[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

lotto

Xe buýt
Thế mới có trò bọn em rỉ tai nhau là đi sang Mỹ không phải mang GPS, cứ mạnh dạn vào Bestbuy làm 1 cái hoành tráng, đi nửa tháng xong lúc gần về thì vào trả lại nó :D

Mỹ cũng có nhiều khu da đen kinh bỏ mợ, có hôm em đi bộ lúc xẩm tối ở San Francisco mà vãi tè với mấy chú đen, khu đấy cũng không xa trung tâm lắm - em nhớ là gần 1 cái Costco, xe ô tô đỗ ven đường thì rất nhiều cái bị đập kính, em với 1 ông nữa, 2 anh em vừa mua 1 ba lô toàn đồ Apple, cũng tầm hơn 1k, tiền mặt cũng còn trong túi... đường thì vắng, mấy ông da đen thì cứ ngồi nhìn 2 thằng, không nói năng gì, may mà đi 1 đoạn vớ ngay được 1 cái taxi.

Có ông anh thì gửi xe (thuê) để lên tàu đi ra đảo Alcatraz, lúc về bị đập kính lấy hết đồ, thắc mắc thì mấy ông trông xe bảo ở đây tao chỉ cho mày chỗ đỗ, tao trông xe cho mày, không có trách nhiệm trông đồ trong xe :D
Ông bạn em đi roadtrip, vào Costco mua cái ultra notebook cho nhỏ gọn, mang đi dung vài tuần sau về trả (nhưng được cái hàng trưng bày nên cũng không áy náy chuyện đã bóc tem sp).
Mấy khu da đen thì đừng có lảnh vảng gần. Có đứa SV đi ngang qua bị mấy thằng đen nó đuổi xin tiền, móc bóp ra không có đồng nào bị nó đánh cho vài phát :D. Kinh nghiệm là thấy bọn đó tốt nhất vứt tiền cho nó nhặt xong chạy.Chuyện vui thôi nhưng nói chung mấy khu đen cũng không phải phổ biến khắp nước Mỹ, Canada thì càng không có chuyện đó. Chỉ có gần đây ở Can có vụ 1 chú trắng đi taxi để quên iphone, sau nhớ ra đi đòi thì được chỉ cho 2 thằng đen nó cũng đi taxi đó nhặt được, chú trắng đòi thế nào mà bị nó shot cho vài phát chết. 2 thằng đen chạy trốn, khoảng vài tuần sau 1 thằng bị cảnh sát phát hiện chú ấy xuống từ xe taxi ở tp khác nên đuổi theo, chú ấy nhảy xuống sông bơi để trốn thế nào chết đuối luôn.
Cụ gửi xe thường nó không chịu trách nhiệm về đồ đạc bên trong xe hay xe bị đập kính, bị hư hại vì thằng khác tông vào trong bãi xe. Cùng lắm nó cung cấp camera để báo CS hay đòi bảo hiểm thôi ợ.

Ông bạn em đi roadtrip, vào Costco mua cái ultra notebook cho nhỏ gọn, mang đi dung vài tuần sau về trả (nhưng được cái hàng trưng bày nên cũng không áy náy chuyện đã bóc tem sp).
Mấy khu da đen thì đừng có lảnh vảng gần. Có đứa SV đi ngang qua bị mấy thằng đen nó đuổi xin tiền, móc bóp ra không có đồng nào bị nó đánh cho vài phát :D. Kinh nghiệm là thấy bọn đó tốt nhất vứt tiền cho nó nhặt xong chạy.Chuyện vui thôi nhưng nói chung mấy khu đen cũng không phải phổ biến khắp nước Mỹ, Canada thì càng không có chuyện đó. Chỉ có gần đây ở Can có vụ 1 chú trắng đi taxi để quên iphone, sau nhớ ra đi đòi thì được chỉ cho 2 thằng đen nó cũng đi taxi đó nhặt được, chú trắng đòi thế nào mà bị nó shot cho vài phát chết. 2 thằng đen chạy trốn, khoảng vài tuần sau 1 thằng bị cảnh sát phát hiện chú ấy xuống từ xe taxi ở tp khác nên đuổi theo, chú ấy nhảy xuống sông bơi để trốn thế nào chết đuối luôn.
Cụ gửi xe thường nó không chịu trách nhiệm về đồ đạc bên trong xe hay xe bị đập kính, bị hư hại vì thằng khác tông vào trong bãi xe. Cùng lắm nó cung cấp camera để báo CS hay đòi bảo hiểm thôi ợ.
Vâng, sau khi bị đập kính thì cũng phải báo CS, bảo hiểm... bên trông xe cũng cung cấp mấy đoạn video... nói chung không mất tiền đền xe nhưng mất đồ :D Cay nhất là đúng hôm ông anh đi về, check out KS sớm quá nên tống hết đồ lên xe rồi đi thêm, tối mới ra sân bay, thế là mất hết :D

