[Funland] Đóng BHXH hay gửi Tiết kiệm

Bigcat1

Xe buýt
có cá biệt 1 số cty nlđ có thể đàm phán lương như vậy
Còn đa phần cty nào cũng muốn đóng mức thấp nhất, và cũng chẳng tăng cho nlđ được cái phần chênh kia. So sánh nhiều cty giữa đóng full lương và đóng lương cơ bản thấy rõ, lương nlđ cùng vị trí ko xê xích nhau nhiều
Nói về cạnh tranh đầu người bi giờ cũng khá khắc nghiệt đấy cụ ạ.
Cùng trong nhóm công ty có ngành nghề kinh doanh như nhau trên cùng địa phương. Sẽ có cái gọi là giá sàn mức lương người lao động.
Nếu công ty nào trả cao hơn giá làng 1-2 tr thì dĩ nhiên hút nhân lực chất lượng hơn, hoặc đơn giản là ít chảy máu chất xám.
Chỉ cần khai lương thấp là NSDLĐ dễ dàng tiết kiệm được 1 tr dùng để tăng lương, người làm thuê rất thích.
Em chắc chắn rằng 99 phần trăm người lao động ko mặn mà gì với lương hưu. Một việc rất xa xôi, tuổi hưu bi giờ 62, tương lai ko bít có lên 70 hay ko. Cách tính thì thay đổi xoành xoạch, từ lấy lương 5 năm cuối tới lấy trung bình toàn thời gian. Bổ sung đủ thứ phải đóng bảo hiểm: thất nghiệp, thai sản, y tế...sau này ko bít còn thêm gì nữa. Nói chung niềm tin vào hệ thống là rất xa xỉ.
Trong khi chi tiêu càng ngày càng tăng. Được đồng nào hay đồng ấy.
Về già ư. Lương hưu có đủ gạo ăn là được rồi.

k4mjkaze2

Xe buýt
Cùng trong nhóm công ty có ngành nghề kinh doanh như nhau trên cùng địa phương. Sẽ có cái gọi là giá sàn mức lương người lao động.
Nếu công ty nào trả cao hơn giá làng 1-2 tr thì dĩ nhiên hút nhân lực chất lượng hơn, hoặc đơn giản là ít chảy máu chất xám.
Chỉ cần khai lương thấp là NSDLĐ dễ dàng tiết kiệm được 1 tr dùng để tăng lương, người làm thuê rất thích.
Em chắc chắn rằng 99 phần trăm người lao động ko mặn mà gì với lương hưu. Một việc rất xa xôi, tuổi hưu bi giờ 62, tương lai ko bít có lên 70 hay ko. Cách tính thì thay đổi xoành xoạch, từ lấy lương 5 năm cuối tới lấy trung bình toàn thời gian. Bổ sung đủ thứ phải đóng bảo hiểm: thất nghiệp, thai sản, y tế...sau này ko bít còn thêm gì nữa. Nói chung niềm tin vào hệ thống là rất xa xỉ.
đấy là những ngành nghề hot, hoặc nhân sự chất lượng cao thôi cụ
Còn nhân sự phổ thông thì khó đấy, mấy năm gần đây nhiều nhà máy mọc lên, có tình trạng thiếu lđ cục bộ ở nhiều nơi. Nhưng em nghĩ sẽ không kéo dài lâu, dần dần sẽ ổn định, thậm chí sắp tới máy móc thay thế con người thì dư thừa lđ là chắc chắn.
Việc tăng tuổi nhận lương hưu ko chỉ VN mà rất nhiều nước khác trên tg cũng làm, còn niềm tin thì ai tin thì tin ai ko tin kệ thôi vậy. Em cũng chẳng hứng thù việc bắt người này người kia đóng. Nếu xh vận động theo kiểu thân ai nấy lo, quản lý dòng tiền tốt thì sống thoải mái, chi tiêu phè phỡn về già đói há mồm đừng xin ai, nhà nước ko phải bỏ tiền thuế ra nuôi thì là tốt nhất.

Bigcat1

Xe buýt
Vậy là ng lđ khi licnh lương hưu chỉ đc 45% của 3tr là 1tr3, 9tr*45 là 4tr .Nếu lương 9tr đóng 10,5% so với 3tr thì mỗi tháng thêm có 700. Cái nào hơn nhỉ?
Cụ cứ đợi 30 năm nữa mà lấy lương hưu cao.
Chưa tính trượt giá, giá 700k bi giờ chắc chắn ăn đứt 5 tr 30 năm nữa.
Còn về già. Nếu ko tích lũy được nguồn khác, chỉ trông vào hưu, thì như nhau. Kiểu gì cũng đủ gạo ăn, mỗi bữa 1 bát cơm chứ nhiêu. Hưu cao thì có tiền đóng phong bì đám xá, hưu thấp ko đi cũng chẳng sao.

