[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

TamMao2612

Xe buýt
Xin visa du lịch rồi trốn ở lại đc ko nhỉ các cụ
Không biết mỹ và châu âu sao. Nhưng ở Úc mà trốn lại thì chán lắm cụ ạ. Bất kì khi nào bị phát hiện cụ đều được giam tạm và đưa về vn đồng thời vĩnh viễn k nhập cảnh lại được.

Trốn lại cụ chỉ đi làm thuê chui, k đóng thuế, k có bất kì bảo hiểm...và nhận cash thôi. Làm như vậy thường là cho vn or tàu thì bóc lột lắm. Bạn bè cũng không có mấy vì người ta sợ liên luỵ khi mà cảnh sát phát hiện cụ không có giấy tờ.
Bên này em cũng quen một ông, có thẻ apec, vì nợ nần trong nước nên đi nhập cảnh bằng thẻ apec và trốn ở lại đi làm cleaning. Thông thường 20 aud/h; ông ấy làm chỉ được 13 aud/ h. Bên cạnh đó chẳng dám đi đâu...ông ấy xác đinh ở khoảng 4 năm đủ tiền trả nợ thì đầu thú và biến.
Tuy nhiên ông ấy lại tham vọng cho con sang úc. Do đó ở vn phải làm lại giấy tờ của con, để k liên quan đến ông ấy. Không cũng bị liên luỵ luôn.
Nếu cụ còn trẻ (dưới 35) cụ xem chạy vạy đi học nghề (tape or cit) sau đó ở bên đó rồi tham khảo thêm để tìm cách ở lại. Chứ khuyên thật k nên sống đời sống chui lủi, khổ lắm.

Babetta7579

Xe tải
Cụ Tam mao ở vùng nào bên Úc ạ, em cuối tuần này cũng sang bên đó 15 ngày ở Syd, em xin mời cụ cafe ạ

7usd

Xe điện
Sang định cư nước ngoài em chỉ sợ nhất 1 điều: lúc thèm nhậu ko biết gọi ai
Gớm, cứ ra pub thì quen đầy ấy chứ. Trước lạ sau quen còn gì. Xem phim thấy toàn ra pub rồi được chịch xã giao.

cháu lên 3

Xe container
Gớm, cứ ra pub thì quen đầy ấy chứ. Trước lạ sau quen còn gì. Xem phim thấy toàn ra pub rồi được chịch xã giao.
Nghĩ thế thôi lão ạ, chứ đi nhậu 1m, ngồi 1m, rồi bắt quen, em chả khoái, cứ đi nhậu với bạn bè là vui nhất

raumongtoi

Xe buýt
mấy bác ở mỹ đâu hết rồi ko vào bàn luận cho xôm nào

lotto

Xe buýt
Chịch xã giao chỉ đúng cho dân bên này thôi các cụ. E có thằng đồng nghiệp, nó giỏi, đi làm lương khá, trẻ, lại Tây trắng, nhìn ok ...bỏ bạn gái nên thỉnh thoảng lại dẫn 1 em tình 1 đêm. Nó bảo sếch với bọn nó mà nghiêm túc tí thì mười mấy em, còn chịch XG thì không nhớ nổi.
Dân da vàng, tóc đen, ..im ngắn thì khó lém :D.

ZARG

Xe container
Xin visa du lịch rồi trốn ở lại đc ko nhỉ các cụ
Bạn em vừa ra giấy xong, cười như nắc nẻ!

Nó đi học rồi lấy chồng (không giấy tờ nốt), thế là bỏ học ở lậu. Giờ tròn 3 năm có 1 hãng nhận vào làm, ra giấy tờ Work Permit (1 năm) rồi!

Tuỳ nước cụ à!

Đội không quần áo (bên Đức gọi thế) chiếm mấy chục nghìn người, cũng đông vui phết đới :)

duachuot123

Xe điện
E còn chưa biết tp thăng long các cụ ạ. :(

lotto

Xe buýt
Trốn ở lại thì cũng được nhưng cs chui rủi không giấy tờ, không một chế độ chính sách gì: không bảo hiểm XH, không BH y tế, không có bank credit, không bang lái xe, không có lương hưu,... thì sống làm gì. Đi làm không work permit thì chỉ làm cash, mà cash nó trả bèo nhất.
Còn cụ nào tính trốn ở lại sau đó xin được work permit để "hợp thức hóa" thì quên chuyện đó ở Can này đi. Trong hồ sơ đã ghi lại mọi thong tin, khi apply work permit mà nó thấy đã nhập cảnh vào Can, ở quá hạn visitor visa thì chỉ có đường về nước thôi.
Châu Âu thì em không biết.

lookyoung

Xe tăng
Bạn em vừa ra giấy xong, cười như nắc nẻ!

Nó đi học rồi lấy chồng (không giấy tờ nốt), thế là bỏ học ở lậu. Giờ tròn 3 năm có 1 hãng nhận vào làm, ra giấy tờ Work Permit (1 năm) rồi!

Tuỳ nước cụ à!

