Độ bi côn sh 2k9 125i

Trạng thái
Thớt đang đóng

ndkhanhsky

Xe hơi
e cũng vừa thay bi côn spacy xong, thay hết 220k, cảm giác đi bây giờ đúng là xe êm hơn, máy ko gào to, còn xăng thì e đang test, chưa biết có đỡ tôn hơn không. Bác nào nhà mình đã thay bi côn cho xe 150 thì tư vấn cho e cái để e về bảo lại đứa bạn e, nó đi xe 150 và đang muốn thay bi côn giống e.

Son SH150i

Xe đạp
mik cũng thay bi r cho cả 2 xe 150 đời 2009 và 2011.thấy xe 2011 bị giật nhiều hơn 2009 tẹo.nhưng theo bản thân mik nghĩ thì chắc chắn sẽ có ảnh hưởng nếu sau này mik thay bi về zin
đấy là suy nghĩ của mik.k biết tn nữa.chớ bác duccanh lên r tư vấn mik

3yE

Xe máy
Cụ ducanh91 bắt bệnh cho con SH nhà e với ạ. Xe xem 150i chạy được 9k rồi. Từ khi mua e mới thay dầu, vệ sinh lọc gió. Chưa đụng chạm vào côn ạ.
Dạo này chạy e thấy từ 0>> 30km tăng ga êm nhưng lên tầm 30~40 thì ga ko êm mà cứ gai gai, cảm giác xe không lướt mà máy gào rú. E đã đọc hết các trang của topic độ côn của cụ, vậy e fai làm thế nào để chữa cái bệnh này ạ? Có nên đi thay bi côn Spacy như các cụ trên này ko ạ?
Cụ phán cho e với, e cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

3yE

Xe máy
Cụ ducanh91 dạo này lặn đâu mất tăm rồi nhể ? vào phán cho e cái lào

ducanh91

Xe điện
Srry các bác vì mấy hum nay e hơi bận chút :D
E xin tl câu hỏi của các bác vừa thay bi côn spacy xog có hiện tượng trên 50km thì thốc gâ nó ì lại rùi mới vọt
:
NGuyên nhân: do bi mới chưa mòn đều và khớp với rãnh bi các bác đi tầm 500km là hết ngay ,còn hiện tượng hơi rung sàn xe thì tầm 1000km xe sẽ hết .Thay bi mới các bác phải nó h tgian để nó wen với rãnh bi thì nó sẽ trượt tốt hơn .Giôg như kiểu các bác đi tán gái ý phải có tgian làm wen rùi mới ...... :D
Còn ch các bác về bi zin thì xe sẽ trở về như trc ,ko ảnh hưởng gì đến máy móc cả .Wan trog là sở thk của các bác thui ,thk bốc ga là vọt ngay thì đi bị nhẹ + hạ lò xo . thk êm ái nhẹ nhàng thì đi bi nặng ,để zin lò xo(lò xo ở bố ba càng) .Bi nặng nhẹ chỉ là vde các bác căn chỉnh giữa độ êm và độ bốc thui .
Còn gửi bác 3yE :
Hxhx bác thay lọc gió gì vậy .Đừng thay loại liên doanh nhé 120k ý hàng này lởm lắm .Bác nên nghiến răng vào Head làm cái lọc zin 570k ,bác có dkien thì làm lọc gió DNA ,chạy cực ok luôn .
Bác cho e hỏi xe bác sau khi thay lọc gió mới bị hay bị từ mới vậy ???

