[Funland] Đóng BHXH hay gửi Tiết kiệm

vnposh

Xe điện
Ngày chưa thất nghiệp em cũng đc ae cho làm đại diện NLD để đi nói chuyện với NSDLD. Mỗi cái việc em vận động ae để thống nhất đóng BHXH theo thu nhập chứ ko phải theo lương hệ số, mỗi tháng ae sẽ mất thêm vài trăm k, nhưng lúc hưởng hưu lương sẽ cao hơn rất nhiều (vì lương đóng BHXH chỉ bằng 1/3 thu nhập thực tế, thậm chí 1/4) , dưng vẫn còn nhiều người nghĩ tiếc vài trăm k một tháng mà nói mãi không được. Dù phân tích như nào cũng không qua được cái lợi ích trc mắt của họ dù cái đấy nhỏ, không qua được niềm tin mãnh liệt “tiền đóng cả 22% đấy là tiền của mình, BHXH rồi sẽ vỡ ...”

Nói chung là, đóng BHXH thấp thì về lâu dài là thiệt NLD thôi, còn NSDLD lại chẳng vui quá í chứ !
Và cụ là đại diện NLD thì cụ cũng "chung số phận" với anh chị em thôi. Hi sinh như thế thì kể cũng hơi tủi. :D

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Và cụ là đại diện NLD thì cụ cũng "chung số phận" với anh chị em thôi. Hi sinh như thế thì kể cũng hơi tủi. :D
Em thì không ngại ạ, em dự định làm việc đến lúc chết cơ :) dưng em thấy ae thiệt thòi và hay bị NSDLD mang luật LD và chính sách ra doạ nạt nên em cũng tiện tay :)

Em vẫn tham gia BHXH bình thường, dù e ko tính đấy là nguồn thu nhập chính khi em đủ tuổi về hưu.

just for fun

Xe lăn
Tranh luận bi giờ chuyển sang hưu cao hay thấp cụ ạ. Còn đóng BH dĩ nhiên phải đóng rồi. Bi giờ đi làm 1 tháng cũng phải đóng nữa là.
Theo quy định hiện hành thì dù đóng cao hay thấp, về già ta cũng có 1 khoản lương + bảo hiểm y tế + tiền tử tuất lo ma chay.
Về sức khỏe có bảo hiểm lo. Đúng ko cụ. Tất nhiên tốt nhất ốm đau nhẹ nhẹ thôi, ốm nặng bảo hiểm ko lo đâu.
Chít rồi thì có tiền đi chôn hay hỏa táng. Ko đến nỗi con cháu ko chôn thiên hạ phải chôn giùm. Có công cả.
Còn tiền hưu dù ít cũng đủ ăn bát cơm con cá. Già rồi có ai ăn được sơn hào hải vị đâu.
Thế là được rồi.
Cái này sai nha cụ, năm 2015 cụ nhà cháu bị nhồi máu cơ tim, hẹp động mạch vành phải đặt stent hết 158 triệu, bảo hiểm trả cho cụ nhà em hết đâu 140 triệu còn gia đình bù có 20 triệu thôi nha cụ. Hàng tháng cụ nhà cháu lĩnh thuốc bảo hiểm uống cũng đắt tiền mà bảo hiểm chi trả hết nha cụ.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Ngày chưa thất nghiệp em cũng đc ae cho làm đại diện NLD để đi nói chuyện với NSDLD. Mỗi cái việc em vận động ae để thống nhất đóng BHXH theo thu nhập chứ ko phải theo lương hệ số, mỗi tháng ae sẽ mất thêm vài trăm k, nhưng lúc hưởng hưu lương sẽ cao hơn rất nhiều (vì lương đóng BHXH chỉ bằng 1/3 thu nhập thực tế, thậm chí 1/4) , dưng vẫn còn nhiều người nghĩ tiếc vài trăm k một tháng mà nói mãi không được. Dù phân tích như nào cũng không qua được cái lợi ích trc mắt của họ dù cái đấy nhỏ, không qua được niềm tin mãnh liệt “tiền đóng cả 22% đấy là tiền của mình, BHXH rồi sẽ vỡ ...”

