Độ bi côn sh 2k9 125i

Trạng thái
Thớt đang đóng

benben80

Xe hơi
đôi khi mai phải đi thay bi côn cho con SH của mình mất thội,chứ hồi đầu còn đỡ chứ h thì có tý kêu lúc 10-25km/1 :(( nhưng chỉ sợ ảnh hưởng đến máy móc về sau thôi.duccanh91 ơi mấy hiện tựong như các bạn thay bị co phải xe nào thay xong cũng bị không hay là tùy từng xe vậy??

ducanh91

Xe điện
bac duccanh cho e hoi cái:e thay số máy xe sh nhập 2010
HI-KF03E là loại 150cc
HI-KF08E:125cc
còn xe shvn số máy KF08E:150cc.1 số topic thì bảo số máy trên là của cả 2 lọa shvn 150 và 125
e mới đọc 1 top trong saigon thì lại bảo đấy chỉ là số máy của sh 150 còn sh 125 số máy là KF07E ....k biết thế nào bác?
sutuvang:bác bán tem đấy bao nhiêu $?nếu hợp lý e mua cho thằng e họ của e.tiện thế thay yếm hôm trước nó mới ngã..hihi
số máy này là vn mà bác ak ! xe nhập phải là KTF0xE cơ bác ak !hai cái nhập nhà e 1 cái 2k9 1 cái 2k10 đều nthe mà

đôi khi mai phải đi thay bi côn cho con SH của mình mất thội,chứ hồi đầu còn đỡ chứ h thì có tý kêu lúc 10-25km/1 :(( nhưng chỉ sợ ảnh hưởng đến máy móc về sau thôi.duccanh91 ơi mấy hiện tựong như các bạn thay bị co phải xe nào thay xong cũng bị không hay là tùy từng xe vậy??
Bác nói rõ hơn về hiện tượng máy móc được tiêg kêu thì e mới giúp đc chứ :D .Bác tả kỹ chút nhé ,e sẽ giúp nhiệt tình :D

sondiep

Đi bộ
các bác ơi cho e hỏi cái:"xe e sk10 xe nhập mới đi được hơn 4000km mỗi lúc đi chậm <20km và khi dừng đèn đỏ ga lên thì xe rung bần bật(giật giật mạnh cảm giác côn trượt),ga mạnh lên thì lại hết.nhiều lúc bực mình lắm.k biết phải làm thế nào nữa.e có đi hỏi thì nhiều người bảo là do xe mới, bi côn,lá côn dán bị lỗi và do bị bẩn..Nhưng e đã đi ra thợ vệ sinh xe liên tục nên k có chuyện bị bẩn,và cũng không phải do xe mới vì ngày trước em đi sk9 nên e biết,ra thợ tháo bi côn ra kiểm tra thì thợ bảo bi không sao hết(không bị méo hay biến dạng gì hết)
mấy lần em ra HEAD hỏi thì cũng có nhiều người đi shvn bảo cũng bị như trên mà chưa có cách khắc phục...hay đây là lỗi của đời xe này.hic
mong các bác cho em lời khuyên và cách sửa với?không cứ như thế này em điên mất,ngồi lên xe là chả muốn đi j cả!:-<

Chỉnh sửa cuối:

duykhanh2104

Xe đạp
bac Ducanh91 cho e hỏi chút
Con xe e dạo này đi nó gào quá , và chỗ nước mát ở chỗ ống bơm đoạn dưới máy nó bị rỉ nên rất hao nước mát, đã từng đem ra hàng cho nó thay lại phớt nhưng vẫn chảy , liệu do ống hay do cái bơm đó nhỉ , thợ bảo nếu hỏng bơm thì nó không thể bơm lên làm mát máy được và còn bó máy ấy chứ.Và tháo ra thấy mòn 2 viên bi côn trước , côn sau thì má mòn rồi, chuông nồi màu tím tím nó bảo bị cháy.
Theo bác thì nên thay cả bộ 6 viên bi côn không hay chỉ thay cái nào mòn ?
Nên thay cả bộ côn gồm cả chuông nồi không ? hay chỉ cần thay côn 3 càng thôi ?
Hệ thống bơm nước mát khắc phục thế nào ?
e đang dùng dầu lap castrol . dầu máy castrol có nên đổi loại khác khong nhỉ và đổi loại nào ?
Xe e đi được khoảng hơn 19000km
Lốp đã mòn , và mua ở đâu đôi lốp zin và bao tiền bác nhỉ ? e thấy loạn giá quá. Hôm nọ hỏi ở Hai ba trung nó kêu lốp pirreli 2tr4 mà không biết có phải loại theo xe không
Bác hay sửa ở cửa hàng nào đảm bảo , chi phí hợp lý chỉ cho e với, chứ cứ đem mỗi hôm 1 chỗ thi có ngày lợn lành thành lợn què mất. Liệu tổng thiệt hại cho đám bệnh trên bao nhiu bác nhỉ ?

