[Funland] Định hướng nào cho đội thích học toán mà lại ghét tiếng Anh

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giờ chúng nó (nhóm tinh anh) vượt xa thế hệ mình về năng lực toàn diện cụ. Chỉ là khoảng cách giữa nhóm đầu và nhóm cuối cũng kéo dãn hơn hẳn ngày xưa.
Giờ xã hội phát triển, thông tin mạng và công nghệ thông tin phát triển nhanh đặc biệt là Việt Nam mình, hơn nữa điều kiện vật chất cũng tốt hơn xưa rất nhiều. Như ngày xưa em học đại học xong, ra trường đi làm cả phòng có mỗi cái máy tính, toàn phải viết trước ra giấy rồi khi nào được làm máy mới ngồi gõ để làm văn bản hay nhập số liệu. Giờ bọn nó tiếp xúc máy tính từ bé rồi, như ku con nhà em bắt đầu từ lớp 2 đã phải mua máy tính cho nó rồi, lại còn loại xịn và tốc độ cao nữa, lớp 3 đã học lập trình rồi nên về khoản máy tính nó thạo nhất nhà luôn, kể cả chị nó đang học đại học năm 3 còn không bằng ấy ~o)

TorienT

Xe container
Giờ xã hội phát triển, thông tin mạng và công nghệ thông tin phát triển nhanh đặc biệt là Việt Nam mình, hơn nữa điều kiện vật chất cũng tốt hơn xưa rất nhiều. Như ngày xưa em học đại học xong, ra trường đi làm cả phòng có mỗi cái máy tính, toàn phải viết trước ra giấy rồi khi nào được làm máy mới ngồi gõ để làm văn bản hay nhập số liệu. Giờ bọn nó tiếp xúc máy tính từ bé rồi, như ku con nhà em bắt đầu từ lớp 2 đã phải mua máy tính cho nó rồi, lại còn loại xịn và tốc độ cao nữa, lớp 3 đã học lập trình rồi nên về khoản máy tính nó thạo nhất nhà luôn, kể cả chị nó đang học đại học năm 3 còn không bằng ấy ~o)
Vâng cụ, nói đơn giản chủ đề tiếng Anh của thớt thì ngày xưa làm gì có giáo trình, youtube, podcast để nghe đâu, toàn học chay. Giờ miễn muốn học thì công cụ ê hề và tốt. Em biết một cháu khi thực sự quyết tâm học vào 10 nó mới ngồi nghiêm túc học tiếng Anh mà 3 tháng nó từ 4.0 lên 5.5 (như tiêu chuẩn mợ Smile1102 là đủ đi làm rồi đấy). Miễn là đầu óc ổn tí + thực sự muốn học thì giờ quá thuận tiện luôn.

le_petit

Xe tăng
Chưa nói trình tin, ngay sử hay địa hay văn, để làm một bài thuyết trình thì học sinh lớp 6 đã dùng cả vài h lấy thông tin trên mạng, một khối lượng thông tin mà học sinh ngày xưa (hoặc cả giáo viên) ko thể có, dù có vào thư viện quốc gia tra cứu. Nên giờ xem những bài thuyết trình của hs cấp 2 tôi đã thấy ngỡ ngàng về tầm tư duy và những nhận định của chúng.

TorienT

Xe container
Nhìn hai đứa con và bọn học trò, tôi khẳng định chúng hơn thế hệ trước, càng ngày càng xa.
Có mấy điểm chúng kém: Quan tâm, chăm sóc người khác và kỹ năng lao động chân tay. Thêm chút ứng dụng lý thuyết học được vào thực tiễn sống vì chúng sống quá nhiều trong môi trường học.
Em nghĩ thế hệ này có một điểm yếu (nếu là điểm yếu) là rất ít cháu có khả năng ngắt kết nối để tập trung hoàn toàn vào học tập và công việc.

