[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
cụ chủ úp thêm hình nha . sẵn tiện đây em hỏi các cụ đang ở mỹ hoặc chuẩn bị đi là em ko có ai quen bên mỹ hết cũng chả có trên 10 tỏi để đi diện đầu tư thì phải chuẩn bị như nào để sau này đi cùng F1 qua đó du học , F1 em hiện tại mới 3t thôi , em dự định tầm 5-6 năm nữa qua đó là vừa. em chỉ biết là bắt đầu tư bây giờ học tiếng anh , còn nghề nghiệp và visa chả biết tính sao và đi theo diện nào ?
Dễ ợt mà bác.
iem mới ra trường có vài bữa, tính mua con Mercedes S350 đi chăn rau.
Việc chưa có, ông bà già nghèo, cũng chả biết tính sao.

Bác trả lời được câu đó, xin mời sang trợ lý cho Obama luôn và ngay.

kienjapan

Xe buýt
Bác bluebird khi mới sang thì có giao tiếp được ngay với người bản xứ không? Em thấy bảo sinh viên sang du học dù đã lận lưng các chứng chỉ toefl này nọ mà thời gian đầu nghe không hiểu gì cả, có thật như vậy không?

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Sống ở Mỹ thực sự là thiên đàng các cụ ah

HoangGlory

Xe buýt
Cụ bảo lãnh gấu sang thì kiểu gì nó cũng đi ngoại t tiếp trước khi kịp li dị, đàn ông độc thân bên đấy như hổ đói.

nnson_56

Xe tải
Cụ mà đưa gấu sang lạị là một sai lầm nghiêm trọng nữa.
Với gấu, phải tỏ thái độ cương quyết ngay, -ko bao h có chuyện bảo lãnh để em sang mẽo -
Còn cùng ngồi tính toán cho tương lai đứa trẻ, thậm chí là phải trao đổi: trả một cục để dc quyền nuôi con.
Nếu ko dc nữa, chấp nhận cho chau học trường quốc tế nào đó ở đây, lớn lên đi cũng dc
Em có một ví dụ ntn: có ông anh, khi phát hiện vợ lăng nhăng quyết tâm bỏ, lúc đó có 1 con trai 8 tháng tuổi, ở nhà bàn nát nước ko có cách gì giành quyền nuôi con, ra tòa, ông nói luôn: nếu cô để tôi nuôi con, cái nhà là của cô (một căn hộ tập thể). nhà gái chụm đầu bàn bạc, và quyết định: lấy nhà, với lý luận, con lớn rồi nó sẽ về với mẹ. và thế là 2 bên đều đạt mục đích của mình.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Môi trường và phúc lợi công cộng của Mỹ và các nước phát triển thường khỏi phải bàn :)
Nhưng để sống hoà nhập hoàn toàn thì tương đối khó về mặt ngôn ngữ và văn hoá. Trừ phi các cụ qua đó từ lúc rất rất trẻ hoặc khả năng hoà nhập của các cụ rất rất cao :) còn nếu không thì em nghĩ chỉ là công dân hạng 2 trở xuống thôi. Một số dân di cư gốc Âu thì có thể chỉ khác biệt về ngôn ngữ còn văn hoá thì cũng nhiều tương đồng nên nhiều cơ bật lên được, một cách tự nhiên ko gò ép.
Còn nếu đã đi kiểu băm trở lên thì rất khó. Nói thì ngọng mà văn hoá thì gượng ép. Đương nhiên mình vẫn hưởng thụ và cảm nhận các đk vật chất và môi trường một cách tích cực. Nhưng khi quen rồi thì thấy nó bình thường, lúc đó sẽ có những so sánh về những giá trị khác trong cuộc sống như là mình là công dân hạng mấy? Lại thấy hoài niệm nhớ cố hương. Lại so sánh giá trị của mình ở Vn và ở bển :)
Nếu mình có tiền thì ở VN nó khác, muốn gì chẳng có (em cứ chủ quan thế) còn ở bển thì chuyện ông có tiền là chuyện của ông, ông tự hưởng, họ ko mấy quan tâm và đánh giá đâu. Còn ít tiền thì vẫn được hưởng các phúc lợi công công như ai, chẳng khác biệt gì :)
Nói là ko có phân biệt chứ ở lâu sẽ gặp nhiều bức xúc lắm, trừ phi các cụ đi làm là để kiếm tiền, ko bon chen, xong việc về với vợ con, quan hệ giới hạn (cũng có người tốt thật), còn cứ va chạm nhiều thì biết ngay. Kể cả bọn đồng nghiệp, rồi công chức vv... trước mặt thì vui vẻ lắm nhưng thực sự nó coi dân di cư ra gì đâu, nhất là Á và Phi :(
Có thể em chưa gặp trường hợp tích cực chứ các trường hợp em biết đều suy nghĩ kiểu như vậy, chỉ coi như chấp nhận thế thôi. Vì con cháu, vì kinh tế nhưng lá lại rụng về cội :)
cụ lói đúng . cái cụ nói gọi là LE VỒ

