Đôi Bờ Nước Mỹ. (Chuyến đi Xuyên Mĩ của nhà Mộc).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Bảnh bao quá héng. Mợ chủ là người ăn bận lịch thiệp nhất đoàn nhé, đúng là người đi đây đó nhiều.

He....he... Em cảm ơn Cụ Thắng. Cụ khen em nhiều khiến em vui, giá kể mà gặp Cụ trên đất Mỹ thì nhà em thấy vui hơn ạ.:)

Mợ ơi, Mợ phá giá tụi em rồi ạ! Chỉ cho tiền xu thôi, thường là 1, 2 đồng quaters là thông lệ, du khách hay vì mình ưng ý nghệ thậut của họ thật tình thì 1 dollar bặc giấy là tối đa!

Phần đèn xanh, gặp ngươi vẫy qua: hãy cẩn thận, đó là vì xe phải dừng cho dù đèn xanh vì truoc mặt họ bị ùn tắt, qua dừng giữa ngã tư khi xe truoc chưa qua khỏi ngã tư để rồi khi đèn đỏ mình bị kẹt giữa ngã tư cản đường luồn đèn xanh, sẽ bị phạt (có chổ ghi rõ "Do not block intersection" là "không dừng giũa ngã tư") Người bộ hành qua đường khi đèn đỏ là phạm luật sẽ bị phạt nếu cảnh sát thấy.

Về tiền: chính phủ Mỹ chỉ được phát hành (và đúc) tiền xu mà thôi, tiền giấy từ 1 đồng là do quỹ federal reserve in, là 1 tập hợp ngân hàng tư nhưng chịu sự đeiu26 hợp nhà nước. Một vài thông tin đ1ong góp với Mợ Hoa.
Dạ, cái vụ biếu tiền ấy. Trong túi em lúc ấy có đồng đó là đồng nhỏ nhất. Với lại mệnh giá ấy cũng chỉ bằng bát phở ở quê nhà thôi Cụ ơi. Mấy khi em qua đó đâu.;))

Phần đèn qua các ngã tư: Qua bên đó tụi em chấp hành nghiêm chỉnh lắm. Nhưng có nhiều lúc ở các TP khác nhau, khi em đứng chờ cùng với mọi người thì các xe đi tới, họ dừng hẳn lại rồi vẫy tay ra hiệu cho nhà em qua. Mà chẳng riêng mình em qua lúc đó đâu, nhiều người cũng qua như em thôi à. Cái này cực kỳ khác với ở nhà mình Cụ ạ. Ở nhà mình cái kiểu nhường cho người đi bộ qua đường ấy là của hiếm.[-X Thế em mới nói chứ...

Và cuối cùng là Cảm ơn Cụ đã bổ sung giúp em nhiều thông tin. Chúc Cụ vui, khoẻ ạ.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cũng có rất nhiều người Mỹ đen giàu và nổi tiếng. Đa số họ đi về ngành luật (để bảo vệ quyền lợi cộng đống), thể thao, hoặc âm nhạc.

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=cB5e0zHRzHc[/youtube]

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=T6fVDAjs9f0[/youtube]

.
Vâng, Cụ. Em biết chứ ạ. Đây chỉ là những cảm nhận qua những gì mắt thấy tai nghe trong mấy ngày ngắn ngủi của nhà em thôi. Chứ em cũng biết nhiều ca sỹ da màu nổi tiếng mà. Tỉ dụ như thần tượng âm nhạc của em là Whitney houton chẳng hạn.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Tiếp thôi nào các Cụ:

Đói rồi, đi bộ mãi cũng mỏi rồi. Ra khỏi chỗ này, cả Đoàn nhà em đi ăn trưa:

Nhìn pic ảnh này Em không biết bình luận như thế nào nữa, chỉ biết thốt lên 1 lời đó là sự ngăn nắp và trật tự thôi các Cụ ạ.

Trưa nay nhà em vừa thăm quan vừa ăn trưa ở trên con phố gọi là Cổ mang kiến trúc của Châu Âu giữa lòng Thủ Đô WS. DC. Con phố rất đẹp, nhìn cứ như đang ở Châu Âu ấy.

Nhìn cảnh này chả biết các Cụ thế nào chứ em mê lắm...

