[Funland] Đổ đèo cháy cả côn

Trailer

Xe buýt
Bẩm cụ Đốc, cụ chê em đại khái thì em chiu, trong nhiều thread trước ở quán cafe này em cũng nói nhiều về ô tô và kỹ năng lái ( cá nhân em thôi, vì thời trẻ em cũng tham gia mở gara và độ xe , đua đường trường, chạy đèo bấm giờ không ít, tham gia chạy track trong đường đua với team Subaru Thái Lan cũng vài lần ) cũng tự biết mình chưa bằng ai nên không dám chê vì sợ đụng chạm, em chỉ nói về cái vụ không biết thay lốp mà thôi và nhường đường để các cụ cao nhân trong này nói về các loại số tự động, bán tự động ...

Cụ bảo em chê rất là đại khái ? cũng được vì em không quan tâm đến nó, điều em nói chỉ là về những kỹ năng sinh tồn cơ bản , cái mà mọi thằng đàn ông cần biết khi lái xe. Với em một thằng đàn ông mà không có khả năng làm nhưng việc đơn giản như vậy khi sự an toàn của bản thân và gia đình phụ thuộc vào nó thì em đánh giá là tệ, chỉ vậy. Em nhắc lại ngữ cảnh trong câu chuyện này là một thằng đàn ông hồn nhiên nói rằng anh ta không biết thay lốp. Vậy theo tiêu chuẩn của em ở trên thì em không thèm care đến những thằng kiểu này. Em vẫn sẵng sàng cho quá giang vợ con hắn đi về cùng, chứ còn bảo em xuống thay lốp giúp hắn và giảng giải này kia nhằm tạo phứơc đức cho đời như một cụ nào đó đề xuất thì nó nực cười lắm. Các cụ ném đá/ vang thì em chịu.

Xin phép dừng ở đây
Cụ nói đúng, trước mỗi chuyến đi xa em đều phải xem lại clip cách thay lốp và luôn chuẩn bị tâm lý cho việc này, xe em cũng đầy đủ bộ vá dùi và tam giác phản quang…Nói chung là đàn ông đã chạy xe thì cũng nên tìm hiểu để lo cho sự an toàn của bản thân và gia đình khi xảy ra sự cố trên đường.

One-77

Xe cút kít
Đơn giản khi mô tả, nhưng thực tế bác phải thử và tập để thành thói quen.
Như em đã mô tả, đang chạy, thấy cần tăng tốc nhanh, bác nhấn sâu nhẹ chân ga xong nhả nhanh ra rồi lại nhấn nhẹ nhưng nhanh lại. Không cần nhấn sâu, nhưng cần nhanh. Xe AT nào cũng vậy, sau động tác này nó sẽ lùi số. Nếu chân ga bác giữ nguyên, không nhả lại thì nó giữ nguyên số đó, nhả và nhấn tiếp nó lùi số tiếp. Như đã viết, lùi 3 số liên tục như thế không hề khó. Giống như xe số sàn, lùi số giúp sức kéo của máy tăng lên rất nhiều do tỷ số truyền tăng lên!
Thanks cụ. Để em thử.

xukthal

Xe lăn
Đơn giản khi mô tả, nhưng thực tế bác phải thử và tập để thành thói quen.
Như em đã mô tả, đang chạy, thấy cần tăng tốc nhanh, bác nhấn sâu nhẹ chân ga xong nhả nhanh ra rồi lại nhấn nhẹ nhưng nhanh lại. Không cần nhấn sâu, nhưng cần nhanh. Xe AT nào cũng vậy, sau động tác này nó sẽ lùi số. Nếu chân ga bác giữ nguyên, không nhả lại thì nó giữ nguyên số đó, nhả và nhấn tiếp nó lùi số tiếp. Như đã viết, lùi 3 số liên tục như thế không hề khó. Giống như xe số sàn, lùi số giúp sức kéo của máy tăng lên rất nhiều do tỷ số truyền tăng lên!
Muốn về số nhanh cứ ấn lút chân ga cụ ạ, nhiều ng tưởng ấn lút chân ga xe nó sẽ chồm lên nhanh nhưng xe AT nó tính toán để cân bằng lực kéo nên nó sẽ về số :D
Món này hồi xưa mới lên xe AT bọn em đưa xe ra Mỹ Đình test lúc khuya hết ng đi ...phê phết :))

Trailer

Xe buýt
Em chưa từng và không có ý định thử luyện thay lốp dự phòng. Em toàn vá cho nhẹ nhàng và nhanh. Cả vá hộ chắc phải gần 20 lần (sau 14 năm lái gần 300 ngàn km). Thấy cũng không vấn đề gì lắm! 😅
Trộm vía em chạy cũng trên 10 năm mà chưa bao giờ bị thủng/rách lốp. Em cũng chưa thử luyện thay lốp bao giờ nhưng vẫn luôn cố gắng thuộc lòng qui trình này phòng khi lốp bị đá chém rách bắt buộc phải thay.