Chỉnh sửa cuối:

ducanh91

Xe điện
Thân chào các bác, em đang nản không ngờ đọc được bài viết này, các bác cho em hỏi là ở TP sai gon muốn thay bi nồi spacy thì làm ở đâu? hay mua bi ở đâu ạ?( bi zin nha các Bác) em không biết chổ mua, mong các bác chỉ giúp chổ uy tín, chứ tình trạng kêu ghào thảm quá, xe em mới có 600 km thôi ạ, máy ghào quá nên đi xe cũ cho êm.hay các bác xem giúp em loại này có ổn không các bác :
http://www.bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?t=132033
Xe bác mới 600km thì bác cứ chạy hết ro-da đi đã nhé ,chạy tầm ngoài 2000km xe sẽ êm hơn bác ak .Bác cứ chạy đi tầm 3000km nếu vẫn ko ưng tiếng máy e sẽ chỉ bác vài bài độ côn và nơi độ cho con 125 của bác .Bác cứ từ từ bình tĩnh xe mới chạy 600km ăn thua gì ,bác đừng lo wa .CÒn trog Nam thì nhất bác rùi còn gì đồ n thợ ngon ,ko như ngoài bắc này đồ ít thợ chán ,toàn phải đặt trog nam mag ra hxhxhx.
Bác cứ yên tâm chạy đi xe nào chẳng ro-da máy hơi kêu chứ 125 thì thường kêu gào ác hơn ,nhưg 1 tgian sẽ đỡ thui :D

ducanh91

Xe điện
Cack thay bi côn làm giảm tiếng gào của máy 125 là cáck khắc phục tiếng gào do RPM máy cao khiến mày gào hú ,chứ k phải phương thuốc chữa bách bệnh các bác nhé .xe các bác gào còn do n nguyên nhân khác nữa : bố ba càng mòn hoặc chất lượng má dán kém , mặt chuông k tốt ,dơ đạn bạc ,dơ láp sau ,dây co-roa wa sơ bám kém ,má puly( côn trc ,côn sau) ko cân , do xe đi lâu hở xec-mang máy kêu ,hơi kém v.v..v.v....Các bác cần biết xe mjk bị bệnh gì rùi khắc phục ,chứ thay bi côn nặg hơn chỉ là cáckk để giảm RPM của máy -> máy đỡ hao xăng ,êm nhưg mất độ bốc .
E cug có 1 bài về chi tiết độ nặng của bi côn từng loại xe theo công bố tại các trang nước ngoài mà e sưu tầm được thì sh 125 bi 11,5g và sh 150 12,5g .Chính vì máy 125 bi nhẹ hơn nên độ bốc gần như ngang ngửa với 150 và cũng là lý do khiến máy 125 kêu hơn 150 .
http://www.otofun.net/threads/234309-roller-bi-con-size-anh-weight-scooter
Nguồn trích dẫn :http://www.forum.sascooters.co.za/index.php?topic=685.0

tuan_85

Xe hơi
Phải công nhận cái bài thay bi côn của ducanh91 hay thật .Mình cũng là 1ng thay rùi ,bh đi đc gần 3000km kể từ khi thay cho con sh 2k8 125 của mình ,thấy tgian đầu cũng có hiện tượng đang ở 40km thốc ga thì nó hơi hụt tí rùi mới vọt , hơi rung sàn xe và chân sau hơi rung( 2 cái này phải nhờ đến chủ thớt mới biết) .Nhưng sau khi tầm 1000km thì thấy hết hẳn nhưg hiện tượng trên ,máy đi rất êm .gấu nhà mình đi xe còn bảo " a mượn xe ai ak ??? " =))
Bác ducanh91 thì mình cug đã gặp hum nhờ bác này đi làm tản nhiệt nhôm cho sh .Bác này trẻ tuổi nhưg biết khá nhiều về xe ga lớn .mà chẳng hiểu sao bác này sinh năm 90 mà lại lấy cái njck 91 =))

Son SH150i

Xe đạp
duccanh cho mik hoi cai;thang e ho mik vua luk nay mưa chạy xe bị xòe yếm xe lao vao cọc hỏng hết yếm r.cho mik hỏi lắp yếm shvn vào được k?giá tầm bao nhiêu?mua ở đâu thì đảm bảo?để mai mik đi mua cùng nó cái.thanks.

ducanh91

Xe điện
duccanh cho mik hoi cai;thang e ho mik vua luk nay mưa chạy xe bị xòe yếm xe lao vao cọc hỏng hết yếm r.cho mik hỏi lắp yếm shvn vào được k?giá tầm bao nhiêu?mua ở đâu thì đảm bảo?để mai mik đi mua cùng nó cái.thanks.
Ra head mua thui bạn ak tầm 2 3tr mjk ko rõ lắm :D mun nhah thì cứ phố huế đi vài hàng là có giá chuẩn :D

iTeen

Xe tải
Tiện đây các bác cho em hỏi với ạ.
Tháng 7 năm nay em thi ĐH xong định lấy xe trong khoảng ~80tr.
Lúc đầu em định lấy vespa nhưng đọc topic này và kết dáng em SH nên muốn tìm em SHi125 cũ về xài.

