[Funland] Đổi nhà rộng lấy nhà bé nhưng gẫn chỗ làm

agrimeco

Xe lăn
khu MĐ cũng nhiều cc cũ giá mềm mà, chắc cụ thớt muốn đổi cc cao cấp ad?

vocuc_trongrong

Xe tăng
Chưa có kinh nghiệm thì lập thớt hỏi để thu thập thêm nhiều thông tin, sinh hoạt thực tế. Em thấy cụ chủ hỏi vậy là bình thường vì chuyện đổi nhà không thể cảm tính được.
Đàn ông tính không giải quyết được gì trong chuyện này mà cần các kinh nghiệm thực tế và lựa chọn hợp lý hơn. Càng hỏi thì sẽ càng ra nhiều ý kiến trái chiều để tham khảo.
Tỷ dụ như em nếu không tìm được căn nào 2PN thì em sẽ không đổi. Con cái nằm ngủ chung với bố mẹ chỉ cần vài năm nữa thôi là phát sinh nhiều bất tiện lắm.
Về chỗ ở mới cứ cho là cụ chủ sẽ tiết kiệm được 25' đi làm, tổng là 50'/ngày. 50' này cụ nên điều chỉnh lại thời gian biểu, tối giản đi khoảng 30' cho những hoạt động không thiết yếu khác.
Em nghĩ đánh đổi từ 80->50m2 mà chỉ dư được 20-30'/ngày (thực tế CN không đi làm, đi học thì đâu có dư được chút nào), là em thì chắc chắn em không đổi.

starsn

Xe điện
Các việc quan trọng tôi thường bàn với vợ. Cả 2 nhất trí thì làm, 1 trong 2 phản đối thì tạm dừng.
Người ngoài hiểu gì đâu mà hỏi.
Hỏi để người khác nêu những vấn đề cần cân nhắc cụ ạ. Nhiều khi mình không nghĩ ra, hoặc quên.

hieukon

Xe container
chắc cụ cũng có định hướng rồi, nhưng chưa đủ để quyết.
chuyển nhà không phải 1 quyết định đơn giản.
Từ Tân Triều cụ sang Mỹ Đình cũng khác khá khá về môi trường đấy ạ, bên Mỹ Đình em thấy nhiều nơi thoáng, rộng rãi....
Mỗi ngày cụ đi đường 40p x2= 80p. Thì 1 tháng 1 năm....nhiều năm cụ dành rất nhiều thời gian đi đường:
- Cụ phải dậy sớm hơn
- Ăn sáng vội vàng hơn
- Nhiều thời gian trên đường, hít đủ khói bụi, mưa nắng
- Chưa kể đi đường dài thì tỷ lệ xảy ra tai nạn cũng phải nhiều hơn đg ngắn
- Chiều về muộn hơn, khó đón con, hoặc khó cơm nước chợ búa...ăn tối muộn hơn
- Mệt mỏi khi tham gia giao thông, gây stress, ăn cơm k ngon, ngủ k ngon,....gia đình lại dễ xảy ra mâu thuẫn (cái này có thể k xả ra)
....nếu đổi đc thì nên đổi cụ ak. Cứ ở vài năm, có đk lại thay nhà to hơn cụ ak :)

jazzzzz

Xe lăn
Thớt thứ 2 hay 3 của cụ về việc chuyển nhà từ tt lên mđ rồi nhỉ.
K biết trong cs cụ có hay phải xin ý kiến vợ, mẹ hay hàng xóm k?!
Chuyển nhà là việc nhỏ đúng k cụ, cứ học anh Bắc.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Qua kinh nghiệm bản thân thì em khuyên cụ chủ nên chuyển nhà về gần chỗ làm nếu xác định chỗ làm là lâu dài. Đi làm gần tiện nhiều thứ lắm.
Em thì thấy cũng không khác biệt nhiều, nhà em mua cũng gần ngay công ty. Nhưng em cho thuê, xong lại về ở nhà thuê của gấu trước đó cách chỗ làm cũng 40' như cụ chủ.
Và em điều chỉnh lại giờ giấc 1 chút là thấy bình thường thôi. Tỷ như ngày trước đi bộ 10' là cũng tới được công ty thì vì rảnh nên có khi đến sớm cũng lại ngồi đọc tin tức thị trường, xem thời sự trên YT các kiểu.
Thì nay phải đi xa hơn thì cũng vẫn thời gian đấy thì em vừa lái xe vừa nghe tin tức trên YT. Thấy nó cũng không có gì khác biệt mấy cả ngoại trừ tốn thêm tý tiền xăng mỗi ngày thôi.

theanhbone

Xe đạp
Chưa có kinh nghiệm thì lập thớt hỏi để thu thập thêm nhiều thông tin, sinh hoạt thực tế. Em thấy cụ chủ hỏi vậy là bình thường vì chuyện đổi nhà không thể cảm tính được.
Đàn ông tính không giải quyết được gì trong chuyện này mà cần các kinh nghiệm thực tế và lựa chọn hợp lý hơn. Càng hỏi thì sẽ càng ra nhiều ý kiến trái chiều để tham khảo.
Tỷ dụ như em nếu không tìm được căn nào 2PN thì em sẽ không đổi. Con cái nằm ngủ chung với bố mẹ chỉ cần vài năm nữa thôi là phát sinh nhiều bất tiện lắm.
Về chỗ ở mới cứ cho là cụ chủ sẽ tiết kiệm được 25' đi làm, tổng là 50'/ngày. 50' này cụ nên điều chỉnh lại thời gian biểu, tối giản đi khoảng 30' cho những hoạt động không thiết yếu khác.
Em nghĩ đánh đổi từ 80->50m2 mà chỉ dư được 20-30'/ngày (thực tế CN không đi làm, đi học thì đâu có dư được chút nào), là em thì chắc chắn em không đổi.
Cám ơn cụ

theanhbone

Xe đạp
F1 tầm tuổi này thì nó ở đâu cũng dc ngoại trừ cụ nhất định phải cho đi học ở Hoa Kì Đình thay vì học ở Tân Triều. Bố mẹ di chuyển nếu mệt mỏi quá thì hãy đổi, con thì ở đâu tìm trường gần chỗ ở nó đơn giản thôi, đang ở 80m 2 ngủ 2 ị sang 50m 1 ngủ 1 ị nó khó chịu vô cùng, chung cư chênh nhau 10m đã hơn nhau 1 ngủ rồi, 30m thì e sợ khó thích nghi lắm đấy. Ở đây là đang tính cho bố mẹ chứ con thì khu nào cũng có trường gần nhà để học
Quan trọng là đưa đón F1 đi học nữa cụ ạ

Masha123

Xe buýt
Ở gần chỗ làm tiết kiệm thời gian, sức khoẻ, chi phí di chuyển. Có nhiều thời gian và sức khoẻ dành cho gia đình và bản thân hơn.

kubi82

Xe điện
tham khảo vợ thớt á, không sau này đội đấy nó hay đổ tại...lắm :D

moongket

Xe điện
chắc cụ cũng có định hướng rồi, nhưng chưa đủ để quyết.
chuyển nhà không phải 1 quyết định đơn giản.
Từ Tân Triều cụ sang Mỹ Đình cũng khác khá khá về môi trường đấy ạ, bên Mỹ Đình em thấy nhiều nơi thoáng, rộng rãi....
Mỗi ngày cụ đi đường 40p x2= 80p. Thì 1 tháng 1 năm....nhiều năm cụ dành rất nhiều thời gian đi đường:
- Cụ phải dậy sớm hơn
- Ăn sáng vội vàng hơn
- Nhiều thời gian trên đường, hít đủ khói bụi, mưa nắng
- Chưa kể đi đường dài thì tỷ lệ xảy ra tai nạn cũng phải nhiều hơn đg ngắn
- Chiều về muộn hơn, khó đón con, hoặc khó cơm nước chợ búa...ăn tối muộn hơn
- Mệt mỏi khi tham gia giao thông, gây stress, ăn cơm k ngon, ngủ k ngon,....gia đình lại dễ xảy ra mâu thuẫn (cái này có thể k xả ra)
....nếu đổi đc thì nên đổi cụ ak. Cứ ở vài năm, có đk lại thay nhà to hơn cụ ak :)
cụ đổi về gần nhà cụ hieukon này này

phuongmit

Xe cút kít
Quan trọng là đưa đón F1 đi học nữa cụ ạ
thế là cụ có câu trả lời rồi đấy, vấn đề là tưởng tượng đang 80m về 50m thì có chịu nổi trong vòng 3-5 năm nữa khi trẻ con lớn hoặc có thêm 1 đứa k thôi rồi quyết