Em chưa sang Mỹ bao giờ nhưng sau 40 năm rồi mà vẫn 3 sọc với phức tạp hả cụ?
Cũng vẫn 3 sọc đầy đường, nhất là ở khu người Việt ở Cali, hôm trước em sang gần 30/4 nên càng nhiều, có điều cũng không phức tạp lắm, em có ngồi chém với mấy cụ CCB ở trước cửa Phước Lộc Thọ, lúc đầu nghe giọng Bắc thì các cụ cũng có vẻ dè chừng, sau 1 lúc thì cũng hỏi han, rôm rả phết :)

simo2001

Xe tăng
Em lạm bàn tí.

Cụ chủ mới sang thôi, chứ ở lâu rồi, thì sẽ gặp một số bức xúc khó giải quyết:

- Nếu cụ là người cầu tiến, muốn thành công, thì cụ sẽ khó có cửa ở Mỹ lắm. Cụ sang đó muộn, hầu như chẳng có cơ hội nào vào được tầng lớp trên của xã hội của Mỹ. Chắc cụ chủ cứ chấp nhập ở vào 20-30% kém của xã hội Mỹ. Gọi là ở Mỹ, nhưng hầu như ít tiếp cận được văn hóa Mỹ. Nói chung thoát khỏi kiếp làm nail, hoặc chạy bàn, lao động chân tay trong hãng xưởng; để có một việc trung bình kém nhưng có chuyên môn đại học... cũng tạm gọi là thành công.

Nếu cụ chủ không bon chen, luôn thấy hạnh phúc thì OK, còn nếu là người hay so sánh, thì sẽ thấy rất bất hạnh.

- Không có bạn bè. Cụ chủ nhiều tuổi rồi, rất khó kết bạn với người Mỹ. Cùng lắm lại kết bạn với mấy ông Việt Nam thôi. Mà các ông này thì cũng chẳng khác nhiều người Việt trong nước đâu. Lắm chuyện lắm.

- Gánh nặng nợ nần. Cái này thì nhiều người nói rồi. Không thể không nợ nần để có nhà cửa, ô tô được. Do vậy, sức ép lớn lắm. Ốm đau, thất nghiệp là dở hơi ngay, vớ vẩn bị đuổi ra khỏi nhà ngay, khi hàng tháng cứ phải trả trên 1000 tiền lãi.

Do đó, từ góc độ cá nhân của em, thì em thấy nếu ai tài giỏi thì nên ở Việt Nam mà kiếm xiền, sang Mỹ khó hòa nhập và kiếm ăn lắm. Còn nếu ai bình bình, dễ chấp nhận, thì nếu có điều kiện, nên sang Mỹ. Hoặc sang Mỹ ngay từ lúc nhỏ, dưới 10 tuổi.

Cá nhân em, là người ít bon chen, dễ chấp nhận, thì thấy ở Mỹ nói riêng, và phương Tây nói chung, rất ổn. Em chỉ cần một việc bình thường, thu nhập trung bình kém, lương 3000-5000 sau thuế, sống bình bình, là ổn rùi. Cái mà em thích ở Mỹ là phong cảnh thiên nhiên, môi trường trong lành, cộng với hạ tầng phát triển; điều mà ở Việt Nam có tiền cũng không mua được.

tientaninfotech

Xe tăng
CS định nghĩa ở mỗi người một khác. Nhưng mà ở xứ cờ hoa đó quyền con người rõ ràng hơn là xứ sao vàng Cụ ạ.

Crusaderland

Xe điện
Cụ chủ thớt cho em hỏi, nếu tiếng Anh tốt nhưng chỉ tốt nghiệp ĐH trong nước thì sang Mỹ có cơ hội kiếm việc ngay được không cụ? Tất nhiên không kể việc lao động cơ bắp không cần kiến thức.

allmay

Xe tăng
Bác bluebird khi mới sang thì có giao tiếp được ngay với người bản xứ không? Em thấy bảo sinh viên sang du học dù đã lận lưng các chứng chỉ toefl này nọ mà thời gian đầu nghe không hiểu gì cả, có thật như vậy không?
Cái này đúng cụ ạ. Em làm với nước ngoài từ khi ra trường, làm với tây các kiểu, họp online tanh tách nhưng sang làm việc thực tế nói chuyện trong công việc nhiều lúc ko nghe được, mình nói nó cũng ko hiểu hết :( nghe voice mail thì phải play cỡ chục lần.
Còn nói chuyện ngoài công việc về sinh hoạt, thể thao thì thôi rồi, tự ti lém :)
Mà ielts là 7-8 của em là 7-8 nhá :(

raklei

Xe điện
Nói là ko có phân biệt chứ ở lâu sẽ gặp nhiều bức xúc lắm, trừ phi các cụ đi làm là để kiếm tiền, ko bon chen, xong việc về với vợ con, quan hệ giới hạn (cũng có người tốt thật), còn cứ va chạm nhiều thì biết ngay. Kể cả bọn đồng nghiệp, rồi công chức vv... trước mặt thì vui vẻ lắm nhưng thực sự nó coi dân di cư ra gì đâu, nhất là Á và Phi :(
Phân biệt thì ở đâu chả phân biệt, ở VN cụ nhà quê ra tỉnh hay vào mấy cửa hiệu mà ăn mặc lếch thếch chúng nó còn khinh ra mặt chứ ko đc lịch sự như bọn Tây đâu.
Nói chung sự phân biệt ở mẽo nếu có e cho là muỗi so với mức độ phân biệt khủng khiếp ở xứ Lừa.
Mẽo là đất nước của dân di cư, chỉ có thằng đến trc hay đến sau chứ cơ hội là bình đẳng cho tất cả mọi người, đấy là lý do cả thế giới người ta chọn là đích.

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Ở bển sướng thật. Nhưng sợ nhất là được dùng súng tự do

HuyArt

Xe lăn
Cái được ở trên, EU có hết mà bác.
Vụ học phí: nếu bác muốn chế độ tốt hơn, bác vẫn phải trả xiền, thậm chí nhiều xiền.
Vụ y tế và Bảo hiểm y tế: Ở EU, Germany chẳng hạn, Bảo hiểm y tế là automatic; còn ở Mỹ, bác phải tự mua thì phải.
Đúng vậy ko ạ, bác confirm giùm.

Chúc bác và gia đình thành công.
Các mặt khác của xã hội Mỹ là OK, riêng bảo hiểm y tế thì nhiều nơi, nhiều lúc là cơn ác mộng kinh hoàng của những người mới sang đấy ạ(đây là trải nghiệm của bạn em, em mới đặt chân tới Mỹ Hào, Mỹ Tho, Mỹ Đức...chứ Mỹ kia thì chửa:D

nguyenhungmobi

Xe hơi
MỸ là nước có suy nghi luôn muốn đc bá chủ thế giới và ước ao của em là đc sang Mỹ một lần ?

ZARG

Xe container
Cái được lớn nhất ở xứ giãy chết đó là ta được coi là con người. Còn ở xứ thiên đường ta được coi là ... con lừa.
Sang đấy chạy bàn hay công nhân thì có vẹo gì đâu cụ :))

Ở nhà cụ ra quán nước gác chân lên ghế được chứ sang Mẽo xem?!

O Muong Te

Xe điện
Sống ở Mỹ thực sự là thiên đàng các cụ ah
Cũng có nhiều loại thiên đường ở Mỹ lắm cụ, không đồng nhất đâu. Nếu cứ coi môi trường trong sạch, hạ tầng cơ sở tốt, cảnh quan đẹp là chuẩn mực thiên đường thì đúng đấy. Cơ mà để kiếm sống, tồn tại trong môi trường chỉ có "mình với mình" do khác biệt văn hóa, bị kỳ thị thì chẳng dễ chịu đâu.