Nói chung là, đóng BHXH thấp thì về lâu dài là thiệt NLD thôi, còn NSDLD lại chẳng vui quá í chứ !
Ngày xưa là bao giờ.
Vài tăm k ngày xưa đc 1 chỉ rồi đấy. Ko thì ra 'Quyết Lâm' có 60 'cành' thui. Cụ nào hở trên thớt kia rồi mà =))

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt

vnposh

Xe điện
Em thì không ngại ạ, em dự định làm việc đến lúc chết cơ :) dưng em thấy ae thiệt thòi và hay bị NSDLD mang luật LD và chính sách ra doạ nạt nên em cũng tiện tay :)

Em vẫn tham gia BHXH bình thường, dù e ko tính đấy là nguồn thu nhập chính khi em đủ tuổi về hưu.
Ít nhất thì cụ cũng được trợ cấp thất nghiệp cao hơn các cụ đồng nghiệp một khoản tiền. :D

Hooks

Xe tăng
Vâng, cám ơn Cụ nhiều.
Ca này của cụ khó nhỉ! Chắc lên hỏi nv BH cho chắc thôi.

Đóng trước 31/12/2006 thì được tính lương theo 8 năm cuối. Nhưng ko rõ họ tính 8 năm cuối của 15 năm hay 8 năm cuối của năm đóng BH.

- Tính 8 năm cuối của thời gian đóng BH thì ngon. Lương tb của bx cụ 4 năm cuối khoảng 3,970tr (theo hệ số 2.80). Cụ đóng 4 năm cuối mức lương 15tr (3.3tr/tháng) thì lương hưu khoảng 5.5tr

- tính lương 8 năm cuối của 15 năm. Cái này khả năng cao. Lương bình quân là 3,615tr. 4 năm cuối cụ đóng mức lương 15tr thì lương hưu khoảng hơn 4tr.

Đóng 3,3tr x 48 tháng = 158,4tr đóng 1 lần.

phuongmit

Xe cút kít
Tranh luận bi giờ chuyển sang hưu cao hay thấp cụ ạ. Còn đóng BH dĩ nhiên phải đóng rồi. Bi giờ đi làm 1 tháng cũng phải đóng nữa là.
Theo quy định hiện hành thì dù đóng cao hay thấp, về già ta cũng có 1 khoản lương + bảo hiểm y tế + tiền tử tuất lo ma chay.
Về sức khỏe có bảo hiểm lo. Đúng ko cụ. Tất nhiên tốt nhất ốm đau nhẹ nhẹ thôi, ốm nặng bảo hiểm ko lo đâu.
Chít rồi thì có tiền đi chôn hay hỏa táng. Ko đến nỗi con cháu ko chôn thiên hạ phải chôn giùm. Có công cả.
Còn tiền hưu dù ít cũng đủ ăn bát cơm con cá. Già rồi có ai ăn được sơn hào hải vị đâu.
Thế là được rồi.
Cụ nhầm vụ ốm nặng bh k lo rồi. Bố thằng bạn em bệnh hiểm nghèo, tổng chi phí điều trị từ lúc ốm đến lúc tèo nếu k có bh thì đủ mua 1 cái chung cư 100m tầm trung luôn đó cụ

thaihana

Xe điện
Ca này của cụ khó nhỉ! Chắc lên hỏi nv BH cho chắc thôi.

Đóng trước 31/12/2006 thì được tính lương theo 8 năm cuối. Nhưng ko rõ họ tính 8 năm cuối của 15 năm hay 8 năm cuối của năm đóng BH.

- Tính 8 năm cuối của thời gian đóng BH thì ngon. Lương tb của bx cụ 4 năm cuối khoảng 3,970tr (theo hệ số 2.80). Cụ đóng 4 năm cuối mức lương 15tr (3.3tr/tháng) thì lương hưu khoảng 5.5tr

- tính lương 8 năm cuối của 15 năm. Cái này khả năng cao. Lương bình quân là 3,615tr. 4 năm cuối cụ đóng mức lương 15tr thì lương hưu khoảng hơn 4tr.

Đóng 3,3tr x 48 tháng = 158,4tr đóng 1 lần.
Vâng Cụ, em đóng từ 8/2005 và hình như được tính 8 năm cuối của mức lương ăn theo hệ số ạ, em chỉ mong được tầm 2 tr là cũng ok rồi Cụ ạ, bà xã em đi làm có khoảng thời gian đầu do thay đổi rồi giải thể công ty nên sau này tìm sổ bảo hiểm không tìm được nữa nên cũng thiệt thòi khoảng đã đóng trước đó.

