[Funland] Đổi nhà rộng lấy nhà bé nhưng gẫn chỗ làm

theanh212

Xe điện
Ý là nhà cụ toàn vợ đưa đón con, cụ không làm, em hiểu thế đúng không nhỉ? :-?
Cụ hiểu sai. Chỉ đơn giản là ko muốn vợ đi làm xa vất vả thôi. Lúc đầu bọn em thuê nhà, xác định luôn thuê gần chỗ vợ làm, sau mua nhà cũng vậy. Hơn 20 năm đi làm em toàn phải đi làm cách nhà ít nhất 15km.

holland

Xe tăng
Chồng em thích ở chung cư không cần sang nhưng sạch sẽ, có sảnh tử tế. Còn em chỉ cần trong nhà rộng, thoáng, lát sàn cái là đẹp long lanh :)

Nên em không phiền chung tái định cư cũ, vì nó thường rộng, trần cao, 3 mặt thoáng.
Nói chung tìm đc CC tái định cư ngon cũng khó lắm em. Nhiều tòa nhếch nhác, chán hơn tập thể cũ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nhắc em nhớ hồi mới cưới em thuê nhà 2pn 55m2, cũng tạm đủ nhu cầu. Nhưng giờ còn làm việc ở nhà, bàn lv 2 người thì em thấy chật.

Em ở rộng quen rồi, 62m2 2vc 2 con thì không có đk đành chịu thôi, chật quá. Em là bạn mợ là em ra chỗ 18T THNC tha hồ vừa rộng vừa rẻ.
Em đến cả 2 nơi, THNC thực sự quá kém, hixx. Em có hơn 1 năm làm việc ở 24T2 đấy, nên lang thang khắp, có đến nhà 1 anh chị bạn nữa, nên nếu vị trí địa lý thì quá đẹp mà ko gian và chất lượng nhà thì quá kém :(
Greenbay là một đẳng cấp khác rồi cụ ah :) 62m2 mà thiết kế khá hợp lý, tuy nhiên ko bằng căn 58m2 của em vì là kts người Nhật, nhưng mà thế là cũng rất đẹp đấy.
Ah nhà bạn em dân sales, ko làm việc tại nhà :))
Căn 90m của em có thiết kế bàn làm việc cho 2 người trong phòng ngủ :)) cơ mà vẫn ko thoải mái tẹo nào, hixx. Do cách thiết kế bị mất nhiều diện tích chết quá, nên dù rộng mà vẫn chán. Thế nên ko ăn nhau ở chỗ rộng bao nhiêu, mà thiết kế hợp lý bao nhiêu thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Em đến cả 2 nơi, THNC thực sự quá kém, hixx. Em có hơn 1 năm làm việc ở 24T2 đấy, nên lang thang khắp, có đến nhà 1 anh chị bạn nữa, nên nếu vị trí địa lý thì quá đẹp mà ko gian và chất lượng nhà thì quá kém :(
Greenbay là một đẳng cấp khác rồi cụ ah :) 62m2 mà thiết kế khá hợp lý, tuy nhiên ko bằng căn 58m2 của em vì là kts người Nhật, nhưng mà thế là cũng rất đẹp đấy.
Ah nhà bạn em dân sales, ko làm việc tại nhà :))
Căn 90m của em có thiết kế bàn làm việc cho 2 người trong phòng ngủ :)) cơ mà vẫn ko thoải mái tẹo nào, hixx. Do cách thiết kế bị mất nhiều diện tích chết quá, nên dù rộng mà vẫn chán. Thế nên ko ăn nhau ở chỗ rộng bao nhiêu, mà thiết kế hợp lý bao nhiêu thôi.
Cc thì bao nhiêu cũng phụ thuộc lớn diện tích mợ ạ. Pngu 10m nó khác 15 20m nhiều lắm cho dù mợ tke phòng 10m nó ra sao thì vẫn phải ít nhất có giường có tủ, 2 món đó gần như fix thông số rồi, vẽ kiểu gì cũng k tối ưu dc khi nhồi vào phòng. Đẹp là căn ít cột hoặc cột k lộ, k lấn diện tích nhà chứ cứ vuông đét thì auto đẹp :)) e từng nhìn thấy 1 căn diện tích nhỏ, cố nhồi 3pn nên có 1 pn dùng theo kiểu mở cửa nhảy luôn vào giường nhìn gớm lắm ạ

kvboto

Xe container
Chào cccm,
Em đang ở căn chung cư 80m2 [2 PN - 2 VS] ở khu Tân Triều, Hà Đông
Em và vợ đều làm việc ở Mỹ Đình, F1 được 18 tháng sắp đi học mầm non.
Hiện tại đi làm hàng ngày khá tắc đường, đi khoảng 40p từ nhà tới chỗ làm
Em đang phân vân không biết có nên chuyển nhà về gần chỗ làm để tiện đưa đón F1 đi học ko?
Nếu chuyển với số tiền tương tự chắc em chỉ mua đc 1 căn 50m2 [1 PN +1] nhưng bù lại đi làm gần, đưa đón F1 đi học cũng tiện hơn.
,
Đây là 1 sự đầy đọa bản thân và vợ con, quan niệm ấu trĩ về nhà ở, lý do:

1- Hàng ngày 2 vợ chồng mất 40 phút x 2 chiều x 2 người = 2,7 giờ, ==> tổn hao sức khỏe, mất chi phí xăng, hao mòn xe
2- Con cho đi Nhà trẻ/đi học, dù trường gần chỗ làm, hay trường gần nhà thì việc đưa đón cũng là 1 cực hình,
Nếu trường gần nhà thì về muộn, tắc đường về muộn nữa ==> con chờ bơ vơ, bỏ về sớm thì kg được việc, thuê người thì mất chi phí.
nếu trường gần cơ quan ==> hàng ngày cả nhà lếch thếch tha lôi con lênh đênh 2,7 giờ trên đường sớm muộn, mưa gió, nếu có oto thì còn đỡ, xe máy thì hít bụi thôi rồi,...
3- Không hiểu cái chung cư ở cái khu Tân Triều đó thì có gì mà phải luyến tiếc, chọn ở dù phải trả giá tại 1 và 2 cơ chứ ?

Nếu làm lâu dài ở Mỹ Đình, ra khu Vân Canh, chung cư báo Nhân dân dọc đường Trần Hữu Dực, khu chung cư cũ ở mạn Mỹ Đình đó mà ở, có thể mua hoặc thuê nhà mà ở,...

Hoàn toàn có thể tính bán cái chung cư ở Tân triều, hay cho thuê ở đó,... lấy tiền mua, hay thuê,... ở mạn Mỹ Đình, Vân Canh, Báo Nhân dân dọc đường Trần Hữu Dực đó,...

