[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

maple_leaf

Xe điện
Thợ hàn hiếm có ông nào sống quá 70 tuổi.

Dr.vanchi

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cá nhân em thấy sống ở Mỹ rất đáng với những gì m làm đc nhưng ai mà ko chịu đc áp lực công việc hoặc ko có công việc ổn định sẽ rất dễ bị stress

ZARG

Xe container
Theo đạo luật chống rửa tiền và chống khủng bố, cụ mang 5,000 cash trở lên deposite vô bank là nó hỏi cụ nguồn gốc số tiền ở đâu và có gì chứng minh.
Châu Âu cũng zậy. Em đi rút 3K€ mà thằng nhân viên nó nhìn em như người ngoài hành tinh, còn fax ID về chi nhánh em mở thẻ để xác nhận. Ở Vn thì rút 1 vài trăm triệu vô tư :D

DE-VN

Xe tăng
Chắc ông bạn qua bển chưa kịp mua Bảo hiểm chớ gì?
Tụi Germany thì ác hơn: Bất cứ ai ở trên đất nó, trừ quá cảnh, đều có Bảo hiểm y tế hết.
Bác nên so sánh "chạy bàn hay công nhân" ở bển với "chạy bàn hay công nhân" ở ta chứ.
Xác nhận cụ Golf nói đúng . Người nước ngoài nhập cư vào Đức mà không có thẻ bảo hiểm là nó cũng đồng nghĩa người đó không được nhận thẻ cư trú .
Không quan tâm mua bảo hiểm của tư nhân hay nhà nước . Nhưng bắt buộc phải có bảo hiểm y tế . Cái này nó thuộc về vấn đề trật tự xã hội và được luật hóa.

Về mặt an sinh xã hội thì ở bển không phân biệt chạy bàn, rửa bát, y tá , thợ máy , công nhân.....Chạy bàn, rửa bát.... ( làm đủ thời gian ) cũng phải đóng thuế , được đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế ( cả chủ và người lao động cùng đóng ) và tiền công giờ lao động chủ cũng không được phép trả dưới mức tối thiểu. Thất nghiệp cũng có quyền nhận trợ cấp thất nghiệp ( trợ cấp thất nghiệp khác trợ cấp xã hội ).

Còn về mảng phân biệt đối xử, kỳ thị....thì có thể là có . Nhưng chúng nó chỉ được phép nghĩ trong đầu ( tự do tư tưởng ) . Chứ ra công sở là tất cả từ sếp đến nhân viên đều một câu ngài ( Sie ) , hai câu ngài với dân hết . Mà tiếng Đức thì ngài là ngài thực sự . Chứ dell phải chỉ có mỗi từ mày, tao ( you ) như tiếng anh . Nó cũng có từ mày, tao thân mật ( du ) , nhưng mà không được phép dùng khi giao tiếp với dân hay khách hàng .
Mà đã ra công sở hay đến phòng mạch đều phải xếp hàng hay lấy số chờ đến lượt như nhau , chứ dell có chuyện một thằng ất ơ mắt đeo kính dâm, cổ đeo đầy xích hay tay cắp ca táp , sồng sộc chen ngang gõ cửa rồi chui tọt vào dấm dúi với nhân viên công quyền hay bác sỹ để giành quyền ưu tiên .

Em chỉ cần nó đối xử với dân như này là quá tốt rồi . Còn trong đầu nó coi mình là mọi, là chó....hay là con giun , con dế gì thì cũng kệ cm nhà nó. Quan trọng là ngang hàng với dân nó trong hành động đối xử .

allmay

Xe tăng
Phân biệt thì ở đâu chả phân biệt, ở VN cụ nhà quê ra tỉnh hay vào mấy cửa hiệu mà ăn mặc lếch thếch chúng nó còn khinh ra mặt chứ ko đc lịch sự như bọn Tây đâu.
Nói chung sự phân biệt ở mẽo nếu có e cho là muỗi so với mức độ phân biệt khủng khiếp ở xứ Lừa.
Mẽo là đất nước của dân di cư, chỉ có thằng đến trc hay đến sau chứ cơ hội là bình đẳng cho tất cả mọi người, đấy là lý do cả thế giới người ta chọn là đích.
Em thấy phân biệt nó khác cụ ạ.
Ở mình thì phân biệt do dân trí, trọng hình thức, trọng thằng có tiền. Còn ở nó thì nặng về racism chứ vấn đề hình thức và giầu nghèo không phải quá nặng nề (nhưng ko phải là ko hoàn toàn).

