[Funland] Đóng BHXH hay gửi Tiết kiệm

agrimeco

Xe lăn
Cậu nhà em vừa mổ (tiền K), tổng cộng hết rất nhiều tiền, bảo hiểm y tế hưu trí, chi trả cho cậu em 95 % còn gia đình chỉ phải đóng có 5 %. Cộng với cả một số tiền thuốc men, đạm cao mà bảo hiểm không chi trả, tính ra đâu chỉ hết 6.000.000.
Nhiều củ cứ nghĩ rằng bảo hiểm chi trả thuốc rẻ tiền, thực ra không phải bây giờ danh mục khám chữa bệnh, thiết bị dịch vụ của bảo hiểm đã mở rộng rất nhiều, như đợt rồi người nhà em mổ là auto sử dụng máy loại hiện đại nhất. Mà còn chả phải phong bì phong bao nhờ vả gì, chỉ có mua hoa quả mang vào khoa cảm ơn mọi người khi ra viện thôi.
Ông anh rể viêm cầu thận dẫn đến suy thận mãn cũng thế, tuần chạy thận 3 lần ko có bảo hiểm thì cả nhà ra đê ở lâu rồi.
Liệu có sự khác biệt giữa bhyt tự nguyện và bhyt bắt buộc ko cụ nhỉ? Em cũng vừa nằm viện 14 ngày do viêm màng thận, tổng chi phí hết khoảng 25tr thì họ tính bh chịu cho có non nửa thôi? Em mua bhyt tự nguyện loại 800k/năm gì đấy.

phuongmit

Xe cút kít
Bảo hiểm giờ xịn lắm, chi trả cả kỹ thuật chụp PET nha, 2 mấy triệu/lần chụp đó.
nói chung khi bị bệnh nặng, cần phải ra vào viện như đi chợ mới thấy quý cái bảo hiểm cùi cùi này, ko phân biệt đóng được bao lâu, đã chi trả bao nhiêu. Các cụ ợ, bt bệnh nhẹ ko cần nhưng hãy nên có 1 cái đi, quý lắm đấy
Cái này lại cần sự trải nghiệm vì mấy ông k đi khám bao giờ nghĩ mình khoẻ mãi và coi thường bhyt. Đến tuổi ốm đau k có nó mà bỏ tiền túi ra thì lúc đó mới ối zồi ôi. Có những bệnh chữa mà k tin vào giá luôn :)) k ốm đau thì các cụ hưu đi khám định kì cũng tiện lợi

coolpix8700

Xe ngựa
Liệu có sự khác biệt giữa bhyt tự nguyện và bhyt bắt buộc ko cụ nhỉ? Em cũng vừa nằm viện 14 ngày do viêm màng thận, tổng chi phí hết khoảng 25tr thì họ tính bh chịu cho có non nửa thôi? Em mua bhyt tự nguyện loại 800k/năm gì đấy.
Bảo hiểm bắt buộc là của Nhà nước lập ra để thực hiện chính sách an sinh xã hội, còn bảo hiểm tự nguyện là kinh doanh, tất cả đều phải tính bằng lợi nhuận, nên sẽ có nhiều trường hợp thấy chi nhiều tiền quá họ tìm cách giảm hoặc từ chối. Việc tránh né này của họ bắt buộc người tham gia rồi bị thiệt phải kêu cứu với luật, nhưng thường thì sẽ thua, vì bên bảo hiểm luôn có ban pháp chế rất mạnh!

hoanguyen38

Xe tải
Cụ ko lĩnh thì nó vẫn còn nguyên đó, lần sau nghỉ việc cụ lĩnh một thể đi.
1 lần làm BHTN chỉ đc lĩnh tối đa 12 tháng thôi cụ. Nếu lúc nghỉ mà cụ đóng trên 12 năm thì phần còn lại hẹn cụ lần sau nhé.

agrimeco

Xe lăn
Bảo hiểm bắt buộc là của Nhà nước lập ra để thực hiện chính sách an sinh xã hội, còn bảo hiểm tự nguyện là kinh doanh, tất cả đều phải tính bằng lợi nhuận, nên sẽ có nhiều trường hợp thấy chi nhiều tiền quá họ tìm cách giảm hoặc từ chối. Việc tránh né này của họ bắt buộc người tham gia rồi bị thiệt phải kêu cứu với luật, nhưng thường thì sẽ thua, vì bên bảo hiểm luôn có ban pháp chế rất mạnh!
Vậy à cụ, thảo nào chụp CT thôi mà họ đã kêu nằm ngoài danh mục bh chứ nói gì đến Pet hai mấy triệu như cụ trên nói :D
Nếu thế thì câu hỏi đặt ra là giữa bhxh tự nguyện và bhxh bắt buộc quuền lợi có tương đương trong suốt quá trình đóng cũng như nghỉ hưu ko ạ?

