[Funland] Đổi mới căn bản, toàn diện về Giáo Dục

Chủ trương của nhà nước trong giai đoạn mới về Giáo Dục. Cơ hội cho con em nhà nghèo, nỗ lực học giỏi theo ngành Giáo Dục tương lai tươi sáng các cụ/các mợ nhé.
Hãy Nói và Làm, em chỉ mong vậy
Đừng để Gv và học sinh là 2 đối tượng .... được quan tâm trên giấy

Nowherelands

Xe tăng
Tín hiệu mừng là đang có lớp kế cận trình độ tốt vào ngành GD, thông qua điểm đầu vào ngành sư phạm tăng hàng năm.
Chứ mấy chục năm vừa rồi ngành GD loay hoay thay đổi với cải cách tối như hũ nút, là hệ quả của thế hệ chuột chạy cùng sào mới vào sư phạm.

Lương GV tăng là nền tảng. Nhưng mọi chuyện chỉ chuyển biến rõ nét khi lãnh đạo nghành GD liêm chính ==> Thầy cô ko còn sợ phụ huynh. Khi đó thầy ra thầy, trò ra trò mới nói đến chuyện học hành.
Giờ hiệu trưởng sợ phụ huynh một phép, cứ ve vuốt phụ huynh thì dạy dỗ cái gì. GV người ta ko dám RÈN học sinh, đâm ra họ chán nản, nên đa số họ GV kememay từ lâu rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Gv giỏi giầu lắm trên này nhiều cụ gv mà, e nghĩ thay đổi giáo trình, tư tưởng dạy và học nữa

Napolong

Xe điện
Bác Hồ Ngọc Đại bảo cần làm thế nào để "...đến trường là một niềm vui....". Nếu được như vậy thì em lo lắm vì tính không thực tế và thiếu nghiêm túc trong môi trường thu nạp kiến thức của cả thời niên thiếu.
Nhiều người lo như cụ, song không có gì mâu thuẫn giữa thu nạp kiến thức, phẩm chất và có niềm vui cụ ạ.

Đó là trách nhiệm của những người tổ chức trường học. Cứ làm tốt thì học sinh sẽ tới nhiều.

FUN PLUS

Xì hơi lốp
Ồ thật là ví diệu. Khi nào lại đổi mới tiếp vậy?

HTlangtu

Xe điện
Chủ trương của nhà nước trong giai đoạn mới về Giáo Dục. Cơ hội cho con em nhà nghèo, nỗ lực học giỏi theo ngành Giáo Dục tương lai tươi sáng các cụ/các mợ nhé.
E đọc cũng chưa hiểu lắm
cụ chủ và các cụ trong này cho em hỏi ngu tý: thế từ trước đến nay thì giáo dục đang theo tiêu chí ntnao ạ? :P:))

Mit.Mit

Xe hơi
ngày xưa đi học cô giáo oánh cho gãy cả thước. giờ ...

anhthuong1

Xe máy
Ngay tại nước ta, có thời kỳ giáo viên phổ thông mới ra trường mà lương hơn 2 cây vàng qui đổi 1 tháng.
Tính theo bây giờ là khoảng 200 trẹo 1 tháng. Kinh khủng thật. Báo nhà nước nhé.
....

vingraux

Xe tăng
Em quen làm doanh nghiệp, làm gì cũng quen là phải có mô hình lên kế hoạch, ví dụ OGSM... tức là phải có tầm nhìn, mục tiêu, chiến lược, biện pháp cụ thể để hướng tới nó. Đọc các câu văn đã dẫn, em còn không biết gọi nó là gì. Nó là khẩu hiệu, hay là phương châm, hay là điều răn, hay là mong muốn (tầm nhìn) của ngành. Nó là phương sách cụ thể, hay là một dạng kiểu "kinh thánh" của ngành?

Dzon

Xe điện
Em quen làm doanh nghiệp, làm gì cũng quen là phải có mô hình lên kế hoạch, ví dụ OGSM... tức là phải có tầm nhìn, mục tiêu, chiến lược, biện pháp cụ thể để hướng tới nó. Đọc các câu văn đã dẫn, em còn không biết gọi nó là gì. Nó là khẩu hiệu, hay là phương châm, hay là điều răn, hay là mong muốn (tầm nhìn) của ngành. Nó là phương sách cụ thể, hay là một dạng kiểu "kinh thánh" của ngành?
Em nghe xong cũng cảm thấy thế, hô hào khẩu hiệu là chính :D

susu

Xe điện
Chỉ hô khẩu hiệu là hay. Càng ngày càng nát

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng chủ trương là thế nhưng thực tế thực hiện như thế nào ?
Điểm vào SP cao ngất ngưởng, trung bình trên 9đ/môn mới vào được nhưng lại thấy kêu thiếu GV trầm trọng ? Hình như có điều gì không đúng ở đây ?
Đấy là mới có cái bằng cử nhân, bằng thạc sỹ v.v. Còn bằng lòng là cái bằng quan trọng nhất thì lại chưa có cụ nhé :))

susuxaotoi

Xe máy
Năm học vừa rồi, lớp con nhà em có nhiều giáo viên trẻ thực tập. Môn phụ thôi nhưng các em giảng dậy, chuẩn bị bài hay đến nỗi tụi học sinh lớp 12 nghe mê mẩn đến quên giờ, về nhà còn khen thầy cô tấm tắc.
Lứa giáo viên điểm cao đầu vào chắc sẽ cho quả ngọt đầu ra rồi.
Ôi con em gái em cũng có trải nghiệm như thế đấy ạ. Bao năm học tiếng Anh với các cô già nó bảo không hiểu gì. Năm ngoái có cô trẻ dạy, nó bảo thấy "sáng mắt sáng lòng" ra. Các giáo viên trẻ giờ dạy hay hơn hẳn ạ.

susuxaotoi

Xe máy
TQ vừa là hàng xóm, vừa là siêu cường kinh tế số 2 (và sẽ là No1 trong tương lai gần) mà sao VN không định hướng chiến lược "đi tắt đón đầu" =phổ cập học tiếng Trung (ngôn ngữ thứ 2) từ các cấp GDPT cho thế hệ trẻ nhỉ?? :-?
Vì gần như tất cả các kiến thức của nhân loại đều được viết/dịch sang tiếng Anh chứ không phải là tiếng Trung cụ ạ. Học tiếng Anh không phải chỉ để giao tiếp hay làm ăn, mà còn để đọc thêm tài liệu, nâng cao kiến thức nữa.

Ngoài ra thì văn hóa của Trung Quốc sẽ khó trở thành một nền văn hóa toàn cầu như Âu-Mỹ lắm, nó sẽ chỉ phổ biến trong một cộng đồng nhất định nên ai cần thì học thôi chứ khó phổ cập như tiếng Anh được.

Vomoicuoi

Xe tăng
Nếu nói điểm đầu vào sư phạm cao thì từ những năm 1998 đã cao rồi do lúc ấy sinh viên sư phạm được miễn học phí. Nhưng em thấy giáo dục cũng chưa chuyển biến nhiều.

Visser III

Xe tăng
Em nghĩ vấn đề đầu tiên là phải giải quyết được nạn "chạy việc" cái đã. Ai đời xin cái chân giáo viên hợp đồng thôi cũng đã phải "chạy" rồi thì mong gì có nhân sự tốt vào ngành sư phạm.

Napolong

Xe điện
Cụ "khoe" tư duy thế mà lại đi nhận xét sau khi nhìn thấy một câu trích dẫn ở đâu đó?

Em mà như cụ thì chí ít em đã paste vào GG xem nó là nội dung gì? 8-}

cusao

Xe lăn
Nhiều người lo như cụ, song không có gì mâu thuẫn giữa thu nạp kiến thức, phẩm chất và có niềm vui cụ ạ.

Đó là trách nhiệm của những người tổ chức trường học. Cứ làm tốt thì học sinh sẽ tới nhiều.
Nỗi lo của em chắc cũng chỉ có số ít thôi nhưng bác thừa biết việc " ...đến trường là niềm vui..." là không thể làm được ở diện rộng ạ.