DVG

Xe điện
Chúc mừng cụ thớt. Mơ ước từ thửa bé của em đới.......Dưng mà giờ thì hết dzồi :)
Em đang chuẩn bị cho F1 đi thôi, chứ em giừ rồi...có đi chơi cho vui thì đi, sang sống bên đó thì cũng sướng thằng người...nhưng gạ được bạn đến nhậu cũng...nhọc lắm.
Cụ chủ chia xẻ thêm thông tin để anh em biết thêm nhé.
Chuẩn cmnr, ngày em bển, làm đồ ăn gọi bẹn đến nhậu mà mỏi cả mồm nó còn ko đến. Có đến thì cắm đầu vào ăn xong là hối về mai còn đi cày. Cuộc sống cứ lầm lũi, Tết của mình cũng bị cho là ăn theo Tàu chứ ko có tết VN. Đại loại có tiền đi du lịch vưỡn oai hơn chứ ở cái nơi ko phải xuất sứ của mình thì như con sâu cái kiến cho dù về mọi phương diện mình củng ngang ngửa, thậm chí nhiều cái hơn ;)

allmay

Xe tăng
Xác nhận cụ Golf nói đúng . Người nước ngoài nhập cư vào Đức mà không có thẻ bảo hiểm là nó cũng đồng nghĩa người đó không được nhận thẻ cư trú .
Không quan tâm mua bảo hiểm của tư nhân hay nhà nước . Nhưng bắt buộc phải có bảo hiểm y tế . Cái này nó thuộc về vấn đề trật tự xã hội và được luật hóa.

Về mặt an sinh xã hội thì ở bển không phân biệt chạy bàn, rửa bát, y tá , thợ máy , công nhân.....Chạy bàn, rửa bát.... ( làm đủ thời gian ) cũng phải đóng thuế , được đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế ( cả chủ và người lao động cùng đóng ) và tiền công giờ lao động chủ cũng không được phép trả dưới mức tối thiểu. Thất nghiệp cũng có quyền nhận trợ cấp thất nghiệp ( trợ cấp thất nghiệp khác trợ cấp xã hội ).

Còn về mảng phân biệt đối xử, kỳ thị....thì có thể là có . Nhưng chúng nó chỉ được phép nghĩ trong đầu ( tự do tư tưởng ) . Chứ ra công sở là tất cả từ sếp đến nhân viên đều một câu ngài ( Sie ) , hai câu ngài với dân hết . Mà tiếng Đức thì ngài là ngài thực sự . Chứ dell phải chỉ có mỗi từ mày, tao ( you ) như tiếng anh . Nó cũng có từ mày, tao thân mật ( du ) , nhưng mà không được phép dùng khi giao tiếp với dân hay khách hàng .
Mà đã ra công sở hay đến phòng mạch đều phải xếp hàng hay lấy số chờ đến lượt như nhau , chứ dell có chuyện một thằng ất ơ mắt đeo kính dâm, cổ đeo đầy xích hay tay cắp ca táp , sồng sộc chen ngang gõ cửa rồi chui tọt vào dấm dúi với nhân viên công quyền hay bác sỹ để giành quyền ưu tiên .