Các bác cho hỏi giờ có thể tìm đc SHi125 cũ tầm giá đó mà xe còn tốt không ạ :D Tại em xin mua vespa nên bố cho có tầm 70tr, bỏ thêm 10tr tiền túi xem đc em SH ko :D
Mua xe cũ thì em cũng biết là phải đi cùng thợ rồi nhưng vẫn sợ

Chỉnh sửa cuối:

ducanh91

Xe điện
Tiện đây các bác cho em hỏi với ạ.
Tháng 7 năm nay em thi ĐH xong định lấy xe trong khoảng ~80tr.
Lúc đầu em định lấy vespa nhưng đọc topic này và kết dáng em SH nên muốn tìm em SHi125 cũ về xài.

Các bác cho hỏi giờ có thể tìm đc SHi125 cũ tầm giá đó mà xe còn tốt không ạ :D Tại em xin mua vespa nên bố cho có tầm 70tr, bỏ thêm 10tr tiền túi xem đc em SH ko :D
Mua xe cũ thì em cũng biết là phải đi cùng thợ rồi nhưng vẫn sợ
Khuyên bác chân thành là nên mua xe mới !Bác có 80tr thì mua li vịt mà đi ,đi xe mới vẫn thk hơn và yên tâm hơn ,mua xe cũ kể cả đi cùng thợ thì n khi vẫn bị xe có tật,mua về đi 1tgian lại phải sửa ức chế lắm bạn ak .Nếu bạn mua đc xe của ng wen thì là tốt nhất ,hoặc mua của ng dùng cần bán ,chứ mua của thợ xe vừa đắt vừa bị tút lại cả xe ,k biết đường nào mà lần :D

3yE

Xe máy
Hxhx bác thay lọc gió gì vậy .Đừng thay loại liên doanh nhé 120k ý hàng này lởm lắm .Bác nên nghiến răng vào Head làm cái lọc zin 570k ,bác có dkien thì làm lọc gió DNA ,chạy cực ok luôn .
Bác cho e hỏi xe bác sau khi thay lọc gió mới bị hay bị từ mới vậy ???
Xe e chưa thay lọc gió đâu. Thỉnh thoảng tháo ra thổi bụi thôi. Xe đi đến tầm 7.5k thì có hiện tượng kể trên bác ạ.

ducanh91

Xe điện
Cụ ducanh91 bắt bệnh cho con SH nhà e với ạ. Xe xem 150i chạy được 9k rồi. Từ khi mua e mới thay dầu, vệ sinh lọc gió. Chưa đụng chạm vào côn ạ.
Dạo này chạy e thấy từ 0>> 30km tăng ga êm nhưng lên tầm 30~40 thì ga ko êm mà cứ gai gai, cảm giác xe không lướt mà máy gào rú. E đã đọc hết các trang của topic độ côn của cụ, vậy e fai làm thế nào để chữa cái bệnh này ạ? Có nên đi thay bi côn Spacy như các cụ trên này ko ạ?
Cụ phán cho e với, e cảm ơn cụ.
Xe e chưa thay lọc gió đâu. Thỉnh thoảng tháo ra thổi bụi thôi. Xe đi đến tầm 7.5k thì có hiện tượng kể trên bác ạ.
Bác ktra lại côn nhé ! có thể do côn trc bi văng ra k hết rãnh( khắc phục vệ sinh sạch sẽ lại) hoặc do côn sau rãnh trượt momen k trượt được (nguyên nhân thiếu mỡ -> tra thêm mỡ trục) ,do dây co-roa ( khô dây bám k tốt ->tháo ra vệ sinh là ok) :D
Sau khi ktra các lý do trên ,vệ sinh lọc gió sạch sẽ mà xe vẫn vậy .Bác thay bi côn spacy cho e .Bác thk đi bi tầm 13g 14g cho bốc hơn thì bác chiêm lõi bi zin nhé :D

tdhien

Xe buýt
Pác ducanh91 cho hỏi là PS125 có thay bi nặng như SH đc ko ạ?

