[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

ZARG

Xe container
Hay là như này:

1 bạn khác của em trước Visa du lịch sang trốn lại làm Nail. Ở lậu đúng 3 năm thì cửa hàng nail nhận vô làm (ký hợp đồng đàng hoàng), thế là có giấy 1 năm. Sau khi có giấy chú mình tưởng ngon cò quay xin làm có 4 tiếng đóng thuế rất ít. Hết 1 năm bên SNK ko tiếp tục cấp Visa cho đi làm nữa, nhưng cũng không đuổi về. Bạn em lại tiếp tục ở lậu, 1 năm nữa lại lao đơn xin giấy tờ :D

Mà kể không ai tin, giấy tờ chứng minh thời gian ở đủ 3 năm của cậu bạn em là 1 hoá đơn mua Sơn (có tên bạn em trên đó cách đây tầm 4 năm, thế là đủ căn cứ xác định thời gian lưu trú rồi).

Thử hỏi nếu là Mỹ hay Đức thì sao? Chả về ngay tắp lự.

bluebird123

Xe buýt
Nhân tiện đây cụ nào biết giới thiệu giúp một số quán ăn ở Đà Nẵng và Nha trang theo tiêu chuẩn ngon và an toàn thực phẩm. Cảm ơn các cụ trước.
Rm chủ thớt người ĐN đây, bác cần gì e pm cho.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Mình thấy mọi người hơi lạc vấn đề của chủ top, đang nói về cuộc sống ở Mỹ, thì đừng nên so sánh gì, ở đâu cũng có cái hay dở mà, như chủ top đã nói đấy thôi
Khoe con dâu tiếp nè, các cụ thấy được không 8->

Fun nhé cụ. Gởi cụ mấy câu thơ của thi sĩ Lê tất Điều:

- Mẹ già chán thịt bò bằm,

Cuối năm thèm một bát canh chân giò.

Nghe nàng dâu Mỹ líu lo,

Thằng con buông một tiếng “NO” lạnh lùng.

lotto

Xe buýt
mình đọc mấy bài báo còn thấy sv thất nghiệp từ mấy nước Nam Âu như TBN còn tìm đường sang Đức, Na Uy hoặc 1 số nước Bắc Âu để làm việc. Và mức thu nhập mới ra trường của SV TBN ở trong nước chỉ khoảng 1200 đến 1500 Eu/tháng. Ban Zarg còn phơm cái đúng không?

ZARG

Xe container
mình đọc mấy bài báo còn thấy sv thất nghiệp từ mấy nước Nam Âu như TBN còn tìm đường sang Đức, Na Uy hoặc 1 số nước Bắc Âu để làm việc. Và mức thu nhập mới ra trường của SV TBN ở trong nước chỉ khoảng 1200 đến 1500 Eu/tháng. Ban Zarg còn phơm cái đúng không?
Vâng cụ. TBN thất nghiệp cao lắm mờ. Làm chân đứng bếp nhà hàng lương 1000-1200€ bao ăn ở thôi. Nail thợ cứng 4 năm kinh nghiệm thì 1500$. Được cái thanh bình :)

Krupta

Xe điện
Hay là như này:

1 bạn khác của em trước Visa du lịch sang trốn lại làm Nail. Ở lậu đúng 3 năm thì cửa hàng nail nhận vô làm (ký hợp đồng đàng hoàng), thế là có giấy 1 năm. Sau khi có giấy chú mình tưởng ngon cò quay xin làm có 4 tiếng đóng thuế rất ít. Hết 1 năm bên SNK ko tiếp tục cấp Visa cho đi làm nữa, nhưng cũng không đuổi về. Bạn em lại tiếp tục ở lậu, 1 năm nữa lại lao đơn xin giấy tờ :D

Mà kể không ai tin, giấy tờ chứng minh thời gian ở đủ 3 năm của cậu bạn em là 1 hoá đơn mua Sơn (có tên bạn em trên đó cách đây tầm 4 năm, thế là đủ căn cứ xác định thời gian lưu trú rồi).

Thử hỏi nếu là Mỹ hay Đức thì sao? Chả về ngay tắp lự.
Cái này thì khó tin thật vì thời gian cư trú được tính từ lúc đăng kí với chính quyền địa phương (empadronamiento).

Krupta

Xe điện
Mà ở Zaragoza ít người nước ngoài nên thủ tục có thể nhanh chứ ở Madrid, dân nhập cư xếp hàng dài hàng km để làm resident card.

vuphong

Xe tải
Nhân tiện đây cụ nào biết giới thiệu giúp một số quán ăn ở Đà Nẵng và Nha trang theo tiêu chuẩn ngon và an toàn thực phẩm. Cảm ơn các cụ trước.
May quá em Đà nẵng đây ạ! Hải sản thì cứ dọc đường Võ Nguyên Giáp (Mỹ Hạnh, 4U, Bé Mặn...), bánh xèo bà Đưỡng đường Hoàng DIệu, bánh tránh cuốn thịt heo thì theo em bác cứ đến Bà Hường (đường 2/9) ngọn hơn Trần (ý kiến cá nhân). Nếu bac ghé Đà Nẵng em kính bác vài ly ạ!

