[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

nowhereland

Xe điện
Đó là cảm nhận của em, em không có ý định áp đặt lên các cụ khác đặc biệt đang sống ở Vn. Các cụ ấy tự có cảm nhận về XHVN như thế nào mà, làm sao tuyên truyền cho các cụ ấy bang cách nhồi sọ ạ. Cụ cứ đọc những ý kiến của các cụ về cs ở VN như thế nào ngay trong topic này thì thấy ngay thôi ạ.
Thôi cụ ạ, cụ ấy thuộc tầng lớp elite ở VN đấy, giỏi lý thuyết và cảm nhận lắm cụ không tranh luận được đâu.

SHM

Xe máy
Chuyện tử tế ở đây thì kể ra không hết, cơ mà có những cái loa phường tuyên truyền toàn về chuyện dân nhập cư bị phân biệt đối xử hay coi thường. Em đồng ý là có mấy chuyện đó ở đây nhưng it hơn chuyện tử tế còn nói về coi thường thì người giàu - kẻ nghèo ngay ở Vn còn chẳng quá phổ biến trong khi chuyện tử tế thì là của hiếm ạ.
Lý do mình hiện hình để chia sẻ vài điều về cuộc sống ở Mỹ là đây ;) Cụ lotto ở CAN ah, công ty cũng hay có mấy cuộc họp bên CAN, lần gần đây nhất là ở Vancouver.
Cụ có ở gần chỗ thác Niagara ko ? Mình mới đến Niagara phía bên bờ Mỹ, chưa qua phía bên Canada, bên kia nhìn qua thác lại có một view khác nhỉ ;)

maple_leaf

Xe điện
Bên CAN nhìn qua thấy cả 2 thác, bên Mỹ chỉ nhìn được 1 phần nên bên CAN luôn đông hơn nhiều. Bác Lotto ở ngay biên giới với Detroit.

mixaogion

Xe đạp
Bên CAN nhìn qua thấy cả 2 thác, bên Mỹ chỉ nhìn được 1 phần nên bên CAN luôn đông hơn nhiều. Bác Lotto ở ngay biên giới với Detroit.
Tới mùa thu phía trên các cụ đẹp lắm nhỉ? Em có dịp ghé Niagara phía CAN gần 7 năm trước, cũng cuối tháng 10 thế này, nhìn lá đổi màu mà ngơ ngẩn luôn.

SHM

Xe máy
Xin anh Google tấm hình, view này thì chỉ từ CAN mới thấy được, đẹp ghê !

raklei

Xe điện
Xin anh Google tấm hình, view này thì chỉ từ CAN mới thấy được, đẹp ghê !
hình cụ thợ ảnh họ chụp thì nói làm gì, bên e mùa này vẫn xanh lắm chưa vàng rực rỡ thế đâu:

đang mùa vịt giời từ phía bắc lượn xuống phia nam trốn rét

lotto

Xe buýt
Lý do mình hiện hình để chia sẻ vài điều về cuộc sống ở Mỹ là đây ;) Cụ lotto ở CAN ah, công ty cũng hay có mấy cuộc họp bên CAN, lần gần đây nhất là ở Vancouver.
Cụ có ở gần chỗ thác Niagara ko ? Mình mới đến Niagara phía bên bờ Mỹ, chưa qua phía bên Canada, bên kia nhìn qua thác lại có một view khác nhỉ ;)
Em đi Mỹ nhiều tp rồi. Đi thác Niagara thì e đi cả 2 phía, sang Buffalo đi shopping rồi đi tour thuyền Maid of the Mist gần chân thác rồi vòng về Can. Đúng là phía Can nhìn trực diên thác thì đẹp hơn vì phía bên Mỹ là nguồn nước chảy xuống nên đứng bên đó nhìn thì không đẹp bằng.

Cụ SHM nói về tiết canh, hôm nọ thấy mấy bạn em trên Toronto vào nhà hang Việt ăn tiết canh, em quên tên nhà hàng nhưng thấy ảnh chụp đưa lên FB, các cụ Raklei và Maple_leaf trên đó có biết chỗ đó tên là gì khồng?

maple_leaf

Xe điện
Thế Kỷ à ? Cụ Raklei ở Montreal ạ.

SHM

Xe máy
Ngoài lề tí. Qua đây mới phục thằng Do Thái cụ nhỉ, đến F100 thì nó vấn là Do Thái.

Đa số VN vẫn giữ gốc Việt cho con mà. Đã là người Việt thì phải nói tiếng Việt, đồng ý các con em của chúng ta sinh ra và lớn lên ở nước ngoài đôi khi vấn đề tiếng Việt cũng không được thuận lợi và đầy đủ điều kiện như ở trong nước, nhưng đa số là cộng đồng người Việt ở nước ngoài chỗ nào cũng có những lớp Việt Ngữ do một số đồng bào đứng ra mở lớp dạy tiếng Việt cho các em sinh đẻ ở hải ngoại. Cũng có một số phụ huynh lại không cho các em học Tiếng Việt, họ nói là ở Mỹ thì phải nói tiếng Mỹ chứ, tiếng Việt không quan trọng... theo mình đây là một suy nghĩ sai lầm rất lớn của những người có suy nghĩ như vậy, thứ nhất chúng ta là người Việt Nam,và con cái của chúng ta cũng là người Việt Nam, mà đã là người Việt Nam thì chúng ta phải "dùng" tiếng Việt Nam (trừ những lúc tiếp xúc với người nước ngoài), thứ hai bất cứ ở xã hội hoặc đất nước nào chúng ta biết càng nhiều ngôn ngữ thì chúng ta có nhiều ưu điểm khi đi ra ngoài xã hội làm việc. Mình thấy có nhiều gia đình đã không cho các em tới trường mà khi sinh hoạt trong gia đình họ lại xử dụng toàn tiếng Anh với các em, rồi họ lại than là con họ không biết nói tiếng Việt, có vài trường hợp bố mẹ tiếng Anh lộp bộp vài chữ nhưng muốn chứng tỏ là mình đang sống ở Mỹ nên phải nói tiếng Mỹ cho nó giống "Việt Kiều" và họ luôn nói chuyện với con cái của họ bằng tiếng Mỹ, rồi cuối cùng là con cái của họ không bao giờ biết tiếng Việt luôn..thiệt là đau lòng cho những người làm cha làm mẹ có những suy nghĩ như vậy. Riêng cá nhân gia đình mình thì đứa nào cũng nói tiếng việt như những đứa trẻ đang sống bên Việt Nam vậy, mặc dù các em sanh đẻ bên Mỹ, những đứa lớn thì cũng đã đọc và viết được , còn những em nhỏ thì cũng đọc được những chữ ít từ rồi. Sỡ dĩ các em được như vậy là gia đình mình không bao giờ giao tiếp với các em bất cứ bằng ngôn ngữ nào ngoài tiềng Việt, và cũng đưa các em đến trường Việt Ngữ vào cuối tuần để cho các em học đọc học viết. Không dám mơ ước sau này các em giỏi tiếng Việt như một nhà văn hay nhà báo, mà chỉ mong sau này các em đọc được một bài văn hay bài báo mà thôi.. Và mình tin chắc là các em sẽ làm được nếu có sự đồng hành của những phụ huynh.

Tấm thiệp ở trên là những lời chúc mừng của con trai đến với tôi nhân ngày sinh nhật cách đây vài tháng. Đây cũng là thành quả của Andy (con trai lớn của mình), sau 2 năm đi học Việt Ngữ, những dòng chữ này đã nói lên được rất nhiều ý nghĩa, mặc dù Andy dư sức viết những lời chúc này bằng tiếng Mỹ, nhưng Andy đã không viết mà Andy đã dùng những vốn liếng tiếng Việt ít ỏi của Andy để viết những lời chúc này. Mình thật là vui và xuc động khi nhận tấm thiệp này của Andy...