ducanh91

Xe điện
các bác ơi cho e hỏi cái:"xe e sk10 xe nhập mới đi được hơn 4000km mỗi lúc đi chậm <20km và khi dừng đèn đỏ ga lên thì xe rung bần bật(giật giật mạnh cảm giác côn trượt),ga mạnh lên thì lại hết.nhiều lúc bực mình lắm.k biết phải làm thế nào nữa.e có đi hỏi thì nhiều người bảo là do xe mới, bi côn,lá côn dán bị lỗi và do bị bẩn..Nhưng e đã đi ra thợ vệ sinh xe liên tục nên k có chuyện bị bẩn,và cũng không phải do xe mới vì ngày trước em đi sk9 nên e biết,ra thợ tháo bi côn ra kiểm tra thì thợ bảo bi không sao hết(không bị méo hay biến dạng gì hết)
mấy lần em ra HEAD hỏi thì cũng có nhiều người đi shvn bảo cũng bị như trên mà chưa có cách khắc phục...hay đây là lỗi của đời xe này.hic
mong các bác cho em lời khuyên và cách sửa với?không cứ như thế này em điên mất,ngồi lên xe là chả muốn đi j cả!:-<
T1 :bác vệ sinh lại lọc ,làm sạch thật kĩ các khe rãnh của lọc gió
T2 :bác ktra lại côn sau nhé .có thể do bố mòn chưa đc đều lắm thui .Bác ra đường nguyễn tri phương vít kjck tay ga lên tầm 70 80 ,rùi nhả ga sốc ga phát nữa là bố mòn đều .Nếu bác k muốn thì ra bảo thợ nó lấy giấy giáp loại min nhé chà chà má côn và mạt chuông đi 1 tí là hết thui :D chuk bác mau khỏi bệnh .
E nghĩ bác làm bước T1 là hết thui .nếu bác làm bước T1 mà ko hết thì bước T2 nhé .ko đc thì tả kĩ hiện tượng cho e sau khi đã làm T1 và T2 e sẽ chỉ bác tiếp :D

ducanh91

Xe điện
bac Ducanh91 cho e hỏi chút
Con xe e dạo này đi nó gào quá , và chỗ nước mát ở chỗ ống bơm đoạn dưới máy nó bị rỉ nên rất hao nước mát, đã từng đem ra hàng cho nó thay lại phớt nhưng vẫn chảy , liệu do ống hay do cái bơm đó nhỉ , thợ bảo nếu hỏng bơm thì nó không thể bơm lên làm mát máy được và còn bó máy ấy chứ.Và tháo ra thấy mòn 2 viên bi côn trước , côn sau thì má mòn rồi, chuông nồi màu tím tím nó bảo bị cháy.
Theo bác thì nên thay cả bộ 6 viên bi côn không hay chỉ thay cái nào mòn ?
Nên thay cả bộ côn gồm cả chuông nồi không ? hay chỉ cần thay côn 3 càng thôi ?
Hệ thống bơm nước mát khắc phục thế nào ?
e đang dùng dầu lap castrol . dầu máy castrol có nên đổi loại khác khong nhỉ và đổi loại nào ?
Xe e đi được khoảng hơn 19000km
Lốp đã mòn , và mua ở đâu đôi lốp zin và bao tiền bác nhỉ ? e thấy loạn giá quá. Hôm nọ hỏi ở Hai ba trung nó kêu lốp pirreli 2tr4 mà không biết có phải loại theo xe không
Bác hay sửa ở cửa hàng nào đảm bảo , chi phí hợp lý chỉ cho e với, chứ cứ đem mỗi hôm 1 chỗ thi có ngày lợn lành thành lợn què mất. Liệu tổng thiệt hại cho đám bệnh trên bao nhiu bác nhỉ ?
- Nếu bác đã thay phớt rùi thì khả năg đường ống thui ( e loại trừ trường hợp xe bác hỏng phớt tiếp do thay phớt dởm ,hoặc lắp chụp bơm ráp vào máy k khít ,do chưa đc cho keo máy và bị mất giấy ) .
- Nếu đã mòn thì nên thay cả 6 viên bác ak ! ko nên thay xen kẽ nthe .Bi ko đều đi lâu dơ trục máy -> chảy dầu hao nhớt .
- Chuông tím là do bác thốc ga n wa nên vậy thui .Ko nên thay chuông chỉ cần thay bố ba càng 2k8 vào là ok ( bố 2k9 2k10 dở hơn bố 2k8 nhiều)
- Dầu máy thì bác có thể sang topic http://www.otofun.net/threads/245366-ae-vao-cho-cam-nhan-nhot-da-dung-cho-scooter-nao/page2 để tham khảo .Theo riêg cảm nhận của e thì đang dùng Bp vistra 300 scoooter thấy ok rùi nhưg hay phải thay ,tháo ra tháo vào nhiều trờn ốc xả nhớt -> chảy dầu .Đang định chuyển sang motul xem tnao :D
- Còn về lốp thì bác cứ ra thẳng phố huế thui ,mua IRC hoặc DUNLOP đều được .một đôi lốp thì nó cũng rơi vào độ 2tr5
- Cửa hàng sửa thì bác ra thắng béo ngay đầu phủ doãn đi .e sửa ở đấy rất n rùi :D

sondiep

Đi bộ
tình hình là chiều nay e đi vệ sinh xe r bác ducanh ah.lúc bỏ ra đúng thật côn ăn chưa đều.lúc nãy e cũng không quên ra Nguyễn tri phương chạy thử xe.quả thật sau khi vít lên mạnh thì khi đi chậm k bị giật giật nữa...
nhưng e phải nói thật với bác là:xe của e bị giật từ lúc e đi được 2500km,r e cũng ra head kiểm tra lúc đấy cũng thấy vệt côn ăn chưa đều và cũng vệ sinh vài lần nhưng chỉ được mấy hôm đâu lại vào đấy.có lần e cũng vít thật lực trên đương láng hòa lạc nhưng chỉ lúc đấy xe chạy ngon.1,2 hôm sau lại bị hiện tượng như cũ
Mới đây e cũng đi thay bi côn spacy như bác bảo nhưng h đi chậm hay dừng đèn đỏ khi ga lên vẫn bị như thế.e đến bó tay thôi bác ạ:-??

ducanh91

Xe điện
tình hình là chiều nay e đi vệ sinh xe r bác ducanh ah.lúc bỏ ra đúng thật côn ăn chưa đều.lúc nãy e cũng không quên ra Nguyễn tri phương chạy thử xe.quả thật sau khi vít lên mạnh thì khi đi chậm k bị giật giật nữa...
nhưng e phải nói thật với bác là:xe của e bị giật từ lúc e đi được 2500km,r e cũng ra head kiểm tra lúc đấy cũng thấy vệt côn ăn chưa đều và cũng vệ sinh vài lần nhưng chỉ được mấy hôm đâu lại vào đấy.có lần e cũng vít thật lực trên đương láng hòa lạc nhưng chỉ lúc đấy xe chạy ngon.1,2 hôm sau lại bị hiện tượng như cũ
Mới đây e cũng đi thay bi côn spacy như bác bảo nhưng h đi chậm hay dừng đèn đỏ khi ga lên vẫn bị như thế.e đến bó tay thôi bác ạ:-??
Thay bi côn thì chỉ làm cho máy êm hơn thui bác ak ! ko liên wan gì đến côn nhé .Tối bác rảnh k đi lượn thì bác mở cái lọc gió ra thổi sạch sẽ đi ,rùi lau sạch các đường viền ,khe ,rãnh ,lau bằng khăn ướt nhé rùi sau đó ráp lại ,và rùi chạy thử vòng .Nếu vẫn bị rung tay lái khi đỗ ( bóp phanh sau thì cag rug hơn) thì chắc dây co-roa của bác có vde rùi .Bác để ý luk thợ tháo côn ra vệ sinh thì luk nổ tại chỗ dây co-roa rất rung ,ko ổn định .Cũng do 1 nguyên nhân nữa là bố thăg 2k9 2k10 dở hơn 2k8 bác ak .Bác đi tầm 7000km sẽ đỡ thui .rùi đến kì thay bố thì làm con bố 2k8 :D

Chỉnh sửa cuối:

benben80

Xe hơi
bác duccanh từ hồi thay bi côn đến h thì cho e hỏi nó có thể êm như 150 không?? với cả thấy có 1 vài người nói là đi sẽ bị hụt ga nên e đắn đo mãi không biết có nên thay không.tai xe e mới chạy đươc có 2k5 ah.Mong bác cho lời khuyên vs a.:)

ducanh91

Xe điện
bác duccanh từ hồi thay bi côn đến h thì cho e hỏi nó có thể êm như 150 không?? với cả thấy có 1 vài người nói là đi sẽ bị hụt ga nên e đắn đo mãi không biết có nên thay không.tai xe e mới chạy đươc có 2k5 ah.Mong bác cho lời khuyên vs a.:)
Để mà nói vừa êm và vừa bốc như 150 thì k có đâu bác ak :D nó chỉ êm hơn thui chứ k thể bốc đc như 150 đâu :D bác thay bi spacy mới thay sẽ có hiện tượng hụt ga ,nhưg khi bi đã wen với rãnh bi ( mòn đều) thì hiện tượng đó sẽ hết thui .Bi năg thì êm ,và bị giảm độ bốc trong ga đầu ,nhưng đc hậu . Bi nhẹ thì ngc lại ,gào ,độ bốc cao ,nhưg mất hậu .wan trog là sở thk của bác tnao thui .Mún đi xe êm ái ,và ít xăng thì chấp nhận ga đầu ( xe k bốc) , còn bác là thk đi xe bốc thì đi bi nhẹ nhẹ thui .tầm 12,5g đến 13g hoặc 14g .Bi zin của 125 là 11g và 150 là 12,5g

