, lập lờ, lấp liếm số liệu bán hàng và cực ghét bọn fan cuồng không hiểu biết nữa.
~:>

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
cụ dùng chữ COPY BMW em thấy buồn cười quá, người ta bỏ tiền ra MUA LẠI MÁY MÓC VÀ KHUNG GẦM của CHÍNH HÃNG BMW, chứ đâu phải ăn cắp thiết kế rồi làm ra một cái giống như thế mà chất lượng thấp hơn mà cụ dùng chữ COPY

Chữ COPY là phải dùng cho con Hongqi (hồng kỳ?) cuả cụ đấy,ăn cắp thiết kế rồi sao chép cái Vỏ nội thất của Roll Royce(90% là không thèm trả tiền bản quyền như Vinfast), trong khi chất lượng chắc chắn là thấp hơn nhiều. Em nghĩ cụ nên suy nghĩ và chính xác hơn trong cách dùng từ nhé ;). Lại còn nói Khung gầm BMW không ngon bằng cái thiết kế ĂN CẮP Roll-Royce của Hongqi, cụ dựa vào đâu mà nói thế? hay chỉ là suy nghĩ chủ quan thiển cận vậy?

À còn vụ Hongqi H9 được EURO NCAP 5 sao em chả thấy thông tin ở đâu cả? hay cụ tự phịa ra :))
Cụ kiến thức sai bét rồi còn tranh luận cái gì đây?

>:)

thì cụ cho em hỏi trong đám đó, con nào đang xài khung gầm BMW, động cơ BMW và hộp số ZF ạ? thấy cụ có vẻ rành xe TQ, cụ mở rộng tầm mắt giúp em với
Con nào của Vinfast xài khung gầm BMW, động cơ BMW hả cụ?
:-o

nissantiida

Xe điện
Đương nhiên tôi không phải chuyên gia, và trong cả cái otofun này chẳng ai là chuyên gia để có thể phân tích Vinfast sâu xa như cụ nghĩ, nhưng chắc chắn tôi biết nhiều hơn cụ. Tôi hiểu biết nhiều hơn về xe cộ, cách bán hàng, quảng cáo, cách sản xuất, phụ kiện v.v.v Cái đó tôi khẳng định luôn. Thái độ thì tôi ghét Vin ở cái cách quảng cáo, lập lờ, lấp liếm số liệu bán hàng và cực ghét bọn fan cuồng không hiểu biết nữa.
Tốt cho cụ. Chúc mừng cụ! Nhưng cụ vẫn chỉ là dân đen so với đội ngũ của VF :). Cái đó tôi cũng chắc chắn luôn.

datto70

Xe container
Tốt cho cụ. Chúc mừng cụ! Nhưng cụ vẫn chỉ là dân đen so với đội ngũ của VF :). Cái đó tôi cũng chắc chắn luôn.
Con SA full nó lắp cái lốp sau 315, nhiều ông còm cho rằng Vin kg biết gì mới lắp cái lốp kg phù hợp. Đọc như hài, nó lắp lốp nào, dùng ra sao thì nó có đội ngũ Kỹ sư ngiên cứu hết rồi, còn mấy ông OF kỹ sư bàn phím điện thoại lại đi chê nó ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^

cocsku

Xe cút kít
Con SA full nó lắp cái lốp sau 315, nhiều ông còm cho rằng Vin kg biết gì mới lắp cái lốp kg phù hợp. Đọc như hài, nó lắp lốp nào, dùng ra sao thì nó có đội ngũ Kỹ sư ngiên cứu hết rồi, còn mấy ông OF kỹ sư bàn phím điện thoại lại đi chê nó ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^
Ah vì gười ta sợ đội gu kỹ sư nghiên cứu ko hết

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Thế đội ngũ kỹ sư cũng nghiên cứu luôn nhiều con xe Lux thời gian đầu không trả lái thẳng lại đó hả? Nhiều con đến bây giờ cũng vẫn còn phải đi sửa?
Và còn các nút bấm không có tác dụng hay bấm dc vài tháng là hỏng nữa? Có đội ngũ kỹ sư nghiên cứu luôn không?
À quên, chắc đó là lỗi người dùng.
%-(

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cái đó là chắc rồi cụ. Nhưng trong này tôi đang tranh luận với Cụ. Và cụ kiến thức kém hơn, tôi đâu dám tranh luận với đội ngũ kỹ sư VF?

nissantiida

Xe điện
Cái đó là chắc rồi cụ. Nhưng trong này tôi đang tranh luận với Cụ. Và cụ kiến thức kém hơn, tôi đâu dám tranh luận với đội ngũ kỹ sư VF?
Cụ đánh tráo khái niệm nhanh phết, từ post ngay trước cụ đá chuyện thái độ sang chỗ khác.
Nhưng mà chính vì k dám nhận giỏi hơn cụ nên tôi mới đặt câu hỏi cho nhận định của cụ chứ k có chê cụ ngay từ đầu. Tôi chỉ chê thái độ của cụ khi cụ k bằng họ nhưng nhận định như đúng rồi. Chứ tôi không chê kiến thức của cụ nhé, nên việc tôi kém hay giỏi hơn cụ chẳng liên quan gì.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đánh tráo khái niệm nhanh phết, từ post ngay trước cụ đá chuyện thái độ sang chỗ khác.
Nhưng mà chính vì k dám nhận giỏi hơn cụ nên tôi mới đặt câu hỏi cho nhận định của cụ chứ k có chê cụ ngay từ đầu. Tôi chỉ chê thái độ của cụ khi cụ k bằng họ nhưng nhận định như đúng rồi. Chứ tôi không chê kiến thức của cụ nhé, nên việc tôi kém hay giỏi hơn cụ chẳng liên quan gì.
Ý cụ là giờ chúng ta không là kỹ sư, không sx xe hơi, không lắp động cơ là không nên có nhận định? Không dc nói ra suy nghĩ, góp ý, khen chê gì?
Hay là chúng ta cũng không nên phán xét Bphone hay anh Quảng nổ vì chúng ta đâu làm ra cái điện thoại, lập trình phần mềm hay diệt Virus đâu?
%-(

nissantiida

Xe điện
Ý cụ là giờ chúng ta không là kỹ sư, không sx xe hơi, không lắp động cơ là không nên có nhận định? Không dc nói ra suy nghĩ, góp ý, khen chê gì?
Hay là chúng ta cũng không nên phán xét Bphone hay anh Quảng nổ vì chúng ta đâu làm ra cái điện thoại, lập trình phần mềm hay diệt Virus đâu?
%-(
OK, chắc em hiểu sai cụ, chắc cụ thực lòng muốn giúp VF nhưng cụ không nghĩ ra được phương án nào để hiến kế cho VF tồn tại và cụ chỉ thật thà nói vậy. May quá người của VF toàn giỏi hơn cụ nên cụ cứ yên tâm mà chờ xem họ làm gì nhé. Thú thực em cũng lo cho anh Vượng khi anh ấy chơi cả mảng điện thoại.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
OK, chắc em hiểu sai cụ, chắc cụ thực lòng muốn giúp VF nhưng cụ không nghĩ ra được phương án nào để hiến kế cho VF tồn tại và cụ chỉ thật thà nói vậy. May quá người của VF toàn giỏi hơn cụ nên cụ cứ yên tâm mà chờ xem họ làm gì nhé. Thú thực em cũng lo cho anh Vượng khi anh ấy chơi cả mảng điện thoại.
Không, cụ lại sai. Tôi không muốn và cũng không thể giúp VF. Tôi chỉ phân tích tại sao và khó khăn như nào khi tiến vào lĩnh vực làm xe hơi thôi. Tôi chưa tìm thấy 1 điểm gì hay ai có thể giải thích cho tôi nhưng yếu tố, nhìn nhận tương lai là dựa vào đâu mà VF có thể thành công dc. Còn người VF phải giỏi hơn tôi là đúng chứ? Bỏ ra bao tiền thuê lại còn dốt hơn tôi thì VF đã chết từ khi chưa thành lập rồi?

dngduc

Xe điện
Riêng vụ lốp to này với cái động cơ 2.0 trên SA thì kỹ sư vF giỏi hơn cả kỹ sư của BMW !

winnghiepdu

Xe điện
Mặc dù em không mua xe vin phát nhưng em rất mong V phát thành công, vì chỉ có họ mới chạy được chính sách cho ô tô đến với mọi người.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Riêng vụ lốp to này với cái động cơ 2.0 trên SA thì kỹ sư vF giỏi hơn cả kỹ sư của BMW !
Em còn nghe nói là hộp số ZF nhất thế giới, hơn cả PDK của Porsche nữa cơ. =D>

mottykytu

Xe hơi
ơ sao cụ im lặng cái vụ em hỏi về xe HongQi của cụ rồi? cụ nói HONGQI là tiêu chuẩn NCAP CHÂU ÂU (EU) Nhưng em tìm mãi không thấy ai nói, cụ show bằng chứng ra cho em được mở rộng tầm mắt với, hay cụ tự phịa ra ?

mottykytu

Xe hơi
Cụ kiến thức sai bét rồi còn tranh luận cái gì đây?