WonJinEng

Xe tải
Em nghĩ thế hệ này có một điểm yếu (nếu là điểm yếu) là rất ít cháu có khả năng ngắt kết nối để tập trung hoàn toàn vào học tập và công việc.
Điểm yếu chí mạng. Bội thực thông tin có khi còn độc hại hơn là thiếu thông tin. Genz mà ko cất cánh được thì VN mãi mãi nằm trong bây thu nhập tb . Không biết con em giới tinh bông thế nào, chứ nhìn con em trong nhà em thuộc giới bình dân thì ít hi vọng lắm. :((

PhongFood

Xe điện
Em k biết f1 các cụ thế nào, nhà em 2 thằng bắt đầu sang lớp 5 đều không chịu học TA (toàn nói dối bỏ bài TA), nhưng chịu khó cày toán. F1 lớn lên lớp 6 mấy chịu học TA. Đứa bé năm vừa rồi lên lớp 6 mấy chịu học TA. Có khi nào lứa tuổi các cháu nó như vậy.

phuongmit

Xe cút kít
Haha, bọn trẻ con giờ đứa nào cũng xấu thế, nhất là học trường tư các cô cũng ko để ý vụ chữ xấu đẹp anh ạ.
Ui nhiều cháu vẫn viết chữ đẹp lắm. Hôm anh đi họp lớp đầu năm được một cháu đưa cho mỗi phụ huynh 1 cuốn sổ học sinh, trong đó từng trang có đầy đủ các môn học với thông tin về giáo viên bộ môn phần dưới là cảm nhận/đánh giá của học sinh về môn học cũng như mong muốn, kỳ vọng của từng con về môn học đó.

Quá bất ngờ, cầm cuốn sổ của ông con nhà mình lên, đọc từng trang cảm xúc về con về từng môn học mới mà bò lăn ra cười, chữ thì xấu ko mê được. Các phụ huynh truyền tay nhau tham khảo xem các con khác viết thế nào thì anh thấy nhiều bạn viết chữ đẹp và hay lắm. Giờ đúng là hiện đại thật, đi họp phụ huynh mà cô giáo chủ nhiệm cũng ngồi nghe như phụ huynh luôn, toàn các con nó dẫn chương trình và trình bày/thuyết trình các chương trình, mục tiêu hay nội dung học tập của từng môn. Cô giáo với phụ huynh chỉ ngồi vỗ tay thôi, mới lớp 6 đã vậy rồi #:-s
Cầm vở bé nhà tôi, tôi nói: bố ko thể đọc được chữ của con. Nó tỉnh bơ: con còn ko đọc được mà!
Bực lắm mà đành chịu vì giở vở hồi phổ thông của tôi ra, tôi cũng phải ngồi..dịch từng chữ.
Còn em ko mắng con dc, giờ chữ em cũng xấu như ma, viết ra ko ai đọc được, ck em bảo ko ngờ có em là con gái mà viết xấu thế.
Về chữ viết thì e quan sát trường công c1 bọn nhà e đang học nó thế này: lớp 1 nắn nót, gọn gàng, lớp 2 vẫn nắn nót dc nhưng bắt đầu có trình bày nên cần cả sạch sẽ dễ nhìn ít gạch xoá. Lớp 3 trở lên thì viết cần bắt tốc độ do thời lượng tăng nên việc chữ quá đẹp sẽ k cần chú ý đến, các cô cũng nói luôn ưu tiên tốc độ chứ đẹp mà k kịp cũng hỏng hết, nhất là tập làm văn, sạch sẽ dễ nhìn nếu bạn nào cẩn thận vẫn sẽ duy trì dc. Và trường 2 đứa nhà e thì k thấy cuộc thi chữ đẹp nào nữa cả nên tụi nó cũng bớt áp lực về món này. Tất nhiên có những bạn viết xấu đến nỗi chính bạn đó cũng thấy, ai xung quanh cũng thấy thì cần cải thiện = cách viết đúng đủ nét để đọc dc mà còn chấm, chứ đọc k nổi cũng khó chấm bài :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Về chữ viết thì e quan sát trường công c1 bọn nhà e đang học nó thế này: lớp 1 nắn nót, gọn gàng, lớp 2 vẫn nắn nót dc nhưng bắt đầu có trình bày nên cần cả sạch sẽ dễ nhìn ít gạch xoá. Lớp 3 trở lên thì viết cần bắt tốc độ do thời lượng tăng nên việc chữ quá đẹp sẽ k cần chú ý đến, các cô cũng nói luôn ưu tiên tốc độ chứ đẹp mà k kịp cũng hỏng hết, nhất là tập làm văn, sạch sẽ dễ nhìn nếu bạn nào cẩn thận vẫn sẽ duy trì dc. Và trường 2 đứa nhà e thì k thấy cuộc thi chữ đẹp nào nữa cả nên tụi nó cũng bớt áp lực về món này. Tất nhiên có những bạn viết xấu đến nỗi chính bạn đó cũng thấy, ai xung quanh cũng thấy thì cần cải thiện = cách viết đúng đủ nét để đọc dc mà còn chấm, chứ đọc k nổi cũng khó chấm bài :))
Chán lắm cụ ah. Chữ xấu đã đành, đây nó làm văn viết có mấy dòng mà chả thấy có chấm phẩy gì, chị nó xem rồi mắng nó thế mà nó còn cãi: Thế chị bảo chỗ nào thì chấm, chỗ nào thì phẩy :((

phuongmit

Xe cút kít
Ui nó đeo mic, một nam - một nữ cầm giấy nói dẫn chương trình như MC chuyên nghiệp ấy, tài liệu thuyết trình trên file Project cũng cầm bút điều khiển và chỉ tay như MC dự báo thời thiết luôn. Phải nói chương trình và đạo diễn của cô chủ nhiệm hay thật, cũng lồng ghép văn nghệ, biểu diễn võ thuật của các con hay lắm :))
Giờ chúng nó (nhóm tinh anh) vượt xa thế hệ mình về năng lực toàn diện cụ. Chỉ là khoảng cách giữa nhóm đầu và nhóm cuối cũng kéo dãn hơn hẳn ngày xưa.
Nhìn hai đứa con và bọn học trò, tôi khẳng định chúng hơn thế hệ trước, càng ngày càng xa.
Có mấy điểm chúng kém: Quan tâm, chăm sóc người khác và kỹ năng lao động chân tay. Thêm chút ứng dụng lý thuyết học được vào thực tiễn sống vì chúng sống quá nhiều trong môi trường học.
Không cần đội chuyên chọn đâu cụ, chỉ cần đầu óc mức khá (nằm trong nhóm đầu trường thường) + ý thức tự học + gia đình hỗ trợ là em đã thấy vượt trội hẳn lên rồi.
Vâng cụ, nói đơn giản chủ đề tiếng Anh của thớt thì ngày xưa làm gì có giáo trình, youtube, podcast để nghe đâu, toàn học chay. Giờ miễn muốn học thì công cụ ê hề và tốt. Em biết một cháu khi thực sự quyết tâm học vào 10 nó mới ngồi nghiêm túc học tiếng Anh mà 3 tháng nó từ 4.0 lên 5.5 (như tiêu chuẩn mợ Smile1102 là đủ đi làm rồi đấy). Miễn là đầu óc ổn tí + thực sự muốn học thì giờ quá thuận tiện luôn.
Chưa nói trình tin, ngay sử hay địa hay văn, để làm một bài thuyết trình thì học sinh lớp 6 đã dùng cả vài h lấy thông tin trên mạng, một khối lượng thông tin mà học sinh ngày xưa (hoặc cả giáo viên) ko thể có, dù có vào thư viện quốc gia tra cứu. Nên giờ xem những bài thuyết trình của hs cấp 2 tôi đã thấy ngỡ ngàng về tầm tư duy và những nhận định của chúng.
Điểm yếu chí mạng. Bội thực thông tin có khi còn độc hại hơn là thiếu thông tin. Genz mà ko cất cánh được thì VN mãi mãi nằm trong bây thu nhập tb . Không biết con em giới tinh bông thế nào, chứ nhìn con em trong nhà em thuộc giới bình dân thì ít hi vọng lắm. :((
- Nhiều gạch đầu dòng rất hay, thú vị và nhiều thứ mở mang trao đổi quá các cụ ạ ^^
+ Về ứng dụng công nghệ thì hs hiện nay sướng hơn hẳn thế hệ trc, lớp 1 có hs đã có bộ pc riêng để làm quen rồi. Do đó chúng sẽ học ngay dc cách gõ tiếng Việt có dấu chuẩn word sơ khai, chấm, phẩy, viết hoa…Lý thuyết này e nhớ ngày trc đâu đó cấp 2 còn chưa thông thạo
+ Liền mạch với đó thì e thấy 1 số trường (đa phần là tư trở lên) thì việc hs từ lớp 3 trở lên phải làm 1 bài thuyết trình = powerpoint theo nhóm là có. Điều này thì hồi trc e nhớ đâu đó phải vào đến đại học mới xuất hiện chứ cấp 3 e học máy chiếu vẫn còn ít gặp.
+ Điểm yếu của đội này so với thế hệ trc thì có thể kể đến: đa phần dc bao bọc quá nên kĩ năng cơ bản là thiếu, yếu và phải dc dạy mới biết chứ k tự mày mò như mình hồi xưa. Rồi tiếp xúc với internet, smartv, phone sớm nên có nguy cơ bị “ngộ độc” thông tin cũng như xa rời thực tế, cái này buộc phải quan sát và điều chỉnh chứ k còn cách nào tránh nữa

phuongmit

Xe cút kít
Chán lắm cụ ah. Chữ xấu đã đành, đây nó làm văn viết có mấy dòng mà chả thấy có chấm phẩy gì, chị nó xem rồi mắng nó thế mà nó còn cãi: Thế chị bảo chỗ nào thì chấm, chỗ nào thì phẩy :((
Cái này cãi cũng chả dc, chấm điểm nó theo tiêu chí, k đạt thì k dc điểm nên các cậu sợ ngay. Như thằng nhà e có bài văn ông í viết cúp cắt, điểm k cao cô nói luôn là chưa đáp ứng dung lượng tối thiểu. Kiểu mình học ngày xưa gv nhận xét là sơ sài, mới nêu khái quát chứ chưa phân tích sâu chẳng hạn. Thế là nó phải tự điều chỉnh, phải thêm đoạn, phải bôi ra chứ cũng chả ai doạ dc :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cái này cãi cũng chả dc, chấm điểm nó theo tiêu chí, k đạt thì k dc điểm nên các cậu sợ ngay. Như thằng nhà e có bài văn ông í viết cúp cắt, điểm k cao cô nói luôn là chưa đáp ứng dung lượng tối thiểu. Kiểu mình học ngày xưa gv nhận xét là sơ sài, mới nêu khái quát chứ chưa phân tích sâu chẳng hạn. Thế là nó phải tự điều chỉnh, phải thêm đoạn, phải bôi ra chứ cũng chả ai doạ dc :))
Em cũng thế, em bảo kệ. Mình bảo nó không thấm và nhớ lâu đâu. Đôi khi cứ phải để cho cô phê bình hay cho điểm kém rồi về nó nghiền ngẫm rồi lúc đấy chị nó mới kèm thêm thì mới hiệu quả. Kiểu như đi vào đường xấu ấy., nhiều lúc cứ bảo trước là đi cẩn thận không vấp ngã thì nó chả nhập tâm đâu. Nhưng để cho nó vấp ngã phát là nhớ ngay!

phuongmit

Xe cút kít
Em cũng thế, em bảo kệ. Mình bảo nó không thấm và nhớ lâu đâu. Đôi khi cứ phải để cho cô phê bình hay cho điểm kém rồi về nó nghiền ngẫm rồi lúc đấy chị nó mới kèm thêm thì mới hiệu quả. Kiểu như đi vào đường xấu ấy., nhiều lúc cứ bảo trước là đi cẩn thận không vấp ngã thì nó chả nhập tâm đâu. Nhưng để cho nó vấp ngã phát là nhớ ngay!
Cứ cho chúng nó chịu trách nhiệm ở mức độ cao nhất có thể cụ ạ. Thằng bé nhà e đợt quên vở ở lớp, về k có cái viết, nóng đít bảo e đèo sang trường xin vào lớp lấy. E bảo bố đèo sang thôi, con vào giới thiệu học lớp nào cô nào, trình bày với bác bảo vệ để bác mở cửa cho vào lấy. Cậu nhẩm thấy hơi cồng kềnh nên chọn phương án 2 là sáng hôm sau đi sớm 15p viết bù lại, từ đấy thấy cũng ít quên hơn :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Dạy trẻ em nghĩ nhiều khi phải cho nó nếm trải thực tế nó mới nhớ. Như nhà em trước con nhỏ ngồi ăn lẩu nó rất thích mon men vào gần nồi lẩu hay ổ điện, nếu mình chỉ nói là nguy hiểm không được sờ nghịch thì nó không biết đâu. Em cứ đợi vung nó nóng là cầm tay nó dí vào phát cho khóc thét lên thế là lần sau không dám bò lại gần. Ổ điện cũng thế em dí tay vào gần rồi cấu cho cái thật đau, lần sau cứ nhìn thấy ổ điện là sợ nó cắn :))

ruby_eagle

Xe điện
Muốn nói tốt tiếng Anh phải có môi trường cơ, nếu chỉ học tốt tiếng Anh phổ thông thì cũng chỉ giỏi ngữ pháp, ra nước ngoài ko xài dc.

sinichit52

Xe container
Nhưng bù lại. Tụi nó có rất nhiều đứa có thể làm 2 việc cùng lúc mà kết quả vẫn tốt.

sinichit52

Xe container
. E bảo bố đèo sang thôi, con vào giới thiệu học lớp nào cô nào, trình bày với bác bảo vệ để bác mở cửa cho vào lấy.
Cụ có cơ hội để rèn kỹ năng giải quyết vấn đề cho F1 tốt thế mà bỏ lỡ. Thật phí của giời.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Con cụ thích Toán thì cứ cho học toán đi, tiếng Anh đơn giản với bọn thông minh giỏi toán. Nhà e thì ngược lại, bạn ấy chỉ thích tiếng Anh mà k thích toán, bạn ấy nói tiếng Anh rất khá, tự nhiên và cứ tiếng Anh là thích nhưng Toán thì lại k thích. Hiện môn Toán còn hơi đuối so với lớp mà e cũng chả biết kích thích kiểu gì cho nó thích Toán đây. Nó thích học lịch sử và thích nói về chính trị, các cuộc chiến tranh và đảng phái... thích cái này sau chắc chém gió thì giỏi thôi, ước mơ thì vĩ đại là...thành lập quốc gia riêng, còn đặt tên là gì mà e quên béng mất rồi, chán chán là (F1 lớp 4).
ồ lập quốc gia riêng nhiều vấn đề phải giải quyết lắm, mợ cứ ra vài vấn đề cho cháu nó tìm hiểu dần, chí lớn thế phải nuôi: luật, điều hành, thuế, ngân sách, văn hoá, tâm lý học đám đông, lịch sử ...
thế là con mợ gì cũng giỏi

Yeuaibaygio

Xe container
Cứ cho chúng nó chịu trách nhiệm ở mức độ cao nhất có thể cụ ạ. Thằng bé nhà e đợt quên vở ở lớp, về k có cái viết, nóng đít bảo e đèo sang trường xin vào lớp lấy. E bảo bố đèo sang thôi, con vào giới thiệu học lớp nào cô nào, trình bày với bác bảo vệ để bác mở cửa cho vào lấy. Cậu nhẩm thấy hơi cồng kềnh nên chọn phương án 2 là sáng hôm sau đi sớm 15p viết bù lại, từ đấy thấy cũng ít quên hơn :))
Con nhà em hồi tiểu học hay quên, có lần về đến nhà rồi đòi em không chở quay lại, em bắt đi bộ (1km x 2 lượt) cho chừa cơ :))

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
ồ lập quốc gia riêng nhiều vấn đề phải giải quyết lắm, mợ cứ ra vài vấn đề cho cháu nó tìm hiểu dần, chí lớn thế phải nuôi: luật, điều hành, thuế, ngân sách, văn hoá, tâm lý học đám đông, lịch sử ...
thế là con mợ gì cũng giỏi
Kệ nó thôi cụ, mới lớp 4 mà, nên e cũng cứ kệ cho cháu nó ước mơ dù biết là viển vông mà e vẫn khuyến khích con chia sẻ :D. Thế nên cháu cứ thao thao bất tuyệt nước của con theo chế độ chính trị nào, ngôn ngữ dùng tiếng gì, rồi luật nc cháu ra sao... E tâm đắc câu "lịch sử thuộc về những người biết ước mơ", đến ngay cả ước mơ còn k dám nữa thì còn dám làm gì, nên kệ con, cứ ước mơ đi đã cụ ạ@};-

le_petit

Xe tăng
Chính xác cụ ạ.
Con nhỏ nhà tôi đã từng đoạt giải khi thi chữ đẹp!
Hỏi tại sao con viết xấu, nó nói ko hiểu phải viết vở để làm gì, đằng nào về nó cũng ko bao giờ đọc lại.
Nhưng dần thành thói quen thì bài kiểm tra nó viết cũng xấu và bị thày cô kêu nhiều nên giờ chữ nó cũng ổn định dần, dù ko đẹp được như khi học viết nữa!