phuongmit

Xe cút kít
Ngoài việc có ban pháp chế mạnh thì em nghĩ bh tự nguyện có khung quy định cho việc chi trả đúng k bác. Ví dụ mua bh mức này thì list chi trả là mục này mục kia, người mua phải đọc và quyết định. Còn bh bắt buộc thì dc chữa full nguồn lực y tế có thể đáp ứng

phuongmit

Xe cút kít
Vậy à cụ, thảo nào chụp CT thôi mà họ đã kêu nằm ngoài danh mục bh chứ nói gì đến Pet hai mấy triệu như cụ trên nói :D
Nếu thế thì câu hỏi đặt ra là giữa bhxh tự nguyện và bhxh bắt buộc quuền lợi có tương đương trong suốt quá trình đóng cũng như nghỉ hưu ko ạ?
Em nghĩ là k tương đương đâu anh. Vấn đề là điều khoản chi trả của bh tự nguyện mình có dc đọc để so sánh k.

just for fun

Xe lăn
Ai bảo với cụ CT nằm ngoài danh mục bảo hiểm? Vấn đề là bs thấy chỉ định chụp có cần thiết hay không? Là nội trú hay ngoại trú.
cụ cứ bệnh chưa cần chụp CT, lại ngoại trú cứ đòi chụp thì bảo sao họ từ chối.
Ngoài ra có một kỹ thuật rất đắt tiền, tầm 500 triệu cũng được bảo hiểm chi trả, đó là kỹ thuật điều trị ung thư gan bằng hạt vi cầu Y90 cụ nhé. Cháu gợi ý thế còn cụ muốn biết thì đi hỏi ạ. Tất nhiên, kỹ thuật nào được chi trả đến đâu lại phụ thuộc tuyến bảo hiểm và bệnh viện nhé cụ :D
Hơi phức tạp nhờ :D

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
Em nghĩ là k tương đương đâu anh. Vấn đề là điều khoản chi trả của bh tự nguyện mình có dc đọc để so sánh k.
Đó cũng là 1 yếu tố quan trọng đưa lên bàn cân giữa gửi tk hay mua bhxh tự nguyện. Nói vụ điều khoản hđ ngay cả bhnt mà ko đọc kỹ vẫn bị cài cắm rất oái oăm. Lúc nvbh tv thì ko hề nói tới, lúc động đến thì mới biết là có trong hđ. Anh cũng vừa dính với bên Menulife, đúng ra theo hđ phải được tt 14tr (tức 1tr/ngày) nằm viện mà họ chỉ tt cho 5tr vì lý do bv đó ko nằm trong danh sách thuộc bộ Y tế :D

agrimeco

Xe lăn
Ai bảo với cụ CT nằm ngoài danh mục bảo hiểm? Vấn đề là bs thấy chỉ định chụp có cần thiết hay không? Là nội trú hay ngoại trú.
cụ cứ bệnh chưa cần chụp CT, lại ngoại trú cứ đòi chụp thì bảo sao họ từ chối.
Em cấp cứu nằm viện 14 ngày mà cụ, lúc mới vào còn phải tự trả 285k phí sàng lọc xét nghiệm cv, lúc ra viện cũng phải xn lại 1 lần thì được tính trong bhyt (chắc do lùm xùm đợt dân họ phản đối vào viện mà phải mất tiền xét nghiệm cv nên họ mới cho tt bhyt món này)

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
Bắt đầu đi làm từ 18 tuổi đóng bhxh, sau 20 năm là 18+20=38 tuổi. Chưa đc nghỉ hưu - > rút 1 cuc 500tr. 500tr vứt vào đất ngoại thành. Năm 60 tuổi (60-38=) 22 năm sau, bán đất thu 4 tỏi.. Lúc đó vứt 4 tỏi - > bank làm lương hưu.

