[Funland] Đổi mới căn bản, toàn diện về Giáo Dục

sontung89

Xe tăng
Tuyệt vời quá.
Tôi lại nhớ tới việc tôi giao nhiệm vụ cho thuộc cấp :
Nhiệm vụ trọng tâm
Nhiệm vụ cơ bản
Nhiệm vụ chủ yếu
Nhiệm vụ hàng đầu.
Và vài thứ nhiệm vụ tốt đẹp và ngu xuẩn khác nữa.
Việt nam chỉ đánh nhau giỏi thôi cụ ah, còn lại chỉ là nhiệm vụ được giao

sontung89

Xe tăng
Lương GV tăng là nền tảng. Nhưng mọi chuyện chỉ chuyển biến rõ nét khi lãnh đạo nghành GD liêm chính ==> Thầy cô ko còn sợ phụ huynh. Khi đó thầy ra thầy, trò ra trò mới nói đến chuyện học hành.
Giờ hiệu trưởng sợ phụ huynh một phép, cứ ve vuốt phụ huynh thì dạy dỗ cái gì. GV người ta ko dám RÈN học sinh, đâm ra họ chán nản, nên số họ GV kememay từ lâu rồi.
Bản chất mấu chốt vẫn là con người, giáo dục hay y tế gì cũng chỉ là khái niệm, con người tốt mới tạo ra giá trị cốt lõi được, vấn đề đầu tiên chính là phải giáo dục chính đội công nhân viên chức chứ ko phải là trẻ con

Bản chất mấu chốt vẫn là con người, giáo dục hay y tế gì cũng chỉ là khái niệm, con người tốt mới tạo ra giá trị cốt lõi được, vấn đề đầu tiên chính là phải giáo dục chính đội công nhân viên chức chứ ko phải là trẻ con
Con người vẫn vậy. Kiến thức của họ vẫn bằng đó.
Cơ chế quản lý làm sao để phát huy tinh thần cống hiến của GV. Chứ cái cơ chế này không ai muốn cống hiến dù họ có lý tưởng, tràn đầy nhiệt huyết.
Ba cái khẩu hiệu tào lao mới chỉ làm rối ren thêm mà thôi.

Con người vẫn vậy. Kiến thức của họ vẫn bằng đó.
Cơ chế quản lý làm sao để phát huy tinh thần cống hiến của GV. Chứ cái cơ chế này không ai muốn cống hiến dù họ có lý tưởng, tràn đầy nhiệt huyết.
Ba cái khẩu hiệu tào lao mới chỉ làm rối ren thêm mà thôi.
Có "thực" mới vực được đạo phỏng ạ?

hanoibaby

Xe điện
Chủ trương của nhà nước trong giai đoạn mới về Giáo Dục. Cơ hội cho con em nhà nghèo, nỗ lực học giỏi theo ngành Giáo Dục tương lai tươi sáng các cụ/các mợ nhé.
Thanh tra tỉnh Thái Bình xác nhận, có 243 thí sinh từ đỗ thành trượt NV1 sau khi ghép lại phách. Cụ thể, chỉ có THPT Đông Hưng Hà và THPT Phụ Dực là không gặp vấn đề sai lệch điểm số. Các trường bị ghép nhầm phách nhiều nhất là THPT Chuyên Thái Bình (223 thí sinh), THPT Quách Đình Bảo (157 thí sinh) hay THPT Đông Tiền Hải (141 thí sinh),...
Nỗi buồn của người này vô tình lại là niềm vui của gia đình khác. 252 thí sinh sau khi được sửa điểm thi đã ngược dòng ngoạn mục, từ trượt thành đỗ. Xin nhiệt liệt chúc mừng các em.
Kể từ 9h sáng ngày 20/8, tất cả thí sinh có thể tra cứu lại điểm số chuẩn tại Cổng thông tin tuyển sinh của Sở GD&ĐT tỉnh Thái Bình. Cho chắc có gì còn báo bố mẹ hủy cỗ liên hoan.

Thanh tra tỉnh Thái Bình xác nhận, có 243 thí sinh từ đỗ thành trượt NV1 sau khi ghép lại phách. Cụ thể, chỉ có THPT Đông Hưng Hà và THPT Phụ Dực là không gặp vấn đề sai lệch điểm số. Các trường bị ghép nhầm phách nhiều nhất là THPT Chuyên Thái Bình (223 thí sinh), THPT Quách Đình Bảo (157 thí sinh) hay THPT Đông Tiền Hải (141 thí sinh),...
Nỗi buồn của người này vô tình lại là niềm vui của gia đình khác. 252 thí sinh sau khi được sửa điểm thi đã ngược dòng ngoạn mục, từ trượt thành đỗ. Xin nhiệt liệt chúc mừng các em.
Kể từ 9h sáng ngày 20/8, tất cả thí sinh có thể tra cứu lại điểm số chuẩn tại Cổng thông tin tuyển sinh của Sở GD&ĐT tỉnh Thái Bình. Cho chắc có gì còn báo bố mẹ hủy cỗ liên hoan.
Trả lại đúng điểm cho thí sinh, sẽ xử lý các sai phạm đã xẩy ra trong quá trình coi thi, chấm thi, ghép phách tại các hội đồng thi ạ.