Thanh niên nghiêm túc đây.

td lines

Xe điện
Về vụ hàng xóm láng giềng, em cho rằng VN mình không bằng được tây, như ông anh em ở bên Đức, có lần về chơi kể chuyện. Nhà ông ấy có con nhỏ phải gửi trẻ. Hàng xóm là một ông bà tây đã nghỉ hưu. Cứ chiều đến là ông bà tây lại đi đón con hộ cho nhà ông anh em, đưa cháu về nhà tắm rửa, cho ăn uống rồi tối mang sang trả. Trong nhiều năm ông bà ấy vẫn đến dự tất cả các buổi lễ, buổi biểu diễn của cháu em ở trường. Em ở VN 45 năm nay chưa bao giờ thấy có cụ hàng xóm nào như thế.

Ông anh em cũng kể, có lần ông ấy đang dừng đèn đỏ thì bị một thằng đi sau tông vào mít, ủn xe ông ấy đâm vào mít xe đằng trước. Lái xe đằng trước là một người Đức xuống xem xét, trao đổi nhưng không đi ngay mà bảo với ông anh em rằng: "Vì mày là dân nhập cư nên tao sẽ ở đây đợi đến lúc cảnh sát đến giải quyết. Tao muốn bảo đảm rằng chúng nó đối xử công bằng với mày và cái thằng đâm vào mít mày nó không giở trò".

Xem ra bậc thần tiên ở xứ thiên đàng không thể bằng được người dân xứ giãy chết được, các cụ nhể?
Hôm em đậu xe ở chỗ làm , lúc ra xe thì thấy tấm giấy gắn trên gạt nước em lấy ra đọc thì thấy mấy chữ xin lỗi tôi đã quệt vào xe của ngài cùng với số đt. Em gọi ngay lập tức theo số điện thoại và hẹn gặp nhau trao đổi thông tin. Trong thời gian em đợi bảo hiểm của ông bà ấy trả tiền họ vẫn gọi điện xem em đã nhận được chưa

Chỉnh sửa cuối:

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này đang nói về cuộc sống ở Mỹ nói riêng và các nước tư bản nói chung qua cách nhìn, cảm nhận của chính những người trong cuộc. Như tôi đã có nói trước đây, các cụ đọc và tin hay không là quyền của các cụ vì có rất nhiều phương cách để tiếp cận sự thật. Khi muốn hiểu thấu đáo vấn đề gì, tôi nghĩ cần phải thoáng, đừng cố chấp. Chấp nhận những gì thua kém để vươn lên (nếu có thể). Bây giờ là thời đại thông tin mở rộng, thực trạng ở xã hội nào ra sao ai cũng có thể biết rồi.

Tôi xin phép hỏi cụ Simo2001:

• Cụ nói về mô hình trường học gì đó của anh V. (chắc cụ muốn nói Phạm nhật Vượng), vấn đề của ông ấy là lợi nhuận, không có lời là dẹp chứ không phải ông ấy thương gì học sinh đúng không ạ? Cụ đánh giá cái đó tốt nhưng tôi hỏi cụ là con cháu ông ấy có học ở trường ông ấy lập ra hay là chậy qua các nước tư bản học?
  • Cụ nói cụ đã ở Mỹ và về VN ở rồi. Xin hỏi cụ (nếu có thể được) cụ ở Mỹ theo phương diện gì, ở đâu trên đất Mỹ (tiểu bang) và vì lý do gì cụ trở về VN?

Chỉnh sửa cuối:

The Good

Xe máy
Trước khi có đc sự phổ thông thì họ phải đầu tư thử nghiệm, và nó chỉ khác là chưa phải mô hình có quốc gia tài trợ. Nó giống các cty tư nhân khác, nhưng cái bản chất của giáo dục em thấy là giống nhau.
Gần 40 năm nay GD VN lúc nào chả cải cách khác gì lôi con người ra thử nghiệm mà kết quả ra sao? Muốn đánh giá mô hình giáo dục là tiên tiến hay ko qua một lứa đc đào tạo đến khi trưởng thành đóng góp cho XH e là còn phiến diện trg khi Vin mới đc vài năm bác đã so sánh ngang với nền GD hàng trăm năm nay rồi thì ko biết dựa trên những tiêu chí, cơ sở, hiệu quả thực tế nào vậy?

