[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Cháu hỏi thật lòng 1 câu, các cụ sống ở bển đến khi về già có muốn quay về VN (trả lời thật nhá) :D

simo2001

Xe tăng
Lần trước cụ nói kháy rằng e có khi chưa sang bển bao giờ, giờ e lại nghĩ cụ chắc chưa bước ra khỏi vn bao giờ, toàn chém gió qua báo đài thì phải, hehe
Vâng, cụ nghĩ thế nào tuỳ cụ, quan trọng gì đâu ạ. Cụ tấn công cá nhân em quá, người văn minh ở bển thì khi nói chuyện em tưởng tiêu chuẩn văn minh đầu tiên là không nên chụp mũ và tấn công cá nhân chứ ạ?

Em thì chưa nói "kháy" gì cụ, chắc cụ lại nhầm em với ai rồi.

Ma bo qua di cu. Cụ cứ chia sẻ, em cũng học được nhiều thông tin cập nhật về cuộc sống ở bển ạ, sáng mắt thêm ra nhiều.

dangduong

Xe điện
Em có cưỡi ngựa xem hoa được vài thằng cả phe này phe kia, em thấy hầu hết chúng nó chăm sóc đất nước nó ghê thật: đẹp, sạch. Đừng nói thằng Canada hay bọn tư bản, ngay thằng Nga thời kỳ khủng hoảng những năm 89-92 ở đáy, thì đất nước nó cũng cũng sạch đẹp gấp mấy mươi lần mình. Thằng Khựa ngày xưa bẩn kinh khủng, chả khác gì mình, thế mà độ 15 năm nay em sang mỗi lần thấy nó lại thay đổi, sạch đẹp hẳn lên, bây giờ thì vượt xa mình. Tất nhiên ở nước nào cũng có chỗ bẩn thỉu, nhưng ít nhất, tại bộ mặt của đất nước, các đô thị, các khu du lịch... thì thấy rõ điều ấy.
Mình khổ nhất là ra đường bụi rác, cây cối ít, hoa cỏ còi cọc lác đác, nói chung đất nước không được chăm sóc tử tế, con người thì vô ý thức, xả rác, phun nước ra đường.
Nước mình nhiều nơi đẹp, bãi biển, vịnh đảo, hang động, núi cao, tây nguyên... Ngay thành phố cũng nhiều đô thị rất đẹp, nào HN, Huế, Nha Trang, Đà Lạt, Sài gòn, Long Xuyên, Hà Tiên... giá được chăm sóc tốt thì đẹp sạch thua gì chúng nó.
Môi trường xã hội thì thú thật em không hiểu bọn Tây lông lắm, vì cưỡi ngựa xem hoa thôi, đọc báo xem truyện thì hiểu không chính xác được. Đôi khi chuyện phân biệt chủng tộc, chuyện cảnh sát bắn người da đen cũng khiến em ái ngại, nếu giả thiết mình sang đó ở hẳn.
Ở bên ấy không biết có những chuyện như nếu vào đồn thì dễ ngã vào dùi cui không, hay bị tam giam thì được giam chung với đại bàng, tính mạng coi như lông tơ không? Cái này em hỏi thành thực đấy. Xem phim Mẽo thấy cảnh sát cũng táng, cũng dọa nghi phạm, không biết ngoài đời có giống thế không? Các cụ sống ở bển xác nhận hộ em cái. Không lẽ sang Mẽo cũng phải khép nép trước xxx, kẻo nó lại lôi vô đồn, tạm giam tùy thích hay sao? Rồi chuyện nhấc ĐT réo là cảnh sát phải phi đến ngay nữa, có thật không nhỉ (an ninh tốt quá, nếu đúng). Nhà mình mà gọi thì hình như phải chờ lâu mới thấy các anh ấy đến phải không các cụ (cái này em cũng không chắc, vì chưa dám gọi các anh ấy lần nào). Thì ra ngay ở nơi mình sống, mình cũng không thể trải nghiệm thực tế hoàn toàn, các cụ nhỉ, vì khối cái chỉ nghe nói, mà nghe thì vẫn có thể sai, không đúng với sự thật.