Yeuaibaygio

Xe container
Vậy như em đã tính đóng bhtn cho 20 năm sẽ phải đóng 564tr để mỗi tháng có 4tr5 lương hưu kèm bhyt kèm tiền tuất.
564tr gửi ngân hàng lãi 6% mỗi tháng lĩnh 2tr8 tiền lãi . Và còn gốc.
Cái nào ngon hơn nhỉ?
Cụ mua BH tự nguyện thì không có BHYT vì người tham gia BH bắt buộc hàng tháng họ phải đóng gồm BHXH, BHYT, BH thất nghiệp. Do đó muốn có BHYT cụ lại phải mua tự nguyện tầm 700k/năm nhé.

vnposh

Xe điện
Nhà cháu đồng ý là "Việc đó tùy thuộc ở bạn".

Bino

Xe điện
Vậy như em đã tính đóng bhtn cho 20 năm sẽ phải đóng 564tr để mỗi tháng có 4tr5 lương hưu kèm bhyt kèm tiền tuất.
564tr gửi ngân hàng lãi 6% mỗi tháng lĩnh 2tr8 tiền lãi . Và còn gốc.
Cái nào ngon hơn nhỉ?
Không còn nổi gốc TK đâu. Mai cụ xem KQ tính toán nhé

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Khi còn trẻ nông nổi :D cứ tầm 45,50 sẽ biết sợ và lo cho tuổi già, NN phải lo trước cho đấy ạ :)
NN lo cho dân từ 70 đến giờ, biết zồi bác ạ. Sơn ăn tùy mặt, ma bắt tùy người. Lo già thì lo từ 30, chứ đợi đến 45, 50 mới lo già thì vứt.

Bino

Xe điện
Thật là rối với bhxh, Cụ nào thông thái xem giúp bà xã em đến hết tháng 8/ 2021 đủ 55 tuổi 4 tháng là đủ tuổi hưu, đã nộp bhxh 16 năm với hệ số 2,86 và sẽ đóng bhxh tự nguyện 1 cục cho 4 năm còn thiếu với dự định đóng theo mức thu nhập lựa chọn là 15 triệu / tháng nghĩa là phải đóng thực là 3.284.600/ tháng cho 4 năm còn thiếu (em áng chừng thế), vậy mức lương bà xã em nhận được tầm khoảng bao nhiêu ạ? Cụ Bino... và các Cụ thông thái tính giúp em được không ạ. Tks các Cụ
để mấy hôm tới em trả lời nhé. nhưng cụ cần cung cấp đủ thông tin đóng 16 năm qua của chị nhà. Cụ có dùng VSSID ko

thaihana

Xe điện
nếu đóng bhxh trước 2005 thì được tính lương bình quân 6 hay 8 năm cuối làm lương cơ sở rồi nhân 45% ra lương hưu
Em chỉ ko rõ là tính 4 năm cuối 15tr kia ko, nếu tính thì lương hưu cỡ 4,3tr 1 tháng.
Còn ko tính thì đóng mức thấp nhất thôi cho đỡ tốn xèng
Cứ ra hỏi bên bhxh thôi cụ
Cám ơn Cụ, em cũng đã hỏi bên bhxh họ bảo rằng khi nào chốt sổ xong, nếu em mong muốn mức lương hưu từ 2-3 triệu lúc ấy họ sẽ tính cho mức đóng bao nhiêu cho 4 năm còn thiếu và không vượt quá 20 lần lương cơ sở cho một tháng đóng là được, em tính đóng 4 năm tổng khoảng 150 triệu là chấp nhận được để cho lương hưu nó được tầm hơn hơn 2tr là ok, còn đóng tổng 200tr thì thôi và kệ nó được bao nhiêu thì được, hệ số đóng 16 năm từ 8/2005 đến hết tháng 7/ 2021 là 2,86 bình quân là vậy.

Buki

Xe điện
Có cụ nào sống đến 120 tuoi thì xem mình có tiết kiệm để đủ ăn đc ko? Sợ nhất có quyển sổ con nó lại túm nốt thì chết trẻ.