Chỉnh sửa cuối:
Đàn ông mà không quyết định được thì đúng là bỏ đi
Cụ nghĩ cụ kia hỏi thật đó hả? Là cụ chủ topic đăng bài bán và tìm mua chung cư trá hình thôi. Marketing 4.0 đấy.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Vậy nên sở thích thì vô cùng lắm, hixx.
Em thì ngược lại, em chả mấy khi ra ngoài vì siêu lười, nên trong nhà phải đẹp và tiện nghi :))
Em thì rất sợ dọn nhà, nên rộng em khiếp lắm, dù em toàn thuê dọn chính 1 tuần 1 lần, em chỉ dọn sơ, hixx.
Nhưng cc mới của em đạt được mọi tiêu chí, sảnh đẹp như ks, view đẹp, xung quanh đẹp, mà lát sàn cũng khá ok, đồ đạc hợp ý em, lại có 2 ban công dù em ko còn phơi đồ ban công nữa, nhưng em thích trồng cây và em thích thoáng, nên các phòng ngủ của em đều thoáng.
Và cái quan trọng nhất là mợ ở ít mình:D
Chứ giờ mà tầm vị trí như penthouses sang trọng bậc nhất đi nữa. Mà 4 người nhét chung vào cái "hộp" 50m2 như cụ chủ thì em chịu thôi:D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Và cái quan trọng nhất là mợ ở ít mình:D
Chứ giờ mà tầm vị trí như penthouses sang trọng bậc nhất đi nữa. Mà 4 người nhét chung vào cái "hộp" 50m2 như cụ chủ thì em chịu thôi:D
Tùy cụ ah, em nói ở trên đấy, bạn em ở nhà 62m2 có 4 người, 2 cu con lớn rồi nhé, mà thấy rất ổn, vấn đề do thiết kế tối ưu từng m2 một ấy...
CC của cụ chủ ở HĐ em đã ở khu đó mãi, chất lượng thường thấp và ko tối ưu không gian đâu.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cc thì bao nhiêu cũng phụ thuộc lớn diện tích mợ ạ. Pngu 10m nó khác 15 20m nhiều lắm cho dù mợ tke phòng 10m nó ra sao thì vẫn phải ít nhất có giường có tủ, 2 món đó gần như fix thông số rồi, vẽ kiểu gì cũng k tối ưu dc khi nhồi vào phòng. Đẹp là căn ít cột hoặc cột k lộ, k lấn diện tích nhà chứ cứ vuông đét thì auto đẹp :)) e từng nhìn thấy 1 căn diện tích nhỏ, cố nhồi 3pn nên có 1 pn dùng theo kiểu mở cửa nhảy luôn vào giường nhìn gớm lắm ạ
nếu 90m mà 3 ngủ thì sẽ rất chán, nhưng 90 mà 2 ngủ như nhà em cũng ko hoàn toàn tốt, do thiết kế lỗi từ đầu...

Amethyst2020

Xe buýt
Hình như cụ này là đợt trước muốn đổi sang cc của Vin nên mới chỉ đổi đc căn 1PN, nhiều cụ khuyên chọn khu khác loanh quanh thì kiếm dc căn 2PN nhưng cụ nhất định ko chịu cứ đòi ở Vin.
Vì sự phù phiếm đó mà cụ ấy vẫn lăn tăn chịu nắng bụi gió mưa ngần ấy thời gian không thể quyết được. Với tư duy kiểu của cụ này thì e là sau này kiếm đủ tiền đổi căn to hơn là hơi bị lâu và khó, em thật.

caphale_89

Xe tải
Em thì đi thuê, và đang thuê ở gần chỗ trẻ đi học, người lớn tiện đi làm. Sau này có điều kiện mua thì vẫn thế, ưu tiên tiện đi làm, đi học..

Goyave

Xe buýt
Cụ kiếm mấy chung cư mạn Diễn, Nhổn, Canh, tầm 20-25tr/m2 mà đi vào MĐ cũng chỉ 10-15p.

ruby_eagle

Xe điện
Thứ nhất, cụ có tính làm ở công ty hiện tại lâu dài hay không?!
Thứ hai, giá trị bds ở nơi cụ muốn chuyển đến có cao hơn giá trị căn đang ở trong tuong lai hay ko??

Phi Vũ

Xe hơi
Ta cứ muôn kiếp quanh quanh lũy tre làng, làm gì cũng tiện... Chẳng cần phải đi đâu xa.

tunglam28062009

Xe tăng
Trừ những người có lý do, điều kiện ko cho phép ra e thực sự nể phục người nhà xa chỗ làm. Với tình hình giao thông như hiện tại di chuyển tầm 1h trên đường quá tra tấn. Nhà e thì cứ phải gần cq vk. 10 năm qua e chuyển từ bt ( ở cùng bm ) lên cc, cả tập thể cũ và h nhà ngõ phân lô. Đâu e cũng thoải mái, chỉ cần nhà ko quá tệ, an ninh kém là dc.

ubisapro

Xe trâu
Đổi hay ko thì tự quyết thôi. Mà e cũng chưa hiểu việc gì mà “tương lai” cũng chỉ quanh khu đấy. E thì ưu tiên số 1 gấu làm gần nhà => đổi nhà hoặc gấu đổi chỗ làm … hoặc đổi gấu ;))