hoxuantu

Xe buýt
Vâng cụ. TBN thất nghiệp cao lắm mờ. Làm chân đứng bếp nhà hàng lương 1000-1200€ bao ăn ở thôi. Nail thợ cứng 4 năm kinh nghiệm thì 1500$. Được cái thanh bình :)
Thế mới thấy Mỹ là mảnh đất của cơ hội làm giàu. Thu nhập lao động bình thường cũng cao hơn châu Âu nhiều rồi.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
May quá em Đà nẵng đây ạ! Hải sản thì cứ dọc đường Võ Nguyên Giáp (Mỹ Hạnh, 4U, Bé Mặn...), bánh xèo bà Đưỡng đường Hoàng DIệu, bánh tránh cuốn thịt heo thì theo em bác cứ đến Bà Hường (đường 2/9) ngọn hơn Trần (ý kiến cá nhân). Nếu bac ghé Đà Nẵng em kính bác vài ly ạ!
Cảm ơn cụ rất nhiều.

uoat

Xe buýt
Website
www.minhquan.vn
Tây Ban Nha hiện Visa đang dễ đó cụ. Sang đây sống từ 3 năm trở lên (kể cả hợp pháp hay không hợp pháp) đều có thể xin cấp giấy tờ lưu trú rồi. Chính sách dễ nhất Châu Âu đấy ợ.

Nhưng tỷ lệ thất nghiệp cao, 25%, tiếng TBN ít người Vn học nên cũng khó xin việc lắm :(

P/S: Bù lại tiếng TBN học dễ, ngữ pháp nhiều chỗ tương đồng với Tiếng Việt nên học tầm 1 năm nói ok lắm rồi ợ.

Cái hay nhất là TBN không có chính sách trục xuất như Đức nên dù ở lậu không giấy cũng chả ai đuổi được. Cảnh sát có hỏi giấy tờ xong thì cũng thả về thôi cụ à. Mỹ với Đức thì lên máy bay ngay hoặc vô trại tị nạn!
đợt tới mấy anh em dủ nhau phượt châu âu, em nghiên cứu tbn nũa, cụ nói làm em ướt hết cả phím rồi

ZARG

Xe container
Thế mới thấy Mỹ là mảnh đất của cơ hội làm giàu. Thu nhập lao động bình thường cũng cao hơn châu Âu nhiều rồi.
Thu nhập cao thì nộp thuế nhiều cụ ah. Tư bản hút máu thôi!

Cái này thì khó tin thật vì thời gian cư trú được tính từ lúc đăng kí với chính quyền địa phương (empadronamiento).
Thế theo cụ dân thuyền chài vào ở lậu thì đi đăng ký tạm trú kiểu gì ợ :D

Em cũng đứng nghe anh này hát 1 lúc rồi :D

Krupta

Xe điện
Thế theo cụ dân thuyền chài vào ở lậu thì đi đăng ký tạm trú kiểu gì ợ :D
Theo em hiểu là không đăng kí được. Còn không làm được điện thoại để gọi í chứ. Em đi xe buýt thỉnh thoảng nghe tiếng Nghệ xủng xoảng. Ít khi nghe tiếng Việt nên cứ tưởng các bạn í dân Tàu khựa. Ngày xưa em có cô bạn biết tí tiếng nên ở lại bên đấy lo thủ tục, đăng kí điện thoại, làm giấy tờ, phiên dịch cho đội thuyền chài ở comisaria, kiếm phết.

Chỉnh sửa cuối:

vanthanh2691

Xe máy
Em ngồi đây, giữa bầu không khí ô nhiễm, bên cạnh người láng giềng hung hãn, bẩn tính cộng với áp lực không hề thua cụ về kiếm tiền, kiếm tiền, kiếm tiền...em đã khóc khi đọc topic của cụ.
cụ viết hay thế làm e súc động

TUCSON9389

Xe điện
rảnh rỗi, em viết lại một vài case thực tế em đã từng chứng kiến ở xứ thiên đường
- em gặp 2 vợ chồng quê ở cần thơ. Chồng làm giáo viên dạy toán ở đại học sư phạm cần thơ. 2 vợ chồng và 2 đứa con sang Mỹ theo diện bảo lãnh của bà chị ruột. Hồ sơ phải làm đâu đó cũng mất đến cả gần 5 năm. Đấy là còn nhanh, giờ mà làm theo kiểu này chắc phải đến 10 năm vì mỗi năm họ chỉ cấp và phỏng vấn visa cho một số lượng nhất định. Hai vợ chồng anh này sang làm cho quán ăn của bà chị ruột. ông chồng đến làm nhiệm vụ rửa chén bát của nhà hàng. cuộc sống cũng cực nhọc vì bên vn làm nghề gõ đầu trẻ, sức vóc cũng không được khỏe
- em gặp một bác nữa sinh năm khoảng 62 gì đó, bác ấy sang theo dạng "vượt biên" thì phải. em làm hồ sơ khai thuế cho bác ấy đọc thấy phải đến 6-7 đứa con, mà cái điều buồn cười là có nhiều đứa sinh nhật cùng tháng luôn, có nghĩa là chỉ hơn nhau 1 tuổi thôi. bác này quê ở Huế thì phải. em không nhầm chắc quê ở làng Bằng An, Huế vì nghe nói ở đây có phong trào sớm lắm, từ năm khoảng 80 gì đó. Bác này thì không có một chữ tiếng anh, con thì một chùm như thế nên cũng vất vả; tuy nhiên thấy đứa con đầu nhà bác ấy đang học đại học năm thứ nhất. Với gia đình này chắc đổi đời từ thế hệ thứ 2.
em cũng thấy nhiều bác comment khá không tích cực. em thì cho rằng việc sống và làm việc ở bên đó tùy thuộc vào những gì mà mình đã có, mình đặt mục tiêu và khả năng thích nghi của mình. cái gì cũng có hay và dở, có thể phù hợp với từng người chứ không phải ai cũng có đáp án chung.

TUCSON9389

Xe điện
Đọc thớt này hay quá ngày nào em cũng vào đọc.
Thấy có nhiều cụ đang ham đi mà em lại chạnh lòng...
Hoàn cảnh nhà em thế này các cụ ở đây phần lớn là đàn ông hãy cho em lời khuyên:

Vc em 41t-37t, 3 đứa ,1 lớn 8t lớp 3 ,2 đứa sinh đôi 2t đi mẫu giáo.
4 mẹ con em hiện ở Đức,quốc tịch Đức hết. Sói em ở VN ,có 1 công ty nho nhỏ riêng chung vốn với vài người.Ngoài lương thì mỗi năm chia lãi đc 1-1,5 tỷ.
Ở VN 2vc có cái nhà trị giá chừng >10 tỷ.
Em lấy chồng ở VN roi o 5-6 nam,3 năm nay mới sang ở hẳn vì con em còn đi học.Ông chồng em thì ko sang ở hẳn,mà năm sang 3-4 lần chơi với vợ con,mỗi lần 2-3 tuần,me con em về 1 lần 6-8 tuần/ năm.Sói nhà em thì em biết chẳng thích sang ở đây vì nhiều lý do.Thứ nhất là vì công việc,công ty là nơi Sói mất rất nhiều công sức và tâm huyết vào đấy nên ko thể nói buông là buông ngay đc.RỒi thì sang Đức biết làm gì ,ngoại ngữ thì ko có năng khiếu.Ở đây lại rất buồn,Sói nhà em là chân đi nên ngồi 1 chỗ là khó chịu vô cùng.

Tuy thế nhưng lại muốn vợ con ở lại bên này để con cái đc đi học trong môi trường tốt nhất.Còn mình thì chấp nhận ở lại VN và 2-3 tháng lại sang thăm.Em thì càng ngày thấy tình trạng này ko ổn.Vc ko thể xa nhau mãi,Con thì còn lâu mới tự lập đc. Em cũng ko nỡ bắt Sói phải lựa chọn gia dinh và su nghiep mà từ bỏ công việc yêu thích.Nhưng mẹ con em cũng cần bố ,những lúc khoẻ mạnh ko nói nhưng còn khi ốm đau nữa chứ.
Nhưng về VN hết cả 4 mẹ con thì em lăn tăn quá.Thằng lớn nhà em về VN chắc ko theo đc trường VN .Mà theo quốc tế 100% thì tiếng Anh chưa biết,sẽ phải cố rất nhiều.Mai mốt 2 con em mà cũng vào cả trường QT thì em sợ 2vc lại ko kham nổi tiền học.Nhưng nếu chỉ cho thằng anh học QT thôi Sói nhà em cũng lại ko đồng ý.
Mà ko biết con em Pass nước ngoài có xin vào học trường công VN ko các cụ nhỉ.
Em suy nghĩ nhiều lắm mà chưa biết chọn lựa cái nào.Về VN cả hay đề nghi Sói fai sang đây.Hay vẫn chấp nhận như hiện tại để chồng đi đi lại lại thăm,vài năm nữa rồi tính tiếp. Nhưng cuộc đời nhiều lúc ngắn ngủi lắm.Mình cứ lần chần mãi tình cảm vc sẽ rồi lại nhạt đi thì sao.Sói nhà em là người tình cảm,yêu thương vợ con ,có trách nhiệm,nhưng em thấy vc phải ở gần nhau ,ko chỉ để duy trì gia đình,mà con để giáo dục con cái nữa.
Các cụ khuyên em nên làm gì bây giờ ?
Nếu là pass nước ngoài thì khó mà xin vào học trường công mợ ạ. em có biết một trường hợp như thế rồi. trường tư mà tiến mợ ạ. với khả năng 1 năm lai hơn tỷ thì bỏ khoảng 100 tr học phí cho con thì em thấy em sẽ không lăn tăn tí nào