Iso 2021

Xe máy
Dài quá em không đọc hết được. Cuối cùng lầ nên đóng hay nên gửi tiết kiệm các Cụ

xebagacnhỏ

Xe hơi
Dài quá em không đọc hết được. Cuối cùng lầ nên đóng hay nên gửi tiết kiệm các Cụ
Còn phải tính xem đóng kiểu gì và gửi tk kiểu gì chứ cụ, em cảm thấy tuỳ kiểu sẽ có đôi chỗ khác nhau, nên hay không nên lại phụ thuộc vào cụ cần gì :D
Nếu giờ cụ 58 tuổi có 564tr trong tay thì theo em cụ đóng bhxh : năm nay cụ đóng 282 tr, năm sau đóng 282 tr thì 60 tuổi cụ lĩnh lương hưu 4,5tr/th, hơn là gửi tk ,nếu cụ sống đến 90 tuổi có khi lãi to. Em học từ sáng tới giờ được từng đó thôi, còn các trường hợp khác có lẽ sẽ khác :).

Chỉnh sửa cuối:

nha-trang

Xe buýt
Tại sao chỉ tính 20 năm vậy cc? Các bạn ra trường đại học khoảng 22t, không nhẽ chỉ làm tới 42t là về hưu hay sao cc? Đa số làm ít nhất 30+ năm chứ nhỉ!
Một trong 2 đk để hưởng hiu là đủ 62 niên và đã đóng 20 năm với nam (sau này chắc luật sẽ linh hoạt đóng 5-10-15 năm đều được tất, đongs lâu tiền nhìu). Nên bọn emđang tính min là 20 năm mà. Cụ đóng 4o năm cũng được nhưng max hưởng chỉ 75% (khống chế trần) hehe
Nói chung đóng 20 năm mà lương thấp thì về đủ mua thuốc lào thôi cụ

alceste

Xe điện
Cái này sai nha cụ, năm 2015 cụ nhà cháu bị nhồi máu cơ tim, hẹp động mạch vành phải đặt stent hết 158 triệu, bảo hiểm trả cho cụ nhà em hết đâu 140 triệu còn gia đình bù có 20 triệu thôi nha cụ. Hàng tháng cụ nhà cháu lĩnh thuốc bảo hiểm uống cũng đắt tiền mà bảo hiểm chi trả hết nha cụ.
Cậu nhà em vừa mổ (tiền K), tổng cộng hết rất nhiều tiền, bảo hiểm y tế hưu trí, chi trả cho cậu em 95 % còn gia đình chỉ phải đóng có 5 %. Cộng với cả một số tiền thuốc men, đạm cao mà bảo hiểm không chi trả, tính ra đâu chỉ hết 6.000.000.
Nhiều củ cứ nghĩ rằng bảo hiểm chi trả thuốc rẻ tiền, thực ra không phải bây giờ danh mục khám chữa bệnh, thiết bị dịch vụ của bảo hiểm đã mở rộng rất nhiều, như đợt rồi người nhà em mổ là auto sử dụng máy loại hiện đại nhất. Mà còn chả phải phong bì phong bao nhờ vả gì, chỉ có mua hoa quả mang vào khoa cảm ơn mọi người khi ra viện thôi.
Ông anh rể viêm cầu thận dẫn đến suy thận mãn cũng thế, tuần chạy thận 3 lần ko có bảo hiểm thì cả nhà ra đê ở lâu rồi.

Hooks

Xe tăng
Vâng Cụ, em đóng từ 8/2005 và hình như được tính 8 năm cuối của mức lương ăn theo hệ số ạ, em chỉ mong được tầm 2 tr là cũng ok rồi Cụ ạ, bà xã em đi làm có khoảng thời gian đầu do thay đổi rồi giải thể công ty nên sau này tìm sổ bảo hiểm không tìm được nữa nên cũng thiệt thòi khoảng đã đóng trước đó.
Vâng cụ! Nhà cháu còn hơn chục năm nữa mới được như cụ, nhưng nhà cháu cũng tính như cụ là chỉ cần lương ~2tr là ổn rồi.

Giả sử rơi vào hoàn cảnh bi đát, mất sạch các nguồn thu khác, thì 2vc vẫn còn khoảng 5tr lương hưu, vẫn đủ sống ạ.

Eagle No.1

Xe buýt
Vâng cụ! Nhà cháu còn hơn chục năm nữa mới được như cụ, nhưng nhà cháu cũng tính như cụ là chỉ cần lương ~2tr là ổn rồi.

Giả sử rơi vào hoàn cảnh bi đát, mất sạch các nguồn thu khác, thì 2vc vẫn còn khoảng 5tr lương hưu, vẫn đủ sống ạ.
Bà chị em cách đây 5 năm cũng nghĩ như cụ, chỉ cần lương hưu 2tr là đủ. Bây giờ chị ấy được lãnh hưu gần 2tr và đang kêu ầm vì 2tr bây giờ nó ko giống 2tr cách đây 5 năm.

coolpix8700

Xe ngựa
...Cụ đóng 4o năm cũng được nhưng max hưởng chỉ 75% (khống chế trần) hehe
Nói chung đóng 20 năm mà lương thấp thì về đủ mua thuốc lào thôi cụ
Em đang lĩnh 72% (mà là 72% của trung bình lương lĩnh hàng tháng, chứ không phải 72% của tiền đóng vào bảo hiểm hàng tháng)!
Dù như bác viết, tuy em không hút thuốc lào.
Nhưng với gần như đại đa số người dân thường thì cũng là 1 món tiền đều đều hàng tháng. Nó giúp cho người già tự sống, không phụ thuộc, chẳng làm phiền con, cháu, xã hội!
Em có bà mợ (vợ cậu ruột) bị bệnh nên không tháng nào không phải vào bệnh viện. Lương hưu rất thấp, nhưng nếu không có lương hưu+bảo hiểm thì chú em khóc ròng, vì cô chú ấy còn 2 đứa cháu mà công việc cũng bập bênh,...!

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu giờ cụ 58 tuổi có 564tr trong tay thì theo em cụ đóng bhxh : năm nay cụ đóng 282 tr, năm sau đóng 282 tr thì 60 tuổi cụ lĩnh lương hưu 4,5tr/th, hơn là gửi tk ,nếu cụ sống đến 90 tuổi có khi lãi to. Em học từ sáng tới giờ được từng đó thôi, còn các trường hợp khác có lẽ sẽ khác :).
1. Người tham gia BHXH tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:
1.1. Đóng hằng tháng;
1.2. Đóng 3 tháng một lần;
1.3. Đóng 6 tháng một lần;
1.4. Đóng 12 tháng một lần;
1.5. Đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm 1 lần;
1.6. Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Theo quy định tại 1.5 và 1.6 thì cụ không đóng 2 nhát liên tục như thế được nhé. Ngon vậy ai cũng đợi đến 58 tuổi mới đóng.
- Lần thứ nhất cụ đóng tối đa 5 năm.
- Sau 5 năm nữa cụ đóng tiếp tối đa 5 năm.
- Nếu sau 2 lần đóng này cụ đã đủ tuổi nghỉ hưu thì cụ được đóng 1 lần cho 10 năm còn lại. Sau đó cụ được lĩnh lương hưu.
Suy ra nếu cụ muốn lĩnh lương hưu từ 62 tuổi (theo tuổi hưu của nam mới nhất) thì cụ phải đóng muộn nhất từ 52 tuổi nhé. Trong thời gian chờ được đóng tiếp các lần 2, 3 thì cụ mang tiền đó gửi tiết kiệm vậy.

Yeuaibaygio

Xe container
Bà chị em cách đây 5 năm cũng nghĩ như cụ, chỉ cần lương hưu 2tr là đủ. Bây giờ chị ấy được lãnh hưu gần 2tr và đang kêu ầm vì 2tr bây giờ nó ko giống 2tr cách đây 5 năm.
Vậy bà chị cụ đang kêu ầm vì tiếc không đóng nhiều hơn để hưởng lương hưu cao, hay tiếc vì biết thế không tham gia BHXH mà để tiền đó tiết kiệm?

just for fun

Xe lăn
Cụ nhầm vụ ốm nặng bh k lo rồi. Bố thằng bạn em bệnh hiểm nghèo, tổng chi phí điều trị từ lúc ốm đến lúc tèo nếu k có bh thì đủ mua 1 cái chung cư 100m tầm trung luôn đó cụ
Bảo hiểm giờ xịn lắm, chi trả cả kỹ thuật chụp PET nha, 2 mấy triệu/lần chụp đó.
nói chung khi bị bệnh nặng, cần phải ra vào viện như đi chợ mới thấy quý cái bảo hiểm cùi cùi này, ko phân biệt đóng được bao lâu, đã chi trả bao nhiêu. Các cụ ợ, bt bệnh nhẹ ko cần nhưng hãy nên có 1 cái đi, quý lắm đấy

Chỉnh sửa cuối: