[Funland] Đổi mới căn bản, toàn diện về Giáo Dục

Xét về mặt thuật ngữ em thấy: hoặc là Cơ bản (Căn bản) hoặc là Toàn diện chứ dùng từ Căn bản, Toàn diện song hành nó cứ ntn ấy, kiểu quan tám cũng ư, quan tư cũng được #:-s
Từ căn bản đến toàn diện, từng bước cụ nhé

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Hốt hết cả hoảng; giật hết cả nẻy... Bộ Rục càng hô thì càng hỏng, chẳng tin

XPQ

Xe cút kít
Xã hội là nền tảng
Gia đình là điểm tựa
Thầy cô là động lực
Học sinh là trung tâm, là chủ thể

Em vẫn chưa hình dung ra là bọn trung tâm và chủ thể sẽ đi về đâu? Cái này cũng không thấy nói đến. Hoặc đáng ra phải chú thích rõ, ví dụ lấy nhà máy xí nghiệp làm mục tiêu, lấy văn phòng công sở bềnh viện bục giảng làm mục tiêu...ví dụ như xưa em đi học hoàn lợn thì lấy hai hòn cà lợn làm mục tiêu chẳng hạn.

TUCSON9389

Xe điện
Bọn khoai tây em thấy rất ngu nhé. Khi ban hành 1 bộ luật hay sửa đổi 1 điều luật gì đó chúng nó thường soạn tỉ mỉ nhất có thể sao cho ứng dụng cho từng trường hợp cụ thể nhất có thể, sau đó dân cứ thế mà triển....không văn minh như ở ta thường là đường lối chủ trương bao trùm sau đó là có hướng dẫn thực hiện....
Cái khẩu hiệu kia cũng vậy....chủ trương là tuyệt vời nhưng thực hiện phải chờ hướng dẫn cái đã...mà hướng dẫn này có tuân theo đúng chủ trương không thì lại là trách nhiệm các cấp dưới....
đúng thế. khẩu hiệu nhà mình thì rõ hay, nhưng làm thì như cái quần què ấy
từ cái anh Người Tốt năm nào, có cái khẩu hiệu rõ hay là nói không với bệnh thành tích, rồi mà làm như cái ccc ấy.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Phét !!!
Đổi thành như Mã Lai là lấy bao vợ , đẻ bao con cũng được miễn đảm bảo chu cấp cơ bản....dám chơi không :))
Hiccc!
Em sẽ cố hết sức thôi, xem được đến đâu thì dừng. Phải triển đã mới biết ntn chớ =))

Xã hội là nền tảng
Gia đình là điểm tựa
Thầy cô là động lực
Học sinh là trung tâm, là chủ thể

Em vẫn chưa hình dung ra là bọn trung tâm và chủ thể sẽ đi về đâu? Cái này cũng không thấy nói đến. Hoặc đáng ra phải chú thích rõ, ví dụ lấy nhà máy xí nghiệp làm mục tiêu, lấy văn phòng công sở bềnh viện bục giảng làm mục tiêu...ví dụ như xưa em đi học hoàn lợn thì lấy hai hòn cà lợn làm mục tiêu chẳng hạn.
Đơn giản, vì mục tiêu của cụ đi học thiến lợn là 2 quả cà, còn mục tiêu của Giáo Dục là tri thức, nó ko phải là cái hữu hình có thể nhìn thấy được như 2 quả cà lợn (mục tiêu của cụ)

cusao

Xe lăn
Hiccc!
Em sẽ cố hết sức thôi, xem được đến đâu thì dừng. Phải triển đã mới biết ntn chớ =))
Phét tiếp nhé !!!
Ở bển nêu không đảm bảo đủ điều kiện sẽ bị toà án Giáo hội xử chứ không có chuyện thử xem được từng nào hay từng nấy đâu nhá. Xử bằng xẻo hay ăn roi...hay gì thì em chưa tìm hiểu được ạ !!!

