[Funland] Định hướng nào cho đội thích học toán mà lại ghét tiếng Anh

canhhoabatdiet

Xe container
Em thấy mình đang quá đề cao cái này thôi, nếu thi vẫn đáp hay kiểm tra mà các cháu nó giỏi tiếng anh từ viết đến nói giao kiếp thực sự vẫn cần phải có cái này ah. Thực sự em không nghĩ như vậy, như con nhà em nếu học để thi cần cái chứng chỉ này em thấy nó bảo nó có thể thi đạt 8.0!
Nó cả một hệ thống tuyên truyền làm màu để lùa các cháu cắm đầu cắm cổ học tiếng Anh để làm tiền phụ huynh hoặc tương tự. Không đơn giản là tình cờ đâu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Con anh bằng xuất sắc việc ngon rồi anh còn lăn tăn cái giề trời ơi 🤩. Cá nhân em chọn trường, bằng, còn TA chỉ cần ghi thành thạo là okie. Gì chứ TA test dễ ẹc mà, nói 5 câu và viết một đoạn là biết trình tới đâu roài. À nếu anh apply vào cty VN thì lại nên cân nhắc thi lấy bằng, dù sao Ielts 8.0 cũng dọa người phết, tiền thi cũng có 4-5 tr, cháu nó giỏi rồi cứ xách đít đi thi thôi ko cần ôn.
Anh cũng nghĩ thế nhưng vẫn sợ họ đánh giá cao cái IELTS này. Học sinh giỏi điểm tích lũy chỉ cần 3,2-5,59 thôi, từ 3,6 là xuất sắc rồi đây điểm tích lũy của nó tận 3,92 nên anh cũng tự tin, sợ bắt nó học nhiều quá!

Smile1102

Xe container
Nếu mợ đang làm phiên dịch thì đúng như thế.
Còn nếu đang làm chuyên môn thì ngay ở 1 cty FDI vấn đề quan tâm chính của họ vẫn là tay nghề. Nếu 1 người có tay nghề rất chắc có khi họ còn cử cho 1 phiên dịch riêng nếu tiếng Anh không thạo!
Cụ nhầm rồi, lên càng cao càng phải play politic trong nội bộ công ty và phải build network đc với tụi leader ở vùng hay HQ. Ngoài ra cần phải có khả năng làm media, phát biểu đc cả TA và TV trong các hội nghị cấp cao ở VN hoặc nc ngoài.
Em nói vị trí cao ở đây là đang nói tới vị trí top leader tại VN, vùng hay thậm chí HQ, chứ ko phải nhân viên làm chuyên môn nữa.
Cá nhân em về mặt technical em có thể học đc mọi thứ, chưa khi nào gặp trở ngại (có thể do em chưa đc làm việc quá khó) nhưng em cảm thấy cực kỳ thiệt thòi về hạn chế TA khiến em ngại viết thư (mất thời gian), ngại giao tiếp ngoài cviec với đồng nghiệp nc ngoài cấp cao (kiểu joking, đi ăn chơi...), ngại trình bày phát biểu trc lãnh đạo rất cao cấp. Nói chung để làm leader tầm quốc tế cần rất nhiều thứ trong đó TA là tối thiểu nhất.

Smile1102

Xe container
Anh cũng nghĩ thế nhưng vẫn sợ họ đánh giá cao cái IELTS này. Học sinh giỏi điểm tích lũy chỉ cần 3,2-5,59 thôi, từ 3,6 là xuất sắc rồi đây điểm tích lũy của nó tận 3,92 nên anh cũng tự tin, sợ bắt nó học nhiều quá!
Anh cứ ghi nó thủ khoa, á khoa là có 1, 2 rồi cần gì cạnh tranh với ai.
Con em thì TA ko ôn ngày nào, nó đã học suốt rồi nên chỉ xách đít đi thi, thành ra ko có học gì mà nhiều đâu ạ, mất nhõn 4-5tr thôi.

alceste

Xe điện
Đấy anh cũng đã từng hỏi trong thớt trung niên về vấn đề hồ sơ xin việc đấy. Nếu để đánh giá qua vòng gửi xe thì giữa một bằng xuất sắc với bảng điểm kèm theo so với bằng giỏi + IELTS 7.5-8.0 thì chọn cái nào để tính cho nó thì lấy chứng chỉ IELTS :((
Con nhà anh xuất sắc như bố, cái gì cũng giỏi cả thì yên tâm, dắt lưng bên phải cái IELTS 8.0, dắt cạp bên trái chồng sổ đỏ bố cho, đời nó lại đơn giản quá.

Còn thật ra ko phải ai cũng giỏi tiếng Anh và dễ học tiếng Anh, trước em tưởng do năng khiếu ngôn ngữ nhưng hóa ra ko phải, chồng già em chuyên môn kỹ thuật tốt, tiếng Việt rất tốt, mắng em ngôn ngữ sắc sảo gãy gọn ko dùng sai từ nào, nhưng mà tiếng Anh thì ....

Đến nỗi, 2006, ông ý trúng tuyển 1 công ty nước ngoài, công ty ưu ái đến nỗi cho đi học 1 khóa 6 tháng ở Language Link hay British Council gì đó, sáng đi làm, chiều đi học để nâng cao trình độ, học kèm 1:1 hẳn hoi nhé (hồi đó là rất oách vì học chỗ đó đắt em đâu có dám bao h bén mảng tới). Thế mà chưa hết 6 tháng, cô giáo rồi thầy giáo dù đi làm vì tiền cũng phải bó tay, xin bỏ của chạy lấy người.

Sau đó cũng cố gắng dùi mài kinh sử thêm, rồi tự làm tự học nhưng càng học càng chứng minh cho câu nước đổ lá khoai, dù tư duy, trí thông minh và trình độ chuyên môn của ông ý ko hề kém, mà còn tốt đằng khác (vì nếu ko em đã ko lấy).

H vẫn đánh công ty nước ngoài, vẫn nuôi được con vợ ăn hại là em, nhưng sau hơn 20 năm thì trình độ tiếng Anh vẫn như xưa :D, nói giao tiếp bình thường từ ngữ ko quá phức tạp thì ok, thuật ngữ chuyên môn thì đương nhiên dùng nhiều làm nhiều sẽ biết, nhưng đúng là từ vựng (trình độ trung cấp hoặc advance) và ngữ pháp từ chối chui vào đầu ông ý, mỗi lần viết email vẫn như đánh vật, em đọc xong vừa thấy lổn nhổn, vừa thấy lạo xạo, đúng kiểu đọc thì vẫn hiểu nhưng mà đúng ngữ pháp thì hên xui :D

Chỉnh sửa cuối:

C0c0

Xe tải
Thời nay muốn việc tốt thì so kè nhau về mọi khía cạnh, giỏi cái gì hơn thì lợi cái đó.
Đọc báo thấy mấy những trường top đầu tỷ lệ học sinh giỏi + xuất sắc đã ~60% rồi, nếu tính cả khá có khi tiệm cận 100%.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Anh cứ ghi nó thủ khoa, á khoa là có 1, 2 rồi cần gì cạnh tranh với ai.
Con em thì TA ko ôn ngày nào, nó đã học suốt rồi nên chỉ xách đít đi thi, thành ra ko có học gì mà nhiều đâu ạ, mất nhõn 4-5tr thôi.
Không cố được cái này em ah, anh đặt mục tiêu khích lệ cao lắm nhưng nó bảo con biết lực không bằng một số bạn lớp khác :((

Smile1102

Xe container
Con nhà anh xuất sắc như bố, cái gì cũng giỏi cả thì yên tâm, dắt lưng bên phải cái IELTS 8.0, dắt cạp bên trái chồng sổ đỏ bố cho, đời nó lại đơn giản quá.
Còn thật ra ko phải ai cũng giỏi tiếng Anh, trước em tưởng do năng khiếu ngôn ngữ nhưng hóa ra ko phải, chồng già em chuyên môn kỹ thuật tốt, tiếng Việt rất tốt, mắng em ngôn ngữ gãy gọn ko dùng sai từ nào, nhưng mà tiếng Anh thì ô hô, ai tai.
Đến nỗi, 2006, ông ý trúng tuyển 1 công ty nước ngoài, công ty ưu ái đến nỗi cho đi học 1 khóa 6 tháng ở Language Link hay British Council gì đó, sáng đi làm, chiều đi học để nâng cao trình độ, học kèm 1:1 hẳn hoi nhé (hồi đó là rất oách vì học chỗ đó đắt em đâu có dám bao h bén mảng tới). Thế mà chưa hết 6 tháng, cô giáo rồi thầy giáo dù đi làm vì tiền cũng phải bó tay, xin bỏ của chạy lấy người.

Sau đó cũng cố gắng dùi mài kinh sử thêm, rồi tự làm tự học nhưng càng học càng chứng minh cho câu nước đổ lá khoai, dù tư duy, trí thông minh và trình độ chuyên môn của ông ý ko hề kém, mà còn tốt đằng khác (vì nếu ko em đã ko lấy).

H vẫn đánh công ty nước ngoài, vẫn cấp quản lý, lương vẫn cao hơn lương em, quản lý quân nhiều gấp 20 lần em, trình độ tiếng Anh vẫn như xưa :D, nói giao tiếp bình thường từ ngữ ko quá phức tạp thì ok, thuật ngữ chuyên môn thì đương nhiên dùng nhiều làm nhiều sẽ biết, nhưng đúng là từ vựng (trình độ trung cấp hoặc advance) và ngữ pháp từ chối chui vào đầu ông ý, mỗi lần viết email vẫn như đánh vật, em đọc xong vừa thấy lổn nhổn, vừa thấy lạo xạo, đúng kiểu đọc thì vẫn hiểu nhưng mà đúng ngữ pháp thì hên xui :D
Haha, em thấy như mợ nói em đây, cơ mà chưa cty nào cho em tiền đi học TA cả. Em viết mail như oánh vật, viết xong thấy mình thô lỗ quá, kiểu viết trần trụi ấy.
Giờ có hỗ trợ từ AI nên ít sai lỗi cơ bản kiểu giới từ nọ kia nhưng ko văn hoa hay hàn lầm đc.
Riêng chuyên môn, em dẫn KH qua Mỹ, tay bo dịch 5 ngày làm việc từ sáng tới tối ko có vde gì, bởi nói thẳng ra nội dung em biết hết rùi, chúng nó nói 1 em có khi nói luôn 2-3 đc. Tuy nhiên lúc kiểu chào hỏi rất trịnh trọng thì như gà mắc tóc ấy. Lúc đi ăn thì ngậm hột thị luôn :D.

Smile1102

Xe container
Không cố được cái này em ah, anh đặt mục tiêu khích lệ cao lắm nhưng nó bảo con biết lực không bằng một số bạn lớp khác :((
Em trêu vậy thôi. Cháu giỏi TA cho đi thi cho vui, ko nặng nề về điểm là đc anh ạ. Cũng ko cần ôn gì đâu, tips chỉ giành cho bọn dốt hoặc bọn cần điểm cực kỳ cao thôi, tầm 7.0-7.5 là quá đủ để làm việc bất cứ đâu rùi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thời nay muốn việc tốt thì so kè nhau về mọi khía cạnh, giỏi cái gì hơn thì lợi cái đó.
Đọc báo thấy mấy những trường top đầu tỷ lệ học sinh giỏi + xuất sắc đã ~60% rồi, nếu tính cả khá có khi tiệm cận 100%.
Em thấy trường con em tỷ lệ thấp thôi, có 200 suất học bổng cả khoá thì số lượng suất sắc không chiếm tới 25% trong lượng HSG+XS. Trước vợ chồng em còn có pass để xem chi tiết nhưng giờ nó đổi pass rồi chỉ vào xem danh sách được học bổng và kết quả hàng kỳ thôi!

phuongmit

Xe cút kít
Còn thật ra ko phải ai cũng giỏi tiếng Anh, trước em tưởng do năng khiếu ngôn ngữ nhưng hóa ra ko phải, chồng già em chuyên môn kỹ thuật tốt, tiếng Việt rất tốt, mắng em ngôn ngữ gãy gọn ko dùng sai từ nào, nhưng mà tiếng Anh thì ô hô, ai tai.