caisua

Xe lăn
Ở gần chỗ làm tiết kiệm thời gian, sức khoẻ, chi phí di chuyển. Có nhiều thời gian và sức khoẻ dành cho gia đình và bản thân hơn.
Và giảm thiểu rủi ro trên đường đi. 1 người 40p mà 4 người thì là 2.5h rồi
Đàn ông cũng cần quyết đoán nhưng ko phải vì muốn ra cái vẻ quyết đoán mà quyết liều quyết dốt để ảnh hưởng, đảo lộn gây bức bối trong gia đình. Em thấy ý cụ rất đúng ạ. Tuy giá nhà có thể khác nhau nhiều nhưng giá thuê thì ko chênh nhau mấy và mỗi lần mua hay bán mình đều thiệt tương đối. Cụ chủ có thể tính cho thuê rồi đi thuê, bù thêm chút ít chứ ko nhất thiết phải mua bán.

Taihoatu

Xe lăn
Chào cccm,
Em đang ở căn chung cư 80m2 [2 PN - 2 VS] ở khu Tân Triều, Hà Đông
Em và vợ đều làm việc ở Mỹ Đình, F1 được 18 tháng sắp đi học mầm non.
Hiện tại đi làm hàng ngày khá tắc đường, đi khoảng 40p từ nhà tới chỗ làm
Em đang phân vân không biết có nên chuyển nhà về gần chỗ làm để tiện đưa đón F1 đi học ko?
Nếu chuyển với số tiền tương tự chắc em chỉ mua đc 1 căn 50m2 [1 PN +1] nhưng bù lại đi làm gần, đưa đón F1 đi học cũng tiện hơn.
Được quá đi ấy chứ.
Thằng bạn em nó cho thuê nhà của nó dưới Định Công, rồi lên khu Trung Hòa nhân chính thuê nhà để tiện đi làm với con cái đi học. Mỗi người một cách tính toán thôi.

vangtienluc0do

[Tịch thu bằng lái]
này thì tùy công việc và thu nhập của gia đình cụ, với cả 2 vợ chồng cụ quyết chứ hỏi lên xuống mà 1 trong 2 không xuôi cũng khó. Em có bạn tận bên ecopark vẫn về Mỹ Đình làm còn chả than van kêu ca gì nữa là.

NNS

Xe ngựa
tự tính toán đê, nhớn dồi, những quyết định kiểu này chả thằng nào quyết giùm =))

Pilota

Xe điện
Chào cccm,
Em đang ở căn chung cư 80m2 [2 PN - 2 VS] ở khu Tân Triều, Hà Đông
Em và vợ đều làm việc ở Mỹ Đình, F1 được 18 tháng sắp đi học mầm non.
Hiện tại đi làm hàng ngày khá tắc đường, đi khoảng 40p từ nhà tới chỗ làm
Em đang phân vân không biết có nên chuyển nhà về gần chỗ làm để tiện đưa đón F1 đi học ko?
Nếu chuyển với số tiền tương tự chắc em chỉ mua đc 1 căn 50m2 [1 PN +1] nhưng bù lại đi làm gần, đưa đón F1 đi học cũng tiện hơn.

Căn của cụ ở PCC1 đúng không? Nếu cụ cần bán thì inbox em cái giá. Người quen của em đang cần mua ở khu vực này.

holland

Xe tăng
Thế cụ có hiểu thế nào là tham khảo ko, nếu tay nhanh hơn não thì tốt nhất đừng type j cụ nhé
Đùa chứ các cụ trên này khó tính thật ấy, tham khảo chỗ ở, tham khảo chỗ làm việc.. cũng chửi và coi thường người khác. Người ta có tôn trọng, coi trọng các cụ mới tham khảo ý kiến chứ đương nhiên người ta tự quyết rồi. Hơi một tẹo là bắt bẻ, nói giọng bố đời thế làm gì cho khổ.
Với chủ top: chật hơn nhưng tiện lợi hơn thì chuyển ok, vứt hết đồ nhăng nhít đi bày biện gọn gàng, khu MĐ cũng nhiều trường tiện lợi cho các cháu học hành.

hieukon

Xe container
cụ đổi về gần nhà cụ hieukon này này
bên khu Nguyễn Chánh nhà e đợt này giá lên cao phết cụ ak, bên a14 tái định cư bên e tầm 32t-34t/m2

còn bên A10 thương mại tầm 40t/m2 cụ ak :)

căn nhà em 55m2. 2PN 1vs 2017 e mua 1tr5, bây giờ lên tầm 1t9 ạ