Em chỉ cần nó đối xử với dân như này là quá tốt rồi . Còn trong đầu nó coi mình là mọi, là chó....hay là con giun , con dế gì thì cũng kệ cm nhà nó. Quan trọng là ngang hàng với dân nó trong hành động đối xử .
Anh Mỹ Úc thì công chức, nhất là cảnh sát đều gọi công dân là Sir hay Madam hết ợ.
Đúng là nó ko có và ko được phân biệt đối xử trong cư xử. Nhưng khi có những tình huống đòi hỏi cảm tính thì sẽ thấy ngay mà cụ, nó giống như chuyện trong các con cụ, cụ hợp và thích thằng đứa nào hơn ý mà. Ví dụ khi xin việc hoặc xem xét đề bạt hoặc xét hồ sơ gì đó, không phải lúc nào tiêu chí nó cũng chằn chặn đâu cụ. Chính phủ nó cũng cố gắng hạn chế những tình huống như vậy, thậm chí ở Úc và Pháp một số chủng thổ dân còn phải được cộng điểm công khai để hạn chế việc bị phân biệt đối xử.
Không biết chỗ cụ ở thế nào chứ chỗ em biết thì hiện giờ mấy chú đạo Hồi là khốn nạn nhất, dù chính phủ và đài báo đều hô hào là đạo Hồi ko xấu, rất tốt là khác nhưng làm gì cũng bị xét hỏi, căn vặn nhiều hơn bình thường nhưng ai bảo nó làm khó dễ :) tự mình thấy nhục hoặc đau thôi.

DE-VN

Xe tăng
Anh Mỹ Úc thì công chức, nhất là cảnh sát đều gọi công dân là Sir hay Madam hết ợ.
Đúng là nó ko có và ko được phân biệt đối xử trong cư xử. Nhưng khi có những tình huống đòi hỏi cảm tính thì sẽ thấy ngay mà cụ, nó giống như chuyện trong các con cụ, cụ hợp và thích thằng đứa nào hơn ý mà. Ví dụ khi xin việc hoặc xem xét đề bạt hoặc xét hồ sơ gì đó, không phải lúc nào tiêu chí nó cũng chằn chặn đâu cụ. Chính phủ nó cũng cố gắng hạn chế những tình huống như vậy, thậm chí ở Úc và Pháp một số chủng thổ dân còn phải được cộng điểm công khai để hạn chế việc bị phân biệt đối xử.
Không biết chỗ cụ ở thế nào chứ chỗ em biết thì hiện giờ mấy chú đạo Hồi là khốn nạn nhất, dù chính phủ và đài báo đều hô hào là đạo Hồi ko xấu, rất tốt là khác nhưng làm gì cũng bị xét hỏi, căn vặn nhiều hơn bình thường nhưng ai bảo nó làm khó dễ :) tự mình thấy nhục hoặc đau thôi.
Em nói rồi , em chỉ cần ra công sở xin con dấu hay đi bác sỹ....không bị thằng giàu hơn , quyền hơn ( ngoại trừ cảnh sát , hay người vì việc công ) chen ngang thì em ấm cái lòng lắm rồi . Vì thỉnh thoảng em cũng lẩm bẩm trong mồm hay bức xúc trong đầu chưởi nó là chó là nhợn cơ mà .

Còn về chuyện Hồi hiếc , tôn giáo dẹp qua một bên vì em đếch phải đạo Hồi , không nhịn ăn cả tháng để rồi dẫn đến đói mà dặt dẹo trong khi làm (cái này dell good rồi), không phỉ báng thiên chúa của nó , lũ Hồi thì ngược lại nên ráng mà chịu đối xử . Còn em cơ bản là hòa nhập tốt nên toàn thấy chúng nó cười hềnh hệch good morning và good night vào đầu giờ và cuối giờ mà thôi . Chưa kể trong khi làm còn chém chuyện chịch choạc , đóng gạch....nổ như ngô .
Nhưng cơ bản là em thấy dư này sau khi qua tay hàng chục thằng chủ khoai Tây . Em thấy chúng nó chẳng quan tâm xem mày là dân bản địa hay thằng ngoại quốc để đối xử khác nhau . Mà chỉ thấy nó nể thằng làm được việc hơn thằng làm không được việc hay làm kém hơn thôi . Vì hầu như công ty toàn là vốn cổ phần hay tư nhân . Chủ trực tiếp quản lý hay thuê giám đốc . Nhưng tựu trung là nó bỏ tiền túi ra thuê người nên cứ làm được việc, mang lợi về cho nó là good , very good....còn lại là bất biết mày dân ngoại hay ta.