XeChuaCo

Xe tăng
E vừa thấy vụ này ở Mã Pì Lèng, theo cccm đổ đèo như thế nào thì chuẩn, số AT, chứ nhìn cháy côn như thế này sợ quá 😱
Có link gốc thì cho em xin để em hóng với cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
Muốn về số nhanh cứ ấn lút chân ga cụ ạ, nhiều ng tưởng ấn lút chân ga xe nó sẽ chồm lên nhanh nhưng xe AT nó tính toán để cân bằng lực kéo nên nó sẽ về số :D
Món này hồi xưa mới lên xe AT bọn em đưa xe ra Mỹ Đình test lúc khuya hết ng đi ...phê phết :))
Lút chân ga cũng bức cái xe nó kickdown, nhưng không nhanh như nhún ga được bác ạh!
Bác xem lại cái clip em vượt cái SF đấy. Chắc bác lái cái SF cũng lút hết chân ga nên cái xe phụt khói đen xì, nhưng xe em trườn qua khá nhanh. Chỗ ấy đang lên dốc nên rất dễ so sánh!

Chỉnh sửa cuối:

BinhminhSG

Xe buýt
Nó có tác động gì thêm vào lốp đâu nên không hại lốp. Vá nó xong để đi tìm chỗ vá chuẩn của hàng lốp thôi. Lần lâu nhất em để dùi đi tạm là 3 ngày, còn bà chị dâu để 7 ngày không xuống hơi.
Em có bộ Stop & Go để vá nấm, thực tế thấy ổn nhưng là khi ăn đinh thôi. Xe em từng dính vết cắt dài, phải thay bánh dự phòng mới chạy được đến chổ vá vỏ.

onano69

Xe container
Cháy côn còn là may, đổ đèo ko kinh nghiệm hết má phanh thì toang :)

Tac ke

Xe buýt
Nhìn có vẻ xe đang lên dốc, lạ nhỉ

hm.tuan

Xe điện
Xe em mà chuyển sang manual thì nó chỉ tự động về số, còn muốn lên số thì phải gạt cần ạ.

beomap2

Xe container
Đổ đèo thì hay gặp rà phanh liên tục cháy phanh. Chứ cháy côn nghe sai sai thế nào. Mời các cụ chiên gia vào Thục Phán.
Đa số xuống dốc đạp phanh lâu làm nóng má phanh, sôi dầu phanh, đạp phanh không ăn.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Lút chân ga cũng bức cái xe nó kickdown, nhưng không nhanh như nhún ga được bác ạh!
Bác xem lại cái clip em vượt cái SF đấy. Chắc bác lái cái SF cũng lút hết chân ga nên cái xe phụt khói đen xì, nhưng xe em trườn qua khá nhanh. Chỗ ấy đang lên dốc nên rất dễ so sánh!
Clip của cụ hình như ko xem đc , cụ cho em xin link đi

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em có bộ Stop & Go để vá nấm, thực tế thấy ổn nhưng là khi ăn đinh thôi. Xe em từng dính vết cắt dài, phải thay bánh dự phòng mới chạy được đến chổ vá vỏ.
E tưởng dính đinh, nếu ko bị ra hơi nhanh thì nhẹ nhàng bơm lên rồi đi tiếp đến chỗ vá

Rookies

Xe tăng
Lùi số nhanh để vượt với xe tự động nó gọi là kỹ thuật double tapping - nhấp chân ga 2 lần thật nhanh cụ ơi! ECU nó sẽ gài lùi 1 số rất nhanh.

Còn để sport mode nhiều xe kickdown nó cũng không lùi số - double tap thì ok!

+ Kickdown sẽ có độ trễ dồn số vì đa số nhà sản xuất lập trình tránh đạp nhầm chân ga

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
E tưởng dính đinh, nếu ko bị ra hơi nhanh thì nhẹ nhàng bơm lên rồi đi tiếp đến chỗ vá
Trường hợp đinh ko găm vào lốp xe thì xẹp nhanh lắm (ví dụ chèn vào thanh gỗ có đinh).

Phuongnh28

Xe hơi
E hóng kinh nghiệm đi đèo dốc từ các cụ

Phỡn

Xe tăng
Lùi số nhanh để vượt với xe tự động nó gọi là kỹ thuật double tapping - nhấp chân ga 2 lần thật nhanh cụ ơi! ECU nó sẽ gài lùi 1 số rất nhanh.

Còn để sport mode nhiều xe kickdown nó cũng không lùi số - double tap thì ok!

+ Kickdown sẽ có độ trễ dồn số vì đa số nhà sản xuất lập trình tránh đạp nhầm chân ga
Em chưa thử kiểu phập phồng này vì lười ;))
Kickdown thì phải tầm 3s nó mới dồn số.

Phỡn

Xe tăng
thường thì chỉ là chữa cháy tạm thời, tới tiệm vá lốp thì phải đưa cho thợ vá ép mới bảo đảm chứ cụ.
Vá dùi đi đường xấu, đá dăm thì nó phá ra nếu chạy ẩu, nó mà bị bế hay bị xé vết thủng thì có trời cứu, phải thay lốp mới thôi
Vá dùi là phá lốp cụ ạ, dù có vá trong thì sau một thời gian đi vết dùi (nó là cái sợi gì đó) sẽ bị tróc ra lủng một lỗ bằng hạt đậu xanh.
Chỉ cần đá dăm nó chọc cũng thủng, đang bon bon mà lốp xì hơi thì ôi thôi luôn!
Em vá từ mười mấy năm trước nhõn lần duy nhất từ đấy hãi không bao giờ chơi với dùi đục nữa ;))