Chỉnh sửa cuối:
Cháu hỏi thật lòng 1 câu, các cụ sống ở bển đến khi về già có muốn quay về VN (trả lời thật nhá) :D
Em chơi với 1 ông anh, cả gia đình ông ấy sang khi ông ý tầm 10 tuổi, sau đó ông ý 1 mình về sống ở VN, giờ hơn 40 vẫn 1 mình sống ở HN, dạy tiếng Anh, đi chơi suốt ngày, hôm trước khoe mới xin được hộ khẩu HN rồi :) Bố mẹ ông ấy hiện vẫn ở San Jose.

Xin anh Google tấm hình, view này thì chỉ từ CAN mới thấy được, đẹp ghê !

Phải đứng trên bờ nghe tiếng nước nó ầm ầm, bụi nước tung mù mịt nó mới thú, mới thấy nó hùng vĩ :)

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Em có cưỡi ngựa xem hoa được vài thằng cả phe này phe kia, em thấy hầu hết chúng nó chăm sóc đất nước nó ghê thật: đẹp, sạch. Đừng nói thằng Canada hay bọn tư bản, ngay thằng Nga thời kỳ khủng hoảng những năm 89-92 ở đáy, thì đất nước nó cũng cũng sạch đẹp gấp mấy mươi lần mình. Thằng Khựa ngày xưa bẩn kinh khủng, chả khác gì mình, thế mà độ 15 năm nay em sang mỗi lần thấy nó lại thay đổi, sạch đẹp hẳn lên, bây giờ thì vượt xa mình. Tất nhiên ở nước nào cũng có chỗ bẩn thỉu, nhưng ít nhất, tại bộ mặt của đất nước, các đô thị, các khu du lịch... thì thấy rõ điều ấy.
Mình khổ nhất là ra đường bụi rác, cây cối ít, hoa cỏ còi cọc lác đác, nói chung đất nước không được chăm sóc tử tế, con người thì vô ý thức, xả rác, phun nước ra đường.
Nước mình nhiều nơi đẹp, bãi biển, vịnh đảo, hang động, núi cao, tây nguyên... Ngay thành phố cũng nhiều đô thị rất đẹp, nào HN, Huế, Nha Trang, Đà Lạt, Sài gòn, Long Xuyên, Hà Tiên... giá được chăm sóc tốt thì đẹp sạch thua gì chúng nó.
Môi trường xã hội thì thú thật em không hiểu bọn Tây lông lắm, vì cưỡi ngựa xem hoa thôi, đọc báo xem truyện thì hiểu không chính xác được. Đôi khi chuyện phân biệt chủng tộc, chuyện cảnh sát bắn người da đen cũng khiến em ái ngại, nếu giả thiết mình sang đó ở hẳn.
Ở bên ấy không biết có những chuyện như nếu vào đồn thì dễ ngã vào dùi cui không, hay bị tam giam thì được giam chung với đại bàng, tính mạng coi như lông tơ không? Cái này em hỏi thành thực đấy. Xem phim Mẽo thấy cảnh sát cũng táng, cũng dọa nghi phạm, không biết ngoài đời có giống thế không? Các cụ sống ở bển xác nhận hộ em cái. Không lẽ sang Mẽo cũng phải khép nép trước xxx, kẻo nó lại lôi vô đồn, tạm giam tùy thích hay sao? Rồi chuyện nhấc ĐT réo là cảnh sát phải phi đến ngay nữa, có thật không nhỉ (an ninh tốt quá, nếu đúng). Nhà mình mà gọi thì hình như phải chờ lâu mới thấy các anh ấy đến phải không các cụ (cái này em cũng không chắc, vì chưa dám gọi các anh ấy lần nào). Thì ra ngay ở nơi mình sống, mình cũng không thể trải nghiệm thực tế hoàn toàn, các cụ nhỉ, vì khối cái chỉ nghe nói, mà nghe thì vẫn có thể sai, không đúng với sự thật.
Tôi xin trả lời cụ đây. Như tôi có nói phía trên nếu giữ đúng luật có khi cả đời không bao giờ bị cảnh sát hỏi han gì cả. Còn nếu phạm luật đừng chống cự hay làm bất cứ hành động gì để cảnh sát hiểu lầm rằng ta đang định gây nguy hiểm cho họ.