Có "thực" mới vực được đạo phỏng ạ?
"Có thực" chỉ là nền tảng cơ bản, mấu chốt. Chứ ko phải yếu tố quyết định.
Còn "vực" đc hay không phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác.
Các cụ chửi em tự nhục em xin nhận. Em vẫn nhận định chưa thể có sự chuyển biến rõ nét được. Vì bài toán lợi ích cá nhân vẫn nan giải thì vẫn luẩn quẩn thôi.

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
"Có thực" chỉ là nền tảng cơ bản, mấu chốt. Chứ ko phải yếu tố quyết định.
Còn "vực" đc hay không phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác.
Các cụ chửi em tự nhục em xin nhận. Em vẫn nhận định chưa thể có sự chuyển biến rõ nét được. Vì bài toán lợi ích cá nhân vẫn nan giải thì vẫn luẩn quẩn thôi.
Lại nền tảng cơ bản, mấu chốt và quyết định.

Thế cái mô là cái hàng đầu ạ?

Lại nền tảng cơ bản, mấu chốt và quyết định.

Thế cái mô là cái hàng đầu ạ?
Ý em đã rất rõ ràng rồi. Em ko đuổi hình bắt chữ với cụ đâu.
Mỗi người có một niềm tin khác nhau. Cụ cứ tin là nó sẽ sang một trang mới rực rỡ đi. Em tôn trọng đức tin của cụ chứ nó phản biện gì đâu.

tunglam2806

Xe tăng
Gd phổ thông tốt chỗ nào vậy cụ. Giáo dục thể chất ko đạt yêu cầu tối thiểu, sân bãi trường lớp ko có, các cháu vung chân vung tay xong đi vào. Âm nhạc mỹ thuật tương tự. Tiếng Anh hầu như muốn đạt chuẩn là do gđinh đầu tư học ngoài. Môn quan trọng bậc nhất là Văn thì bao năm vẫn loay hoay ngữ liệu, phương pháp, rồi dạy Ngữ hay dạy Văn. Sử, địa thi điểm cao ngút ngàn nhưng em dạy sv năm 1, vào bằng khối C, toàn trên 24 đ/3 môn, quên sạch hoặc lẫn lộn hết, vì chỉ học thuộc để khoanh. Các em ấy bảo thi xong quên hết cô ạ. Thư viện các trường hầu như cho có, năng lực đọc không được bồi đắp. Học các môn khtn chay hoàn toàn. Vậy tốt ở chỗ nào!
Giáo dục phổ thông của mình đúng là chưa tốt nhưng bảo tồi thì cũng không phải cụ ạ. Mấy cái như giáo dục thể chất, sân bãi trường lớp, thư viện thì do điều kiện mình chưa có, chưa được đầu tư thôi. Tiếng Anh thì em thấy ngày một cải thiện rồi. Em nghĩ tầm 10-15 năm nữa sẽ có kết quả khác hẳn bây giờ. Em đồng ý với cụ về môn Văn. Không hiểu tại sao bao năm chúng ta vẫn loay hoay với 1 môn quan trọng bậc nhất như vậy mà. Dù giáo dục phổ thông của mình chưa tốt lắm nhưng bù lại tố chất học sinh Việt Nam mình lại rất tuyệt cụ ạ.

New car 2023

Xe container
Ý em đã rất rõ ràng rồi. Em ko đuổi hình bắt chữ với cụ đâu.
Mỗi người có một niềm tin khác nhau. Cụ cứ tin là nó sẽ sang một trang mới rực rỡ đi. Em tôn trọng đức tin của cụ chứ nó phản biện gì đâu.
Tôi hoàn toàn tin tưởng nó "sẽ sang một trang mới rực rỡ", chắc rồi bác.
Vấn đề là tháng mấy thôi ạ.

Bác thấy đấy, tôi vẫn chia sẻ và tôn trọng niềm tin của bác mà.

Dù sao thì khi nào mức lương của các thầy cô giáo được nâng lên cao ở mức có thể sống được, thì tôi nghĩ mới có thể tính toán đến việc Cải cách Cải tổ Cải thiện gì đó được, bác ạ.
Đấy là nhu cầu đầu tiên.

Nhu cầu thứ hai: Nâng lương cho các thầy cô giáo.
Nhu cầu thứ ba: Như trên.

Nhu cầu thứ tư: Rồi ta xét tiếp ạ.

