[Funland] Đổ đèo cháy cả côn

xedieu

Xe cút kít

hoviethung

Xe lăn

xukthal

Xe lăn
Món vá dùi này nhanh nhưng có đảm bảo và nhanh hại lốp không cụ? Mình hay vá trong ở tiệm khi xe thủng lốp.
Vá dùi tạm để chạy thôi, đến chỗ có gara bảo thợ vá trong lại cho chắc cụ nhé ;))

Leean

Xe tăng
Món vá dùi này nhanh nhưng có đảm bảo và nhanh hại lốp không cụ? Mình hay vá trong ở tiệm khi xe thủng lốp.
thường thì chỉ là chữa cháy tạm thời, tới tiệm vá lốp thì phải đưa cho thợ vá ép mới bảo đảm chứ cụ.
Vá dùi đi đường xấu, đá dăm thì nó phá ra nếu chạy ẩu, nó mà bị bế hay bị xé vết thủng thì có trời cứu, phải thay lốp mới thôi

xedieu

Xe cút kít
Nó có tác động gì thêm vào lốp đâu nên không hại lốp. Vá nó xong để đi tìm chỗ vá chuẩn của hàng lốp thôi. Lần lâu nhất em để dùi đi tạm là 3 ngày, còn bà chị dâu để 7 ngày không xuống hơi.

hoviethung

Xe lăn
thường thì chỉ là chữa cháy tạm thời, tới tiệm vá lốp thì phải đưa cho thợ vá ép mới bảo đảm chứ cụ.
Vá dùi đi đường xấu, đá dăm thì nó phá ra nếu chạy ẩu, nó mà bị bế hay bị xé vết thủng thì có trời cứu, phải thay lốp mới thôi
Cám ơn cụ.

Leean

Xe tăng
Nó có tác động gì thêm vào lốp đâu nên không hại lốp. Vá nó xong để đi tìm chỗ vá chuẩn của hàng lốp thôi. Lần lâu nhất em để dùi đi tạm là 3 ngày, còn bà chị dâu để 7 ngày không xuống hơi.
Mợ chủ quan rồi, đi trong phố thì tạm, để qua đêm nó có khả năng xuống hơi , còn lên cao tốc chạy tốc độ cao, nhiệt độ mặt đường cao, nhất là buổi trưa dẫn đến áp xuất lốp tăng đáng kể ( khoảng từ 0,1 - 0,3 bar) lên nó sẽ phá lỗ vá dùi, em cũng một lần chủ quan dùng bộ kit vá khẩn cấp loại vá dùi, sau phải xuống thay lốp(bánh) dự phòng và đi tiếp

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Mợ chủ quan rồi, đi trong phố thì tạm, để qua đêm nó có khả năng xuống hơi , còn lên cao tốc chạy tốc độ cao, nhiệt độ mặt đường cao, nhất là buổi trưa dẫn đến áp xuất lốp tăng đáng kể ( khoảng từ 0,1 - 0,3 bar) lên nó sẽ phá lỗ vá dùi, em cũng một lần chủ quan dùng bộ kit vá khẩn cấp loại vá dùi, sau phải xuống thay lốp dự phòng và đi tiếp
Em không tranh cãi nhưng em tin trải nghiệm thực tế của em với 300.000km đã lái, với nhẽng chuyến đi gần 7000km.

Leean

Xe tăng
Em không tranh cãi nhưng em tin trải nghiệm thực tế của em với 300.000km đã lái, với nhẽng chuyến đi gần 7000km.
Vâng em cũng không tranh cãi mợ ạ, vậy em rút lại lời nói là mợ chủ quan nhé.
Nói theo góc độ hiểu biết chút thì việc mối vá dùi nó còn phụ thuộc vào độ mòn và ma sát của lốp với mặt đường nữa mợ ạ. nhất là cao tốc phía nam, xe không có vá dùi hay gì cả, nổ lốp khi chạy tầm 80-90km/h là thường xuyên, nhất là xe tải, mợ đọc báo thì biết có dạo người ta chê chất lượng mặt đường cao tốc phía nam ma sát quá, làm nổ lốp khá nhiều xe

Mợ thử lên cao tốc đạp 120km'h với đoạn đường cỡ 100km với cái lốp vá dùi, đi vào khoảng 1-2 giờ trưa thử, tin là mợ có trải nghiệm mới ngay

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Vâng em cũng không tranh cãi mợ ạ, vậy em rút lại lời nói là mợ chủ quan nhé.
Nói theo góc độ hiểu biết chút thì việc mối vá dùi nó còn phụ thuộc vào độ mòn và ma sát của lốp với mặt đường nữa mợ ạ.
Mợ thử lên cao tốc đạp 120 -140km'h với đoạn đường 100km với cái lốp vá dùi khoảng 1-2 giờ trưa thử, tin là mợ có trải nghiệm mới ngay
Cụ dùng bộ kit, còn em dùng đinh vít vặn xoáy vào. Hơn nữa cái lốp dự phòng thần thánh nếu là loại khác size cũng bị yêu cầu chạy dưới 80km/h. Cụ mang 1 trường hợp cá biệt của cụ ra doạ, nghe chừng không hay lắm!

Leean

Xe tăng
em có bổ sung thêm một đoạn trong post trên, có dạo khá nhiều xe bị nổ lốp khi chạy tốc độ cao (đa phần là xe tải) khi đi cao tốc phía nam, mợ từng đọc báo thì sẽ biết vụ này.
Em không doạ ai cả mợ ơi, chỉ là mợ may mắn thôi

Hoanft

Xe buýt
Trước đây Ford cũng có cái hộp số Powershift dính lỗi tùm lum ở mình rồi. Nó cũng là dạng LHK dạng khô đấy.
Các cụ tham khảo

https://tailieuoto.vn/cau-tao-hop-so-ly-hop-kep-powershift-xe-o-to-ford/

https://vnexpress.net/hop-so-ly-hop-kep-mong-manh-voi-giao-thong-viet-nam-4170516.html
Lỗi thế mà fordecosport đã bán TTVN sử dụng hs powershit không được đổi trả hoặc ăn phạt nặng nhỉ?

TrumVietnam2

Xe tải
không hẳn thế đâu cụ, như em thì lại rất thích mày mò tự làm, tất nhiên nếu cạnh cửa hàng làm lốp mà mình vẫn tự làm thì chắc cũng bị dở hơi, tuy nhiên nhiều đồng chí ko thích đụng tay chân, nên chờ cả tiếng các đồng chí vẫn ok, thậm chí bò tạm bằng vành đến quán sửa lốp để thay lốp mới. Nên với em thì có thể em sẽ tìm giúp đồng chí ấy chỗ để lốp, chỉ đồng chí ấy cách làm, cần thiết có thể cho mượn tool và em thấy vui vẻ,l.
Đi đường xa và lên những cung đường vắng cần học các kỹ năng thay lốp phụ.
E bị nhiều lần lăn ra giữa đường, loay xoay tự sử đc hết dù trước đó chưa thực hành bao giờ.
Hôm qua E cũng bị xịt lốp ngang đèo trên Hà Giang, cũng xong và mất 20'

xukthal

Xe lăn
NCL đi đường xa chỉ sợ mất 3G chứ chả lo gì :))

7663A18

Xe tăng
Ô tô e chưa vá dùi lần nào nhưng xm e có con vision vá dùi 8 năm nay rồi vẫn chạy phà phà chẳng xuống hơi. Tất nhiên vài tháng nó xuống tự nhiên phải bơm lại.