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chính vì mê nên cả Đoàn vào nhà hàng rồi mà mình em vẫn đứng ngoài tranh thủ chụp lấy chụp để.

Vì đẹp nên nhà em xin phép được đánh dấu 1 Pic ở đây ạ:

Và đây là quán mà cả Đoàn nhà em ăn trưa nay, chủ quán cũng là người Việt mình thôi các Cụ ạ. Nói chung là trong suốt hành trình nhà em qua đây, hầu như là toàn ăn quán của người Việt mình. Gặp Đoàn nhà em họ đón tiếp niềm nở, nhiệt tình và thân thiện lắm. Toàn hỏi nhà em có muốn ăn thêm gì không để họ phục vụ.

View trong Quán:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Ăn xong bữa trưa, nghỉ ngơi 1 lúc thì cả Đoàn lại lên xe. Điểm đến tiếp theo là thăm nhà Bảo tàng không gian.

Đến nơi rồi đấy các Cụ, Toà nhà phía bên kia là Bảo tàng Tự nhiên (nhà em chỉ thăm Bảo tàng không gian thôi để còn thời gian đi shopping các Cụ ạ).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Giờ em mời các Cụ thăm quan các thể loại từ máy bay đến tàu Vũ Trụ nhé!

Đây là mảnh thiên thạch được mang về từ Vũ Trụ, theo quan niệm sờ tay vào đây thì may mắn và sức khoẻ, thế là mọi người ai nấy thi nhau sờ...:))

Ảnh thì nhiều, nên em cứ pot hình lên cho các Cụ ngắm đã, còn bình luận em xin phép để sau ạ:

Transporter 999

Xe buýt
Ăn xong bữa trưa, nghỉ ngơi 1 lúc thì cả Đoàn lại lên xe. Điểm đến tiếp theo là thăm nhà Bảo tàng không gian.

Đến nơi rồi đấy các Cụ, Toà nhà phía bên kia là Bảo tàng Tự nhiên (nhà em chỉ thăm Bảo tàng không gian thôi để còn thời gian đi shopping các Cụ ạ).

Đúng là số 1 Thế giới, đẹp quá. Rất khâm phục người Mỹ.

giangsuki

Xe ngựa
Và đây là Toà Bạch Ốc hay còn gọi là Nhà Trắng đây ạ. Rất tiếc là hôm nay TT đi vắng đột xuất nên không ra tiếp nhà em được.#:-sThôi, đành để dịp khác em qua thăm anh ấy ạ.;))

Tiếc nhỉ, thôi hôm nào mợ quay lại đây thì hẹn ổng trước đi nhé

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đúng là số 1 Thế giới, đẹp quá. Rất khâm phục người Mỹ.
Vâng, Cụ.:)

Tiếc nhỉ, thôi hôm nào mợ quay lại đây thì hẹn ổng trước đi nhé
Cụ Giang bình tĩnh chờ em đi, xem hồi sau sẽ rõ nhé! Ở đây không gặp thì đến Hollywood sẽ gặp Cụ nhá!:P Anh ấy nhắn lại với trợ lý thế rồi;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Xem tiếp nào các Cụ:

Đây là trang phục của nhà du hành vũ trụ:

Còn đây, các Cụ chắc cũng hình dung ra nó là cái gì rồi. Đây là mô hình dải Ngân Hà đấy các Cụ.

Xem trực tiếp đẹp hơn ảnh em chụp đấy ạ.

Vũ Trụ với các hành tinh vây xung quanh nó.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Trong này em thấy họ có đặt các ống kính thiên văn, du khách chỉ cần bỏ mấy đồng xu vào là có thể xem chi tiết những mô hình họ đặt phía trên kia. Em tiếc là mình không có đủ thời gian để thưởng thức món đặc sản này.

Còn đây là Tên lửa Tomahawk, trước h em nghe tên này quá quen đến đây thì mới được mục sở thị đấy các Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Còn đây là máy bay dùng cho các hoạt động sản xuất nông nghiệp.