Nếu bị cảnh sát tạm giữ, nghi can được quyền không nói bất cứ điều gì cho tới khi có mặt luật sư. Có luật sư riêng giúp thì tốt, không có sẽ được cung cấp luật sư miễn phí giúp. Khi bị tạm giam không có chuyện đại bàng diều hâu gì cả, trong nhà tù thì có thể. Ở Mỹ, mọi người được coi là vô tội cho đến khi tòa án đưa ra chứng cớ là có tội. Nói chung là không có chuyện lép vế hay sợ hãi gì cảnh sát cả.

Còn khi gặp chuyện gì, cụ cứ bấm 911, tổng đài sẽ hỏi cụ chuyện gì, đang khi cụ nói thì tất cả xe cảnh sát gần khu vực cụ gọi điện đã nhân lệnh tới ngay. Tùy theo cụ gọi báo về chuyện gì sẽ có phương tiện thích hợp giúp đỡ. Mẹ của tôi lên cơn khó thở, tôi gọi 911, 5 phút sau xe cứu hỏa tới trước cửa, nhân viên vào sơ cứu trước và 5 phút sau nữa xe cứu thương với tất cả dụng cụ và bác sĩ đã xuầt hiện. Sau đó nhân viên y tế đưa mẹ tôi vào nhà thương, tất cả diễn ra nhanh hơn tôi tưởng tượng.

Chỉnh sửa cuối:

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Em chơi với 1 ông anh, cả gia đình ông ấy sang khi ông ý tầm 10 tuổi, sau đó ông ý 1 mình về sống ở VN, giờ hơn 40 vẫn 1 mình sống ở HN, dạy tiếng Anh, đi chơi suốt ngày, hôm trước khoe mới xin được hộ khẩu HN rồi :) Bố mẹ ông ấy hiện vẫn ở San Jose.
Cháu có 2 ông chú, sang Cali từ những năm 72, giờ 5 xọi hết rồi mà thấy ông nào cũng bỏ vợ - vợ bỏ.
Con cái thì nói tiếng Việt ko dc, trên 18 tuổi là nó tếch ra ở riêng.

Mà giờ ông nào cũng nhăm nhăm ý nghĩ về VN kiếm vợ lẽ và có chỗ ăn nhậu, kêu sống ở bển 1 mình giờ chán quá chừng :D

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Tôi trả lời thật lòng nhé. Sau này già tôi không về vì nhà cửa con cháu tôi ở đây cả. Nếu cả gia đình tôi về con cháu tôi sẽ làm cái gì ở VN, khả năng của chúng nó có được thi thố không hay cũng chỉ “được” coi là công dân hạng hai.

winnghiepdu

Xe điện
nhiều cụ nói 0 thích áp dụng chương trình giáo dục Mỹ cho VN, e thấy : cháu e học SIS chương trình Sing,nói chuyện với phụ huynh khác họ chỉ mong chuyển con vào UNIS theo chương trình MỸ ,theo e mà đc chọn giữa chương trình nước ngoài cải cách cho VN và nguyên bản của Mỹ e cá đa số chọn Mỹ

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cháu có 2 ông chú, sang Cali từ những năm 72, giờ 5 xọi hết rồi mà thấy ông nào cũng bỏ vợ - vợ bỏ.
Con cái thì nói tiếng Việt ko dc, trên 18 tuổi là nó tếch ra ở riêng.

Mà giờ ông nào cũng nhăm nhăm ý nghĩ về VN kiếm vợ lẽ và có chỗ ăn nhậu, kêu sống ở bển 1 mình giờ chán quá chừng :D
Nếu thật sự hai ông đó như vậy, ban đêm nên gác chân lên trán coi mình sai cái gì. Tiên trách kỷ hậu trách nhân.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Thư nhất, em không nói gì về mô hình trường học của anh V. Chắc cụ nhầm em với ai. Nhóc nhà em không học ở đó, nên em không rõ trường đó thế nào.

Thứ hai, thông tin privacy, em xin phép không chia sẻ trên mạng ạ.
Cảm ơn cụ. Tôi cũng chỉ muốn biết là cụ có thật sự đã ở đây và bỏ về bên đó không thôi. Tôi hỏi vậy vì nếu cụ cho biết lý do cụ không thèm ở Mỹ thì tôi biết như thế nào để rút kinh nghiệm không rơi vào trường hợp giống cụ.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi việc học nói của trẻ con ta bên ấy như thế nào, đặc biệt trong trường hợp bố mẹ nói tiếng anh kém hoặc phát âm ko chuẩn sợ con nói ngọng thì sao, các cụ có thấy nhiều trường hợp đẻ ra vẫn nói chuyện với bố mẹ bằng tiếng việt rồi vài ba tuổi mới bắt đầu học tiếng anh ko? nếu như vậy có khó khăn cho trẻ ko và liệu có kịp để học lớp 1 ko.
Ở đây người ta có câu nói: “Chỉ sợ trẻ con không biết tiếng Việt chứ đừng sợ chúng không giỏi Anh văn”. Trẻ em qua đây khoảng dưới 10 tuổi vài năm sau chúng nói tiếng Anh như người bản xứ nhé.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Tôi trả lời thật lòng nhé. Sau này già tôi không về vì nhà cửa con cháu tôi ở đây cả. Nếu cả gia đình tôi về con cháu tôi sẽ làm cái gì ở VN, khả năng của chúng nó có được thi thố không hay cũng chỉ “được” coi là công dân hạng hai.
Cháu đang nói đến thế hệ các cụ sinh ra tại VN, nói sõi tiếng mẹ đẻ, tâm lý về già thì thế nào ạ.
Còn đương nhiên thế hệ F2 sinh ra tại Mỹ thì bảo về VN chơi còn khó nữa là hồi hương :D

kevle09

Xe máy
Các cụ cho em hỏi việc học nói của trẻ con ta bên ấy như thế nào, đặc biệt trong trường hợp bố mẹ nói tiếng anh kém hoặc phát âm ko chuẩn sợ con nói ngọng thì sao, các cụ có thấy nhiều trường hợp đẻ ra vẫn nói chuyện với bố mẹ bằng tiếng việt rồi vài ba tuổi mới bắt đầu học tiếng anh ko? nếu như vậy có khó khăn cho trẻ ko và liệu có kịp để học lớp 1 ko.
Tuỳ gia đình có ai ở nhà để chăm con hay không thì cháu nó sẽ nói được tiếng Việt tốt hay tệ. Còn việc các cháu phát âm tiếng Anh giọng Mỹ thì không cần lo cụ ơi. 5 tuổi là đi kindergarten rồi, chơi với bạn và cô thì trong 6 tháng nó nói như Mỹ con.

Các cháu của em trước 5 tuổi thường nói được tiếng Việt nhưng khi đi học rồi thì phần lớn là nghe hiểu nhưng không nói lại. Đứa nào cuối tuần đi học thêm tiếng Việt thì sẽ biết nói và viết.

Em chưa có con nhưng quan điểm hiện tại là sẽ dạy cháu nghe nói tiếng Việt đủ để nói chuyện với ông bà, còn đọc viết thì thôi. Ngoại ngữ của cháu khi lớn lên sẽ là Spanish và 1 thứ tiếng nào đó nữa.

kevle09

Xe máy
Cháu đang nói đến thế hệ các cụ sinh ra tại VN, nói sõi tiếng mẹ đẻ, tâm lý về già thì thế nào ạ.
Còn đương nhiên thế hệ F2 sinh ra tại Mỹ thì bảo về VN chơi còn khó nữa là hồi hương :D
Em luôn có cảm giác không thật sự hoà nhập vào lối sống Mỹ tuy nhiên cũng không thích hợp để sống ở VN nữa. Em cũng hay về nhưng càng lúc càng thấy không thích nữa, tuy có vui nhưng lại chán vì nhiều thứ khác biệt trong quan điểm sống. Em trai của em nó về SG một lần rồi kêu về nữa làm gì, nóng nực, khó chịu đủ kiểu dù nó sang Mỹ lúc 10 tuổi, vẫn nghe nói, đọc viết rất tốt.