Hôm bọn em trót đi vào khu da đen, không nghĩ mới tầm 5:30 - 6:00 chiều mà nó vắng thế, lúc đầu nhìn thấy vài chú thì chưa thấy sợ, một lúc sau thấy hầu như xe nào đỗ ở ven đường cũng bị đập kính thì sợ thực sự, lên được taxi mới thở phào :)

Em cũng lang thang ở Montreal với Toronto thì thấy bên đó thanh bình hơn, nhất là Montreal :)

hoxuantu

Xe buýt
Thuế cao nhưng kể cả sau thuế thì vẫn gấp đôi so với ở TBN nếu tỷ giá USD/EUR thấp như bây giờ. Mấy cả đóng thuế là nghĩa vụ, tiền thuế nâng cao mức sống và mặt bang chung XH, chẳng thế mà Canada được list là nước đáng song nhất TG chứ TBN thì chưa có cửa trong top20. Bọn em hài long được đóng thuế cao, và thu nhập cả gia đình 120k/year trước thuế, sau thuế còn khoảng 80-90k tức là mỗi tháng 7000$ thì em nghĩ cũng rất ổn. Nếu cụ nói tư bản hút máu thì cụ chưa nhìn thấy phần còn lại. Không tự nhiên GD hay y tế mien phí hay người nghèo,, gia đình nghèo có trợ cấp, trẻ em nghèo được nhiều tiền mỗi tháng (đến 500$/trẻ/tháng nếu nhà thu nhập thấp ở Can). Còn nếu bảo TBN yên bình hơn Bắc Mỹ thì chưa chắc. Bạn e đi du lịch ở TBN bảo móc túi, giật ví như rươi. Ở Can em chưa thấy như vậy bao giờ.
Đấy gọi là thèm được tư bản nó bóc lột cụ nhỉ :D

lotto

Xe buýt
Em cũng lang thang ở Montreal với Toronto thì thấy bên đó thanh bình hơn, nhất là Montreal :)
Montreal mới là kinh cụ ạ. Có lần e lên đó, đỗ xe ngoài phố thấy con xe trước bị đập nát kính, đồ đạc bên trong bị dỡ tùm lum. Nhiều khi để túi ngoài xe qua đêm là không nên, mặc dù trong túi có vài cái quần áo bẩn không đáng bao nhiêu nhưng nó đập kính xe là khốn nạn rồi nhất là mùa đông. Montreal lên ăn chơi sa đọa thì thích, ở thì em không thích, quá nhộn nhạo, lắm dân nhập cư da đen, rệp ... (từ thuộc địa của Pháp). Được cái em thích nhất là mất cái strip club ở đó, vào xem mấy em da trắng, chân dài thì ra đường thấy gái nào cũng chân ngắn hết. Mà ăn chơi tới 3 h sang mới đóng cửa, hộp đêm nhan nhản ở dọc St. Catherin, cách trung tâm chục km cũng có mấy cái rất hay, gái tuyển, hehe. Strip club ở Montreal được mệnh danh là nhất Bắc Mỹ luôn quả không sai. Trên đó còn có món smoked meat nổi tiếng, cửa hang Schwartz's thì phải - của người Do Thái, đã từng sở hữu của cô ca sĩ Xê ra đi ông một thời gian.

maple_leaf

Xe điện
Đố cụ Lotto dám qua sông sau 6h tối đấy. Nói về strip club thì chổ cụ vô địch Canada (trên đầu người).

lotto

Xe buýt
Đố cụ Lotto dám qua sông sau 6h tối đấy. Nói về strip club thì chổ cụ vô địch Canada (trên đầu người).
Em phóng xe qua bên đó rồi, cũng hãi đấy nhưng không nên/không dám dừng. Cụ nào chơi games: Grand Theft Auto vào mấy con phố của bọn gangster taihiti thì em thấy bên đó nó y hệt như vậy, hehe. Chỗ em nó không có không khí như trên Montreal đâu. Còn em nói chung là đã có sự so sánh giữa hai nơi rồi :D

kimma

Xe điện
con có quốc tịch mẽo bảo lãnh cha mẹ qua nhanh lắm chỉ một năm là xong. trước ông bà già em qua cũng chỉ vậy. nhưng chán lòi mắt.bà già quanh quẩn gần hai năm thì té. ông già đi đi về về. vì ông phải giúp xây nhà cho bà chị rồi này nọ đủ kiểu..... nhưng chắc cũng biến sớm thôi, chịu hết nổi rồi. đấy là ở los đó. thấm thoát cũng gần chục năm rồi. case của em xong nhưng em dẹp luôn. qua đó giờ này quá muộn. giá như hơn 20 năm trước thì chắc em đi ngay. h này qua mẽo ngày hai job thì khốn khổ khốn nạn thân em. chứ em ở đây thứ hai đến thứ sáu làm vc. cuối tuần đi chơi ăn nhậu hay đi các nước khác chơi. chả sướng hơn sao. thích thì biến về VN đi phượt bụi cho máu.

kimma

Xe điện
em mới ở xứ giãy chết có gần 30 năm thôi có nhiều đâu cụ. rêu mọc xanh cả mít rồi. lạ gì xứ này xứ nọ nữa. gia đình em gần 30 chục mạng bên mẽo. em thì ếch thèm. em ở xứ âu châu. thuộc top 10. tất nhiên mỗi ng nhận định khác nhau.
Đôi khi chém gió ở VN,đại loại là những người khá giả em hay nghe nói:" ôi dào,...nếu mình giỏi thì ở đâu cũng có thể kiếm tiền" Xin thưa là giỏi kiếm tiền ở bọn giãy chết nó khác xa cái giỏi ở thiên đường cụ ạ.Còn cái chuyện cỏ mọc cao không cắt sẽ bị phạt thì đúng,do cái khu phố nó quy định như thế,nhất là mấy khu trí thức của bọn da trắng,kiểu như mình cũng hay có khu phố văn hóa...nếu như mình lười biếng,sống cẩu thả có thể kiếm khu khác,như khu VN,hay da đen chẳng hạn.Nhà cữa em không rành nên không dám bàn nhưng hình như nhà bên đó dân nó cũng không quan trọng lắm thì phải.Em thấy nhiều người làm lương trên 100k /năm mà vẫn đi ở nhà thuê.Thích nhà mà không có tiền thì mua mấy cái mobihome( mấy cái nhà di động làm bằng container,chả rành tiếng anh nên viết đúng ko..hì) chỉ có 50k thôi

Montreal mới là kinh cụ ạ. Có lần e lên đó, đỗ xe ngoài phố thấy con xe trước bị đập nát kính, đồ đạc bên trong bị dỡ tùm lum. Nhiều khi để túi ngoài xe qua đêm là không nên, mặc dù trong túi có vài cái quần áo bẩn không đáng bao nhiêu nhưng nó đập kính xe là khốn nạn rồi nhất là mùa đông. Montreal lên ăn chơi sa đọa thì thích, ở thì em không thích, quá nhộn nhạo, lắm dân nhập cư da đen, rệp ... (từ thuộc địa của Pháp). Được cái em thích nhất là mất cái strip club ở đó, vào xem mấy em da trắng, chân dài thì ra đường thấy gái nào cũng chân ngắn hết. Mà ăn chơi tới 3 h sang mới đóng cửa, hộp đêm nhan nhản ở dọc St. Catherin, cách trung tâm chục km cũng có mấy cái rất hay, gái tuyển, hehe. Strip club ở Montreal được mệnh danh là nhất Bắc Mỹ luôn quả không sai. Trên đó còn có món smoked meat nổi tiếng, cửa hang Schwartz's thì phải - của người Do Thái, đã từng sở hữu của cô ca sĩ Xê ra đi ông một thời gian.
Thế thì chắc thời gian ở Montreal của em ít :D Em làm việc vài hôm ở ngoại ô, gần sân bay sau đó vào downtown có mấy ngày, loanh quanh khu China Town với Old Montreal thôi :)

St. Catherin thì nhiều thứ hay ho thật :)

maple_leaf

Xe điện

Hôm nay em đi bầu ở trường học gần nhà.

duchung_bmw

Xe tăng
Trong nam gia đình định cư bên mẽo nhiều thật đó,e có quen 1 e người cần thơ qua năm tới cũng lướt rồi,thích mình nhưng mình ko thích nổi,thế là cũng có tí cơ hội qua mẽo rồi các cụ nhỉ.

kienjapan

Xe buýt

Hôm nay em đi bầu ở trường học gần nhà.
Mấy đồ điện tử này là do hãng sản xuất trong nước làm ra à cụ, điện áp bao nhiêu vôn, chất lượng chắc cũng được, nhưng không hiểu sao em thấy dân ở VN chủ yếu chuộng hàng điện tử Nhật dùng điện 100-110V.

Mấy đồ điện tử này là do hãng sản xuất trong nước làm ra à cụ, điện áp bao nhiêu vôn, chất lượng chắc cũng được, nhưng không hiểu sao em thấy dân ở VN chủ yếu chuộng hàng điện tử Nhật dùng điện 100-110V.
Cái đó là hòm phiếu mà cụ?

TamMao2612

Xe buýt
Cái đó là hòm phiếu mà cụ?
Chúc mừng các cụ ở CAN nhé, có thủ tướng mới vừa trẻ vừa đẹp trai, sinh năm 1971, cũng con nhà nòi :) con của cố Thủ tướng Pierre Trudeau - người đứng đầu Chính phủ Canada trong hai nhiệm kỳ (1968-1979) và (1980-1984). Em không theo dõi nên không biết anh thực tế thế nào, nhưng nhìn ảnh thì như tài tử điện ảnh vậy :)

ZARG

Xe container
Cũng tại cái hòm phiếu nhà mình nó hoành tráng quá, không làm bằng carton như này :D
Chắc hòm này dành cho cho kiểm phiếu điện tử nên nó đơn giản vậy chứ ợ?

TUCSON9389

Xe điện
Hôm nay là ngày 20/10, ngày PNVN. Ở vn còn có thêm ngày 8/3 theo tinh thần của các nước xhcn trước đây nữa chứ. Mặc dù cái cn xh hình như đã tan giã rồi nhưng em thấy vn mình vẫn duy trì cái truyền thống này.
Ở xứ mẽo chỉ có ngày mother day thôi. Cách thức tổ chức cũng hết sức ý nghĩa
Ở VN mình cái ngày này quả là hơi nhiều, chỉ béo mấy ..cô giáo của F1 thôi. Nào là ngày 20/10 , ngày 8/3 rồi

maple_leaf

Xe điện
Chúc mừng các cụ ở CAN nhé, có thủ tướng mới vừa trẻ vừa đẹp trai, sinh năm 1971, cũng con nhà nòi :) con của cố Thủ tướng Pierre Trudeau - người đứng đầu Chính phủ Canada trong hai nhiệm kỳ (1968-1979) và (1980-1984). Em không theo dõi nên không biết anh thực tế thế nào, nhưng nhìn ảnh thì như tài tử điện ảnh vậy :)
Thiên đường phải cám ơn, có ai chỉ trích thì nói xứ giãy chết nó cũng có tuổi trẻ tài cao, cha truyền con nối.