Máy bay dân dụng:

Chỗ em đang đứng là tầng 2. View từ trên xuống để các Cụ thấy mức độ hoành tráng của khu trưng bày nó như thế nào:

Cứ cái gì đẹp, cái gì hoành là nhà em xin phép được oánh dấu ạ::P

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Còn đây là Máy bay tàng hình (Em đoán thế) vì lúc này cậu hướng dẫn chạy đi đâu mất tiêu ấy::P

Hình thù của em này nom kỳ dị nhỉ các Cụ nhỉ:

Em này thì nom như Phi thuyền.

Em thêm cái nữa cho các Cụ view cho rõ này:

Máy bay gì mà như bươm bướm ấy các Cụ :P

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thôi, xem máy bay thế đủ rồi, giờ nhà em di chuyển ra chỗ khác:

Đáng lẽ cả Đoàn em sang thăm quan nốt khu bảo tàng tự nhiên để xem viên kim cương khổng lồ, nhưng ai nấy bảo, xem để mà chết vì thèm à. Nên lấy biểu quyết là không xem nữa. Qua ngó nghiêng cái Lầu 5 góc xem nó ra răng rồi đi shopping, như thế hiệu quả hơn...
:))

Còn đây, là điều không thể thiếu đối với OF mỗi khi ra đường. Với riêng em, mỗi khi thấy cái xe nào đẹp là mắt em lại liếc ngang liếc dọc mãi không thôi.
Jeep đấy các Cụ nhá!

Các Cụ đừng thắc mắc là vì sao em chụp nhiều ảnh thể loại này, chỉ 1 lý do đơn giản là em yêu cái sự qui củ, ngăn nắp và sạch sẽ của họ thôi ạ. Yêu lắm í...:x

Sang đây cấm thấy ông nào dám đi ngược chiều qua cái vạch vàng kia đấy! Ở nhà mình thì khỏi bàn nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Qua chỗ này 1 teo là đến Lầu 5 góc thôi các Cụ.

Nhìn Pic ảnh này các Cụ có cảm nhận gì ạ? Em thì chỉ nghĩ đơn giản: Họ văn minh và quan tâm tới an toàn và tính mạng con người hơn bất cứ đâu. Không tin các Cụ cứ thử vào bất kỳ cái WC nào ở bên này mà xem. Bao giờ cũng cũng có 1 phòng riêng dành cho người khuyết tật. Bình đẳng là thế đấy ạ, mà các Cụ nhìn xem phương tiện xe đạp trên đường thì có mấy đâu...

Màu sắc cũng rất rõ ràng các Cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Hay quá, tiếp đi mợ Mộc :D
Em đang cố đây Cụ, cuối tuần rồi... Mạng bên em lởm quá! Cứ pot xong mạng lại lỗi thế là lại phải pot lại. Chẳng khác gì đánh vật Cụ ạ. Cụ thông cảm cho nhà em, em cố gắng lắm rồi đấy!#:-s

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đấy, bao công sức toi hết chỉ vì cái ông mạng. Thôi, em lại pot lại hầu các Cụ vậy...

Đây, lầu 5 góc đã hiện ra sau ô cửa kính kia rồi:

Giá kể mà được ngồi trên chiếc trực thăng mà chụp xuống, lấy toàn cảnh Lầu 5 góc thì các Cụ sẽ thấy nó như 1 cái hình Ngũ giác, nom hoành tráng lắm các Cụ ạ:

Sau sự kiện 11/9, người không phận sự chả ai dám bén mảng đến đây đâu. Có muốn thì cũng đứng đằng xa thôi, lại gần lơ mơ là Bòm luôn đấy! Kể cả người đó là dân OF nhá các Cụ nhá!

Em xin phép được mượn tạm mấy Pic của anh Gúc để minh họa với các Cụ vậy:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Giờ, thời gian còn lại cả Đoàn nhà em đi shopping ở chỗ này thôi. Chỗ này mua mĩ phẩm và nước hoa, giầy dép cũng rẻ các Cụ ạ.

Vào đây là phải cất hết máy chụp hình, vì sao các Cụ biết không? Để tập trung vào chuyên môn thôi các Cụ ạ. Cho nên nhà em không có thêm 1 pic ảnh nào ở chỗ này đâu ạ.:) Sở dĩ em có 1 Pic này là vì khu mua sắm rất rộng. Em phải đánh dấu cái điểm lúc em vào để còn biết đường mà ra kẻo thành Bò Lạc đấy các Cụ.#:-s

Chỉnh sửa cuối: