Doanh số Ford tại VN chỉ bằng số lẻ so với Toy

Trạng thái
Thớt đang đóng

F.I.A.T

Xe điện
Toyota number one ở VN nhưng em ko mua

pious

Xe hơi
Em xin lấy 1 ví dụ so sánh giữa Toyota và Ford bằng cách so sánh 2 chú được coi là cạnh tranh nhau ở cùng 1 phân khúc là Toyota Fortuner và Ford Everest đời 2010.

Về hình thức: Xin phép ko bàn vì mỗi người quan niệm về cái đẹp 1 kiểu. (ý kiến cá nhân thích vẻ khỏe khoắn hiện đại, thiết kế theo kiểu nguyên khối của Everest 2010)

Nhiên liệu: Fortuner ăn uống tốn hơn Everest.

Động cơ: Fortuner có mô men xoắn cực đại kém hơn Everest thì có được coi là yếu hơn Everest không ạ?

Cảm giác lái: Fortuner không tốt bằng Everest.

Về độ an toàn: Fortuner kém Everest ở túi khí ( F. là 2 so với E. AT là 4), không có phân bổ lực phanh điện tử. Hệ thống khung vỏ của F được đánh giá là kém hơn E (riêng cái này có vẻ hơi chủ quan vì... cũng chưa có cuộc thử nghiệm chính thức nào cả).

Hỏng vặt và bảo hành: Em chưa có kinh nghiệm nhiều nên nhờ các cụ đánh giá.

Giá thành: Fortuner hơn Everest tầm 100 triệu. Chưa kể nhiều trường hợp khách hàng muốn lấy xe sớm phải mất thêm 1 số khoản tiền A B C X Y Z cỡ vài chục triệu thì mới được lấy xe. Trong khi đó mua Everest thì có thể mặc cả được giá tốt hơn giá niêm yết tầm 2500$.

Giữ giá: Đúng là ko thể phủ nhận xe Toyota rất giữ giá. Nhưng trước đây em muốn tìm mua 1 chiếc Everest AT hàng lướt giá rẻ (nghe nói Ford mất giá cực nhanh) mà sao khó quá các cụ ạ. Thế là đành ngậm ngùi mua xe mới vậy.

Kết luận là: Hầu như ai cũng hướng đến Fortuner thay vì Everest (kể cả bản AT) vì Fortuner... tốt hơn Everest. Vì Fortuner là hàng Toyota. Toyota rất bền, rất giữ giá. Toyota mới là nhất (theo như ý của ông chú em, hành nghề buôn bán và sửa chữa ô tô lâu năm).

Em ko phải fan cuồng của Ford vì bọn này làm ăn cũng lởm khởm lắm, nhưng em chỉ thấy buồn cười với quan niệm của rất nhiều người khi đã quá mù quáng khi đã gửi trọn tình yêu và niềm tin cho Toyota.

Em xong rồi đấy các cụ đâm chém em đi.

No Licence

Xe máy
Em chẳng phải là fan của hãng nào cả. Em chỉ đánh giá hiệu quả đồng tiền em bỏ ra so với những gì em thu được dựa trên các tiêu chí:
- Giá mua xe
- Độ hao xăng
- Chi phí phụ tùng sửa chữa
- Chế độ bảo dưỡng sau bán hàng
- Mức độ mất giá nếu muốn đổi xe.
Dựa trên những yếu tố này:
- Nếu Fiesta có giá ngang ngửa với Vios, em sẽ mua Vios vì kết hợp tất cả các yếu tố trên thì Vios có vẻ nhỉnh hơn (Fiesta chưa có giá chính thức).
- Nếu chọn giữa Focus và Altis em sẽ chọn Focus vì đầu tư ban đầu thấp hơn Altis đến hơn 100 triệu, trong khi những tiêu chí khác có vẻ không hề kém Altis bao nhiêu
- Nếu chọn giữa Everest và Fortuner em sẽ chọn Everest vì những lý do giống như cặp Focus và Altis.
- Nếu chọn giữa Mondeo và Camry có lẽ em sẽ nghiêng về Camry.
Tiếc là em có ít tiền quá, nên chỉ biết ngắm nghía Vios với Fiesta và chờ giá Fiesta. Nhưng nếu giá Fiesta không hấp dẫn có lẽ em sẽ có 1 option nữa là Kia Forte của Trường Hải. Ít tiền nó khổ thân vậy 8-|

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Căn cứ ở các nội dung được đánh dấu, đề nghị các cụ đang đi escape bán rẻ xe cho anh em để thể hiện thái độ phản đối sự trì trệ trong việc đổi mới của Ford VN ạ :))
=))=))=)) Cụ cứ há miệng chờ sung nhá! Em chạy được hơn 1 năm và 3 vạn km rồi! Lúc nào tròn 10 năm và 30 vạn km em sẽ bán cho cụ về cân sắt vụn luôn cho nó rẻ, đỡ bị chê bai mua xe đắt!!!
Vợ 2 em cũng như vợ cả! Em trót cưới rồi xin các cụ đừng dèm pha làm em đau khổ!