Trungpv

Xe tăng
cứ dồn qua rồi dồn lại hết ngành này đến ngành nọ, năm nay điểm chuẩn sư phạm 29,3
quá khó để vào được, sang năm thành xu hướng thì lại cao chót vót.
View attachment 8693854
uầy. ngành lịch sử mà điểm cao thế cụ nhỉ. giờ thế hệ trẻ yêu thích lịch sử thế sao ?.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Phét tiếp nhé !!!
Ở bển nêu không đảm bảo đủ điều kiện sẽ bị toà án Giáo hội xử chứ không có chuyện thử xem được từng nào hay từng nấy đâu nhá. Xử bằng xẻo hay ăn roi...hay gì thì em chưa tìm hiểu được ạ !!!
Thế cụ hỏi xem cần bao nhiêu để nuôi một cháu ? Nhiều no, ít đủ kiểu gì chả lo được hả cụ :))

Trà Lý

Xe tăng
Vẫn 40 cháu một lớp ạ
Có tỉnh cấp 1 mà 70 cháu kìa, 40 thì quá sướng rồi
Phét !!!
Đổi thành như Mã Lai là lấy bao vợ , đẻ bao con cũng được miễn đảm bảo chu cấp cơ bản....dám chơi không :))
Xưa một ông lấy mấy vợ, đấu tranh bình quyền cải cách mãi thành 1 ông 1 bà, nay mà cải nữa thành một bà mấy ông. Có cần cải cách không?

cusao

Xe lăn
Ở bộ lạc nào bên châu Phi em quên rồi, vẫn còn chế độ đa phu đấy...1 bà mấy ông. Cũng chẳng biết họ dựa vào nền tảng của tín ngưỡng hay văn hoá nữa

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Mỗi lần đổi mới là cả phụ huynh, học sinh và giáo viên đều chóng hết cả mặt.

Dan du an

Xe ba gác
Em nghĩ muốn đổi mới thì phải có tổng công trình sư giống như xây nhà

banmotnucuoi

Xe lăn
Gd phổ thông tốt chỗ nào vậy mợ. Giáo dục thể chất ko đạt yêu cầu tối thiểu, sân bãi trường lớp ko có, các cháu vung chân vung tay xong đi vào. Âm nhạc mỹ thuật tương tự. Tiếng Anh hầu như muốn đạt chuẩn là do gđinh đầu tư học ngoài. Môn quan trọng bậc nhất là Văn thì bao năm vẫn loay hoay ngữ liệu, phương pháp, rồi dạy Ngữ hay dạy Văn. Sử, địa thi điểm cao ngút ngàn nhưng em dạy sv năm 1, vào bằng khối C, toàn trên 24 đ/3 môn, quên sạch hoặc lẫn lộn hết, vì chỉ học thuộc để khoanh. Các em ấy bảo thi xong quên hết cô ạ. Thư viện các trường hầu như cho có, năng lực đọc không được bồi đắp. Học các môn khtn chay hoàn toàn. Vậy tốt ở chỗ nào!
1. Giáo dục thể chất giờ cũng đc đầu tưu hơn trước, các con tập 1-2 buổi tuần, âm nhạc mỹ thuật thì ở kiến thức phổ thông, Đưa nào có năng khiếu vẫn được chăm chút bồi dưỡng, môn này không phải dayj nhiều thì thành tài đc. chắc chắn rồi
2. Tiếng anh thì kỳ vọng của bộ đặt ra tốt nghiệp đại học có 5,5-6 IELTS, tốt nghiệp pT đạt 4.0 là miễn thi rồi, Bố mẹ kỳ vọng ở con nhiều quá nên thấy trong trường chưa bao giờ đủ. trong khi đấy 80% các cháu ra trường chả dùng gì đến tiếng anh cả
3. Kiến thức đã học để thi được quên là bình thường nhưng khi cần đọc lại vẫn nhớ là đc, ko ai nhớ mãi mọi thứ cả
Còn em nói tốt là mặc dù chi phí cho GD ở Việt nam khá thấp nhưng ngay cả các cháu không giỏi lắm vẫn cày tốt đại học bên tây lông, Họ hàng nhà em gần chục cháu sang trời tây theo bố mẹ thì chỉ mất năm đầu tiếng kém, sang năm thứ 2 đuổi kịp các bạn và luôn đứng top của trường, *ở đây cũng nhiều cụ cho con đi học từ phổ thông? vậy GD phổ thông của mình đâu phải kém cụ nhỉ?

theanh90

Xe tăng
Giáo dục khai phóng, công dân toàn cầu, giáo dục chấm bốn không...

tdtd

Xe điện
Chủ trương của nhà nước trong giai đoạn mới về Giáo Dục. Cơ hội cho con em nhà nghèo, nỗ lực học giỏi theo ngành Giáo Dục tương lai tươi sáng các cụ/các mợ nhé.
Nói thì hay, làm thì…
Vài năm lại cải cách, xoay con trẻ, người lớn không kịp thở