simo2001

Xe tăng
Thớt này đang nói về cuộc sống ở Mỹ nói riêng và các nước tư bản nói chung qua cách nhìn, cảm nhận của chính những người trong cuộc. Như tôi đã có nói trước đây, các cụ đọc và tin hay không là quyền của các cụ vì có rất nhiều phương cách để tiếp cận sự thật. Khi muốn hiểu thấu đáo vấn đề gì, tôi nghĩ cần phải thoáng, đừng cố chấp. Chấp nhận những gì thua kém để vươn lên (nếu có thể). Bây giờ là thời đại thông tin mở rộng, thực trạng ở xã hội nào ra sao ai cũng có thể biết rồi.

Tôi xin phép hỏi cụ Simo2001:

• Cụ nói về mô hình trường học gì đó của anh V. (chắc cụ muốn nói Phạm nhật Vượng), vấn đề của ông ấy là lợi nhuận, không có lời là dẹp chứ không phải ông ấy thương gì học sinh đúng không ạ? Cụ đánh giá cái đó tốt nhưng tôi hỏi cụ là con cháu ông ấy có học ở trường ông ấy lập ra hay là chậy qua các nước tư bản học?
  • Cụ nói cụ đã ở Mỹ và về VN ở rồi. Xin hỏi cụ (nếu có thể được) cụ ở Mỹ theo phương diện gì, ở đâu trên đất Mỹ (tiểu bang) và vì lý do gì cụ trở về VN?
Thư nhất, em không nói gì về mô hình trường học của anh V. Chắc cụ nhầm em với ai. Nhóc nhà em không học ở đó, nên em không rõ trường đó thế nào.

Thứ hai, thông tin privacy, em xin phép không chia sẻ trên mạng ạ.

Hết xăng

Xe tăng
Thực ra thì lời gợi ý của Anh Mường Tè cũng rất hay đấy chứ ! ( Tuy có hơi " Dân dã " một tẹo .;));));)) )

Giá như có các Anh , các Chị " Yêu mến nước Nga " vào đây , kể về cơ cấu tổ chức xã hội , quyền lợi an sinh ... cũng như những thứ sảy ra trong cuộc sống thường nhật của người dân đang sinh sống hiện tại ở nước Nga nhỉ ???

Nếu được vậy thì cũng hay , phỏng Ạ ????? b-(b-(b-(b-(b-(

.
Đội yêu Nga chúng em ăn rau muống uống nước sông Đà. Thiếu dinh dưỡng lại phải chém chuyện thế giới nên hơi mệt. Hết hơi rồi, mong cụ thông cảm.
Mà thôi, chiếm tài nguyên thớt vậy đủ rồi. Ta tránh giặc lái để chỗ các cụ nói chuyện cụ nhể

lotto

Xe buýt
Thư nhất, em không nói gì về mô hình trường học của anh V. Chắc cụ nhầm em với ai. Nhóc nhà em không học ở đó, nên em không rõ trường đó thế nào.

Thứ hai, thông tin privacy, em xin phép không chia sẻ trên mạng ạ.
Lần trước cụ nói kháy rằng e có khi chưa sang bển bao giờ, giờ e lại nghĩ cụ chắc chưa bước ra khỏi vn bao giờ, toàn chém gió qua báo đài thì phải, hehe

nowhereland

Xe điện
Lần trước cụ nói kháy rằng e có khi chưa sang bển bao giờ, giờ e lại nghĩ cụ chắc chưa bước ra khỏi vn bao giờ, toàn chém gió qua báo đài thì phải, hehe
Đi rồi cụ ạ, em cá 100 ăn 1 luôn vì em cũng thế mà, ngày nào em chẳng ngó qua CNN và tuần nào em chẳng xem tối thiểu 1 bộ phim Mỹ :))

P/s: Tí quên, chuyện này private, cụ nhớ giữ bí mật giúp em nhé.

chitom

Xe tăng
Vào topic của Hoa Kỳ xem thế nào để tối về có cái nổ với vợ, lượng thông tin cũng kha khá, cũng gọi là có mở mang được tí chút cho cái gọi là vùng đất văn minh mà nhân dân tiến bộ trên thế giới đều mơ ước, vùng đất mà rất nhiều người muốn đến định cư và làm việc, đất lành tr ym đậu.

Đ éo liên quan, nhưng em hơi bức xúc. Em phận con sâu, cái kiến, ngay mơ ước cũng chả dám mơ đến Hoa Kỳ. Trình độ có hạn, em chỉ an phận sống và làm việc ở Việt nam thôi, thế mới vào đây để nghe 4C kể chuyện, cũng là mở mang vốn kiến thức về thế giới của bản thân.

MK, nhưng cũng nhận ra rằng một bộ phận ko nhỏ nhân dân da vàng vùng trũng đi đâu cũng ko thoát khỏi cái bản tính của mình, cho dù chân trời góc bể, Âu Châu, Mỹ Châu hay ÚC Châu, đ éo bao giờ học được phong cách tranh luận của bọn Tây lông .

reprocess_ed

[Tịch thu bằng lái]
Về vụ hàng xóm láng giềng, em cho rằng VN mình không bằng được tây, như ông anh em ở bên Đức, có lần về chơi kể chuyện. Nhà ông ấy có con nhỏ phải gửi trẻ. Hàng xóm là một ông bà tây đã nghỉ hưu. Cứ chiều đến là ông bà tây lại đi đón con hộ cho nhà ông anh em, đưa cháu về nhà tắm rửa, cho ăn uống rồi tối mang sang trả. Trong nhiều năm ông bà ấy vẫn đến dự tất cả các buổi lễ, buổi biểu diễn của cháu em ở trường. Em ở VN 45 năm nay chưa bao giờ thấy có cụ hàng xóm nào như thế.

Ông anh em cũng kể, có lần ông ấy đang dừng đèn đỏ thì bị một thằng đi sau tông vào mít, ủn xe ông ấy đâm vào mít xe đằng trước. Lái xe đằng trước là một người Đức xuống xem xét, trao đổi nhưng không đi ngay mà bảo với ông anh em rằng: "Vì mày là dân nhập cư nên tao sẽ ở đây đợi đến lúc cảnh sát đến giải quyết. Tao muốn bảo đảm rằng chúng nó đối xử công bằng với mày và cái thằng đâm vào mít mày nó không giở trò".

Xem ra bậc thần tiên ở xứ thiên đàng không thể bằng được người dân xứ giãy chết được, các cụ nhể?
cái này cụ lầm to, bên mình có vụ bò dê nhà nghèo đi lạc vào nhà bí thư huyện được chăm sóc hộ đến gần 2 năm trời còn gì. Ngoài đường cư xử bất lịch sự với ca,cs quần chúng bức xúc đứng ra can thiệp ngay, có trường hợp tử hình tại chỗ luôn. Vừa rồi việc nhân viên bán sữa trợ giúp ca làm nhiệm vụ, nên nêu gương điển hình

Nói chung người tốt xứ ta ko thiếu đâu, cụ đừng chụp mũ tội nghiệp, nhá nhá

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi việc học nói của trẻ con ta bên ấy như thế nào, đặc biệt trong trường hợp bố mẹ nói tiếng anh kém hoặc phát âm ko chuẩn sợ con nói ngọng thì sao, các cụ có thấy nhiều trường hợp đẻ ra vẫn nói chuyện với bố mẹ bằng tiếng việt rồi vài ba tuổi mới bắt đầu học tiếng anh ko? nếu như vậy có khó khăn cho trẻ ko và liệu có kịp để học lớp 1 ko.

Nha Trang@

Xe điện
Cụ SHM nói ra là em biết ngay cụ ấy đang ở nước ngoài, rất dân dã và thuyết phục, em rót rượu mà không được! Còn với em, du lịch qua màn ảnh nhỏ thì chỉ cần liếc là em nhận ra ngay.