Hooks

Xe tăng
Làm sao cao thế ạ, em chỉ hy vọng được tầm trên 2tr thôi Cụ ạ, còn theo em hiểu thì nữ cũng phải đóng bh 20 năm mới được hưởng lương hưu khi đủ tuổi với lao động bình thường, còn tính tỷ lệ % thì nữ như là đóng 15 năm sẽ được hưởng 45% và sau đó thêm mỗi năm thì được thêm 2% thì phải. Hayza rối rắm ghê.
À cái hệ số 2.8 thì bà xã cụ đóng thấp. Nó hơi lằng nhằng nên ko đủ dữ liệu tính. Nhà cháu chỉ ví dụ lương bình quân 15tr thì lĩnh như vậy.

Đơn giản nhất cụ log vào VssID của bà xã, họ liệt kê đầy đủ mức lương bả đóng theo từng năm. Cụ cộng vào rồi chia trung bình. Sau đó lấy kết quả nhân với 47% (16 năm) hoặc 55%(20 năm) là ra lương hưu thực lĩnh ạ.

À quên mất cái vụ đóng trước 2005 nhỉ!

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Còn về già. Nếu ko tích lũy được nguồn khác, chỉ trông vào hưu, thì như nhau. Kiểu gì cũng đủ gạo ăn, mỗi bữa 1 bát cơm chứ nhiêu. Hưu cao thì có tiền đóng phong bì đám xá, hưu thấp ko đi cũng chẳng sao.
Nhưng khổ cái là cái người không lương hưu và người có lương hưu cao hay thấp vẫn phải cộng sinh với nhau. Nói vui là "trượt giá" hay không thì chỉ cần nhúc nhích tăng lương cơ sở, lương tối thiểu, lương hưu hay trợ cấp XH là biết người nào sẽ "vỡ mặt".

DN thì tiền lương, NVL,... là chi phí đầu vào, họ thu đủ tiền bù đắp và có lãi là được, không quan tâm ông hưu hay không hưu, lương hưu cao hay thấp.

xebagacnhỏ

Xe hơi
A ta đang tính là lương hưu có lợi hơn tiền tk để lo cho tuổi già nói chung thôi, chứai cũng có vài cái nhà hoặc vài chục tỷ trong tk thì tốt quá rồi chả ai phải lo cho ai .

thaihana

Xe điện
để mấy hôm tới em trả lời nhé. nhưng cụ cần cung cấp đủ thông tin đóng 16 năm qua của chị nhà. Cụ có dùng VSSID ko
Vâng Cụ, em ib chi tiết, Cụ tính giúp em với nhé, 2,86 là em áng vậy thôi. Vssid em không có nhưng có bản chụp đầy đủ thời gian đóng của sổ bảo hiểm ạ. Tks Cụ

Chỉnh sửa cuối:

thaihana

Xe điện
À cái hệ số 2.8 thì bà xã cụ đóng thấp. Nó hơi lằng nhằng nên ko đủ dữ liệu tính. Nhà cháu chỉ ví dụ lương bình quân 15tr thì lĩnh như vậy.

Đơn giản nhất cụ log vào VssID của bà xã, họ liệt kê đầy đủ mức lương bả đóng theo từng năm. Cụ cộng vào rồi chia trung bình. Sau đó lấy kết quả nhân với 47% (16 năm) hoặc 55%(20 năm) là ra lương hưu thực lĩnh ạ.
Vâng, cám ơn Cụ nhiều.

vnposh

Xe điện
Khi còn trẻ nông nổi :D cứ tầm 45,50 sẽ biết sợ và lo cho tuổi già, NN phải lo trước cho đấy ạ :)
Vâng cụ. Mà chính sách BHXH thì có gì kinh khủng đâu, chẳng qua ta cũng lọc lấy thứ phù hợp từ các mô hình phổ biến trên thế giới mà thôi.

Bigcat1

Xe buýt
Nhưng khổ cái là cái người không lương hưu và người có lương hưu cao hay thấp vẫn phải cộng sinh với nhau. Nói vui là "trượt giá" hay không thì chỉ cần nhúc nhích tăng lương cơ sở, lương tối thiểu, lương hưu hay trợ cấp XH là biết người nào sẽ "vỡ mặt".