Cụ nào ở trên nói VN có nhiều chỗ đẹp gì gì thì em lại nghĩ khác. Ở đây đi lại dễ dàng quá nên em tót sang Caribean tắm biển cát trắng phau, sang Nhật xem hoa lá, đi các công viên quốc gia Mỹ để cắm trại lại thấy thoải mái hơn là sợ bị chém vì mình lớ ngớ không biết giá.

fresh_air

Xe tải
Trẻ con qua tầm 12-15 tuổi sau này em thấy vẫn nói tiếng Anh tốt, tuy có 1 chút accent (rất rất ít thôi) còn dưới đó thì bố mẹ khỏi cần dạy 1 từ, chúng nó cũng nói như bản xứ hết.

Nói thực là em hơi bị thất vọng về suy nghĩ của nhiều bậc phụ huynh trong vấn đề dạy con tiếng Việt. Mỗi gia đình 1 nhu cầu khác nhau, nhưng em không thích kiểu đến khi con lớn bố mẹ lại phàn nàn các con không nói được tiếng Việt. Cũng là do gia đình cả thôi. Em nghĩ người Việt vấn đề này nên nhìn người Hàn, người Tàu để học. Họ cũng thành đạt trong xã hội Mĩ, và tỉ lệ nói sõi tiếng bố mẹ đẻ em thấy cao hơn của người Việt.

lx125_black

Xe container
nhiều cụ nói 0 thích áp dụng chương trình giáo dục Mỹ cho VN, e thấy : cháu e học SIS chương trình Sing,nói chuyện với phụ huynh khác họ chỉ mong chuyển con vào UNIS theo chương trình MỸ ,theo e mà đc chọn giữa chương trình nước ngoài cải cách cho VN và nguyên bản của Mỹ e cá đa số chọn Mỹ
Gấu em làm trong Unis, khát khao của em là F1 được học trong đó! Khát khao thực sự luôn.
Nhiều lúc trách mình kém cỏi và về kinh tế lẫn quan hệ nên không cho F1 tiếp cận được với văn minh giáo dục.
E làm cty cũ, giám đốc tiền đè chết người, quan hệ trên giời mà cũng không xin cho con vào Unis được, haizz

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ con qua tầm 12-15 tuổi sau này em thấy vẫn nói tiếng Anh tốt, tuy có 1 chút accent (rất rất ít thôi) còn dưới đó thì bố mẹ khỏi cần dạy 1 từ, chúng nó cũng nói như bản xứ hết.

Nói thực là em hơi bị thất vọng về suy nghĩ của nhiều bậc phụ huynh trong vấn đề dạy con tiếng Việt. Mỗi gia đình 1 nhu cầu khác nhau, nhưng em không thích kiểu đến khi con lớn bố mẹ lại phàn nàn các con không nói được tiếng Việt. Cũng là do gia đình cả thôi. Em nghĩ người Việt vấn đề này nên nhìn người Hàn, người Tàu để học. Họ cũng thành đạt trong xã hội Mĩ, và tỉ lệ nói sõi tiếng bố mẹ đẻ em thấy cao hơn của người Việt.
Đồng ý với cụ. Con chúng ta nói, đọc và viết được tiếng Việt là do chính chúng ta. Riêng tôi, ở nhà tuyệt đối không nói tiếng Anh, chúng nó nói chuyện với nhau cũng phải dung tiếng VN, chữ nào không hiểu mình chỉ dậy thêm. Ở trường chúng nó nó tiếng Anh rồi và nói như Mỹ nên về nhà cần xử dụng tiếng VN. Cũng may ở Orange County quá nhiều trung tâm dậy Việt ngữ nên chúng xử dụng tiếng Việt rất tốt.

fresh_air

Xe tải
Chương trình nghĩa là giáo trình hay cái gì hả cụ?
Các trường của UN thì theo em biết họ dạy giáo trình IB (tú tài quốc tế) chứ. Mấy hệ thống trường quốc tế khác cũng có option này bên cạnh option giáo trình của nước nhà, nên em nghĩ nó cũng same same cả, có điều IB nó quốc tế hơn thôi.

KoThich

Xe buýt
Cụ SHG biết cả từ Thanh niên nghiêm túc cơ à. Chất lừ. Em vẫn đang hóng các cụ, đặc biệt là cụ Charlie Nguyễn