H vẫn đánh công ty nước ngoài, vẫn cấp quản lý, lương vẫn cao hơn lương em, quản lý quân nhiều gấp 20 lần em, trình độ tiếng Anh vẫn như xưa :D, nói giao tiếp bình thường từ ngữ ko quá phức tạp thì ok, thuật ngữ chuyên môn thì đương nhiên dùng nhiều làm nhiều sẽ biết, nhưng đúng là từ vựng (trình độ trung cấp hoặc advance) và ngữ pháp từ chối chui vào đầu ông ý, mỗi lần viết email vẫn như đánh vật, em đọc xong vừa thấy lổn nhổn, vừa thấy lạo xạo, đúng kiểu đọc thì vẫn hiểu nhưng mà đúng ngữ pháp thì hên xui :D
Nhiều còm quá e đọc chưa hết nhưng phải dừng lại hít thở phát đã. Đúng là con nhà người ta, chồng nhà người ta, mợ ọp phơ chọn chồng nhà người ta quá giỏi và k bao giờ khiến người khác thất vọng :))

maimaubinhyen

Xe tải
Do nó đang phải học ngữ pháp theo cách ngớ ngẩn ở lớp nên nó ghét thôi cụ. Thay vì bắt nó học thuộc đống công thức ngớ ngẩn đó thì cụ hãy tự hướng dẫn (nếu có khả năng)/ thuê người dạy/ cho đi học trung tâm để con cụ được học ngôn ngữ chứ không phải học đống ngữ pháp kiểu ngớ ngẩn trên lớp kia.
Em cũng nghĩ vậy, phương pháp học cũ ko đem lại hứng thú cho trẻ, nhất là bạn nào thích học toán đa phần thông minh
Có 1 cái dở nữa là con cụ ấy khá lớn rồi, giờ cùng trình độ p học với em lớp 3,4 sẽ càng ko thích. Thôi để cho lớn hẳn, tập trung 1-2 năm học là sẽ ổn. Tuy nhiên phải biết ít nhất 1 ngoại ngữ, chứ ko giỏi ngoại ngữ cơ hội bị hạn chế đi nhiều

Thích Nói Phét

Xe điện
Môn này cần kiên trì thôi cụ.
1. Cụ lấy 3 quyển ngữ pháp "English grammar in use" ra mỗi ngày học và làm 1 bài
2. Mỗi ngày lấy giấy note ghi 3-5 từ mới dán đâu đó hết tuần đọc lại một lượt.
3. Đọc và luyện đọc kí âm cho đến khi thuộc.
4. Nghe Youtube "6 minute English BBC" hàng ngày. Nghe đến độ hiểu 90% thì chuyển sang "BBC new"
....
4 gạch đầu dòng trên hết khoảng 1h, hoàn toàn miễn phí. Kiên trì trong 1 năm - 2 năm nền tiếng Anh của cụ sẽ khác hẳn. Sau đấy chắc là nên học một khóa tập trung độ 6 tháng là xong tiếng Anh. Quan trọng là kiên trì.
p/s: À cụ đừng quan tâm hôm nay tiến bộ cái gì khi thực hiện 4 cái gạch đầu dòng trên, quan trọng là làm hằng ngày.
English grammar in use" sao cuốn này em xem bản PDF sao không có thiện tại đơn, hiện tại tiếp diễn nhỉ?

SoOc

Xe đạp
Cụ nhầm rồi, lên càng cao càng phải play politic trong nội bộ công ty và phải build network đc với tụi leader ở vùng hay HQ. Ngoài ra cần phải có khả năng làm media, phát biểu đc cả TA và TV trong các hội nghị cấp cao ở VN hoặc nc ngoài.
Em nói vị trí cao ở đây là đang nói tới vị trí top leader tại VN, vùng hay thậm chí HQ, chứ ko phải nhân viên làm chuyên môn nữa.
Cá nhân em về mặt technical em có thể học đc mọi thứ, chưa khi nào gặp trở ngại (có thể do em chưa đc làm việc quá khó) nhưng em cảm thấy cực kỳ thiệt thòi về hạn chế TA khiến em ngại viết thư (mất thời gian), ngại giao tiếp ngoài cviec với đồng nghiệp nc ngoài cấp cao (kiểu joking, đi ăn chơi...), ngại trình bày phát biểu trc lãnh đạo rất cao cấp. Nói chung để làm leader tầm quốc tế cần rất nhiều thứ trong đó TA là tối thiểu nhất.
Em rất đồng ý với comment của bác vì từ trải nghiệm cá nhân em ở cty FDI thì dù có học trg top trong nc ra vẫn bị thua thiệt về TA so với các du học sinh đã có ít nhất 3-4 đi học ở nc ngoài về. Em cũng đồng ý là khi phỏng vấn thì nhiều cty chỉ tạm cần kỹ năng nghe nói, làm sao diễn đạt tốt, trôi chảy là trúng tuyển. Cơ mà khi muốn thăng tiến cao hơn thì khả năng viết, thuyết trình, nói trc hội nghị… thành thạo bằng TA sẽ là những điểm cộng rất lớn. Tất nhiên cũng tùy từng cty FDI, tuỳ từng vị trí. Như cty Nhật Hàn thì TA thường kém hơn Âu Mỹ hay cv kỹ thuật thì ko yêu cầu cao bằng khối kinh doanh (Sales, Marketing..). Nhưng em vẫn bảo lưu quan điểm học và luyện (có thể tự luyện chứ ko cần học trung tâm) các chứng chỉ tiếng anh học thuật như IELTS, TOEFL.. sớm là nên và cần thiết, tránh việc tốn quá nhiều tiền cho các trung tâm để cày cấp tốc hoặc chăm chăm học mẹo để nâng chấm (brand). Em nhiều lời chút vì vừa qua em đã phải lấy từ quỹ thời gian cho gia đình để cày IELTS trong khi hồi đại học em ko hề nhận thức đc việc này nên chỉ tập trung đi làm part time và học TA giao tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Em cũng nghĩ vậy, phương pháp học cũ ko đem lại hứng thú cho trẻ, nhất là bạn nào thích học toán đa phần thông minh
Có 1 cái dở nữa là con cụ ấy khá lớn rồi, giờ cùng trình độ p học với em lớp 3,4 sẽ càng ko thích. Thôi để cho lớn hẳn, tập trung 1-2 năm học là sẽ ổn. Tuy nhiên phải biết ít nhất 1 ngoại ngữ, chứ ko giỏi ngoại ngữ cơ hội bị hạn chế đi nhiều
Mới lớp 5 thì có j là khá lớn cụ ơi. Con e đầu lớp 5 bắt đầu cho đi học trung tâm cùng 1 lũ tiểu yêu lớp 1-2-3. Học trung tâm 18th thì nghỉ. Sau đó chỉ học trên lớp. Vậy mà 4 năm sau h có thể ngồi ở sing chém gió hàng ngày dc. E biết nhiều ngừoi lớn tuổi, đi làm rồi tập trung 6th-1 năm TA ngon lành ngay. Học TA muốn giỏi thì khó, cần năng khiếu chứ giao tiếp ok thì e nghĩ đơn giản. À mà e trừ e ra. E thuộc loại dí dao vào cổ ko học nổi:))

maimaubinhyen

Xe tải
Mới lớp 5 thì có j là khá lớn cụ ơi. Con e đầu lớp 5 bắt đầu cho đi học trung tâm cùng 1 lũ tiểu yêu lớp 1-2-3. Học trung tâm 18th thì nghỉ. Sau đó chỉ học trên lớp. Vậy mà 4 năm sau h có thể ngồi ở sing chém gió hàng ngày dc. E biết nhiều ngừoi lớn tuổi, đi làm rồi tập trung 6th-1 năm TA ngon lành ngay. Học TA muốn giỏi thì khó, cần năng khiếu chứ giao tiếp ok thì e nghĩ đơn giản. À mà e trừ e ra. E thuộc loại dí dao vào cổ ko học nổi:))
Tùy trường các bạn ý học là trường công hay tư ạ. Nếu đang học trường công thì cái kiểu học TA vẫn như em học hơn 20n trước, và học thêm mấy năm nữa thì TA vẫn tệ thôi. Đáng buồn cái thực trạng này 😥

Mít tố nữ

Xe tăng
F1 nhà e, học tầm 20 tháng từ 4.5 lên 7.0, nhưng cơ bản cháu chăm và thực sự yêu thích tiếng Anh.
Nếu cháu làm bài kiểm tra đầu vào ở trung tâm luyện thi là 4.5 thì thực lực cháu có thể đã là 5.5 rồi vì các trung tâm thường đánh giá các con thấp hơn khả năng do đó 20 tháng để lên 7.0 là hoàn toàn khả thi ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mà em thấy mình cứ nói đến chuyện học hành chứ nhiều khi em thấy đa phần thành công trong công việc thì kiến thức nó cũng chiếm một phần thôi, còn phải có kỹ năng nữa. Ví như người giỏi toán chưa chắc đã truyền đạt cho người khác hiểu/tiếp thu được mà còn cần phải có khả năng sư phạm. Trong công việc nó cũng thế, giỏi chuyên môn nhưng cũng cần có kỹ năng mềm nữa thì mới thành công được!

meodenminh

Xe điện
- Thằng nhà em lớp 5, nó thích học toán, có học thêm, nâng cao từ cuối lớp 3 đến giờ nhưng tiếng Anh thì nó lại rất hời hợt, k chú ý và có những thời điểm nó còn ghét luôn môn này.
- Toán gặp bài khó, nó ngồi mầy mò làm mà k mệt mỏi áp lực gì cả nhưng tiếng Anh trường công thì dăm ba câu cơ bản, chia động từ, điền dạng đúng chỉ cần nhớ và áp công thức chứ chả cao siêu gì mà có lúc sai suốt. Em k đặt mục tiêu tiếng Anh phải điểm nọ điểm kia nhưng theo chủ quan của em nếu nó tập trung thì việc ghi nhớ, làm đúng công thức học gạo thì cũng k đến nỗi quá khó khăn. Toán nhiều cái khù khoằm hơn mà làm dc nhưng sang tiếng Anh nhiều câu sai đến bất ngờ vì chỉ áp mỗi công thức chứ chả nặng nề sáng tạo gì.
- Có hôm nói chuyện nó bảo con thấy k thích tiếng Anh, học chả hứng thú gì. Rồi cũng động viên, trao đổi phương pháp, nhiều bài cũng hỗ trợ, kèm cặp nhưng thái độ rất phớt phơ học cho đủ môn thôi. Giờ đi học toán thì vui tươi háo hức, còn tiếng Anh thì ngược hẳn luôn.
- Các cụ mợ đã gặp trường hợp nào kiểu này chưa, em muốn tham khảo đối với đội này thì mình nên làm thế nào, có phương pháp nào để cho nó bớt chán ghét tiếng Anh và san sẻ yêu thích từ toán sang k. Tiếng Anh cứ bảo học sau, học đuổi theo cũng dc nhưng nếu nền tảng yếu hoặc mất gốc thì sau này theo cũng rất vất vả vì lại abc từ đầu như trẻ con cũng gây nhàm chán. Nếu tập trung vào toán thì tiếng Anh sau cũng phải tầm khá mới theo lên tiếp dc chứ lửng lơ em sợ càng lên lớp trên sẽ càng oải.
- Cảm ơn các cụ mợ!
Cho nó học tiếng Hàn, Trung, Ả rập...nhiều thứ hay bổ ích mà

pisces_hn

Xe container
Cu nhà em thì sau bao nhiêu lần chuyển lớp tiếng Anh nó bắt đầu có khái niệm về ngữ pháp. Đến khổ với nó suốt ngày doạ mày k biết tiếng anh thì xem tivi cũng k hiểu gì.