ttn2009

Xe tải
bi spacy mua ở đâu bác? hàng tốt thôi được không hay phải zin vậy bác? nói chung xăng thì em o nói nhưng nó đi như máy cày mới đáng nói ,

benben80

Xe hơi
mình chỉ cần độ êm của xe thôi chứ không cần bốc cho lắm.có tưởi rồi hem chạy nhảy được như thanh niên :D

ducanh91

Xe điện
bi spacy mua ở đâu bác? hàng tốt thôi được không hay phải zin vậy bác? nói chung xăng thì em o nói nhưng nó đi như máy cày mới đáng nói ,
CỨ mua túi bi màu hồng nguyên kit của Honda là đc bạn ak ^^ .Thay vào thi êm rùi nhưg bay nhảy(độ bốc) thì hơi kém :D .Bác nào cầu kì thì đi bi 13 14g là ok ,nhưg phải khoan lõi bi ,vừa khoan vừa cân hơi mất công sức chút :D

benben80

Xe hơi
hnay e đi thay bi spacy rồi đúng là có êm hơn nhưng cảm thấy tiếng gào hú không giảm đi là bao duccanh ah?? còn chưa thấy cảm giác bị hụt ga :(

ducanh91

Xe điện
hnay e đi thay bi spacy rồi đúng là có êm hơn nhưng cảm thấy tiếng gào hú không giảm đi là bao duccanh ah?? còn chưa thấy cảm giác bị hụt ga :(
Bác thử xem lại lọc đã khít chưa nhé .chứ mọi ng thay ai cũng êm mà bác .Bác tã kĩ xem xe bác tnao ?đi đc bn km rùi ???

benben80

Xe hơi
uh thì đúng là êm hơn trước thật bác ah.nhưng j mình bảo là tiếng hú của nó j hình như không giảm đi được là bnhieu thì phải vì nhà trong ngõ nên đi vào vẫn nghe kiểu như tiếng bi zin.e thấy rằng là êm hơn trc nhiều nhưng có vẻ vẫn còn tiếng gào bác ah.bác xem cho e là xe nào cũng bị thế hay là do xe e bị mắc bệnh gì :( xe e mới đi được 2500 km thoi

Chỉnh sửa cuối:

ducanh91

Xe điện
uh thì đúng là êm hơn trước thật bác ah.nhưng j mình bảo là tiếng hú của nó j hình như không giảm đi được là bnhieu thì phải vì nhà trong ngõ nên đi vào vẫn nghe kiểu như tiếng bi zin.e thấy rằng là êm hơn trc nhiều nhưng có vẻ vẫn còn tiếng gào bác ah.bác xem cho e là xe nào cũng bị thế hay là do xe e bị mắc bệnh gì :( xe e mới đi được 2500 km thoi
bác mới đi đc có 2500km thì đợi hết tầm 4 5000km thì sẽ hết thui bác ak ! sh thì hết ro-da thực sự phải tầm 4000km .Mà xe bác mới 2500km thì thay bi côn làm gì tầm 4000km thì thay .Bác cầu kì thì nên khoan lõi bi spacy xuống tầm 14g đi là đẹp nhất ,độ bốc k giảm đi n mà vẫn êm :D

benben80

Xe hơi
hix tại chiều nay máu quá với cũng muốn thử cảm giác của bi 15g nhung tại thấy nó vẫn hú nên mới tò mò hỏi bác thôi :( thế h bác đang đi bi bnhieu g vậy :)

ducanh91

Xe điện
hix tại chiều nay máu quá với cũng muốn thử cảm giác của bi 15g nhung tại thấy nó vẫn hú nên mới tò mò hỏi bác thôi :( thế h bác đang đi bi bnhieu g vậy :)
Trc e chạy bi spacy như bác mà(nhưg e chạy thấy ko bốc lắm ,chạy 1 tgian chán) bh mới chuyển sag bi 14g rùi mới đi thui ,đag tính làm bộ 13g nữa ,chạy thử chơi cho biết ý mà :D .Bác k thk độ thì mua bi sh bình thường vào chay thui ( bi zin 125 là 11g nhé , trên thị trường chỉ có bi cho sh 12,5g thui) .

Trạng thái
Thớt đang đóng