DidiLe

Xe container
Làm quen, thích nghi sau đó yêu thương và trở thành vợ chồng, lúc đầu khi nào cũng khó, sau đó sẽ tốt hơn.

Chúc cụ và gia đình sẽ là thành viên tích cực của hợp chủng quốc Hoa kỳ. Mong rằng f1 của cụ có ước mơ và trở thành obama của châu á khoảng 2055 cụ nhé.

taylaihanoi

Xe tăng
Chuẩn cmnr, ngày em bển, làm đồ ăn gọi bẹn đến nhậu mà mỏi cả mồm nó còn ko đến. Có đến thì cắm đầu vào ăn xong là hối về mai còn đi cày. Cuộc sống cứ lầm lũi, Tết của mình cũng bị cho là ăn theo Tàu chứ ko có tết VN. Đại loại có tiền đi du lịch vưỡn oai hơn chứ ở cái nơi ko phải xuất sứ của mình thì như con sâu cái kiến cho dù về mọi phương diện mình củng ngang ngửa, thậm chí nhiều cái hơn ;)
Cụ thấy em chuẩn không :)
Thế mà chả thấy mời em chén rượu gì cả :)

kienjapan

Xe buýt
Nếu mà phải sống ở nước ngoài thì nơi có những điều kiện phù hợp một cách tương đối nhất với người Việt em nghĩ là Nhật. Cũng là nước phát triển, cùng là người châu Á nên có nhiều điểm tương đồng với nhau, người dân Nhật về cơ bản cũng tốt bụng, thân thiện. Làm việc thì ở đâu cũng phải trâu rồi.:D

thang-fx

Xe hơi
Các cụ ở VN bị nhồi sọ và định hướng chứ e thấy ở đây 3 sọc thì sao. Họ sinh ra trong thể chế đó, được mang ơn lá cờ đó và cũng vì lá cờ đó thì họ nên họ tôn kính nó. Em thì cũng rất tôn trọng chuyện này của họ, nói chung đó là chuyện riêng của mỗi người và là sự tự do tư tưởng cũng như chính trị, mình không theo nhưng cũng nên tôn trọng họ. Quốc ca của VNCH em cũng thấy có tinh thần dân tộc ở đó, nào là: "dòng máu Lạc Hồng" ... chứ không có gì đi ngược với đất nước cả. Cộng đồng 3 sọc, nói thực là e thấy họ tốt và đối xử với nhau rất tử tế, miễn là người Việt. Còn hơn mấy cụ ở Vn, các cụ có chung cờ đỏ như em nhưng vẫn bán thực phẩm ướp hóa chất cho nhau, ra đường đâm xe thì nhảy bổ vào đánh chém nhau, dẫm đạp lên nhau để sống, quan lại, đầy tớ thì áp bức, đánh đập, cướp đất của dân ... thì e nghĩ còn khốn nạn trăm ngàn lần cơ.

shikari

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ và các cụ trong diễn đàn đã chia sẻ, em chỉ hóng thôi và ước một lần được du lịch vài tuần cho mở mắt. Cho em hỏi ngu tí là sang đó các cụ ở lâu dài vậy ăn uống theo ẩm thực bọn Mẽo luôn hay vẫn nấu nướng theo ẩm thực Việt nhà mình nhỉ?