just for fun

Xe lăn
Em cấp cứu nằm viện 14 ngày mà cụ, lúc mới vào còn phải tự trả 285k phí sàng lọc xét nghiệm cv, lúc ra viện cũng phải xn lại 1 lần thì được tính trong bhyt (chắc do lùm xùm đợt dân họ phản đối vào viện mà phải mất tiền xét nghiệm cv nên họ mới cho tt bhyt món này)
Cụ cho hỏi nằm viện nào và bệnh nào mà CT lại nằm ngoài danh mục bảo hiểm ợ? :o
Còn cái covid thì bảo hiểm duyệt chi đến đâu thì bv thu đến đấy, cháu ko rõ, chỉ hơi tò mò viện nào mà ct lại ngoài danh mục? Hay tuỳ mặt bệnh ạ?

agrimeco

Xe lăn
Cụ cho hỏi nằm viện nào và bệnh nào mà CT lại nằm ngoài danh mục bảo hiểm ợ? :o
Còn cái covid thì bảo hiểm duyệt chi đến đâu thì bv thu đến đấy, cháu ko rõ, chỉ hơi tò mò viện nào mà ct lại ngoài danh mục? Hay tuỳ mặt bệnh ạ?
Bv xây dựng thuộc bộ XD, em đăng ký bhyt ở đó ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Ngoài việc có ban pháp chế mạnh thì em nghĩ bh tự nguyện có khung quy định cho việc chi trả đúng k bác. Ví dụ mua bh mức này thì list chi trả là mục này mục kia, người mua phải đọc và quyết định. Còn bh bắt buộc thì dc chữa full nguồn lực y tế có thể đáp ứng
Họ có rất nhiều điều khoản loại trừ trong hợp đồng (rất nhiều chữ và để ở chỗ ít được chú ý nhất). Khi tư vấn nhân viên bán BH cũng chỉ liệt kê phần được, hầu như không đả động, hoặc có thì họ cũng được huấn luyện để khi nói người nghe ít để ý nhất!

Eagle No.1

Xe buýt
Vậy bà chị cụ đang kêu ầm vì tiếc không đóng nhiều hơn để hưởng lương hưu cao, hay tiếc vì biết thế không tham gia BHXH mà để tiền đó tiết kiệm?
hahaha chị ấy nói may mà chỉ đóng nhiêu đó thôi. Tiền mất giá ngoài sự tưởng tượng của chị ấy.

Bà cụ của em rất sáng suốt khi khuyên chị ấy mỗi tháng lãnh lương mua một chỉ vàng. Sau nhiều năm tích cóp, cộng với bà cụ cho thêm nên cũng mua được một căn nhà nhỏ cho thuê. Bây giờ chị ấy cười sung sướng vì nghe lời khuyên của bà cụ.

Bà cụ của em có lương hưu và bảo hiểm 100%. Nhưng với bà, nếu chỉ trông chờ vào lương hưu thì chỉ có chết đói, nên bà nhắc tụi em là phải luôn có kế hoạch dự phòng để có thể sống thoải mái trong mọi hoàn cảnh.

poiuy

Xe ba gác
Bắt đầu đi làm từ 18 tuổi đóng bhxh, sau 20 năm là 18+20=38 tuổi. Chưa đc nghỉ hưu - > rút 1 cuc 500tr. 500tr vứt vào đất ngoại thành. Năm 60 tuổi (60-38=) 22 năm sau, bán đất thu 4 tỏi.. Lúc đó vứt 4 tỏi - > bank làm lương hưu.
Cụ tính như đếm cua trong lỗ vậy.
Mà đóng được 20 năm thì người ta không cho cụ rút đâu, trừ khi bệnh hiểm nghèo theo danh mục.

poiuy

Xe ba gác
hahaha chị ấy nói may mà chỉ đóng nhiêu đó thôi. Tiền mất giá ngoài sự tưởng tượng của chị ấy.

Bà cụ của em rất sáng suốt khi khuyên chị ấy mỗi tháng lãnh lương mua một chỉ vàng. Sau nhiều năm tích cóp, cộng với bà cụ cho thêm nên cũng mua được một căn nhà nhỏ cho thuê. Bây giờ chị ấy cười sung sướng vì nghe lời khuyên của bà cụ.

Bà cụ của em có lương hưu và bảo hiểm 100%. Nhưng với bà, nếu chỉ trông chờ vào lương hưu thì chỉ có chết đói, nên bà nhắc tụi em là phải luôn có kế hoạch dự phòng để có thể sống thoải mái trong mọi hoàn cảnh.
Có nhứng người họ không thể tích lũy được thì 2tr nó mới quý.