Tuy nhiên, trong đợt đi Quảng Bình vừa qua thì anh em Team RS đã thấy được uy lực của 3 con Ếch (toàn những ông chân to cưỡi) khi ôm cua, oánh võng, phóng nhanh phanh gấp, lội cát và nước Biển rồi đấy!:))

Em hài lòng với cái giá phải trả cho vợ 2! Và cũng hài lòng với Ford khi họ còn giữ lại phanh đĩa cả 4 bánh, ABS + EBD cả 4 bánh, 2 túi khí trước, Hệ thống treo sau đa liên kết, trong cơn lốc cắt gọt điên cuồng để giảm giá thành sản phẩm!:x

Nếu không có trên 100k$ để mua xe và Ford vẫn còn bán Ếch như bây giờ khi em tiếp tục có nhu cầu thì lựa chọn tiếp theo của em vẫn sẽ là Ếch!:x

Nông_dân

Xe buýt
=))=))=)) Cụ cứ há miệng chờ sung nhá! Em chạy được hơn 1 năm và 3 vạn km rồi! Lúc nào tròn 10 năm và 30 vạn km em sẽ bán cho cụ về cân sắt vụn luôn cho nó rẻ, đỡ bị chê bai mua xe đắt!!!
Vợ 2 em cũng như vợ cả! Em trót cưới rồi xin các cụ đừng dèm pha làm em đau khổ!

Tuy nhiên, trong đợt đi Quảng Bình vừa qua thì anh em Team RS đã thấy được uy lực của 3 con Ếch (toàn những ông chân to cưỡi) khi ôm cua, oánh võng, phóng nhanh phanh gấp, lội cát và nước Biển rồi đấy!:))

Em hài lòng với cái giá phải trả cho vợ 2! Và cũng hài lòng với Ford khi họ còn giữ lại phanh đĩa cả 4 bánh, ABS + EBD cả 4 bánh, 2 túi khí trước, Hệ thống treo sau đa liên kết, trong cơn lốc cắt gọt điên cuồng để giảm giá thành sản phẩm!:x

Nếu không có trên 100k$ để mua xe và Ford vẫn còn bán Ếch như bây giờ khi em tiếp tục có nhu cầu thì lựa chọn tiếp theo của em vẫn sẽ là Ếch!:x
Cụ mê ếch quá nhỉ.

mazspeed_han

Xe tải
Thế thì khổ chứ có sướng gì. Vợ cả đã íu đổi được rồi thì phải cố mà đổi vợ 2 cho nó sướng thân, cứ bo bo 1 em chán lắm :D.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Thế thì khổ chứ có sướng gì. Vợ cả đã íu đổi được rồi thì phải cố mà đổi vợ 2 cho nó sướng thân, cứ bo bo 1 em chán lắm :D.
=)) Cụ Maz chỉ có mỗi mục đích chọc cho người khác chửi chứ chạ còn lý do giề!!!=))
Em thề em hứa em đảm bảo là cụ ý đang đi cái xe chạ liên quan gì đến các xe được đem ra so sánh ở cái thớt này!!!
Em cũng thề là cái xe cụ ấy đang đi nếu mang đi bán so với giá đập hộp thì về mức độ lỗ Ếch nhà em gọi bằng Sư Tổ luôn!!!=))
Và nói về mức độ "lành" thì cũng trên tài Ếch nhà em muôn Trượng! Đụng phải thay thế cái gì cũng mời cụ order tính bằng tháng nhá!!!=))

Thế đã nhể!!!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ mê ếch quá nhỉ.
Em thực sự hài lòng với Ếch cụ ợ!

Em mua xe để đi lâu dài và với mục đích sử dụng của em thì chả có con xe nào tầm dưới 40k hợp với em hơn Ếch được!
Đủ khỏe, đủ chắc, đủ sướng để phóng trên xa lộ Vịt Ngan! Khi cần không ngại lắm mấy đụn cát lún hay đường đá lổn nhổn, ổ Gà ổ Trâu! Ôm cua tốt, cảm giác lái đủ dùng! Khoang xe rộng rãi chở được đủ đồ chơi cho cu con đi picnic hoặc một ít hàng hóa khi em đi công trường!
Phom xe đơn giản hợp ý em, không thích uốn lượn hoa mỹ quá!