luckyhiro

Xe điện
Chào các cụ/ mợ.
Khi viết những dòng này thì e chính thức ở Mỹ dc 5 tháng. Em muốn chia sẽ với các cụ mợ về cuộc sống xứ giãy chết mà thỉnh thoảng trên otofun e hay gặp những topic về rời xứ thiên đường nhà mình.
Khi còn bên vn thì cuộc sống e tương đối ổn. Cv ổn định lương cũng tương đối lo đủ cuộc sống VỢ và 2 con. Làm ngày 8-9 tiếng chiều tối về đón con xong đi thể dục tối về ăn cơm nhà xong chở vợ con đi chơi ( nhậu nnẹt thì tuần 1,2 lần chủ yếu tụ tập xem đá bóng).
Nhưng khi qua Mỹ thì nó khác. Em may mắn là khi qua Mỹ đi thăm thú 1 tháng xong là có việc đi làm luôn. Về cuộc sống theo cảm nhận cá nhân e thì:
Mặt được:
Đại đa số tôn trọng luật pháp.
Môi trường không khí sạch sẽ, cây cối rừng, công viên thì quá trời.
Đường xá gọn gàng dễ đi, bản chỉ dẫn rõ ràng.
Con người tự do bài tỏ chính kiến của mình.
Vệ sinh thực phẩm bảo đảm
Các F1 dc đi học miễn phí và các chế độ cho F1 rất tốt.
Y yế sức khoẻ cho dân tốt.
Mặt chưa dc :
Tình cảm gia đình, bạn bè ko gắn bó.
Nhiều lúc e thấy buồn đến phát sợ.
Kiếm tiền, kiếm tiền và kiếm tiền để mua nhà, trả thuế.
Áp lực mưu sinh rất lớn.
Em ol bằng dt viết đến đây mỏi tay em post trước. Các cụ cần hỏi gì thì e post tiếp.
Xe e mua dc 2 tháng
http://www.otofun.net/threads/em-khoe-camry-xle-2015.903189/
Giống Nhật ợ ^^

kodani

Xe tăng
Thú thực e ở cali 20 năm mọi cái thì k chê vào đâu dc.nhưng giấc mơ hồi hương lúc nào cũng quanh quẩn trong e.e đã làm theo lý trí mách bảo.chở về quê hương thực sự vẫn là quết định đúng đắn (cụ nào chưa qua thì thèm qua rồi mới thấy quê nhà vẫn hơn)

bluebird123

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ và các cụ trong diễn đàn đã chia sẻ, em chỉ hóng thôi và ước một lần được du lịch vài tuần cho mở mắt. Cho em hỏi ngu tí là sang đó các cụ ở lâu dài vậy ăn uống theo ẩm thực bọn Mẽo luôn hay vẫn nấu nướng theo ẩm thực Việt nhà mình nhỉ?
Lúc ăn bọn Mẽo ( fastfood) còn lại nấu nướng. Chợ bán cái gì cũng có từ rau muống đến lòng lợn, cá....

Euro2CityStar

Xe lăn
Thú thực e ở cali 20 năm mọi cái thì k chê vào đâu dc.nhưng giấc mơ hồi hương lúc nào cũng quanh quẩn trong e.e đã làm theo lý trí mách bảo.chở về quê hương thực sự vẫn là quết định đúng đắn (cụ nào chưa qua thì thèm qua rồi mới thấy quê nhà vẫn hơn)

Chuẩn cụ ạ .
Nơi đó chỉ là để kiếm tiền.

Chứ sao sướng được bằng quê hương .

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Lúc ăn bọn Mẽo ( fastfood) còn lại nấu nướng. Chợ bán cái gì cũng có từ rau muống đến lòng lợn, cá....
Bao tiền một mớ rau muống hả cụ, cụ cho em hỏi thêm giá cả các loại thực phẩm khác như: thịt bò, gà , lợn, táo envy, cocacola, sữa...bên nó có thịt chó không cụ?

pravdavn

Xe máy
Cụ giống em, em hơn 10 năm bên Nga ngố, điều kiện sống hơn dân bản địa nhiều. Phúc lợi xa hội gần như bản địa, vậy mà em vẫn chọn về Vn. Quê hương vẫn có gì thiêng liêng lắm.