[Funland] Định hướng nào cho đội thích học toán mà lại ghét tiếng Anh

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Gái nhà anh đỉnh cao thế, gái nhà em vừa lười vừa phù phiếm như mẹ, chỉ mong nó thức tỉnh sớm chứ ko đợi tới tận hơn 40 như mẹ nó mới thấy nguy cơ.
Ui con này nhà anh nó dạng 5 xu đổi lấy 1 hào ấy, có thể là chị cả lại có thời gian sống với bà nội ở quê khi bọn anh đi làm xa nên nó vậy. Tiêu pha cho bản thân thì nó bủn xỉn lắm, đi làm còn mang cơm hộp ở nhà đi ăn, nhưng với bố mẹ và các em nó lại cực thoáng, sinh nhật mẹ nó mời ăn hay mua quà tặng đến 5-7tr thì thấy rất bình thường toàn bảo 3 chị em tặng mẹ thôi. Tết đi chơi anh thấy nó chuẩn bị lì xì cho các cháu toàn 10k mà đếm ra, đếm vào buồn cười lắm. Việc nhà nó cũng chăm chỉ và quán xuyến, không bù cho con em, lười như hủi toàn ỷ lại chị và sai vặt thằng em thôi. Nói chung tính nết trái ngược 180 độ với con chị, không bao giờ thèm để ý đến tiền nhưng tiền tiêu như nước, cái gì nó cũng phải là nhất, phải được ưu tiên số 1 mới vừa lòng :))

danleduc

Xe điện
Thích học Toán thì có thể phát huy .... tương lai có thể làm Lập trình viên, Coder.
Nhưng nếu Lập trình viên, Coder mà không giỏi tiếng Anh thì....hầu như cơ hội thành công rất nhỏ.

alceste

Xe điện
Úi xời, thế giống gái anh, lười làm chỉ thích lương cao. Mà cái vụ IELTS này anh hỏi nó rồi, nó bảo bố chả biết gì. Tiếng anh giỏi thì là rất cần thiết trong học tập hay công việc sau này. Cái IELTS kia chủ yếu các em học sinh cần thôi bố ạ vì để đi du học hoặc xét tuyển vào các trường khi chuyển cấp. Mà đi du học thì IELTS chỉ cần 6.5 là cơ bản đáp ứng được các trường ở nước ngoài rồi, còn xét tuyển vào các trường Top trong nước khi chuyển cấp, chuyển hệ mới cần cái IELTS kia càng cao càng tốt vì được cộng điểm ưu tiên trong xét tuyển rất nhiều. Như năm con thi đại học thì trường KTQD họ tính điểm ưu tiên IELTS này cao lắm, nếu IELTS đạt 7.5 thì điểm tiếng anh trong tổ hợp môn xét tuyển là 14 rồi. Vì vậy chỉ cần bạn nào đạt IELTS 7.5 (đây là mức ưu tiên max rồi chứ ko cần 8.0) thì xét tuyển là gần như Auto trúng tuyển.

Còn để thi lấy chứng chỉ IELTS thì không phải cứ giỏi tiếng anh là thi đạt IELTS cao đâu, ngay cả với người bản địa cũng vậy. Muốn đạt IELTS cao phải qua lớp ôn luyện thi đấy vì dạng, kiến thức luyện thi nó khác chứ giỏi tiếng anh đến đâu tự nhiên đăng ký đi thi cũng chỉ được 4-5.0 cùng lắm là 5.5 là cùng thôi, nhưng học độ một năm thì thi 7.5-8.0 là có thể được ~o)
Bé con nhà cụ thực tế và hiểu đúng đắn đó.

danleduc

Xe điện
Đúng như nhiều cụ nói, cái chứng chỉ IELTS ở VN chỉ thực sự cần thiết cho các em hs đi du học thôi.
Và ở VN đang có cái mẹo luyện thi lấy chứng chỉ IELTS các cấp độ, nhiều em lấy được chứng chỉ IELTS 7.0, 8.0 nhưng khả năng nghe nói thực sự vẫn chưa là gì cả, sang Mỹ du học vẫn bập bẹ câu được câu chăng.

IELTS không phải là 1 cái gì đảm bảo cho khả năng Anh ngữ thực tế. :))

WonJinEng

Xe tải
Các cụ có thời gian thì xem các bài viết của cụ Ái Việt ạ, nếu mà học toán kiểu mình thì khó nói lắm.
Cách học của cụ Ái Việt cổ xúy là thường đi từ tổng quát đến chi tiết. Đi từ tổng thể xuống, Cách học cũ thường đi từ đơn giản đến phức tạp, phù hợp với số đông. Từ trực quan sinh động đến tư duy trừu tượng. Ngày còn học phổ thông em nhận thấy cách học từ cơ bản đến nâng cao đúng là tốt, nhưng thực sự chỉ đào tạo thành thợ toán thôi. Còn thực sự tư duy của bạn giỏi thật, ko phải kiểu thợ hường là từ phức tạp trừu tượng, tổng quát đến đơn giản. Chính vì ngày xưa cày kiểu thợ toán thành ra càng học lên cao càng đuối, làm cho tình yêu với toán nó phai nhạt dần cho đến khi tắt hẳn. Nhất là lúc học đại học, kiểu học cũ không thể kham nổi toán cao cấp.
Cụ Ái Việt đặc biệt quan trọng đến ngôn ngữ và đọc hiểu, cụ quan niệm việc học toán hay bất kì cái gì đều bị khả năng đọc hiểu quyết định. Bạn nào học kém toán chứng tỏ đọc hiểu còn yếu.

Quê bầm

Xe điện
Cụ chủ kiếm bạn gái nào xinh xinh mà học tốt tiếng anh cho ông tướng ngồi cạnh, ông ấy sẽ có động lực hơn, trẻ con nó thích đọc truyên, cho đọc truyện bằng tiếng Anh thể loại nó thích như truyện hài hay truyện khoa học viễn tưởng, thiên nhiên... khi nó chịu đọc dần nó sẽ thích và ngấm

Smile1102

Xe container
Thì cũng phải có cái để mà nói mới kiếm được tiền mà mợ, chả lẽ nói sáng nay em ăn phở :D
Vâng, đấy nên muốn thành công thì trên thông thiên văn, dưới tường địa lý ạ, ngoài cv thì đi ăn cũng phải tìm đc chủ đề mà nói chứ ko lại ố á cả với nhau. Em xưa cứ họp hành thì em nói kinh lắm, thế mà đi ăn là im tịt, chúng nó hay hỏi sao giờ mày quiet thế, đành nói là nãy tao nói nhiều giờ hơi mệt chứ ko nhẽ lại bảo mày nói gì tao có hiểu đếch đâu huhu.

Smile1102

Xe container
Các cụ có thời gian thì xem các bài viết của cụ Ái Việt ạ, nếu mà học toán kiểu mình thì khó nói lắm.
Cách học của cụ Ái Việt cổ xúy là thường đi từ tổng quát đến chi tiết. Đi từ tổng thể xuống, Cách học cũ thường đi từ đơn giản đến phức tạp, phù hợp với số đông. Từ trực quan sinh động đến tư duy trừu tượng. Ngày còn học phổ thông em nhận thấy cách học từ cơ bản đến nâng cao đúng là tốt, nhưng thực sự chỉ đào tạo thành thợ toán thôi. Còn thực sự tư duy của bạn giỏi thật, ko phải kiểu thợ hường là từ phức tạp trừu tượng, tổng quát đến đơn giản. Chính vì ngày xưa cày kiểu thợ toán thành ra càng học lên cao càng đuối, làm cho tình yêu với toán nó phai nhạt dần cho đến khi tắt hẳn. Nhất là lúc học đại học, kiểu học cũ không thể kham nổi toán cao cấp.
Cụ Ái Việt đặc biệt quan trọng đến ngôn ngữ và đọc hiểu, cụ quan niệm việc học toán hay bất kì cái gì đều bị khả năng đọc hiểu quyết định. Bạn nào học kém toán chứng tỏ đọc hiểu còn yếu.
Thực ra việc học cái gì trc hay sau phải phù hợp năng lực và lứa tuổi, mới tiểu học mà đã bắt trừu tượng thì trừu tượng kiểu gì? Còn đã tới Toán cao cấp rùi thì muốn trực quan cũng ko nổi.
Nói chung rất nhiều thứ phải đi từ cả hai phía top down và bottom up. Muốn giỏi thì phải đào sâu trăn trở, từ trực quan có thể tổng quát hóa và ngc lại.
Còn nếu ko xuất sắc thì cứ biết cộng trừ nhân chia cái đã cụ ạ.

Smile1102

Xe container
À thì như giờ cụ nhân chia cộng trừ tính bằng điện thoại cho nhanh hay cụ viết ra giấy.
Cộng trừ nhân chia thì là toán mẫu giáo chứ ko phải lớp 1 ạ, và như thế cụ ko thể nói đừng học toán, sau này dùng máy hết. Thế ai viết thuật toán cho cụ để nó biến thành máy ạ?
Và như em thì cộng trừ nhân chia đời thường em tính trong đầu luôn, dthoai cũng chậm hơn tính nhẩm với những số ko quá phức tạp nên em gần như ko cần máy cũng ko cần giấy 😂😂😂
Em xưa học Hóa rất thích nhẩm những con số lẻ tới kiểu 5-7 số sau dấu phẩy chỉ để cho vui, và cả đời đi học em chưa bao giờ cần máy tính để tính toán con số

Smile1102

Xe container
Ui con này nhà anh nó dạng 5 xu đổi lấy 1 hào ấy, có thể là chị cả lại có thời gian sống với bà nội ở quê khi bọn anh đi làm xa nên nó vậy. Tiêu pha cho bản thân thì nó bủn xỉn lắm, đi làm còn mang cơm hộp ở nhà đi ăn, nhưng với bố mẹ và các em nó lại cực thoáng, sinh nhật mẹ nó mời ăn hay mua quà tặng đến 5-7tr thì thấy rất bình thường toàn bảo 3 chị em tặng mẹ thôi. Tết đi chơi anh thấy nó chuẩn bị lì xì cho các cháu toàn 10k mà đếm ra, đếm vào buồn cười lắm. Việc nhà nó cũng chăm chỉ và quán xuyến, không bù cho con em, lười như hủi toàn ỷ lại chị và sai vặt thằng em thôi. Nói chung tính nết trái ngược 180 độ với con chị, không bao giờ thèm để ý đến tiền nhưng tiền tiêu như nước, cái gì nó cũng phải là nhất, phải được ưu tiên số 1 mới vừa lòng :))
Coa đứa làm thì phải có đứa hưởng mà cụ :D

coquay

Xe container
Nhiều còm quá e đọc chưa hết nhưng phải dừng lại hít thở phát đã. Đúng là con nhà người ta, chồng nhà người ta, mợ ọp phơ chọn chồng nhà người ta quá giỏi và k bao giờ khiến người khác thất vọng :))
F1 nhà cụ còn thích học toán còn f1 nhà e nó chả thích học môn gì hay sao í
Cho đi học thêm toán với TA nó học đc vài tháng nó bâủ còn bây h chỉ thích học TA toán học đau đầu lắm, hỏi kỹ ra mới biết là học toán nhiều bài tập hơn TA :))

Lớn tướng lớn 4 rồi bây h vẫn chỉ thích vẽ tô tượng chơi đất nặn =)) càng lớn càng giống e lười học kinh khủng

WonJinEng

Xe tải
Thực ra việc học cái gì trc hay sau phải phù hợp năng lực và lứa tuổi, mới tiểu học mà đã bắt trừu tượng thì trừu tượng kiểu gì? Còn đã tới Toán cao cấp rùi thì muốn trực quan cũng ko nổi.
Nói chung rất nhiều thứ phải đi từ cả hai phía top down và bottom up. Muốn giỏi thì phải đào sâu trăn trở, từ trực quan có thể tổng quát hóa và ngc lại.
Còn nếu ko xuất sắc thì cứ biết cộng trừ nhân chia cái đã cụ ạ.
cụ Hồ Ngọc Đại dạy được món tập hợp, các phép toán tập hợp cho mấy bạn tiểu học thực nghiệm rồi đấy ạ.

WonJinEng

Xe tải
Hơi lạc đề tí, các cụ đọc bài về STEM, có tí liên quan đến toán ạ, bài của GS Aiviet Nguyen.

Năng lực STEM và phẩm hạnh sáng tạo
1. Chúng ta đang ở trong một mâu thuẫn nhận thức về giáo dục Việt Nam. Một mặt chúng ta có nhiều vấn đề với nó, rõ ràng là yếu kém. Mặt khác chúng ta có xu hướng tin rằng giáo dục VN mạnh ở STEM. Chúng ta bám vào những đánh giá dễ dãi đâu đó và những chuyện trẻ em Việt du học đạt điểm cao ở các môn STEM để cố bám lấy hy vọng người Việt có lợi thế trong công nghiệp bán dẫn.
2. Tôi nhận thức sâu sắc được rằng dạy STEM ở Việt Nam chưa tốt so với mặt bằng chung của thế giới, nếu không muốn nói là kém. Tôi không có ý muốn nói các đánh giá hoặc các câu chuyện trẻ em du học là ngụy tạo. Tuy vậy, đánh giá của tôi theo một tiêu chí khác. Trẻ em du học là tinh hoa, so sánh với các bạn đồng học bình thường đương nhiên có ưu thế, nhưng chỉ trong STEM mới là có vấn đề. Hơn nữa điểm số chỉ là một chỉ số không quan trọng.
3. Với tư cách là người đã sống nhiều năm ở nước ngoài và có thực tiễn dạy trẻ trong nước, tôi có thể nói rằng giáo dục Việt Nam có nhiều điểm yếu cần nhận diện một cách thành thực để sửa chữa chứ không phải nói đổng cho vui để yên tâm là mình đã có lòng. Chúng ta dễ dãi cho rằng lỗi tại SGK, lỗi tại Bộ GD, lỗi tại thiếu tiền, đãi ngộ kém, tệ nạn xã hội và từ đó lười biếng cho rằng chỉ cần quay lại giáo dục ngày xưa của VNDCCH hay VNCH với ông Bộ trưởng ngồi trên ghế 20-30 năm là giải quyết hết vấn đề.
4. Tôi cũng tin rằng giỏi Toán đã ngấm vào gene của người Việt nên rất ngạc nhiên khi thấy cô giáo Mầm Non, một vị Tiến sĩ nói rằng cậu con trai chưa biết Toán. Tôi nói rằng tôi không đặt nặng năng lực Toán, nhưng con trai tôi cộng trừ được thì ở mức Mầm Non là quá đủ. Cô giáo Tiến sĩ nói rằng, điều quan trọng ở Mầm Non không phải là cộng trừ thành thạo mà phải hiểu ý nghĩa của con số và phép tính để thấy được ý nghĩa của Toán trong cuộc sống và trong phát triển tư duy. Tôi phải biết ơn cô giáo Mầm Non vì bài học này và mới hiểu vì sao một vị Tiến sĩ lại đi dạy Mầm Non ở Mỹ như vậy. Đó là bài học đầu tiên của tôi về phẩm hạnh trong giáo dục.
5. Rõ ràng chúng tôi sử dụng hai tiêu chí khác nhau để đánh giá về việc học. Sau này, nhiều năm tôi băn khoăn với việc tại sao học sinh chúng ta giỏi thế mà chất lượng nhân lực vẫn thấp, trình độ chung của thầy và trò đều kém và nhất là tư duy STEM không giúp chúng ta có sản phẩm và phát triển KTXH. Nhất là khi trực tiếp giảng dạy tôi mới thấm thía được việc cần nhìn nhận các giá trị theo cách khác. Đã đành ở đâu cũng có người giỏi người dốt, nhưng cuối cùng xã hội không tôn vinh được người giỏi, tức là giáo dục đang đi theo hệ thống giá trị nào đó không đúng.
6. Nếu chúng ta quay lại thời xa xưa, chúng ta sẽ thấy biết đọc chữ, biết cộng trừ, biết suy luận một chút đều là một năng lực xuất chúng. Chúng ta cũng đang tôn vinh các năng lực nhớ nhiều, phản xạ nhanh, biết nhiều mẫu toán, tính nhẩm phức tạp và các phiên bản nâng cao của chúng trong giới các thầy. Với sự ra đời của AI chúng ta bắt buộc phải xem xét lại giá trị của các năng lực này trong giáo dục, trong khi trên thế giới người ta đã thay đổi cách đánh giá từ hàng chục năm nay. Điểm số, bằng cấp, giải thưởng chỉ là công cụ để giúp cho việc đánh giá dễ dàng, và đánh giá để giúp người học lập kế hoạch tốt hơn, không phải là mục tiêu của giáo dục.
7. Chúng ta học STEM để có thể sáng tạo, chứ không phải làm việc sáng tạo để có danh STEM. Khoa học xã hội không phải là để dạy trẻ làm người theo những chuẩn mực cố định. Khoa học xã hội là để trẻ biết phân biệt các giá trị, biết xây dựng hệ thống giá trị cho mình và biết tôn trọng các hệ giá trị khác.
8. Điều cốt lõi là coi sáng tạo và giá trị là phẩm hạnh chứ không phải là năng lực. Một thời chúng ta hiểu phẩm hạnh là đạo đức, nên ngày nay chúng ta lại đề cao năng lực để bù lại. Phẩm hạnh không đối lập với năng lực, mà nâng cao năng lực thêm một bước. Nếu như năng lực là việc "tôi có thể làm được, nhưng có thể không làm, vì không thèm làm hoặc không có đủ điều kiện để làm", phẩm hạnh là việc "tôi có thể và phải làm cho bằng được, bởi vì đó là sự tồn tại của tôi". Nếu chiếu theo nguyên lý đó thì các vị giáo sư luôn lẩn tránh bàn luận và thực thi sáng tạo không thể nói là có phẩm hạnh sáng tạo, mặc dù năng lực đã được Hội đồng chức danh công nhận thì hiển nhiên không thể phủ định.
9. Một vị Tổng thống Mỹ cùng các dân biểu Mỹ tìm ra cách chứng minh mới cho một định lý Toán học trong giờ giải lao, đó chính là phẩm hạnh, dĩ nhiên phải có năng lực tối thiểu. Điểm sai lầm của chúng ta không ở chỗ chúng ta dạy cái này hay không dạy cái kia mà chúng ta cần dạy sáng tạo và
giá trị trở thành phẩm hạnh, chứ không chỉ ở năng lực như những con vẹt biết nói. Một đứa trẻ có động lực sáng tạo và giá trị sớm muộn cũng sẽ tìm được cách có những năng lực cần thiết. Nhưng điều ngược lại không đúng, năng lực tính toán hay nhớ các tín điều không thể đẻ ra sáng tạo và các giá trị cho
một xã hội văn minh và phát triển.

Mít tố nữ

Xe tăng
F1 nhà cụ còn thích học toán còn f1 nhà e nó chả thích học môn gì hay sao í
Cho đi học thêm toán với TA nó học đc vài tháng nó bâủ còn bây h chỉ thích học TA toán học đau đầu lắm, hỏi kỹ ra mới biết là học toán nhiều bài tập hơn TA :))

Lớn tướng lớn 4 rồi bây h vẫn chỉ thích vẽ tô tượng chơi đất nặn =)) càng lớn càng giống e lười học kinh khủng
Ôi y hệt gái nhà em.
Năm lớp một thì thích học nhất môn thể dục vì được chơi chạy nhảy.
Giờ sang lớp 2 thích nhất môn tin học vì được chơi game.
Bài vở thì toàn về bảo nay không có bài gì về nhà. Học gì cũng nhanh chóng cho xong để đi vẽ. Tất cả các loại vở cũ viết chưa hết của 2 anh em nó, mình nó lôi ra vẽ. Có ngày vẽ hết 1 quyển vở 96 trang. Đam mê của nó là vẽ, cắt dán thủ công.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhiều còm quá e đọc chưa hết nhưng phải dừng lại hít thở phát đã. Đúng là con nhà người ta, chồng nhà người ta, mợ ọp phơ chọn chồng nhà người ta quá giỏi và k bao giờ khiến người khác thất vọng :))
Không những thế F1 nhà các cụ mợ OF toàn trai 1m85 - mét 9, gái trên mét 7 nữa. Lên OF lắm lúc tự kỷ nặng luôn vì mật độ tinh hoa cao quá.

Quay lại chuyện F1 nhà Cụ, thì em thấy giờ Cụ thử tải app duolingo cho F1 học miễn phí ngay và luôn. Chọn trình độ thấp hơn nó 1 tẹo và đặt mục tiêu 15 phút mỗi ngày, bố hoặc mẹ học cùng con luôn. Cái app này hay phết, học ngoại ngữ như chơi game ấy. Em đang ôn lại tiếng Trung thấy khá ổn, bước đầu vượt được lười, chứ 2 năm trước thi thoảng em lôi sách vở ra viết được mấy dòng đã thấy ngại kinh.
F1 học duolingo đạt các ngưỡng thì Cụ thưởng cho nó cái gì đó để khích lệ.

chemvovan

Xe buýt
Cụ nhầm rồi, lên càng cao càng phải play politic trong nội bộ công ty và phải build network đc với tụi leader ở vùng hay HQ. Ngoài ra cần phải có khả năng làm media, phát biểu đc cả TA và TV trong các hội nghị cấp cao ở VN hoặc nc ngoài.
Em nói vị trí cao ở đây là đang nói tới vị trí top leader tại VN, vùng hay thậm chí HQ, chứ ko phải nhân viên làm chuyên môn nữa.
Cá nhân em về mặt technical em có thể học đc mọi thứ, chưa khi nào gặp trở ngại (có thể do em chưa đc làm việc quá khó) nhưng em cảm thấy cực kỳ thiệt thòi về hạn chế TA khiến em ngại viết thư (mất thời gian), ngại giao tiếp ngoài cviec với đồng nghiệp nc ngoài cấp cao (kiểu joking, đi ăn chơi...), ngại trình bày phát biểu trc lãnh đạo rất cao cấp. Nói chung để làm leader tầm quốc tế cần rất nhiều thứ trong đó TA là tối thiểu nhất.
Vẫn là bài toán chi phí cơ hội thôi cụ ạ. Để nói được tiếng Anh trôi chảy, thành thạo như người bản ngữ để mà build network với HQ thì thời gian và tiền bạc cụ bỏ ra cho cái món Tiếng Anh này là ko ít. Kể cả như thế cũng không có gì đảm bảo rằng cụ sẽ có được vị trí mong muốn.

Trong khi có nhiều con đường để đi đến thành công và có vẻ là chắc ăn hơn là giỏi tiếng Anh.

Nhưng dù sao thì, vẫn phải tổng hợp nhiều yếu tố để đưa ra sự lựa chọn cho mình. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Ko có đáp án chung cho tất cả mọi người.

chemvovan

Xe buýt
Thích học Toán thì có thể phát huy .... tương lai có thể làm Lập trình viên, Coder.
Nhưng nếu Lập trình viên, Coder mà không giỏi tiếng Anh thì....hầu như cơ hội thành công rất nhỏ.
Theo cụ như thế nào là Lập trình viên thành công. Lương bao nhiêu hay lên level nào?

Thứ nữa là thế nào là giỏi tiếng Anh. Chứng chỉ này kia hay là khả năng giao tiếp thực tế.

coquay

Xe container
Ôi y hệt gái nhà em.
Năm lớp một thì thích học nhất môn thể dục vì được chơi chạy nhảy.
Giờ sang lớp 2 thích nhất môn tin học vì được chơi game.
Bài vở thì toàn về bảo nay không có bài gì về nhà. Học gì cũng nhanh chóng cho xong để đi vẽ. Tất cả các loại vở cũ viết chưa hết của 2 anh em nó, mình nó lôi ra vẽ. Có ngày vẽ hết 1 quyển vở 96 trang. Đam mê của nó là vẽ, cắt dán thủ công.
Thi thoảng nó toàn rủ e ra nhà sách để mua bút màu giấy tẩy và vở, vở toàn xé ra để vẽ vời đủ thứ
Bọn này giống nhau thế

Mít tố nữ

Xe tăng
Thi thoảng nó toàn rủ e ra nhà sách để mua bút màu giấy tẩy và vở, vở toàn xé ra để vẽ vời đủ thứ
Bọn này giống nhau thế
Quá giống luôn.
Gái nhà em cũng nịnh nọt xin mua băng keo, giấy màu, bút màu, hồ dán liên tục. Dạo này nó mê vẽ màu nước báo hại quần áo, bàn ghế dính màu tùm lum. Bữa trước ông bà mua cho nó một bộ đồ chơi trang điểm nó lấy hết son, kim tuyến, màu mắt, sơn móng ra tô cho mấy bức tranh của nó... báo hại em dọn nhà muốn cáu luôn.