Ếch 2.3 thực sự "LÀNH"! Em chỉ cần tuân thủ đúng quy trình bảo dưỡng là em nó vui vẻ! 15 tháng và 3 vạn km từ khi mua mới em nó chả kêu ca phàn nàn gì nhiều! Thay mỗi cái ắc quy (ắc quy Pinaco lởm quá) và bộ lốp Brigdestone để hết tiếng ồn (Lốp Badyear theo xe quá ồn) là happy!

Xe SUV trên 100k$ thì em chưa có điều kiện mua, còn tầm gần gần tiền Ếch thì với em nó là số 1! Em đã thử cảm giác lái của Santa Fe, CRV, RAV4 (bỏ qua nội ngoại thất) rồi quyết định lấy Ếch! Cũng đã được chạy thử X5, Cayenne mê lắm nhưng chưa có xiền!:(

pious

Xe hơi
Ếch 2.3 của cụ NgocPHan chạy trong thành phố ăn uống thế nào ạ

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ếch 2.3 của cụ NgocPHan chạy trong thành phố ăn uống thế nào ạ
Em không tổng kết quảng đường em lái xe bằng Phanh và bằng Ga khi đi trong phố nên đã lâu chán không thèm đo xăng nữa!

Xa lộ 8,2 lít/100km!

PHC

Xe buýt

Cụ XLS không muốn tỏ thái độ phản đối Phò VN à? Cụ đừng có ra vẻ chung thủy với vợ 2, thực ra là cụ nhu nhược. Cụ nhu nhược quá đi :P
Sao ếch đi 30 vạn đã bán để cân sắt vụn rồi hử cụ XLS? Hôm qua cụ giận hờn gì với em nó mà lại dìm hàng em nó kinh thế? Cty nhà cháu có 1 em ếch chạy hơn thế rồi mà đã phải bán sắt vụn đâu?

Chỉnh sửa cuối:

PHC

Xe buýt
=)) Cụ Maz chỉ có mỗi mục đích chọc cho người khác chửi chứ chạ còn lý do giề!!!=))
Em thề em hứa em đảm bảo là cụ ý đang đi cái xe chạ liên quan gì đến các xe được đem ra so sánh ở cái thớt này!!!
Em cũng thề là cái xe cụ ấy đang đi nếu mang đi bán so với giá đập hộp thì về mức độ lỗ Ếch nhà em gọi bằng Sư Tổ luôn!!!=))
Và nói về mức độ "lành" thì cũng trên tài Ếch nhà em muôn Trượng! Đụng phải thay thế cái gì cũng mời cụ order tính bằng tháng nhá!!!=))

Thế đã nhể!!!
Hố hố hố, sự thật nại nạ thế ư cụ?

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ XLS không muốn tỏ thái độ phản đối Phò VN à? Cụ đừng có ra vẻ chung thủy với vợ 2, thực ra là cụ nhu nhược. Cụ nhu nhược quá đi :P
Sao ếch đi 30 vạn đã bán để cân sắt vụn rồi hử cụ XLS? Hôm qua cụ giận hờn gì với em nó mà lại dìm hàng em nó kinh thế? Cty nhà cháu có 1 em ếch chạy hơn thế rồi mà đã phải bán sắt vụn đâu?
30 vạn là nhu nhược lắm rồi đấy!

Thực ra có phản đối Ford thì cũng chả được gì! Mà của đáng tội, Ford là cái thằng móc túi bà con mình ít nhất thì cụ còn phản đối gì nó nữa!
Cái chỗ đáng để phản đối thì nó to quá, ứ làm gì được nó!x-(

PHC

Xe buýt
Cụ cứ để ý kỹ tí là thấy ngay mà!=))

Mục tiêu của cụ maz là nghe chửi! Bất cứ đâu cũng thế!
Khừa khừa! Sở thích của cụ ấy thì nhà cháu cũng nhận thấy. Nhưng còn điểm lạ nữa là nhà cháu cảm thấy cụ ấy dường như đã từng đi tất cả các loại xe và sau khi đi chán rồi thì về nhà rã xe ra để nghiên cứu... chơi, trước khi thay xe mới mà giờ nghe cụ nói vậy. Cũng hơi ngạc nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

Nông_dân

Xe buýt
Em thực sự hài lòng với Ếch cụ ợ!