Đội không quần áo (bên Đức gọi thế) chiếm mấy chục nghìn người, cũng đông vui phết đới :)
Tây Ban Nha nhà cụ như kiểu 1 mình 1 thế giới khác nhỉ. Ở ko giấy tờ mà vẫn apply rồi cấp được work permit thì đúng là ạ luôn.

Work permit 1 năm em tưởng phải thằng employer nó xin cho mình chứ làm sao mà tự xin được. Cụ khai sáng cho em cái?

ZARG

Xe container
Tây Ban Nha nhà cụ như kiểu 1 mình 1 thế giới khác nhỉ. Ở ko giấy tờ mà vẫn apply rồi cấp được work permit thì đúng là ạ luôn.

Work permit 1 năm em tưởng phải thằng employer nó xin cho mình chứ làm sao mà tự xin được. Cụ khai sáng cho em cái?
Thì đúng là cty nó xin. Nhưng cũng 1 là người nhà. 2 là hội Tầu thôi cụ ạ. Thường nếu quen thì free, ko thì 5K€.

Khoảng cách đây 2-3 năm ở Zaragoza có 1 vụ nhân viên sở ngoại kiều móc ngoặc với 1 team Trung Quốc, cứ Apply hồ sơ là ra giấy, mười mấy người bị truy tố, đâu như nó ăn ~ 20K/trường hợp bất biết hồ sơ ra sao :D. Trót lọt cũng phải vài chục chú Tầu cụ ạ.

lotto

Xe buýt
Thì đúng là cty nó xin. Nhưng cũng 1 là người nhà. 2 là hội Tầu thôi cụ ạ. Thường nếu quen thì free, ko thì 5K€.

Khoảng cách đây 2-3 năm ở Zaragoza có 1 vụ nhân viên sở ngoại kiều móc ngoặc với 1 team Trung Quốc, cứ Apply hồ sơ là ra giấy, mười mấy người bị truy tố, đâu như nó ăn ~ 20K/trường hợp bất biết hồ sơ ra sao :D. Trót lọt cũng phải vài chục chú Tầu cụ ạ.
Đúng phong cách của bọn Nam Âu, Tây Bán Nhà, Ý cũng mafia lắm, tham nhũng, hối lộ thành nghề. Bên em thằng Quebec thuôc ảnh hưởng của dân Pháp cũng tham nhũng, hối lộ kinh. Đường Quebec xấu, toàn ổ gà ổ vịt cũng do chính quyền bang này nhiều vấn đề.

Tỉnh bang em ở chưa thấy lộ lieu kiểu này, 1 hay 2 chú chứ thành đường dây mười mấy người thì chưa thấy. Tất nhiên tầm vĩ mô nó lobby thì không biết, cũng không ảnh hưởng đến dân.

ZARG

Xe container
Đúng phong cách của bọn Nam Âu, Tây Bán Nhà, Ý cũng mafia lắm, tham nhũng, hối lộ thành nghề. Bên em thằng Quebec thuôc ảnh hưởng của dân Pháp cũng tham nhũng, hối lộ kinh. Đường Quebec xấu, toàn ổ gà ổ vịt cũng do chính quyền bang này nhiều vấn đề.

Tỉnh bang em ở chưa thấy lộ lieu kiểu này, 1 hay 2 chú chứ thành đường dây mười mấy người thì chưa thấy. Tất nhiên tầm vĩ mô nó lobby thì không biết, cũng không ảnh hưởng đến dân.
Chính vì móc ngoặc thành đường dây nên bây giờ SNK ở đây mỗi ngày mỗi người lại tráo đổi vị trí cụ ạ. Máy tính chung, người thì hôm chuyên gia hạn Visa, hôm chuyên phát số thứ tự, hôm lại cấp giấy tờ lao động. Tránh trường hợp 1 người thụ lý 1 hồ sơ từ đầu chí cuối và gian lận.

atran202

Xe đạp
e vừa mới thi đạu quốc tịch mỹ các cụ ạ <:-P<:-P<:-P<:-P

SeattleWA

Xe đạp
thank cụ :) thấy ai nó cũng phỏng vấn 30 phút -- 45 phút, ngồi ngoài chờ đến lượt mà run cụ ạ, vậy mà e vào phỏng vấn có 10 phút rồi nó cho đậu lun :-ss:-ss ra ai cũng hỏi sao mà nhanh thế ^:)^^:)^
11/16 này vợ chồng em cũng đi thi đấy. Thế bác bị hỏi những gì để em chuẩn bị tinh thần với.

atran202

Xe đạp
11/16 này vợ chồng em cũng đi thi đấy. Thế bác bị hỏi những gì để em chuẩn bị tinh thần với.
bây giờ vào nó hỏi ngay lập tức 10 câu nó bắt mình học cụ ạ, nếu qua thì bắt đầu nó hỏi đời tư của cụ, xong rồi nó hỏi chỗ cái form N-400 í, mặc dù là câu hỏi Yes or No, nhưng rồi nó bảo mình phải nói nghĩa nữa. Ví Dụ, nó hỏi Have you ever advocated or practiced polygamy? cụ trả lời No hay yes xong rồi thì nó sẻ hỏi what is polygamy mean? rồi cụ phải tl câu đó