[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

milan2hn

Xe máy
Xác nhận cụ Golf nói đúng . Người nước ngoài nhập cư vào Đức mà không có thẻ bảo hiểm là nó cũng đồng nghĩa người đó không được nhận thẻ cư trú .
Không quan tâm mua bảo hiểm của tư nhân hay nhà nước . Nhưng bắt buộc phải có bảo hiểm y tế . Cái này nó thuộc về vấn đề trật tự xã hội và được luật hóa.

Về mặt an sinh xã hội thì ở bển không phân biệt chạy bàn, rửa bát, y tá , thợ máy , công nhân.....Chạy bàn, rửa bát.... ( làm đủ thời gian ) cũng phải đóng thuế , được đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế ( cả chủ và người lao động cùng đóng ) và tiền công giờ lao động chủ cũng không được phép trả dưới mức tối thiểu. Thất nghiệp cũng có quyền nhận trợ cấp thất nghiệp ( trợ cấp thất nghiệp khác trợ cấp xã hội ).

Còn về mảng phân biệt đối xử, kỳ thị....thì có thể là có . Nhưng chúng nó chỉ được phép nghĩ trong đầu ( tự do tư tưởng ) . Chứ ra công sở là tất cả từ sếp đến nhân viên đều một câu ngài ( Sie ) , hai câu ngài với dân hết . Mà tiếng Đức thì ngài là ngài thực sự . Chứ dell phải chỉ có mỗi từ mày, tao ( you ) như tiếng anh . Nó cũng có từ mày, tao thân mật ( du ) , nhưng mà không được phép dùng khi giao tiếp với dân hay khách hàng .
Mà đã ra công sở hay đến phòng mạch đều phải xếp hàng hay lấy số chờ đến lượt như nhau , chứ dell có chuyện một thằng ất ơ mắt đeo kính dâm, cổ đeo đầy xích hay tay cắp ca táp , sồng sộc chen ngang gõ cửa rồi chui tọt vào dấm dúi với nhân viên công quyền hay bác sỹ để giành quyền ưu tiên .

Em chỉ cần nó đối xử với dân như này là quá tốt rồi . Còn trong đầu nó coi mình là mọi, là chó....hay là con giun , con dế gì thì cũng kệ cm nhà nó. Quan trọng là ngang hàng với dân nó trong hành động đối xử .
sự phân biệt giàu nghèo sang hèn thành thị nông thôn có lẽ ở vn mình là biểu hiện rõ nét nhất em đã từng chứng kiến rất nhiều lần những chuyện kỳ thị vẫn xảy ra hàng ngày ở xã hội việt nam

milan2hn

Xe máy
Một số cụ "yêu Nga, ghét Mỹ" không biết đến Mỹ hay ở Mỹ được bao lâu mà vào com như đúng rồi. Các cụ có định hướng dư luận kiểu gì thì cũng chẳng thể phủ nhận nước Mỹ và cuộc sống ở Mỹ. Tại sao nước Mỹ luôn đứng số 1, hơn cả các nước châu Âu phát triển về KHCN và kinh tế. Chẳng đi đâu xa em thấy cái đơn giản nhất là thu hút và tôn trọng chất xám của Mỹ, điều này luôn duy trì sự dẫn đầu của 1 cường quốc. Không đơn giản mà các tên tuổi lớn ở khắp nơi về Mỹ, bác NB Châu, ĐT Sơn, cũng từ ở các nước phát triển như Pháp nhưng vẫn cuối cùng cái đích là Mỹ, đơn giản không chỉ chính sách đãi ngộ, mà là tất cả các nhân tài đều quy tập về đây nên họ có môi trường phát triển và động lực để nghiên cứu, sang tạo.

Em không phản đối về chuyện người VIệt đi làm nail, làm hang 12 tiếng hay làm farm. Cái này phổ biến, nhưng phổ biến nhất là các dạng người Việt thuyền nhân, người Việt bảo lãnh, hoặc gần đây là người Việt (người Thượng) tị nạn. Đa phần những người này ở VN sang đều có mặt bang chung là không bang cấp, it học hành, ngoại ngữ kém ... Nhưng với những người như vậy thì dù có công việc vất vả như trên ở Mỹ đối với họ là hạnh phúc rồi, vẫn có nhà, có xe, con cái vẫn được học hành, vẫn được hưởng nhu cầu tối thiểu. Những người trên, nếu họ ở VN thì cũng vẫn làm chân tay thôi: công nhân khu chế xuất, lao động tự do kiểu bán rong, hoặc ở nhà làm nông chân lấm tay bùn ..., và cuộc sống & tương lai thế nào chắc em khỏi bàn.

Những người còn lại có cuộc sống công việc tốt, đa phần là sang sau này theo dạng tay nghề, có trình độ, có học vấn, có ngoại ngữ, trẻ, năng động, dễ thích nghi ... thì theo em là quá ổn. Lương 2 vc khoảng 6000$/tháng sau thuế thì chuyện mua nhà, có cuộc sống thoải mái là không phải nghĩ. Các cụ cũng có thể nói là đã giỏi thì ở đâu cũng tốt. ĐÚng, nhưng giả sử với mức sống như vậy ở VN, tiền thì có đấy, nhưng môi trường, con người, XH, giáo dục, sức khỏe ... thì ở VN thì các cụ có tiền cũng không mua được đâu.

Tất nhiên ở đâu tốt là suy nghĩ của mỗi người. Ở Vn thì sướng ở chỗ không có tiền vẫn sống dặt dẹo được, con cái không có thời gian trông vẫn gửi ông bà được, muốn đi bia rượu nhậu nhẹt tối ngày thì vợ con vẫn gửi về nhà ngoại được, hết tiền thì ra quán nước đầu ngõ làm chén trà chém gió cả ngày vẫn cảm thấy vui được ... Hạnh phúc là do mình tạo ra mà.
em đồng ý với quan điểm của bác theo em trong mắt của thế giới nước mỹ là một phần khác biệt ,nước mỹ có những chỉ tuệ giỏi của thế giới nên họ xây dựng được một xh có nhiều điểm tốt hơn phần còn lại của thế giới .còn vn tự nhận mình có nhiều ưu việt hơn xh tư bản và luôn giáo dục cho chúng ta nhân dân là chủ cán bộ là công bộc .nhưng trong quan hệ công việc các ông chủ mà không có tiền lót tay cho công bộc thì chả có việc gì là trôi chảy

TamMao2612

Xe buýt
sự phân biệt giàu nghèo sang hèn thành thị nông thôn có lẽ ở vn mình là biểu hiện rõ nét nhất em đã từng chứng kiến rất nhiều lần những chuyện kỳ thị vẫn xảy ra hàng ngày ở xã hội việt nam
Em còn bị kì thị đây nè, nông thôn cái gì.

Hồi năm ngoái em về VN, em mặc quần cộc, áo phông, đạp xe đạp xịn của con em đi ra hàng hoa quả nhập khẩu để mua ít cherry biếu bà con họ hàng. Em bé bán hàng thấy em dựng xe đạp, và hỏi Cherry, em làm luôn câu (giọng quê không thể tả) là: Cherry đắt lắm chị, chị có mua thì hãy hỏi.

Hic, em điên quá, mà thôi mặc kệ, cuối cùng đành mua 4 kg. Em ấy lại chào hỏi nhiệt tình lúc em về.

Không hiểu nổi văn hóa bán hàng ở VN là chào mừng khách đến hay là vui mừng tiễn khách đi nữa :(

raumongtoi

Xe buýt
thế các cụ cho em hỏi là em có đứa bạn có con quốc tịch mỹ nhưng sống ở vn , đứa con ko nhập tịch vn thì học hành và ăn ở có bị làm khó gì ko? xin gia hạn visa có khó khăn gì ko? mong các cụ nào biết chỉ rõ dùm em với ạ

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào ở Nha Trang hay đã ở khách sạn Vũ quý 1 đường Trần phú cho xin nhận xét về ks này giúp. Cảm ơn các cụ.

milan2hn

Xe máy
:), bác chỉ giúp hộ là phần nào mình nói là đúng, phần nào là đánh lộn hết cả? Không biết những cái mình viết và chuyện ông kỹ sư giỏi ở VN, hay giỏi tiếng Anh ở VN sang Mĩ của bác nó liên quan đến nhau thế nào?