New car 2023

Xe container
Giáo dục phổ thông của mình đúng là chưa tốt nhưng bảo tồi thì cũng không phải cụ ạ. Mấy cái như giáo dục thể chất, sân bãi trường lớp, thư viện thì do điều kiện mình chưa có, chưa được đầu tư thôi. Tiếng Anh thì em thấy ngày một cải thiện rồi. Em nghĩ tầm 10-15 năm nữa sẽ có kết quả khác hẳn bây giờ. Em đồng ý với cụ về môn Văn. Không hiểu tại sao bao năm chúng ta vẫn loay hoay với 1 môn quan trọng bậc nhất như vậy mà. Dù giáo dục phổ thông của mình chưa tốt lắm nhưng bù lại tố chất học sinh Việt Nam mình lại rất tuyệt cụ ạ.
Riêng về Thể dục thể chất, ta không cần đầu tư nhiều đâu bác.
Các cháu nó đâu có học bơi hay bắn súng hay kiếm chém ba cạnh đâu ạ.

Chúng nó học chạy marathon thôi mà.
Đơn giản là, cái đó không được coi trọng, từ hồi nào tới giờ nó không đứng trong Bảng thành tích của các thầy cô và học trò.
Vậy thôi ạ.

Trước đây ta có các kỳ thi Học sinh giỏi Văn Toán. Hết.
Giờ có thêm các kỳ thi Học sinh giỏi Ngoại ngữ, rồi cả Sử Địa Sinh Lý. Cũng chỉ vì bệnh thành tích, như 1 hiệu trưởng trường tư thục chia sẻ với tôi như thế.

Tất nhiên là cấp Sau phổ thông, thậm chí Sau đại học, cũng đều như trên cả.

hairyscary

Xe điện
Oh, chiện này là thật ạ? Để em tính xem nào:

- Từ khi thành lập Đ..ảng đến lúc khởi nghĩa giành độc lập: hết 16 năm (1930-1945)
- Kháng chiến chống Pháp: hết 9 năm (1946-1954)
- Kháng chiến chống Mỹ, thống nhất đất nước: hết 20 năm (1956-1975)

- CẢI CÁCH, ĐỔI MỚI GIÁO DỤC: liên tục từ 1980 tới giờ, ĐÃ HẾT 45 NĂM, CHƯA BIẾT BAO GIỜ XONG.

Có lẽ chẳng bao giờ xong nếu cái chiện tranh luận dạy Ngữ hay dạy Văn dưới đây là có thật

Môn quan trọng bậc nhất là Văn thì bao năm vẫn loay hoay ngữ liệu, phương pháp, rồi dạy Ngữ hay dạy Văn.

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe buýt
Giáo dục phổ thông chúng ta đang làm rất tốt rồi, chỉ thay đổi cách thi và chấm thi, nhất là gian lận trong thi cử tất cả các khối lớp (tổ chức trông thi chấm chéo giữa các trường) nữa là tốt. Và quyên quyết chỉ 80% học sinh đc chuyển từ tiểu học lên THCS, 70% từ THCS lên THPT của giáo dục công lập. Đào tạo ít nhưng chất lượng.
Cái chính của Việt nam là cần cải cách giáo dục đại học, đúng từ là vơ bèo gạt tép tuyển cho đủ sinh viên và 100% ra trường còn ra trường làm gì kệ chúng nó đúng là lãng phí thật
Viết một cụm từ còn chưa rõ được nghĩa, chưa ra hồn từ mà nhảy vào bàn chuyện giáo dục thì cũng đến ạ cụ.
Cả bài viết của cụ nó tối như hũ nút và chỉ chứng minh một điều cụ chẳng hiểu biết gì về giáo dục cả.

Tí Sơn Đông

[Tịch thu bằng lái]
Chủ trương của nhà nước trong giai đoạn mới về Giáo Dục. Cơ hội cho con em nhà nghèo, nỗ lực học giỏi theo ngành Giáo Dục tương lai tươi sáng các cụ/các mợ nhé.
Toàn nhời hay ý đẹp :) làm như thế nào thì cán bộ chả lói :)

chimchaomaodo

Xe đạp
Mười mấy năm trước, cố giáo sư Hoàng Tụy đã đề xuất cải cách giáo dục. Nhưng thời đó bộ trưởng Nhân chỉ giám đổi mới giáo dục. Đổi mới căn bản, toàn diện chính là tên khác của mạng giáo dục với tên gọi nghe kiểu đỡ nghiêm trọng hơn.
Anh hột lời lẽ đao to búa lớn nhưng có làm được ccm gì đâu. Nào là không nọ không kia nhưng nhìn lại vẫn là bình mới rượu cũ.

Napolong

Xe điện
Nỗi lo của em chắc cũng chỉ có số ít thôi nhưng bác thừa biết việc " ...đến trường là niềm vui..." là không thể làm được ở diện rộng ạ.
Bản chất nó chỉ nằm ở người Hiệu trưởng và môi trường từng trường thôi mà cụ, có phải cần một nhà cải cách lớn đâu. Có vài nghìn hiệu trưởng mẫu mực thì ông nào làm việc của ông đó thôi mà?