3yE

Xe máy
Bác ktra lại côn nhé ! có thể do côn trc bi văng ra k hết rãnh( khắc phục vệ sinh sạch sẽ lại) hoặc do côn sau rãnh trượt momen k trượt được (nguyên nhân thiếu mỡ -> tra thêm mỡ trục) ,do dây co-roa ( khô dây bám k tốt ->tháo ra vệ sinh là ok) :D
Sau khi ktra các lý do trên ,vệ sinh lọc gió sạch sẽ mà xe vẫn vậy .Bác thay bi côn spacy cho e .Bác thk đi bi tầm 13g 14g cho bốc hơn thì bác chiêm lõi bi zin nhé :D
Cảm ơn bác nhé. T7 này e sẽ đi tút tát lại xem sao

Son SH150i

Xe đạp
có 2 việc rất không nên là:mua đồ cũ và lấy vợ đã qua tay...dòng xe ga khi cũ hay bị bệnh lắm mà cứ phải đi sửa thì ức chế...khuyên bác cứ xe mới mà xài.xe mới 100%,chính chủ thik hơn nhiều mà.mua xe cũ làm j kể cả có mua của ng quen.nó phải làm sao ng ta mới bán chứ bác...mua LX hoặc liberty vn cũng được.

Son SH150i

Xe đạp
thanks bác duccanh!hôm nay ra head hỏi r.3tr nhưng đặt hàng cũng lâu lắm.hic
hic.qua phố huế hỏi nó bảo của vn 3.6tr or 4.2tr của nhập thì 4.8tr bọn này độ giá ác thật
như thế cứ thay đồ vn vào được k bác?
he..he...có rượu đây uống rượụ thôi bác duccanh

iTeen

Xe tải
Khuyên bác chân thành là nên mua xe mới !Bác có 80tr thì mua li vịt mà đi ,đi xe mới vẫn thk hơn và yên tâm hơn ,mua xe cũ kể cả đi cùng thợ thì n khi vẫn bị xe có tật,mua về đi 1tgian lại phải sửa ức chế lắm bạn ak .Nếu bạn mua đc xe của ng wen thì là tốt nhất ,hoặc mua của ng dùng cần bán ,chứ mua của thợ xe vừa đắt vừa bị tút lại cả xe ,k biết đường nào mà lần :D
có 2 việc rất không nên là:mua đồ cũ và lấy vợ đã qua tay...dòng xe ga khi cũ hay bị bệnh lắm mà cứ phải đi sửa thì ức chế...khuyên bác cứ xe mới mà xài.xe mới 100%,chính chủ thik hơn nhiều mà.mua xe cũ làm j kể cả có mua của ng quen.nó phải làm sao ng ta mới bán chứ bác...mua LX hoặc liberty vn cũng được.
hix em lại không thích dáng cái đuôi xe em li việt lắm, e cũng có ý lấy LX nhưng thấy nhiều người kêu dáng con gái quá.
SHi125 vn mới giờ giá thế nào các bác?
Chi phí cả sau khi đăng ký tầm bao nhiêu ạ

ducanh91

Xe điện
hix em lại không thích dáng cái đuôi xe em li việt lắm, e cũng có ý lấy LX nhưng thấy nhiều người kêu dáng con gái quá.
SHi125 vn mới giờ giá thế nào các bác?
Chi phí cả sau khi đăng ký tầm bao nhiêu ạ
Tầm 115tr bác ak chưa đăng kí ,đăng kí thì tầm 5tr nữa :D

Trạng thái
Thớt đang đóng