Con nào của Vinfast xài khung gầm BMW, động cơ BMW hả cụ?
:-o
chứng minh Vinfast ko xài khung gầm và động cơ BMW đi cụ, còn Vinfast họ công bố như vậy đấy, đừng có ếch ngồi đấy giếng,dìm hàng Vinfast khi thấy họ thành công, hèn hạ lắm !

còn đây tôi trích từ tinhte nhé, có cả hình ảnh, link https://tinhte.vn/thread/xem-cac-chi-tiet-he-thong-gam-xe-vinfast-lux-a2-0.3028301/

"Khung treo (Axle) trước và sau của Lux A2.0 sử dụng có chung mã phụ tùng với BMW 5 Series F10, và chung cả Logo BMW Group. Mình có thử kiểm tra mã phụ tùng thì đây cũng là phụ tùng mà BMW sử dụng với các dòng xe 5 Series thế hệ F của mình. "

p/s: Thêm 1 VIDEO người ta soi trực tiếp cho cụ bớt nói phét đi :))

cònđây là link vềđộng cơ N20 đang được sử dụng trên Vinfast, và chính là do BMW sản xuất và bán ra, còn cãi gì nữa không hả Cụ "Ếch ngồi đáy giếng :)) ?) đây là Wikipedia: https://en.wikipedia.org/wiki/BMW_N20
đây là link tinh tế: https://tinhte.vn/thread/nhung-dieu-cac-ban-muon-biet-ve-dong-co-n20-cua-xe-vinfast.2885299/

có cả Logo nhỏ của BMW trên khung treo này

còn đây là bài báo về chuyên trang xe nói về động cơ và khung gầm BMW nha: https://bnews.vn/xe-o-to-vinfast-duoc-trang-bi-dong-co-gi-va-suc-manh-ra-sao/102712.html

cụ phản hồi nhé,đừng im lặng thì hèn lắm !

Chỉnh sửa cuối:

mottykytu

Xe hơi
Em còn nghe nói là hộp số ZF nhất thế giới, hơn cả PDK của Porsche nữa cơ. =D>
ÔI TRỜI ƠI HAHAHAHA, NGHE CỤ NÓI CÂU NÀY LÀ THẤY KIẾN THỨC CỤ THẢM HẠI QUÁ. Ý của cụ là Vinfast và fan bốc phét và quảng cáo Lố chứ thực ra ZF kém xa PDK chứ gì??
Ông lầm rồi nhé , Đa số Người chơi xe có kiến thức đều biết PDK được phát triển dựa trên nền tảng của ZF, hahahaha, nói đúng ra ZF là ông nội của PDK Đó , PDK chỉ là 1 biến thể nâng cấp của ZF thôi

đọc đi nhé: https://www.pca.org/tech/pdk-it-really-zf-transmission
đây nữa nhé : https://www.germanautocenter.com/blog/porsche-doppelkupplung-pdk-technology/

ôi thôi, kiến thức SAI BÉT như cụ thì tranh luận hay phản biện gì nữa đây, buồn thật ! có 1 tấm hình cụ thể để nếu biết tiếng anh cụ có thể đọc nhé (hy vọng là cụ biết tiếng anh) hahahaha

Đây nữa, kỹ sư phát minh ra PDK chính là người của ZF nhé, kiến thức cụ thảm hại quá,đừng tỏ ra mình biết nhiều mà châm chọc và công kích xe VIN Nữa cụ ạ

link vụ kỹ sư đây nhé https://www.caranddriver.com/features/a15120538/a-tale-of-two-porsche-seven-speeds-manual-and-pdk-tech-dept/. Lần sau tìm hiểu kỹ trước khi phát ngôn cụ nhé ;) !

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Không, cụ lại sai. Tôi không muốn và cũng không thể giúp VF. Tôi chỉ phân tích tại sao và khó khăn như nào khi tiến vào lĩnh vực làm xe hơi thôi. Tôi chưa tìm thấy 1 điểm gì hay ai có thể giải thích cho tôi nhưng yếu tố, nhìn nhận tương lai là dựa vào đâu mà VF có thể thành công dc. Còn người VF phải giỏi hơn tôi là đúng chứ? Bỏ ra bao tiền thuê lại còn dốt hơn tôi thì VF đã chết từ khi chưa thành lập rồi?
Phân tích của cụ thì không có gì đặc biệt, ai cũng thấy thôi, cần chi bằng Master nước ngoài :P. Tại sao người ta phải giải thích cho cụ chiến lược và kế hoạch của họ khi mà giải thích cụ cũng không hiểu tốn thời gian mà đâu có được gì?
Cái trò áp đặt luôn nhân lực hãng khác giỏi gấp 100 lần Vin thì cụ quá là thánh phán luôn. Thành quả của mấy team bị thâu tóm đã hơn gì quân của VF đến từ Holden, GM và cả Toy? Cụ lấy cả ví dụ Skoda bị thâu tóm vì XHCN ở Séc sụp đổ buộc họ phải tư hữu hóa các công ty nhà nước để chứng minh cho khó khăn của ngành ô tô thì kiến thức của cụ kinh rồi.

datto70

Xe container
Định kg còm lại, nhưng cũng viết lại cho cụ rõ:
1- X5 của BMW họ lắp lốp cỡ nào là do định hướng sx của họ, chứ kg phải là X5 kg thể lắp lốp 315.
2- Và cũng kg phải vì SA full lắp lốp 315, mà mỉa mai kỹ sư Vin giỏi hơn kỹ sư BMW
3- Vã cũng kg phải vì SA dựa trên nền tảng của X5 mà SA kg lắp được máy 5.0-V8 ( Vin sắp ra bản này).