Hai người cùng giỏi, cùng chăm chỉ, mà làm theo hai hướng ngược nhau thì kết quả cuối cùng nó cũng là zero. Bác nào còn nhớ cái khái niệm giao thoa học hồi vật lý phổ thông thì sẽ hiểu cái điều này. Cái hệ thống xã hội với tác dụng điều hoà các cá nhân, tạo cho họ làm việc bổ xung lẫn nhau thì sẽ dẫn đến kết quả tốt hơn nhiều là để mặc các cá nhân xuất sắc dẫm đạp lên nhau mà hành động: "Dân giàu nước mạnh xã hội công bằng văn minh" là cái khẩu hiệu sai hoàn toàn với tự nhiên. "Xã hội công bằng văn minh, nước mạnh, dân giàu" nó mới là cái hợp với tự nhiên.

Hệ thống nó là cái quyết định tất cả.
rất hay ,hệ thống là cái quyết định tất cả.

maple_leaf

Xe điện
Nha Trang em thích ở đường Biệt Thự, đông vui.

raumongtoi

Xe buýt
Nha Trang em thích ở đường Biệt Thự, đông vui.
đường đó dành cho tụi tây và dân đại gia ở chứ ai ở đó bác :D nếu muốn ăn ngon bổ rẻ thì nên vào các cung đuờng ở trong thành phố như tô hiến thành , nguyễn thị minh khai, lê thánh tôn,...tránh mấy quán hải sản trên đường trần phú ra nhé toàn chặt chém thôi , còn bác nào muốn giao lưu thì ib e dắt đi.

BigBird15cm

Xe tải
Em còn bị kì thị đây nè, nông thôn cái gì.

Hồi năm ngoái em về VN, em mặc quần cộc, áo phông, đạp xe đạp xịn của con em đi ra hàng hoa quả nhập khẩu để mua ít cherry biếu bà con họ hàng. Em bé bán hàng thấy em dựng xe đạp, và hỏi Cherry, em làm luôn câu (giọng quê không thể tả) là: Cherry đắt lắm chị, chị có mua thì hãy hỏi.

Hic, em điên quá, mà thôi mặc kệ, cuối cùng đành mua 4 kg. Em ấy lại chào hỏi nhiệt tình lúc em về.

Không hiểu nổi văn hóa bán hàng ở VN là chào mừng khách đến hay là vui mừng tiễn khách đi nữa :(
Tại mợ mặc quần cộc với áo phông đi xe đạp, chứ mợ mặc váy đi xe đạp chắc là khác rồi :D

maple_leaf

Xe điện

Không có điều kiện đi Nha Trang, em đi Cuba tháng 2, 2015

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa được sang xứ giãy chết ấy bao giờ nhưng mới đuọc sang có China, Laos và Campuchia thôi nhưng em thấy nếu nói về độ bệ rạc thì VN đứng hàng đầu, không đâu có thể so sánh được.

Nếu yêu thiên nhiên thì cuộc sống thật thích .. còn thích cuộc sống tùy tiện xô bồ bệ rạc kiểu VN thì chắc khó chịu cụ hỉ

lotto

Xe buýt

Chuyến đi Cu 3 năm 2011 của gd em. Xe cổ cho các cụ, còn nhiều ảnh nhưng tạm thế đã.

Chỉnh sửa cuối:

lotto

Xe buýt

Biển Cu 3. Đẹp thế này đập chết ăn thịt biển của thằng bạn đang thức một mình canh cho hoà bình thế giới.

Trời xanh, biển xanh, cát trắng, ô đỏ và đôi ta

Nhưng biển đẹp nhiều lúc bị bôi bẩn bởi những hình ảnh như thế này :(

Babetta7579

Xe tải
Cụ Tammao chia sẻ thêm tý về cuộc sống bên Úc đi ạ