DN thì tiền lương, NVL,... là chi phí đầu vào, họ thu đủ tiền bù đắp và có lãi là được, không quan tâm ông hưu hay không hưu, lương hưu cao hay thấp.
Tranh luận bi giờ chuyển sang hưu cao hay thấp cụ ạ. Còn đóng BH dĩ nhiên phải đóng rồi. Bi giờ đi làm 1 tháng cũng phải đóng nữa là.
Theo quy định hiện hành thì dù đóng cao hay thấp, về già ta cũng có 1 khoản lương + bảo hiểm y tế + tiền tử tuất lo ma chay.
Về sức khỏe có bảo hiểm lo. Đúng ko cụ. Tất nhiên tốt nhất ốm đau nhẹ nhẹ thôi, ốm nặng bảo hiểm ko lo đâu.
Chít rồi thì có tiền đi chôn hay hỏa táng. Ko đến nỗi con cháu ko chôn thiên hạ phải chôn giùm. Có công cả.
Còn tiền hưu dù ít cũng đủ ăn bát cơm con cá. Già rồi có ai ăn được sơn hào hải vị đâu.
Thế là được rồi.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Thì DN nào cũng chỉ có 1 bài "xúi bậy" người lao động mà thôi: chuyển thu nhập để đóng bảo hiểm XH sang các khoản bổ sung.

Người lao động "được" thêm tí tiền do không phải trích nộp BHXH, cuối đời lương hưu hẻo. Chủ DN vớ được món to do không phải trích thêm vào quỹ hưu trí, đã lãi đơn lại còn lãi kép. Nhìn chung là với chủ thì người lao động có kiểu đứng hay ngồi, chân cao chân thấp hay nửa đứng nửa ngồi cũng "không qua được ngọn cỏ". :D

Tất nhiên xét cho cùng, cơ quan thuế lại phải làm rát khoản thuế TNDN, vớt vát được tí cho NSNN.
Ngày chưa thất nghiệp em cũng đc ae cho làm đại diện NLD để đi nói chuyện với NSDLD. Mỗi cái việc em vận động ae để thống nhất đóng BHXH theo thu nhập chứ ko phải theo lương hệ số, mỗi tháng ae sẽ mất thêm vài trăm k, nhưng lúc hưởng hưu lương sẽ cao hơn rất nhiều (vì lương đóng BHXH chỉ bằng 1/3 thu nhập thực tế, thậm chí 1/4) , dưng vẫn còn nhiều người nghĩ tiếc vài trăm k một tháng mà nói mãi không được. Dù phân tích như nào cũng không qua được cái lợi ích trc mắt của họ dù cái đấy nhỏ, không qua được niềm tin mãnh liệt “tiền đóng cả 22% đấy là tiền của mình, BHXH rồi sẽ vỡ ...”

Nói chung là, đóng BHXH thấp thì về lâu dài là thiệt NLD thôi, còn NSDLD lại chẳng vui quá í chứ !

vnposh

Xe điện
Tranh luận bi giờ chuyển sang hưu cao hay thấp cụ ạ. Còn đóng BH dĩ nhiên phải đóng rồi. Bi giờ đi làm 1 tháng cũng phải đóng nữa là.
Theo quy định hiện hành thì dù đóng cao hay thấp, về già ta cũng có 1 khoản lương + bảo hiểm y tế + tiền tử tuất lo ma chay.
Về sức khỏe có bảo hiểm lo. Đúng ko cụ. Tất nhiên tốt nhất ốm đau nhẹ nhẹ thôi, ốm nặng bảo hiểm ko lo đâu.
Chít rồi thì có tiền đi chôn hay hỏa táng. Ko đến nỗi con cháu ko chôn thiên hạ phải chôn giùm. Có công cả.
Còn tiền hưu dù ít cũng đủ ăn bát cơm con cá. Già rồi có ai ăn được sơn hào hải vị đâu.
Thế là được rồi.
Thì nhà cháu cho rằng Nhà nước đang quyết tâm "dỗ như dỗ trẻ" để 100% người lao động tham gia BHXH để giải quyết dứt điểm việc "BẢO HIỂM" cho nhóm người này. Bên cạnh đó, đầu tư lớn công nghệ quản lý để kiểm soát thu nhập, thuế, phí,... nhằm tránh thất thoát nguồn lực, có cơ sở đi tiếp trong giải quyết các vấn đề xã hội.

Từ đó dần dần chuyển sang xây dựng Quỹ an sinh xã hội để đảm bảo chế độ phúc lợi toàn dân và bảo đảm cho những nhóm người yếu thế khác.