Em mua xe để đi lâu dài và với mục đích sử dụng của em thì chả có con xe nào tầm dưới 40k hợp với em hơn Ếch được!
Đủ khỏe, đủ chắc, đủ sướng để phóng trên xa lộ Vịt Ngan! Khi cần không ngại lắm mấy đụn cát lún hay đường đá lổn nhổn, ổ Gà ổ Trâu! Ôm cua tốt, cảm giác lái đủ dùng! Khoang xe rộng rãi chở được đủ đồ chơi cho cu con đi picnic hoặc một ít hàng hóa khi em đi công trường!
Phom xe đơn giản hợp ý em, không thích uốn lượn hoa mỹ quá!

Ếch 2.3 thực sự "LÀNH"! Em chỉ cần tuân thủ đúng quy trình bảo dưỡng là em nó vui vẻ! 15 tháng và 3 vạn km từ khi mua mới em nó chả kêu ca phàn nàn gì nhiều! Thay mỗi cái ắc quy (ắc quy Pinaco lởm quá) và bộ lốp Brigdestone để hết tiếng ồn (Lốp Badyear theo xe quá ồn) là happy!

Xe SUV trên 100k$ thì em chưa có điều kiện mua, còn tầm gần gần tiền Ếch thì với em nó là số 1! Em đã thử cảm giác lái của Santa Fe, CRV, RAV4 (bỏ qua nội ngoại thất) rồi quyết định lấy Ếch! Cũng đã được chạy thử X5, Cayenne mê lắm nhưng chưa có xiền!:(
Cụ cứ lấy cảm giác lái, nhưng người Việt ta chỉ lại ko quan tâm đâu vì mấy người cảm nhận được.Chỉ cần ở ngoài là xe nhật, ngồi trong thấy oai oai:-bd
Ếch cảm giác hơn CRV, RAV4 thật hả cụ? Nội thất em nó thì không nói vì giả hạt rẻ mà

mazspeed_han

Xe tải
Cụ cứ để ý kỹ tí là thấy ngay mà!=))

Mục tiêu của cụ maz là nghe chửi! Bất cứ đâu cũng thế!
Vấn đề là nhiều cụ húng quá, hơn tí là nhặng lên thành ra phải chửi nhau thôi. Chứ chửi ngu chết đi được, cái kiểu bảo xe cùng hạng là cùng tầm tiền ấy. :)) :)) :)) :)) :))

Khừa khừa! Sở thích của cụ ấy thì nhà cháu cũng nhận thấy. Nhưng còn điểm lạ nữa là nhà cháu cảm thấy cụ ấy dường như đã từng đi tất cả các loại xe và sau khi đi chán rồi thì về nhà rã xe ra để nghiên cứu... chơi, trước khi thay xe mới mà giờ nghe cụ nói vậy. Cũng hơi ngạc nhiên.
Xe em đã từng đi thì nhiều, nhưng đã từng sở hữu thì cũng chả nhiều lắm, gần chục chiếc, đặc biệt chưa có cái Ford nào! Mới lị em chả hề rã xe ra nghiên cứu bao giờ, thứ nhất là chả có chuyên môn, thứ hai là không có thời gian.

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Không phải là mục đích nghe chửi, mà là chửi nhau :)) :)) :)) :)) :)).

Xe em đã từng đi thì nhiều, nhưng đã từng sở hữu thì cũng chả nhiều lắm, gần chục chiếc, đặc biệt chưa có cái Ford nào! Mới lị em chả hề rã xe ra nghiên cứu bao giờ, thứ nhất là chả có chuyên môn, thứ hai là không có thời gian.
=))=))=)) Có thế chứ!!!

Nhiều xiền như cụ thì cứ Au Đì mà cưỡi là chuẩn rồi! Xớ rớ vào Fò làm gì cho nó mệt xác!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ cứ lấy cảm giác lái, nhưng người Việt ta chỉ lại ko quan tâm đâu vì mấy người cảm nhận được.Chỉ cần ở ngoài là xe nhật, ngồi trong thấy oai oai:-bd
Ếch cảm giác hơn CRV, RAV4 thật hả cụ? Nội thất em nó thì không nói vì giả hạt rẻ mà
Độ cảm nhận mặt đường từ vô lăng Ếch nó thật hơn cụ ạ!

Em quan tâm tới cảm giác lái vì em mê lái xe vi vu trên đường!

Oai thì em chả nghĩ đến vì xe Nhật thì oai với ai! Muốn oai phải Bò, Ngựa, hoặc cái xe gì gì mà có cái tượng người đàn bà dang tay như đang bay trước mũi xe mới là oai chứ!;))

mazspeed_han

Xe tải
Nói ra thì buồn cười chứ Audi là rất tình cờ. Thật ra em vẫn tiếc Camry lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng