[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

lotto

Xe buýt
Thu nhập cao thì nộp thuế nhiều cụ ah. Tư bản hút máu thôi!

Thế theo cụ dân thuyền chài vào ở lậu thì đi đăng ký tạm trú kiểu gì ợ :D
Thuế cao nhưng kể cả sau thuế thì vẫn gấp đôi so với ở TBN nếu tỷ giá USD/EUR thấp như bây giờ. Mấy cả đóng thuế là nghĩa vụ, tiền thuế nâng cao mức sống và mặt bang chung XH, chẳng thế mà Canada được list là nước đáng song nhất TG chứ TBN thì chưa có cửa trong top20. Bọn em hài long được đóng thuế cao, và thu nhập cả gia đình 120k/year trước thuế, sau thuế còn khoảng 80-90k tức là mỗi tháng 7000$ thì em nghĩ cũng rất ổn. Nếu cụ nói tư bản hút máu thì cụ chưa nhìn thấy phần còn lại. Không tự nhiên GD hay y tế mien phí hay người nghèo,, gia đình nghèo có trợ cấp, trẻ em nghèo được nhiều tiền mỗi tháng (đến 500$/trẻ/tháng nếu nhà thu nhập thấp ở Can). Còn nếu bảo TBN yên bình hơn Bắc Mỹ thì chưa chắc. Bạn e đi du lịch ở TBN bảo móc túi, giật ví như rươi. Ở Can em chưa thấy như vậy bao giờ.

fresh_air

Xe tải
Thuế cao nhưng kể cả sau thuế thì vẫn gấp đôi so với ở TBN nếu tỷ giá USD/EUR thấp như bây giờ. Mấy cả đóng thuế là nghĩa vụ, tiền thuế nâng cao mức sống và mặt bang chung XH, chẳng thế mà Canada được list là nước đáng song nhất TG chứ TBN thì chưa có cửa trong top20. Bọn em hài long được đóng thuế cao, và thu nhập cả gia đình 120k/year trước thuế, sau thuế còn khoảng 80-90k tức là mỗi tháng 7000$ thì em nghĩ cũng rất ổn. Nếu cụ nói tư bản hút máu thì cụ chưa nhìn thấy phần còn lại. Không tự nhiên GD hay y tế mien phí hay người nghèo,, gia đình nghèo có trợ cấp, trẻ em nghèo được nhiều tiền mỗi tháng (đến 500$/trẻ/tháng nếu nhà thu nhập thấp ở Can). Còn nếu bảo TBN yên bình hơn Bắc Mỹ thì chưa chắc. Bạn e đi du lịch ở TBN bảo móc túi, giật ví như rươi. Ở Can em chưa thấy như vậy bao giờ.
tư bản nó phải giả các cụ nhiều để hàng năm còn có xiền cả nhà đi Caribbean, đi TBN, rồi về tiếp tục cống hiến cho chúng nó, chứ không thì trầm cảm hết ;))

ZARG

Xe container
Quên, e vừa tìm mức sinh hoạt phí mà cụ post mag ko thấy, cụ nói lại giúp e được ko ạ? Nhà e 2 người lớn, 2 trẻ e thì mức ntn ạ? Giáo dục của TBN có ổn ko cụ? (E ko so sánh với Đức, Mỹ,..) mà chỉ so với trường quốc tế ở vn thôi. Cảm ơn cụ.
Sinh hoạt phí ở thành phố lớn cũng đắt đỏ cụ ạ. Nhà thuê Madrid cũng tầm 300Euro/phòng, chắc 1 nhà phải gần 1K, em ko ở đó nên không rõ. Ăn uống thì ngang Vn thôi ko khác biệt gì. Giáo dục thì đi học mầm non miễn phí, bậc trên em cũng chưa tìm hiểu. Chất lượng tùy theo khu vực mình sống cụ ạ, khu nào nhiều nhập cư thì phức tạp mà khu trung tâm thì vẫn tốt.

Thực ra ở Châu Âu em nghĩ học đâu đều tốt cả, quan trọng là môi trường con người tốt thì cá nhân có điều kiện phát triển thôi.

Em chưa hiểu cái đoạn mở công ty, mở cty thì được cấp thẻ xanh hả cụ?
Không phải như thế cụ ạ.

Ví dụ cụ sang đây học tiếng hoặc học nghề liền tù tì 36 tháng (sống hợp pháp). Thế là cụ đủ điều kiện mở Cty. Theo đó, cụ được cấp thẻ cư trú (Em không nhớ rõ dạng gì nhưng không phải thẻ xanh). Hoặc cụ được 1 cty nhận cụ vào làm, thì cụ cũng được cấp thẻ cư trú (dạng work permit hay tương đương).

Cái đáng nói ở đây là mức đầu tư không quá lớn, phù hợp túi tiền với nhiều người. Tức là dắt túi vài trăm triệu em nghĩ đủ để sống ở xứ TBN nếu biết nghề Nail hoặc Cắt tóc, nấu ăn, xây dựng. Mở 1 tiệm nail ở tỉnh thì cũng rẻ lắm. Ông chú em mở hết 14KE (ở tỉnh), tự bài trí nội thất vì ổng biết nghề. Tiền thuê cửa hàng dao động 800-1200 (ở tỉnh - Madrid hay các vùng biển lắm người làm Nail em không được rõ). Thuế dành cho theo em tìm hiểu thì có 2 dạng, 1 là đóng 1 cục, không cần biết doanh thu bao nhiêu (tất nhiên cũng có các điều khoản, cái này phải hỏi luật sư), hoặc là đóng thuế theo doanh thu hàng tháng.

Dân Nghệ sang TBN cũng khá đông, toàn đi kiểu thuyền chài rồi vô đất liền làm chui. Giờ cũng giấy tờ đầy đủ (có những người ở tới 10 năm rồi). Nhiều người hiện đang rủ thêm họ hàng sang vì nghề Nail bên này tuy không kiếm được nhiều như Đức thì cuộc sống dễ thở hơn.

Có 1 chuyện như này, để thấy cảnh sát bên TBN còn rất "gà" về người Việt nói riêng và người nhập cư: Ông chú em có ông bạn đang mở tiệm nail ở 1 vùng biển (TBN vùng biển lắm khách du lịch, nail cũng thuận lợi, doanh thu khá). Ông bạn này mướn 1 ông ở lậu làm, hôm đó cảnh sát ập vô khám tiệm thì ông bạn không có giấy tờ, chủ tiệm đối mặt nguy cơ phạt tầm 10K Euro (phạt vậy thôi chứ nếu không nộp thì CP cũng chả đòi được, sẽ trừ dần). Ông chủ tiệm cầu cứu ông chú em. Ông chú em cũng tốt, chụp ảnh luôn cho bộ giấy tờ (ông chú em quốc tịch Bulgaria - sống ở TBN hơn chục năm rồi) rồi gửi cho chủ tiệm qua Whatsapp. Chủ tiệm nhờ Gestoria (bên TBN có 1 số người không phải là luật sư nhưng có thể đại diện cho thân chủ đi làm việc với cơ quan công quyền) mang mấy cái ảnh gửi qua Whatsapp ấy lên cảnh sát cãi là thằng kia nó có giấy tờ mà. Thế mà cũng xong, chả bị phạt gì.

Nói chung tùy, người Việt ở TBN vài trăm tới 1000 người, vẫn còn nhiều đất trống. Luật về cư trú chưa được xiết chặt vì hiện người nhập cư đang bỏ TBN đi chứ có vào mấy đâu mà xiết chặt làm gì :D

keeponlylove

Xe điện
Có lỗi sau xảy ra với yêu cầu của bác:
Úi, sao bác chú ý tới bác ZARG nhiều thế! Cho dù hay hoặc dở thì bác cũng phải rót rượu cho20 người khác rồi mới rót lại cho bác ZÂRGđược.
Cảm ơn cụ. Chắc e và vợ tìm đường thôi. 2vc làm 1 tháng 20tr, có nhà rồi mà vẫn ko ăn thua.

ZARG

Xe container
Cụ ơi, nói thật là em cũng chả giỏi giang gì để đi Canada hay Mỹ cả, nơi nào quá sức em không cố làm gì, sống hưởng thụ tý cũng tốt. Mà em cũng không thích Mỹ và Bắc Mỹ. Cụ có thể đạt được mức 120K/năm nhưng nhiều người Việt ở Mỹ/Can nói riêng và các nước khác nói chung cũng đang hi sinh đời bố củng cố đời con với mức lương tầm 2000 USD hay 1xxx Euros cụ ạ. Vì vậy, mức ở TBN chấp nhận được, và em sống cũng thấy thoải mái vì bên này được cái buôn chuyện không khác gì người Việt cả. Chứ em cũng sợ sang Đức lắm vì người Đức nghiêm túc quá :-s, sang khó hòa nhập (ít nhất là với em).

TBN thì cũng có móc túi, giật ví, nhưng chủ yếu ở Barcelona (bên này coi Barcelona kiểu Thanh Hóa, Nghệ An vậy ạ - em không có ý gì đâu, nhưng đây là so sánh thôi), dân Barce tiếng nói và chữ viết cũng khác từ 70-90% tiếng TBN truyền thống, và Madrid (lắm nhập cư nên nhiều xin đểu, móc túi).

Paris cũng trộm cắp như rươi mà, em đi Tháp Eiffel bị trộm mở khóa Balo, may chưa mất gì.

Bạn em ở Mỹ cũng bị 2 thằng da đen trấn mất 2K và 1 cái iPhone.

Còn Zaragoza em ở không phải nói tốt chứ 2-3h sáng ra đường em cũng ko sợ gì. Có lần em quên 1 pack đồ Zara (trị giá khoảng 400E) trước cửa nhà. Lúc sau tìm không thấy mà xuống nhà cũng không còn, tưởng mất rồi thì 1 tiếng sau có người gọi cửa. Hóa ra pack đồ của em không ghi địa chỉ nên người nhặt được phải chạy ra shop Zara tra trên hệ thống Order mới ra địa chỉ nhà em. Họ trả rồi đi ngay không chờ lời cảm ơn.

=> Ở đâu cũng có người tốt, người xấu mà.

lotto

Xe buýt
Bên này còn có cái mà ở VN các cụ có tiền cũng không mua được đó là cách làm dịch vụ và hậu mãi của các công ty, doanh nghiệp ... Không bao giờ phải sợ cảnh chèo kéo khách hàng, hay bị "cơm mắng, cháo chửi" hay "đốt vía" như ở VN. Đi mua đồ như quần áo, đồ dung gia đình được phép thử thoải mái, nhân viên sales nói chuyện với khách hàng tận tình và không bao giờ cáu gắt hay miệt thị dù người đó có thể mua hàng có thể không. Và chính sách mua của tất cả các cửa hàng là được phép trả lại trong vòng 30 ngày hoặc 15 ngày tùy theo đồ điện tử hay quần áo. Dù mua mang về, bóc ra, dùng thử nếu không ưng ý được phép mang trả lại, tất nhiên nhân viên customer service hiếm khi phàn nàn hay khó chịu. Tất nhiên có những trường hợp rất bựa là mua QA để nguyên mác, mặc vào đi party sau đó ra trả nhưng không phổ biến.

maple_leaf

Xe điện
Hôm nay cụ lotto có đi bầu không ?

lotto

Xe buýt
Hôm nay cụ lotto có đi bầu không ?
có chứ cụ, chiều đi làm về ra bỏ phiếu, nhà em 2 vc mỗi người 1 party :D. Mỗi người có ý kiến chính trị và cách nhìn riêng, nhưng khu em thì NDP supporters nhiều lắm vì nhiều dân trong Union.

raklei

Xe điện
Không bao giờ phải sợ cảnh chèo kéo khách hàng, hay bị "cơm mắng, cháo chửi" hay "đốt vía" như ở VN. Đi mua đồ như quần áo, đồ dung gia đình được phép thử thoải mái, nhân viên sales nói chuyện với khách hàng tận tình và không bao giờ cáu gắt hay miệt thị dù người đó có thể mua hàng có thể không. Và chính sách mua của tất cả các cửa hàng là được phép trả lại trong vòng 30 ngày hoặc 15 ngày tùy theo đồ điện tử hay quần áo. Dù mua mang về, bóc ra, dùng thử nếu không ưng ý được phép mang trả lại, tất nhiên nhân viên customer service hiếm khi phàn nàn hay khó chịu.
Cái này cũng tùy chỗ thôi, ví dụ cụ mua mấy hãng Mẽo sang như Costco, Walmart, Staples thì đúng là cứ trả là trả nhưng bọn Canadian Tire chẳng hạn trả đc chúng nó mè nheu hạnh họe cũng chán mới cho trả. cá biệt những món đồ làm vườn, độ điện tử... nó còn éo cho trả luôn trong khi sang những thằng khác thì thoải mái.
Còn vụ chèo kèo thì chả ngày nào nhà e ko nhận đc đt chào mua báo, mua xe, mua đủ thứ linh tinh, làm thẻ credit ngân hàng...
Dạo này chuối nhất có bọn còn xưng tao ở hiệp hội xây dựng gì đó, khảo sát hỏi han lăng nhăng mãi mới ló ra mời lợp mái sửa nhà, bây giờ bọn đấy cứ gọi đến là bảo tao đang ở nhà thuê, thế là dập máy luôn :D

raklei

Xe điện
có chứ cụ, chiều đi làm về ra bỏ phiếu, nhà em 2 vc mỗi người 1 party :D. Mỗi người có ý kiến chính trị và cách nhìn riêng, nhưng khu em thì NDP supporters nhiều lắm vì nhiều dân trong Union.
khu e có ông đ ảng Maxít leninít mới kinh chứ, tưởng tuyệt chủng roài hóa ra Cânâda vẫn tồn tại :D

lotto

Xe buýt
Cái này cũng tùy chỗ thôi, ví dụ cụ mua mấy hãng Mẽo sang như Costco, Walmart, Staples thì đúng là cứ trả là trả nhưng bọn Canadian Tire chẳng hạn trả đc chúng nó mè nheu hạnh họe cũng chán mới cho trả. cá biệt những món đồ làm vườn, độ điện tử... nó còn éo cho trả luôn trong khi sang những thằng khác thì thoải mái.
Còn vụ chèo kèo thì chả ngày nào nhà e ko nhận đc đt chào mua báo, mua xe, mua đủ thứ linh tinh, làm thẻ credit ngân hàng...
Dạo này chuối nhất có bọn còn xưng tao ở hiệp hội xây dựng gì đó, khảo sát hỏi han lăng nhăng mãi mới ló ra mời lợp mái sửa nhà, bây giờ bọn đấy cứ gọi đến là bảo tao đang ở nhà thuê, thế là dập máy luôn :D
Thế thì dân QC trên cụ nhiều củ chuối rồi :P. Em trả ở Canadian Tire nhiều lần, và e sống ở nhiều tp ở bang ON này mà em chưa bao giờ bị nó hạnh họe mè nheo. Nhiều lần nó còn chẳng hỏi lý do vì sao trả cơ. Chèo kéo khách hàng là bọn telesales thôi chứ ý em nói mè nheo là các cụ đi shopping mua hàng trực tiếp ấy.

raklei

Xe điện
Thế thì dân QC trên cụ nhiều củ chuối rồi :P. Em trả ở Canadian Tire nhiều lần, và e sống ở nhiều tp ở bang ON này mà em chưa bao giờ bị nó hạnh họe mè nheo..
cụ trả món ít xèng thì đúng thế, nó cho ngay và luôn, nhưng nếu đồ làm vườn, đồ gia dụng nó ý kiến ngay. ngòai ra nếu mua ở cửa hàng này mang trả cửa hàng khác... ui e cạch bọn này roài. giờ chỉ ra mua đồ linh tinh thì đc.
nếu cụ trả costco ko bao giờ lằng nhằng, nhiều khi nó còn chả thèm khám xem đồ đấy còn nguyên đai nguyên kiện ko.

lotto

Xe buýt
khu e có ông đ ảng Maxít leninít mới kinh chứ, tưởng tuyệt chủng roài hóa ra Cânâda vẫn tồn tại :D
Khu em cũng có 1 ông Mác xít, năm 2011 được 150 phiếu/118000 người. Năm nay cũng thấy có trong list, hay có khi năm nay em làm 1 phiếu cho ông này, biết đâu ông ấy thắng cư thì Can tiến tới thiên đường nhanh hơn nhỉ.

Krupta

Xe điện
Bên này nguời bán hàng rất đàng hoàng, nghiêm túc. Họ không quị lụy, nài nỉ khách hàng, không chèo kéo. Cửa hàng đến giờ đóng cửa là đóng, có nài họ bán họ cũng không bán. Tuy nhiên nếu bán hàng là họ hết mình. Tha hồ bảo họ lấy cho tao cái này, đưa cái kia tao xem. Xem chán rồi không mua nữa, họ vẫn: thank you. Xin lỗi vì tao xem mà không mua. Không, sao mày phải xin lỗi, việc của tao phải làm.
Khác với xứ Tràng An, nài nỉ vào cửa hàng bằng được, nhưng lùa được khách vào rồi là trở mặt, không mua thì đốt vía, mua rồi miễn trả lại.

TamMao2612

Xe buýt
Thế thì dân QC trên cụ nhiều củ chuối rồi :P. Em trả ở Canadian Tire nhiều lần, và e sống ở nhiều tp ở bang ON này mà em chưa bao giờ bị nó hạnh họe mè nheo. Nhiều lần nó còn chẳng hỏi lý do vì sao trả cơ. Chèo kéo khách hàng là bọn telesales thôi chứ ý em nói mè nheo là các cụ đi shopping mua hàng trực tiếp ấy.
Nói đến vụ này cháu có kỉ niệm nhớ mãi như sau:

Hồi mới sang khoảng 2 năm, bắt đầu quen tiền đô mới dám đi mua đồ xịn. Cháu vào mua đôi giày giá 156 aud.
Cháu mang về nhà nhìn thấy có vẻ k thuận tiện vì cao gót. Nhưng đôi này đẹp và đi thích nên cứ chần chừ.
Khoảng 3 tuần sau cháu đi ra cửa hàng và quyết đổi lại đôi khác. Em bán hàng ok với cả phương án hoàn tiền và đổi giầy khác. Cháu chọn phương án đổi đôi khác.
Lúc đó giao mùa nên saleoff kinh lắm. Đôi cháu đem trả lại giờ còn có 89 aud.
Cháu chọn một đôi khác, sale còn 119 aud. Mang ra được em thu ngân trả lại cho 37 aud mamg về.

Cái này đảm bảo ỏ VN chẳng bao giờ có đúng k ạ?

TamMao2612

Xe buýt
Sau vụ đấy nó có trả tiền lại cho vợ nó ko cụ? Em cũng thích đi lắm. Chán Việt Nam lắm rồi.
Tiền nó tiêu luôn còn mấy đâu mà trả :) cu này cũng tèm nhem nên mới chơi trò kết hôn lấy tiền. Chứ giờ các cháu đời mới bên này không ai làm thế nữa đâu. Mai có máy tính em sẽ hầu các cụ thêm một case funny hơn về vụ kết hôn giả này.

maple_leaf

Xe điện
Lâu rồi em mua cái áo, mua mặc xong nó sale off 50%, em chỉ mang receipt ra nó trả lại nửa tiền.

lotto

Xe buýt
Lâu rồi em mua cái áo, mua mặc xong nó sale off 50%, em chỉ mang receipt ra nó trả lại nửa tiền.
Nó có chính sách này mà cụ. Kể cả những đồ đắt tiền như furniture, mấy bộ sofa, bed sets ... toàn tiền nghìn nhưng nếu trong vòng 1 tháng sau khi cụ mua mà nó sale đúng bộ đó thì cụ cầm receipt đến nhận lại tiền chênh.

Nó có chính sách này mà cụ. Kể cả những đồ đắt tiền như furniture, mấy bộ sofa, bed sets ... toàn tiền nghìn nhưng nếu trong vòng 1 tháng sau khi cụ mua mà nó sale đúng bộ đó thì cụ cầm receipt đến nhận lại tiền chênh.
Thế mới có trò bọn em rỉ tai nhau là đi sang Mỹ không phải mang GPS, cứ mạnh dạn vào Bestbuy làm 1 cái hoành tráng, đi nửa tháng xong lúc gần về thì vào trả lại nó :D

Mỹ cũng có nhiều khu da đen kinh bỏ mợ, có hôm em đi bộ lúc xẩm tối ở San Francisco mà vãi tè với mấy chú đen, khu đấy cũng không xa trung tâm lắm - em nhớ là gần 1 cái Costco, xe ô tô đỗ ven đường thì rất nhiều cái bị đập kính, em với 1 ông nữa, 2 anh em vừa mua 1 ba lô toàn đồ Apple, cũng tầm hơn 1k, tiền mặt cũng còn trong túi... đường thì vắng, mấy ông da đen thì cứ ngồi nhìn 2 thằng, không nói năng gì, may mà đi 1 đoạn vớ ngay được 1 cái taxi.

Có ông anh thì gửi xe (thuê) để lên tàu đi ra đảo Alcatraz, lúc về bị đập kính lấy hết đồ, thắc mắc thì mấy ông trông xe bảo ở đây tao chỉ cho mày chỗ đỗ, tao trông xe cho mày, không có trách nhiệm trông đồ trong xe :D