alongcamepolly

Xe lăn
Vâng, cụ chủ đi CRV do vậy cháu mới hỏi vậy ạ.
Ko nhảy cụ, cháu nhớ muốn nhảy phải ấn gảy số bên cạnh, ko thì nó rú động cơ lên thôi ợ! Về S cũng được nhưng cháu lười, chơi gảy số ở D luôn cũng được ạ

CarlVinson

Xe tải
em có bổ sung thêm một đoạn trong post trên, có dạo khá nhiều xe bị nổ lốp khi chạy tốc độ cao (đa phần là xe tải) khi đi cao tốc phía nam, mợ từng đọc báo thì sẽ biết vụ này.
Em không doạ ai cả mợ ơi, chỉ là mợ may mắn thôi
Thôi dừng đi cụ .
Đi 300k km hay 3M km an toàn chả có nghĩa lí gì khi gặp 1 sự cố do chủ quan ở thì tương lai .
Đi xe chả nói hay được gì đâu .
Cái nữa tôi đồng tình với quan điểm về thay lốp dự phòng của cụ .
Nó thể hiện cái base của họ là kém , cẩu thả , như cụ nói .
Còn 1 kiểu nữa là có suy nghĩ , tau có tiền thì thiên hạ phục vụ .
Nó chỉ là ngụy biện cho sự yếu kém .
Em gặp nhiều trường hợp , người ta có tiền tấn , đi xe sang . Khi có sự cố về lốp láp vẫn xuống phụ với lx bình thường . Vần lốp , giữ tay ống tuýp cho lái xe vặn ốc .

coolpix8700

Xe ngựa
Ý bác là, khi chạy số tay, như trên, cái xe thực sự sẽ chạy như xe số Wave tàu bây giờ: Bác chỉ còn côn tự động, còn số do bác đặt?
Kiểu, khởi hành bằng số 4, như tôi đã ví dụ?
Cái đó là mới, với tôi. Bác có HDSD không, làm ơn cho xin.
Nếu ngại thì bác gửi inbox cũng được. Thank you bác.

Còn dãy số S trên Camry thể hiện chế độ chạy thôi, tôi hiểu vậy, với chế độ S = Sport, nó sẽ lên số chậm hơn và do đó, tăng tốc nhanh hơn; trái ngược với chế độ E = Economic.
Phần còn lại thì 2 chế độ không khác nhau.
Hướng dẫn là 1 quyển sách dầy bác ạh.
Để xem có thể chụp lại những trang ấy, nhưng chắc tìm trên mạng thì xe Mẹc hay Bỉm cũng có nhiều!

coolpix8700

Xe ngựa
Chỗ này cụ chạy như nào mà được thế nhỉ? Bày em với.
Đơn giản khi mô tả, nhưng thực tế bác phải thử và tập để thành thói quen.
Như em đã mô tả, đang chạy, thấy cần tăng tốc nhanh, bác nhấn sâu nhẹ chân ga xong nhả nhanh ra rồi lại nhấn nhẹ nhưng nhanh lại. Không cần nhấn sâu, nhưng cần nhanh. Xe AT nào cũng vậy, sau động tác này nó sẽ lùi số. Nếu chân ga bác giữ nguyên, không nhả lại thì nó giữ nguyên số đó, nhả và nhấn tiếp nó lùi số tiếp. Như đã viết, lùi 3 số liên tục như thế không hề khó. Giống như xe số sàn, lùi số giúp sức kéo của máy tăng lên rất nhiều do tỷ số truyền tăng lên!

Trailer

Xe buýt
Em vừa kết thúc 1 vòng Đông Bắc 90% là dùng lẫy số Sport khi lên và xuống đèo , khi vòng tua gần 3000 vòng và máy gằn nghe cũng ghê phết sau khi đọc bài này nên toàn phải rà phanh ngay (xuống dốc) và tăng số (lên dốc). Em xử lý thế có ok ko các cụ để lần tới em triển tiếp. Em chạy outlander. Sau 10 năm em chạy lại cung này thấy phê phết.